• 4 Lượt chia sẻ
  • 51K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 358 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Chả là nhà em đang chuẩn bị vào phần nội thất và cổng cửa. nên em muốn tham khảo để ngôi nhà mình thêm xinh và đáng yêu.

Em tạo topic này với 2 mục đích:

1. Em đang rất cần các mẫu cổng nhà ( càng thực tế càng tốtrooling.

2. Em nghĩ topic này là để sưu tầm và ngắm các hình chụp liên quan đến nội thất. Mọi người cùng trao đổi cũng là tích lũy thêm được vốn thẩm mỹ để lúc cần thì dùng tới. :Smiling:

Có thể sưu tầm ở các trang web khác hoặc chụp hình cổng nhà mình ( Hì, nhân tiện khoe luôn cổng cũng vui chứ ạ:Smug hoặc đi đường thấy cổng nào đẹp thì chụp và post lên đây làm cho topic thêm sinh động ạ.

Em rất mong sự góp sức của cả nhà mình. :Rose::Rose::Rose:
    :Kiss::Kiss::Kiss:

Em xin tạm thời bắt đầu trước thế này đã:
    Thời thơ ấu của bạn trải qua như một giấc mơ hạnh phúc, những hình ảnh kỷ niệm về một thời hẳn còn khắc ghi mãi trong tâm trí của bạn. Đó có thể là một làng quê Việt Nam, với cánh đồng bao la, trải dài vô tận và dập dìu biển lúa chín vàng hay một mảng xanh thiên nhiên hiện về cùng với những hàng giậu trước nhà mà ngày đó ta hay ẩn nấp khi chơi trò trốn tìm. Ngày nay, xã hội phát triển, đi lên nhiều sau bao thăng trầm của cuộc sống, có nhiều đổi thay trong nếp sống mọi người, nhưng không vì thế mà những hàng rào trở thành "quá khứ"

Chút xưa trong nếp sống hiện đại.

Đoản khúc xưa !
    Một nét đẹp thanh bình, đập vào ánh mắt bạn là sự thanh thản và nhẹ nhàng, đằng sau cổng rào ấy là một tổ ấm hạnh phúc, rộn rã tiếng cười và tràn đầy niềm hãnh diện. Mỗi loại cổng đều thể hiện được phong cách của bạn; dù hiện đại với cuộc sống phát triển đến mức độ như vũ bão, nhưng những giá trị truyền thống luôn được lưu giữ mãi ngàn đời được ẩn chứa trong những cổng rào ngày xưa ấy.

Vẻ đẹp truyền thống bao giờ cũng đậm chất nhân văn.

Được thiết kế khá ấn tượng, những cổng rào này khắc họa nên những giá trị tinh thần trong đời sống hàng ngày của một dân tộc, của một nền văn hóa. Cửa rào được cách điệu kiểu mái vòm, dễ khiến cho ta liên tưởng đến chút gì đó của văn hóa Á Đông - một hình ảnh thường thấy nhất tại các vùng thôn quê dân dã. Ngày xưa, cổng rào là một thành phần ranh giới xác định vị trí nơi cư ngụ và để ngăn chặn mọi điều không tốt lành xảy ra với gia đình, nhưng dần dà cùng với dự phát triển của xẽ hội đã khoát lên nó một vẻ đẹp mỹ miều và đầy duyên dáng.

Thoáng nhẹ nhàng trong nhịp sống sôi động.

Lấy bờ giậu làm hàng rào, cổng thì được cách điệu từ đôi bàn tay uốn nắn khéo léo của con người, hàng rào là một dãi màu xanh mơn mởn chứa chan một nhiệm mầu của sự sống, sự khát khao thanh bình và một cuộc sống bình dị.

Những mảng xanh thanh bình và thoáng mát.

Thoáng yên bình nhẹ trôi trong phút giây tĩnh lặng.

Nối nhịp hiện đại

Khá giản dị trong nhiều phong cách, ngày nay cổng rào đã mang lại một đóng góp to lớn hơn nữa cho vẻ đẹp ngôi nhà của bạn. Sự mộc mạc được bộc bạch qua những thanh gỗ trắng muốt hay một màu xanh nổi bật. Giữa đất trời mênh mông, màu xanh mướt của cỏ cây và của cả bầu trời, những vầng mây trắng nhẹ trôi như tô điểm thêm cho nét đẹp thăng hoa.

