CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Có nên xây nhà lệch tầng

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 26.4K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,392 Bài viết

• 1,516 Được cảm ơn

Mình đang chuẩn bị xây nhà, đang loay hoay với rất nhiều phương án. Mình có khu đất 5x17m. Hôm nay một người bạn là KTS có tư vấn cho mình xây nhà kiểu lệch tầng. Mình đã đọc khá nhiều bài tư vấn, và bình luận về nhà lệch tầng, nhưng cũng chưa kết luận được là nên hay không nên xây. Mình thì thấy để lệch tầng thì có vẻ tiết kiệm được không gian, tuy nhiên lại rất chia cắt giữa các phòng. Đặc biệt mình sắp có con nhỏ, muốn nó chạy tung tăng khắp nhà, chỉ sợ suôt ngày phải bước cầu thang!
    Vẫn biết là chỉ cách có mấy bậc nhưng mình cứ có cảm giác nhà không được ấm cúng thân thiện lắm.
    Xin hỏi các bác, nhất là các bác đang ở trong nhà lệch tầng, cho mình một lời khuyên? Các bác đang ở nhà lệch tầng có cảm thấy thoải mái không ạ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Có nên xây nhà cho thuê o ngo pho An Duong

Mọi ng ơi, tham gia ý kiến giúp e với. Nhà e có mảnh đất 70m ở ngõ phố An Dương, 2 mặt ngõ 5m, ô tô vào vô tư, gần Hồ Tây nên không khí trong lành, mát lạnh. E định xây nhà cho thuê các tầng dưới - ngân hàng hay công ty chẳng hạn, mình ở trên cùng. E ko hieu ro lam ve BDS - tu dung mat tieng Viet...

• Cách trang trí phòng khách nhỏ hẹp trở nên rộng đẹp

Chỉ cần lưu ý những quy tắc trang trí sau đây, phòng khách nhỏ hẹp sẽ trở nên rộng đẹp, mà bạn...

• Đến khi nào thì thoát khỏi giặc "Ngập"

Nhà em ở đường Trần Não quận 2. Sống ở đây thì khá thuận tiện cho việc làm của em vì đi vào trung...

• Tự làm lọ hương thơm cho phòng ngủ

Nếu bạn muốn phòng ngủ của mình hay bất cứ không gian nào trong nhà có được mùi thơm nhẹ nhàng,...

• Có nên xây nhà cho sinh viên thuê?

Các bố các mẹ góp ý cho mình với. Nhà bố mẹ đẻ mình có 1 mảnh đất khoảng 800m2 ở khu cổ nhuế gần sông nhuệ ấy ạ. Các cụ mua cách đây khỏang hơn 20 năm rồi. Vì ngày trước các cụ đi công tác nước ngoài suốt mà vợ chồng mình thì bận con nhỏ nên hơn 20 năm rồi đất đấy toàn để không, cỏ mọc ngút ngàn....

• one
    • 9 năm
    • 310 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Theo phong thuỷ thì nhà lệch tầng không tốt cho chủ nhà đâu bác ạ (có nguy cơ vướng vòng tù tội - cái này thì em cũng không hiểu nguyên do, chỉ nghe doạ thế thôi).
    Phải lấy người như anh và đồng bọn
    http://tranthutrang.net
    • 98 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mình lại thấy nhà lệch tầng ở rất tiện,nhất là với nhà ống không gian các phòng không bị xuyên thẳng với nhau nên kín đáo hơn. nhà mình cũng xây lệch tầng ở cả 15 năm nay rồi nhưng chưa thấy gì là k tốt
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,392 Bài viết

• 1,516 Được cảm ơn

cảm ơn ý kiến của bác One và Nấm sao. Nhà bác Nấm sao chắc là một trong những người tiên phong xây nhà lệch tầng nhỉ, từ 15 năm trước đã theo kiểu mới này rồi. Xin hỏi nhà bác chiều rộng nhà là mấy mét a?
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nhà mình cũng xây kiểu lệch tầng, ở tiện lợi mà tiết kiệm được diện tích. Nhà mình diện tích hơi nhỏ nên mới thế chứ nhà bạn rộng 5x17 thì quá thoải mái, xây kiểu nào cũng được hết:Laughing:
    • 105 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lulala81 Xem bài viết
    Nhà mình cũng xây kiểu lệch tầng, ở tiện lợi mà tiết kiệm được diện tích. Nhà mình diện tích hơi nhỏ nên mới thế chứ nhà bạn rộng 5x17 thì quá thoải mái, xây kiểu nào cũng được hết:Laughing:
    Đúng rồi, nhà hẹp và ngắn thì mới phải thiết kế lệch tầng để tiết kiệm diện tích, còn nhà rộng như nhà bạn thì không nên. Nhà lệch tầng sẽ cho bạn các view ở các vị trí nhà khác nhau, sinh động, tuy nhiên sử dụng có những bất lợi như bạn đã nhận thấy rồi đó. Mình thiết kế nhiều nhà lệch tầng rồi, nhưng đó chỉ là giải pháp tình thế thôi.
    • 98 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

