CHĂM SÓC NHÀ CỬA

CHUNG CƯ - chi phí, tiện lợi và bất tiện, nên hay không nên ở chung cư

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.52K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

• 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, những ai từng và đang ở chung cư xin vào đây cho em xin chút kinh nghiệm với. Bọn em đang cân nhắc giữa việc mua chung cư và mua đất , nên rất mong được các mẹ chia sẻ cho em chút thông tin về việc ở chung cư với ạ.
    Tổng chi phí hàng tháng mình phải chi là khoảng bao nhiêu ? Khi ở chung cư thì có những bất tiện gì ạ ? Quan hệ với hàng xóm thế nào ... ?? Tóm lại là em đang rất rất cần thông tin của người trong cuộc ạ, để hình dung cho đầy đủ trước khi quyết định là lên cao hay vẫn ở dưới đất ạ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tự làm lọ hương thơm cho phòng ngủ

Nếu bạn muốn phòng ngủ của mình hay bất cứ không gian nào trong nhà có được mùi thơm nhẹ nhàng,...

• Con khôn lớn từng ngày, hạnh phúc của mẹ

Nhìn cô con gái 3 tuổi rưỡi nhưng rất nhanh trí và thông minh, bi bô kể những câu chuyện thú vị về...

• Nên hay không nên biếu tiền cho cô giáo hả các mẹ?

Chả là, bé Pit nhà em hôm nay mới đi học buổi đầu tiên của trường mẫu giáo Bùi Thị Xuân. Em thì lần đầu tiên đưa con đi học, chả biết mô tê gì về kinh nghiệm cho con đến trường, hay là về các mặt tốt xấu của trường thế nào... Hic, còn cái khoản tế nhị hàng tháng cho cô giáo nữa, chả biết nên thế...

• 10 mẹo lau dọn siêu hữu ích và tiện lợi

Mình sưu tầm được vài mẹo dọn dẹp, lau chùi hay và hữu ích, giúp nhà bạn gọn đẹp, sạch sẽ mà không...

• Chọn ngành học theo trào lưu???? Lợi và bất lợi???????????

Mong các bác,các mẹ,các anh,các anh,các chị cho ý kiến về chủ đề này nha.Chắc là chủ đề cũng hợp vs forum này lắm,nhưng cháu (chắc trong 4rum này doremon chỉ đáng tuổi cháu thôi,hỳ,vì 9x mà)Hihi,chẳng là cháu đang có bài luận về chủ đề này.C cũng đã suy nghĩ nhiều rồi.Hỳhỳ,mong được tham khảo các ý...

• 2,616 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Cơ bản là nhà mẹ nó định dành bao nhiêu tiền để mua nhà. Với mình nếu đủ điều kiện mua 1 căn phân lô 80m2 thì mình ưu tiên ở nhà mặt đất. còn không mình chọn chung cư vì mình không thích ở nhà trong ngõ sâu, trước nhà mình cũng ở vậy bị trộm nên mình sợ lắm. Còn chung cư thì cũng có nhiều loại, loại cao cấp thì ở thích rồi và đi liền với phí dịch vụ cao còn loại bình thường thì phí hàng tháng cũng không đáng kể mẹ nó ạ. Ở chung cư thì mình thấy đa phần là tiện, chỉ có 1 bất tiện ở tầng cao quá chờ thang máy hơi lâu so với tầng thấp, còn quan hệ hàng xóm thì nhà nào biết nhà nấy. Hàng xóm mà là người nước ngoài thì có khi còn chẳng chào nhau .

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cảm ơn mẹ Ms Bui nhiều ạ.
    Em cũng chỉ đủ khả năng mua chung cư khoảng 70m2 thôi, nên nếu mua dưới đất thì phải ở xa, diện tích nhỏ. Em bị nhiều người đe nẹt về chuyện chất lượng và phí dịch vụ của chung cư quá nên mới hoang mang lên đây hỏi thêm ạ.
    Công ty em đợt trước có thuê 1 căn hộ chung cư cao cấp, nói chung là tiện nhiều thứ. Nhưng hầu như ngày nào cũng bị 1 bà tầng dưới lên chửi cho 1 trận vì "đứa nào nện guốc đau cả đầu" hay "đứa nào làm giấy rơi xuống nhà tao" hoặc "đứa nào vừa làm đổ ghế đấy ?" vân vân và vân vân. Cuối cùng sếp hô chuyển chỗ khác, cho yên thân và cũng đỡ 1 khoản tiền vì phí cao và thuê đắt. Nếu em nhớ không nhầm thì hình như hồi đó mỗi tháng phí dịch vụ tổng cộng là 2 triệu thì phải.
    Các mẹ đang ở chung cư tầm trung bình xin cho em biết thêm thông tin với được không ạ ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ptth318; 22/11/2011 vào lúc 01:51 PM.
    • 816 Bài viết