Nổi bật với màu xanh biển đậm.

Tiến trình của lịch sử được nối nhịp, những mảng sống được tiếp thu và hoàn thiện ngay cả những cung cách sống đều khác hơn. Quá tiện nghi để có thể bảo vệ được an ninh cho tổ ấm của mình. Có vẻ như cổng rào ngày nay đã mất dần những vai trò to lớn nhưng không vì thế mà cổng rào bị lãng quên, bị xa rời cuộc sống. Nối nhịp những gì đã có, con người phát huy để nó thêm được hoàn hảo là nhiệm vụ của mỗi thế hệ sau vì thế bạn sẽ không còn ngạc nhiên khi nhìn lại quá khứ qua những cổng rào đơn sơ hay hiện đại và duyên dáng như ngày nay.

Sắc trắng tạo nền cho ngôi nhà thêm xinh.

Sắc trắng luôn thanh khiết, chất Mộc luôn vững chắc để dung hòa những yếu tố âm dương cho mặt tiền ngôi nhà thêm đẹp xinh. Vai trò qua trọng, là vị trí đầu tiên gây thiện cảm trong đôi mắt bạn bè, cổng rào cần phải có sự đầu tư để sự cống hiến của nó có được giá trị và xứng đáng.

Nét đẹp cho mái ấm thêm sinh động.

Không ai biết khi nào cổng rào xuất hiện, nhưng hầu như ai cũng có chút ít gì đó kỷ niệm với hàng cổng trước nhà. Mỗi một ngôi nhà có một vẻ đẹp riêng biệt, do đó sự độc đáo là còn phụ thuộc của chính bạn để có một cổng rào đúng nghĩa và xứng tầm.

Tạo dáng cho cổng rào

Cổng tường rào là ngôn ngữ từ ngôi nhà, không thể vay mượn. Nó lệ thuộc bởi kiểu dáng, chiều cao, cấu trúc, màu sắc và chất liệu, thậm chí biểu thị quan niệm sống. Nhà ngay đường phố náo nhiệt, ồn ào và thường xuyên bụi bặm thì cổng và rào phải kín, không nên thoáng hoàn toàn.

Nhà vùng quê, có cảnh đẹp hay trong khu dân cư biệt lập, nếu bao kín là tự nhốt mình trong tường, cổng cao, làm giảm vẻ đẹp tổng thể.

Chiều cao tường rào có 3 dạng: tầm thấp 1-1,2 m tạo sự thông thoáng, có thể là dàn dây leo, vài thanh gỗ, những bụi cây... mang tính phân định. Bước trung bình có thể 2-2,4 m vừa giữ an ninh vừa không che chắn tầm nhìn. Đây là dạng phổ biến hiện nay, thường sử dụng chất liệu như sắt, nhôm, bê tông làm lam, song chắn, lưới... Tầm cao trên 3 m thường được chọn cho khu vực bề bộn, không an ninh.

Cấu trúc đế tường rào cao chỉ 0,6-1 m trở lại, xây bằng gạch hay đá hộc, dày trên 20 cm, phân vị theo nhịp cột, chất liệu khoẻ, độ bền cao, màu sắc tối tránh vấy bẩn. Với cổng, đa phần đế này cũng “đặc”; phần thân cổng, khoảng 0,8-2 m - nơi biểu hiện đẹp nhất, xu hướng chế tác vừa đặc vừa rỗng, vẫn tạo được tầm nhìn nhưng không quá “hở hang”. Vấn đề “đặc và rỗng" của tường rào còn lệ thuộc khoảng cách giữa ngôi nhà và cổng.

Trên đỉnh, có thể làm rào vừa mang tính cách điệu vừa chống xâm nhập bằng các mũi giáo sắt 0,2-0,4 m. Có mái trên cổng là dựng lại hình ảnh của cổng làng, cổng nhà xưa phù hợp với căn nhà của người Việt, vẫn có người ra mở cổng, có nơi che mưa nắng.

Cổng rào cổ tích nè! đẹp như trong mơ...

Nếu muốn có một khuôn mặt thân thiện cũng như tạo ra một chút lãng mạn cho ngôi nhà, một chiếc cổng rào "cổ tích" vượt qua mọi "rào cản" về thời gian và không gian đôi khi cũng là một giải pháp khá thú vị.

