CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Có mẹ nào đã bốc bát hương ở chùa Phúc Khánh ?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 6.15K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình muốn hỏi là có mẹ nào đã bốc bát hương ở chùa Phúc Khánh ở Ngã tư sở thì cho mình tí kinh nghiệm với. Chả là mình cũng vừa mới ra chùa đó bốc bát hương, thú thật là mình cũng hơi sơ xuất là không hỏi ngày nào thì nhà chùa bốc, chỉ biết là hôm mình ra chùa là mồng 4 mà nhà chùa thì bảo mình đến 15 thì đến rước bát hương về. Mình cứ đinh ninh là nhà chùa cũng phải bốc trước ngày hẹn mình rước về ít nhất 1 tuần rồi để ở đó ngày ngày lên hương cơ (mình nghe nói nếu được như thế mới tốt, vì đứa bạn mình có lần đến chùa cũng từng hỏi khách đến bốc bát hương thì họ nói thế), mình làm thủ tục xong xuôi khi về đến nhà tình cờ biết là 15 mình đển rước bát hương thì 14 nhà chùa mới bốc. thú thật mình chẳng hiểu thế nào thành ra thấy lo lo. Vì vậy mình muốn hỏi có mẹ nào từng bốc bát hương ở chùa thì chia sẻ cho mình tí kiến thức nhé!!!:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 91 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nhà mình bốc bát hương ở chùa Hà thì bà sãi bốc cho ngay sau khi mình đăng kí rồi mang vào để ở ban Đức Ông cùng với một khay lễ, giúp mình khấn trình bày dài dòng phết sau đó bát hương nhà mình để ở đó 1 tuần thì đến lễ xin mang về.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Cam2012; 04/09/2011 vào lúc 09:06 AM.
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thế ah, vậy sao ở chùa PK lại sát ngày hẹn mình đến rước về mới bốc nhỉ. Bạn nhờ sư làm thế à hay ai họ cũng làm vậy? Có mẹ nào bốc bát hương ở chùa PK k ạ, help với!!!
    • 175 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

mình cũng mới ra chùa Phúc Khánh bốc bát hương. Họ hẹn rằm ra rước bát hương về nhưng khổ nỗi nhà mình trục trặc trong việc sửa nhà nên phải 10 ngày nữa ( tức là khoảng 25-26 âm cơ )mới có chỗ đặt bát hương. Vậy mình phải làm sao nhỉ. các mẹ góp ý cho mình với. để lâu thế có sao ko? nếu rước bát hương vào cuối tháng có sao ko ạ? trả lời nhanh hộ mình nhé. thanks.
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

• 1,493 Bài viết

• 10,366 Được cảm ơn

Nhà mình bốc ở Phúc Khánh. Sư thầy cũng bốc cho và để ở đó hai tuần gì đó, vì lâu quá rồi không nhớ rõ là để ở chùa bao nhiêu nhưng chắc chắn phải quá 1 tuần nhang, hàng ngày họ vẫn thắp hương ở bát hương mà,làm gì có chuyện bốc hôm trước hôm sau mang về. Chắc thông tin bạn nhầm rồi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 175 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
    Nhà mình bốc ở Phúc Khánh. Sư thầy cũng bốc cho và để ở đó hai tuần gì đó, vì lâu quá rồi không nhớ rõ là để ở chùa bao nhiêu nhưng chắc chắn phải quá 1 tuần nhang, hàng ngày họ vẫn thắp hương ở bát hương mà,làm gì có chuyện bốc hôm trước hôm sau mang về. Chắc thông tin bạn nhầm rồi
    đúng rồi. mình đăng ký từ hôm mồng 9/3 mà. họ hẹn rằm đến lấy. Nhưng bg nhà mình lại chưa xong nên chưa rước về được. Chắc phải ngoài 26/3 âm lịch nhà mình mới xong cơ. Ko biết khi đó mình đến rước về thì có sao ko bạn? bạn tư vấn giúp mình nhé. Cảm ơn bạn nhiều.
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

• 175 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

up lên để các mẹ cho ý kiến giúp mình nhé.

• 1,493 Bài viết

• 10,366 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 141180211 Xem bài viết
    đúng rồi. mình đăng ký từ hôm mồng 9/3 mà. họ hẹn rằm đến lấy. Nhưng bg nhà mình lại chưa xong nên chưa rước về được. Chắc phải ngoài 26/3 âm lịch nhà mình mới xong cơ. Ko biết khi đó mình đến rước về thì có sao ko bạn? bạn tư vấn giúp mình nhé. Cảm ơn bạn nhiều.
    Mình cũng không biết nhièu để tư vấn về vụ này đâu. Nhưng nếu là mình thì mình sẽ sắm lễ đến chùa thắp hương xin rời ngày chuyển bát hương về nhà, và nếu chuyển bát hương về nhà cũng phải xem ngày tử tế, hỏi thêm sư thầy nữa cho chắc ăn.
    • 64 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cam2012 Xem bài viết
    Nhà mình bốc bát hương ở chùa Hà thì bà sãi bốc cho ngay sau khi mình đăng kí rồi mang vào để ở ban Đức Ông cùng với một khay lễ, giúp mình khấn trình bày dài dòng phết sau đó bát hương nhà mình để ở đó 1 tuần thì đến lễ xin mang về.
    chào bạn, mình cũng đang định bốc ở chùa Hà, nh ở đó có quy định ngày không ??? hay mình cứ đến ngày nào cũng đc và nhờ nhà chua à ???
    • 1,495 Bài viết