• 7,096 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ptth318 Xem bài viết
    Em cảm ơn mẹ Ms Bui nhiều ạ.
    Em cũng chỉ đủ khả năng mua chung cư khoảng 70m2 thôi, nên nếu mua dưới đất thì phải ở xa, diện tích nhỏ. Em bị nhiều người đe nẹt về chuyện chất lượng và phí dịch vụ của chung cư quá nên mới hoang mang lên đây hỏi thêm ạ.
    Công ty em đợt trước có thuê 1 căn hộ chung cư cao cấp, nói chung là tiện nhiều thứ. Nhưng hầu như ngày nào cũng bị 1 bà tầng dưới lên chửi cho 1 trận vì "đứa nào nện guốc đau cả đầu" hay "đứa nào làm giấy rơi xuống nhà tao" hoặc "đứa nào vừa làm đổ ghế đấy ?" vân vân và vân vân. Cuối cùng sếp hô chuyển chỗ khác, cho yên thân và cũng đỡ 1 khoản tiền vì phí cao và thuê đắt. Nếu em nhớ không nhầm thì hình như hồi đó mỗi tháng phí dịch vụ tổng cộng là 2 triệu thì phải.
    Các mẹ đang ở chung cư tầm trung bình xin cho em biết thêm thông tin với được không ạ ?
    Mẹ ptth318 kể chuyện hài hước quá. Chung cư có rất nhiều loại, không phải cứ chung cư giá cao thì phí đắt và CC bình dân thì phí rẻ đâu.
    Mình ví dụ từ thực tế trong cùng một thời điểm là:
    - một căn hộ chung cư giá 37tr/m2 phí quản lý là 3k/m2/tháng, phí gửi xe máy 45k/xe/tháng, tiền điện nứoc theo giá nhà nước, bảo vệ nghiêm ngặt 24/24
    - một căn giá 30tr/m2 phí quản lý tuy chỉ có 1,5k/m2/tháng nhưng phí gửi xe máy 150k/xe/tháng và tiền điện nước tính theo giá cao hơn nhà nước, bảo vệ lúc có lúc không.
    Khi mua nhà CC nào bạn đọc kỹ các điều khoản quy định trên HD mua bán căn hộ( hoặc HD góp vốn) ấy sẽ thể hiện hết các nội dung về quản lý CC và phí CC, thời gian làm sổ đỏ....
    Và hình như phí cho các công ty thuê làm văn phòng cao hơn cho hộ dân sống tại CC đấy bạn ạ
    Còn nữa mình thấy sống ở CC bình dân tình người gắn kết hơn, có ít văn phòng cho thuê nên sẽ có nhiều hàng xóm láng tỏi hơn còn ở CC CC một tầng có 8 căn thì 4 căn chủ nhà cho thuê làm VP mất rồi chỉ còn bốn hộ dân ở, hàng xóm cởi mở thân thiện thì còn có cơ hội thăm hỏi nhau còn không thì như ở ốc đảo vậy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeMinhAnh0705; 22/11/2011 vào lúc 03:39 PM.
    • 816 Bài viết