Để ngôi nhà và mảnh sân vườn nhỏ của mình không trở nên quá tù túng, một chiếc cổng và những hàng rào mang một chút hơi hướm dân dã và cổ điển có thể là một lựa chọn sáng suốt cho bạn. Thay vì "kín cổng cao tường", những chiếc cổng rào thân thiện này sẽ được đơn giản hóa hơn rất nhiều lần.

Cũng với những vật liệu thông thường như gỗ, sắt... nhưng với một chút lãng mạn và sáng tạo, bạn có thể sáng tạo ra nhiều loại cổng với những kiểu mẫu và hoa văn đa dạng. Như một cách tìm về quá khứ, những chiếc cổng gỗ với mô-tuýp dân dã hoặc cổ điển hiện lại đang được ưa chộng. Cũng cùng một chất liệu, nhưng bạn có thể tìm thấy nhiều cách thể hiện khác nhau ở sự trầm ấm của màu nâu gỗ sậm với phong cách kiến trúc Á Đông hoặc một chút hiện đại lẫn pha phách hơi hướm cổ điển châu Âu với màu trắng tinh khiết sơn lên trên gỗ.

----

----

Một chút dân dã và cổ điển mang lại sự gần gũi nhưng cũng không kém phần đẹp đẽ và sang trọng cho ngôi nhà và khu vườn

Ngoài ra, với nhiều chất liệu hiện đại khác như sắt, thép... bạn vẫn có thể "chế biến" ra những chiếc cổng ngộ nghĩnh theo sở thích, với mục đích tạo được sự gần gũi thân thiện hơn cho ngôi nhà.

Nếu sở hữu một mảnh vườn nhỏ, bạn cũng có thể làm thêm những chiếc cổng xinh xắn cho khu vườn của mình. Đó không chỉ là một chiếc cổng đơn thuần mà còn là vật tô điểm trang trí làm đẹp cho nhà. Tất nhiên, sẽ có những câu hỏi đặt ra về hiệu quả an ninh, khi đó liệu có đủ can đảm để bạn trả lời rằng, với những chiếc cổng rào ngập tràn hoa lá được đầu tư bằng tình yêu vô hạn của bạn đối với ngôi nhà, mọi thứ khác đã không còn là vấn đề quan trọng?

----

Hiện đại, nhưng cũng không kém phần lãng mạn

Thật thân thương và êm đềm biết bao, nếu sau một ngày làm việc căng thẳng, bước qua cánh cổng nhà trên tiếng lao xao của sỏi, từng góc nhỏ của mảnh sân, khóm hoa, bụi cỏ chào đón bạn trở về. Với những ngôi nhà phố hiện nay, chỉ cần biết thu xếp và dành ra từ 8 -10m2 bạn đã có một thiên đường nho nhỏ, những góc xanh mang đậm phong cách của bạn và tạo sinh khí cho ngôi nhà. Hãy cố gắng tạo sự liên kết giữa cánh cổng và những góc xanh càng nhiều càng tốt để có được sự hài hòa, nhất quán trong bố cục sân vườn.

Cổng nhà:
    Hình thức có thể kín hay mở tùy vào sở thích, nên chọn cánh cổng có diện tích vừa đủ cho sử dụng và dành một mảng tường cho trang trí, trồng cây. Đây sẽ là cầu nối giữa cổng với sân vườn và với môi trường xung quanh.
    Có thể phối hợp nhiều vật liệu làm cổng như gỗ, sắt… và tăng thẩm mỹ cho tường vào với những chất liệu thiên nhiên như gạch, đá…thêm chút sáng tạo nữa.
    - Cổng đơn giản với song thoáng, khung to bản, khoe sân vườn bên trong.Tường cổng tạo những hốc trang trí kết hợp chất liệu gạch nung.H1
    - Cổng nhà chỉ mang tính ước lệ, hàng rào, mảng tường gắn kết chặt chẽ cùng những bụi cây nhỏ.H2, H3.
    - Tường rào xây thấp , hình thức kiểu tầng bậc với những bồn hoa sặc sỡ.H4

Cổng luôn là ấn tượng đầu tiên mà khách cảm nhận được về không gian sống của bạn và về tính cách của chính gia chủ. Lý do đó quá đủ để bạn cần phải dành thời gian và công sức chăm chút cho "bộ mặt ngôi nhà".

