CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Có bầu, có nên động thổ xây nhà?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.99K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các Mẹ! Em là thành viên mới, có vài điều băn khoăn, mong được các Mẹ có nhiều kinh nghiệm giải đáp giúp em.
    Em mới có thai lần đầu. Dự sinh vào đầu tháng 2/2009. Hiện hai vợ chồng vẫn đang sống chung với ông bà, nay được ông bà tạo cơ hội cho ra ở riêng với mảnh đất sẵn có. Theo tử vi, cuối năm nay chồng em được tuổi xây nhà, sang năm thì lại không được. Em đang băn khoăn vì nghe nói khi có bầu không được động thổ xây nhà, và kiêng xây nhà trong 02 năm (có nghĩa là xây nhà kéo dài từ năm này qua năm khác). Liệu điều này có đúng không ah? Có Mẹ nào đã gặp trường hợp này rồi, cho em lời khuyên nhé. Cảm ơn các Mẹ nhiều!

• 2,770 Bài viết

• 2,886 Được cảm ơn

Em thấy người ta kiêng thì phải, hồi xưa mẹ em bầu em, làm 2 cái nhà mất cả 2, nhà cửa đi xuống trầm trọng. Đấy là mẹ em nói thế thôi. Sau chị k tham khảo bố mẹ chị ?
    thuy_vu@lovemail.kt :Battin ey: :Battin ey:

• 4,555 Bài viết

• 945 Được cảm ơn

Hồi xây nhà mình cũng mang bầu 7 tháng. Mc nói vợ có bầu thì chồng ko đc đứng ra cúng động thổ thôi, nhờ người khác thì được. Vậy là nhờ bc cúng giùm đó

• 319 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Bạn ơi, mình cũng biết một trường hợp, xây nhà khi có bầu, đều ko tốt đâu bạn ạ, đến giờ,bạn mình cũng chưa có thai lại.
    Sao bạn ko để sang năm, nếu anh xã ko được tuổi thì mượn tuổi làm vậy, cứ sinh em bé xong đi đã.

• 46 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mình cũng xây nhà khi có bầu 3 tháng bây giờ em bé của mình đã sinh được 6 tháng rồi có sao đâu. Nếu duy tâm bạn nên nhờ thầy cúng cao tay một chút là ok thôi. Tớ cũng làm vậy đó nói chung là xây xong gặp được nhiều điều may. Tớ rất tín nhiệm ông thầy đó làm gì to tớ cũng nhờ đến ông. Chúc bạn có nhà mới . Quên mất nhưng bạn đừng xây nhà trong 2 năm nhé ko tốt đâu

• 2,563 Bài viết

• 757 Được cảm ơn

Khi mình xây nhà, mình cũng bầu 3,4 tháng gì đó. Cúng kiếng thì mẹ đứng tên cúng giùm. Phần còn lại, tự mình lo hết. Cũng kô có vấn đề gì.

• 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

trời, bây giờ em mới biết dụ này, có bầu là không được xây nhà à, sao phức tạp vậy ha, em thấy trên em người ta xây nhà quá trời, mà có bầu to vẫn xây nhà đó thôi, chẳng thấy vấn đề gì hết

• 7,107 Bài viết

• 1,560 Được cảm ơn

Ko nên đâu bạn ạ, có thờ có thiêng có kiêng có lành. Bạn mình năm kia có bầu, 2 vc ở Ba Lan nhưng BMC lại lấy tên chồng nó để xây nhà---> thai được 9 tháng thì bị chết lưu.
    Tốt nhất nên nhờ người động thổ, nếu bạn bè là tốt nhất.

• 7,107 Bài viết

• 1,560 Được cảm ơn

Có bầu vẫn xây được nhà nhưng nên mượn tuổi người khác, chứ đừng lấy tuổi chồng mình.

• 192 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Có 2 lý do để bạn yên tâm mà làm nhà:

1, Dân gian có câu "Lấy vợ xem tuổi đàn bà, làm nhà xem tuổi đàn ông" - suy ra cái vụ làm nhà không liên quan gì đến mấy bà bầu.

2, Theo lý thuyết về mê tín: làm nhà được coi là một "hạn", tức là khi làm xong nhà thì phần lớn mọi người đều tiêu hết tiền (trắng tay), vì vậy người ta thường làm nhà vào năm hạn (năm tuổi) mà đẹp nhất là năm 49 tuổi. Tuy nhiên: khác với các việc lớn khác (lấy vợ, sinh con...) thì làm nhà lại nhờ người đứng tên được. Người đứng tên trong làm nhà thực chất chỉ là người đứng ra xưng danh để cúng bái, động thổ, đổ trần, nhập trạch. Bạn có thể nhờ anh, em, cha, chú gì đó trong nhà, người mà năm nay được tuổi trong các mốc quan trọng của việc xây nhà. Nếu cẩn thận sau này bạn làm lễ mua nhà của người kia rồi làm nhập trạch lại là ok.

Chúc bạn sớm có nhà mới để chuẩn bị đón cháu.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3