• 1,266 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thang-80 Xem bài viết
    chào bạn, mình cũng đang định bốc ở chùa Hà, nh ở đó có quy định ngày không ??? hay mình cứ đến ngày nào cũng đc và nhờ nhà chua à ???
    Cùng câu hỏi với bạn. Rất mong bạn Cam2012 giúp vì mình định về nhà mới trong 10 ngày nữa.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà mình thì đến chùa PK xin bốc bát hương để dọn đến nhà mới, mình đã tới trước 10 ngày. Đến hẹn, mình nhờ chị gái qua lấy bát hương về vì mình còn bận sắp lễ, chị mình tới thì họ bảo ko thấy, ko biết. Mình gọi cho sư ông thì sư ông bảo lúc khác gọi nhé vì sư ông đang bận làm lễ. Mình mới bảo, con có việc cần phải nói ngay nên sư ông dừng 1 chút để nghe con nói, 10 ngày trước đây sư ông có hẹn giúp bốc bát hương cho con mà nay người nhà con tới lấy lại không có. Hôm nay là ngày con dọn nhà rồi, con sẽ phải làm sao chứ??? Sư ông xin lỗi và bảo chị cho người nhà quay lại đi, tôi sẽ nói các sãi bốc giúp. Hic, chị mình quay lại thì các sãi đã bốc xong. Nói thật là không hài lòng nhưng đành AQ là thôi, đó là nhà thuê, mình chỉ ở vài năm rồi chuyển về nhà mới. Đôi điều chia sẻ cùng các mẹ như vậy, có thể mình là trường hợp cá biệt thôi, hic. Chúc mọi người vui vẻ!!!
    • 1,495 Bài viết

• 1,266 Được cảm ơn

Hôm nay mình định ra chùa Hà bốc bát hương. Bà sãi ở đó cũng nói là bốc đợi hương cháy hết rồi rước về luôn các mẹ ạ. Mình có thắc mắc là sao cháu tưởng mọi người bốc vẫn để trên ban thờ khoảng 1 tuần mới lấy về, bà bảo bình thường có thể được nhưng hôm nay là 29 AL rồi nên ko vậy được, chưa về nhà mới cứ để tạm đâu đó rồi khi nào về nhà mới thì rước về.
    Vì mình chưa về nhà mới mà không muốn để tạm bát hương ở đâu đó, lại đi một mình nên bảo bà là qua mùng 1 cháu quay lại nhờ bà. Bà có vẻ ko hài lòng bảo uh, qua mùng 1 hoặc chủ nhật ngày nào cũng được gặp ai thì nhờ, bốc bát hương mà muốn gửi lại 1 tuần thì bà chịu.
    Vậy là sao các mẹ nhỉ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nguyetcm; 08/05/2013 vào lúc 01:07 PM.
    • 166 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Việc bốc bát hương không phức tạp nhưng cần phải cẩn thận, tốt nhất là các bác mời thầy về nhà bốc cho chứ đông, không để ý sợ lẫn.
    Việc bốc quan trọng là bài vị họ ghi rõ đúng tên tuổi các cụ tổ tiên, địa chỉ nhà đang ở mới yên tâm, coi như sổ đỏ chính chủ.
    Sau khi đã yên vị thì thắp hương, thắp đèn đủ 100 ngày.
    Tay thơm...
    • 92 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình cũng muốn hỏi thủ tục ở Chùa Hà!
    • 264 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Mình vừa đến chùa Phúc Khánh nhờ bốc bát huơng
    1. Giờ đăng ký:
    - Sáng từ 8h30 - 11h30
    - Chiều từ 14h30 - 20h
    2. Mang bát huơng đến rửa nước sạch rồi nhà chùa sẽ đưa rượu gừng để tẩy sạch
    3. Đăng ký tên gia chủ + địa chỉ, nhà chùa sẽ ghi giấy để dán ở ngoài mỗi bát hương
    4.- Nếu thời gian rước bát huơng về là đầu tháng thì tầm 20-25 tháng trước mang đến
    - Nếu thời gian rước bát huơng về là cuối tháng thì mang bát huơng đến trước rằm, nhà chùa sẽ bốc vào ngày 14 âm
    5. Chi phí: tùy tâm các mẹ ạ, mình nhìn sổ có người gửi 500k ( 5 bát huơng), 50k ( 1 bát hương), 200k - 300k ( 3 bát hương)

Mình thấy chùa Phúc Khánh rất đông người đến nhờ bốc bát hương, cả 2 bàn to để kín hết bát hưong chờ bốc của các gia đình.
    Hi vọng là đông thế không có sự nhầm lẫn
    "Trái tim người thì ấm...Nước mắt người thì đắng...Hoa Đỗ quyên thật sự rất thơm"

• 88 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mình tự tay dán tên gia chủ của mình vào bát hương mà ! Không nhầm được đâu bạn ạ ! Mình cũng mới đi bốc bát hương ở đấy. Thấy cũng đơn giản lắm !