Với nhiều kiểu dáng và chất liệu khác nhau, những khung cửa dưới đây sẽ đem đến cho bạn những cảm hứng đặc biệt. Cánh cổng không chỉ đơn thuần là vách ngăn mà hơn thế, là một "công cụ" trang trí thực sự hữu hiệu.

----

----

----
    Nguồn: http://tknd.vn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 358 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Up cho cả nhà thấy.
    "Cuộc thi cổng nhà phố lung linh"
    Mời mọi người tham gia, nhận tiện help me luôn :Battin ey:
    • 2,072 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Đẹp nhỉ, nhưng tớ thấy cổng ở VN mình ngoài việc đẹp còn phải có chức năng của 1 lớp bảo vệ bên ngoài nữa, chứ mấy cái thấp thấp chắc chỉ mơ ước thôi :Laughing:
    • 358 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Cũng nên mơ ước chứ. Nhưng cái em cần gấp gấp bây giờ là " Cả nhà ơi, ai có cổng nhà đẹp, chụp hình cho em tham khảo và copy với nha" rooling:
    • 203 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

mấy cổng bạn cut paste không phù hợp với đại đa số nhà ở Việt Nam ........
    • 605 Bài viết

• 988 Được cảm ơn

Mình cũng thấy mấy cái cổng bạn đưa ra là của nhà ở nước ngoài, ở các đô thị lớn của VN như HCM hay HN thì chịu, chẳng áp dụng được.

Nếu muốn được góp ý về vụ cổng rào, bạn nên cho biết bạn xây nhà loại gì đã: nhà phố, biệt thự hay nhà trong hẻm? Khu an ninh hay phức tạp?
    Làm sao ru được tình vơi...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 358 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Nhà mình là nhà phố 5 tấm. Khu gần sân bay Tân Sơn Nhất. Ngang 4m5 Nếu nói an ninh thì hơi chủ quan :Sigh:
    Hiện tại em có xu hướng làm cổng sắt. Nhưng nhà bố mẹ nào có các loại cổng nào đẹp, góp ý cho em có khi em lại đổi ý. Tầm nhìn em còn hạn hẹp.

Mong tin các bố mẹ trên wtt từng ngày đây ạ.
    • 358 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Topic trôi xa tít tắp rồi...
    Cả nhà mình ơi... up nào
    • 706 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

up up.
    Mình cũng đang quan tâm vấn đề này.
    xin mọi ng vài cái hình cổng sắt thông dụng và đẹp!
    Con hay ăn chóng lớn để bố mẹ vui lòng, con nhé!

• 485 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

up nào, em sắp làm lại cổng, đang nghiên cứu bể cá ngoài trời nwã, bố mẹ nào có thì share em với ạ
    [IMG][/IMG]
    • 85 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Mời các mẹ tham khảo một số mẫu cổng sắt đẹp. Tài liệu sưu tầm từ website satdandung.com. Trên trang này có thiết kế và thi công luôn đấy ạ!

Chỉnh sửa lần cuối bởi trucanhkimdung; 27/07/2011 vào lúc 10:07 PM. Lý do: thêm hình
    Hoàng Duy - Anh Thư
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 89 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

mà nhà chị nhà phố hay biệt thự vậy? nhà phố thì cứ cao cửa kín tường là được, thông gió quan tâm sau. còn biệt thự thì hàng rào sắt thấp giả gỗ hay gỗ cho nó mộc mạc giống tự nhiên.
    • 2,643 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Mình cũng đang quan tâm tới cổng nhà biệt thự quá, có bố mẹ nào có hình ảnh cổng nhà đẹp cho mình xem ké với, cái quan trọng là đẹp và cũng cần kín đáo chút (tất nhiên ko là kín tù mù), mình ngại cổng lộ hơ hớ ra, ai cũng nhìn thẳng vào nhà được, mình ko thích

Cảm ơn
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 1,406 Bài viết

• 2,727 Được cảm ơn

Góp thêm một dạng cho cổng thêm lung linh nè cả nhà
    • 39 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhanh2005 Xem bài viết
    up nào, em sắp làm lại cổng, đang nghiên cứu bể cá ngoài trời nwã, bố mẹ nào có thì share em với ạ
    Mình có mẫu cổng sắt, trụ xây ngang 4,5m nhưng k kèm file đc
    sky: ojbgl_thaidv
    Mail: thaidv.ojb@gmail.com