hồi đó nhà bố mẹ mình xây lệch tầng để tránh hạn chế độ cao (hình như phường k cho nhà khu vực đó xây quá 4 tầng) nên phải xây lệch để đằng trước nhìn thấy là 3 tầng nhưng thật ra đằng sau là 4 tầng, chứ k phải đi trước thời đại đâu
    nhà mình ngang 4.4m, dài gần 16m
    • 72 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nhà mình cũng lệch tầng. Diện tích xây dựng 6x15 m, 3 tầng (ko kể phần lệch đâu nhé). Khi mới xây thô thì mình thấy thất vọng cho cái quyết định lệch tầng của mình, nhưng khi hoàn thiện và sử dụng thì mình thấy thích. Phần lệch tầng ấy nhà mình làm phòng sinh hoạt chung và sử dụng lan can kính nên nhìn thoáng. Túm lại là hài lòng.
    • 126 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mình thấy nhà có em bé không nên xây lệch tầng. Mình đang ở nhà như vậy. Bé cứ bò lên bò xuống mấy bậc thang giữa nhà, cứ phải chạy theo giữ. Nếu không lại phải làm rào chắn 2 đầu, rất bất tiện.
    • 48 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cũng tùy sở thích từng người nhưng riêng cá nhân mình nhà ống 5x17 thì chẳng nên lệch tầng làm gì.
    • 1,392 Bài viết

• 1,516 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ chia sẻ. Hiện KTS đang thiết kế thêm cho mình một phương án không lệch tầng. Mình sẽ post cả hai phương án để xin ý kiến các mẹ.
    • 126 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các mẹ cứ cho ý kiến đi nhé, đầu sang năm mình cũng xây nhà, diên tích nhà mình 4x18m, mình cũng đang phân vân giữa 2 phương án đấy, hoặc là xây bình thường, hoặc là xây lệch tầng.
    • 209 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Mình chả phải kiến trúc sư, nhưng tưởng tượng đã thấy không thích kiểu nhà lệch tầng. Nhà lệch tầng chỉ là phương án tiết kiệm ko gian khi diện tích nhỏ, chứ nhiều phòng trên cùng mặt bằng là tiện nhất chứ! Mình thích nhà chung cư cũng vì các phòng trên cùng một mặt bằng mà.

Tưởng tượng thế này, cứ bước ra khỏi 1 phòng là bạn phải leo cầu thang, ko thể nhắm mắt đi lại được. Người lớn đã bất tiện chứ đừng nói đến nhà có trẻ con. Nhà rộng như nhà bạn thì cứ xây bình thường là tuyệt!
    • 59 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cutu888 Xem bài viết
    Nhà mình cũng lệch tầng. Diện tích xây dựng 6x15 m, 3 tầng (ko kể phần lệch đâu nhé). Khi mới xây thô thì mình thấy thất vọng cho cái quyết định lệch tầng của mình, nhưng khi hoàn thiện và sử dụng thì mình thấy thích. Phần lệch tầng ấy nhà mình làm phòng sinh hoạt chung và sử dụng lan can kính nên nhìn thoáng. Túm lại là hài lòng.
    Bạn cutu888 ơi, nhà mình cũng y hệt như nhà bạn 6.2x15m. Mình cũng định xây lệch tầng và lan can bằng kính. Bạn cho mình hỏi giá thành lan can bằng kính hiện giờ là bao nhiêu (tay vịn gỗ)? Có đắt hơn hẳn sắt+gỗ không nhỉ?

Bạn xây nhà mất bao nhiêu tiền? Bạn có xây vào thời điểm nguyên vật liệu lên giá không? Mong tin bạn. Cám ơn nha.
    • 1,392 Bài viết

• 1,516 Được cảm ơn

Hình như giá vật liệu đang xuống đấy. Các mẹ định bao giờ xây?Tớ định đầu năm sau cơ, cầu trời cho giá xuống nữa.
    • 1,392 Bài viết

• 1,516 Được cảm ơn

Có lẽ mình bắt đầu nghiêng về phương án nhà không lệch tầng, chiều nay tớ sẽ gặp KTS tư vấn xem sao....Băn khoăn ko biết mình có cổ hủ không chịu tiếp thu cái mới không.
    • 105 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi seadream Xem bài viết
    Hình như giá vật liệu đang xuống đấy. Các mẹ định bao giờ xây?Tớ định đầu năm sau cơ, cầu trời cho giá xuống nữa.
    Giờ đang ko phải là mùa xd, nên giá đang xuống 1 tí, còn sắp tới vào mùa lại lên ào ạt đấy, hình như xi măng đã bắt đầu tăng rồi, nếu đặt trc được thì bạn nên đặt trc đi. Mà có ai bảo là nhà lệch tầng là cái mới đâu nhỉ ...
    • 1,392 Bài viết

• 1,516 Được cảm ơn

Mùa xây dựng là mùa khô khoảng tháng 10 trở đi phải ko mẹ Prettyass? Mình định đầu năm sau xây, bây giờ đặt thì hơi sớm quá mẹ nó nhỉ.
    • 126 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bác ơi, e cũng đang nín thở đợi Bác đây, Bác quyết định xây nhà kiểu j cứ loa lên cho mọi người biết nhé.
    • 1,392 Bài viết

• 1,516 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi myhomemylove79 Xem bài viết
    Bác ơi, e cũng đang nín thở đợi Bác đây, Bác quyết định xây nhà kiểu j cứ loa lên cho mọi người biết nhé.
    Giờ thì đến 90% là mình chọn phương án KHÔNG lệch tầng rồi.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3