• 7,096 Được cảm ơn

Khi đổi nhà mình cũng lăn tăn nhiều vì tâm lý ox vẫn thích nhà mặt đất nhưng suy đi tính lại thì những ưu điểm sau của nhà CC vẫn hấp dẫn hơn mặt đất nên mình qd lấy nhà CC:
    1/ Sống ở CC không khí thoáng đãng, trong lành ít bụi và ngột ngạt hơn nhà mặt đất
    2/ Cả gia đình vợ chồng con cái sống trên cùng một mặt bằng, bố mẹ thuận tiện hơn trong việc quan tâm chăm sóc con cái hơn là ở từng tầng riêng biệt
    3/ Lau dọn nhà cửa nhanh hơn nhiều
    Một vài ý kiến thế mẹ nó tham khảo nhé
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Minh Anh nhiều vì những ý kiến rất có tính "chuyên ngành". Mình cũng có chung suy nghĩ như mẹ Minh Anh về những lợi ích mà chung cư đem lại.
    • 15 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Nên ở chung cư hay dưới đất?
    Đây là một câu hỏi cực kỳ khó trả lời một cách thấu đáo. Bởi vì nó phụ thuộc vào quá nhiều dữ kiện:
    - Số lượng người ở trong một gia đình?
    - Số tiền có thể bỏ ra để sở hữu một ngôi nhà?
    - Yêu cầu về cơ sở vật chất? Hạ tầng? Môi trường? Trình độ dân trí xung quanh?
    - Yêu cầu về vị trí?....v...v
    Đôi khi còn phụ thuộc vào sở thích cá nhân.
    Thế cho nên khi chuẩn bị mua một ngôi nhà cho riêng mình thì ai cũng phải cân nhắc rất kỹ. Đặc biệt khi mà số tiền bị hạn chế. Theo mình bạn nào có ý định mua nhà cứ lập một bảng excel rồi cho điểm từng mục. Mục nào theo bạn là quan trọng cho điểm cao, mục nào không quan trọng lắm thì cho điểm thấp. Tổng điểm của phương án nào cao thì chọn.

Mỗi nơi đều có ưu và nhược điểm riêng - nhưng mà nếu bạn nào là đại gia thì chắc là không cần phải lập bảng excel gì đâu.
    Chúc bạn có một căn nhà mơ ước kts0946466236@gmail.com
    • 1,405 Bài viết

• 2,727 Được cảm ơn

Mình cũng đang phân vân giữa chung cư và nhà trệt. thấy cái nào cũng có nhiều mặt. Nói chung là nhức đầu
    • 60 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

- Em cũng đang cần hỏi về vấn đề này ạ! số xèng là khoảng 1tỷ ạ!
    Tình hình thế này các bác ạ! em năm nay 25t, nhà cửa ở quê ( Vĩnh phúc ) nhưng em học hành và làm ở HN cũng 7 năm rùi. giờ cv cũng tạm tạm rùi! chắc tốt đẹp thì 1, 2 năm nữa em lập GĐ.
    Hiện tại gia đình có khoảng 1 tỷ, em biết xèng ít nên cũng chỉ nghĩ tới c2 thôi. em rất muốn mua nhà vào cuối năm nay hoặc sang năm. Nhưng do kinh nghiệm ít, mà gđ thì lại không thích c2, tất nhiên e lấy vợ thì vc em ở riêng ( HN). em thấy bảo mua c2 theo kiểu trả góp gì đó, hay v...v mà giờ chả biết gì, chán quá! có bác nào giúp em với. có nên mua c2 không? mua ở đâu là hợp lý với số tiền đó. nên chọn chủ đầu tư là ai? để dự án kịp tiến độ, k bị treo> giao nhà kịp tiến độ ( hay mua nhà đã hoàn thiện rùi ) nói chung là em đều mù tịt thông tin. hix...v...hix em cảm ơn ạ!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi HOANTHIENNOITHAT; 25/11/2011 vào lúc 01:53 PM.
    • 5,215 Bài viết

• 9,765 Được cảm ơn

Bạn mình ở được mấy năm rồi, giờ ông chồng nó phát biểu là chỉ thích ở nhà cc thôi, vì văn minh, hihihi. Nếu có mua xuống đất thì chỉ có mua biệt thự liền kề mới xuống.
    • 29 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em thấy hoang mang với các chung cư mới bây giờ lắm, toàn treo đầu dê bán thịt chó thui! T_T
    • 251 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Tớ đã từng ở chung cư và nhà mặt đất, vẫn vote cho chung cư. đang kéo cày để cố mua được căn chung cư
    • 92 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Em thấy chung cư có nhiều mặt lợi nhưng cũng có nhiều mặt cần suy nghĩ kỹ trước khi quyết định .... Em ở Sài Gòn , nhà mẹ em lúc trước ở chung cư hơi cũ 1 tí ( xây xong hồi năm 2000 ) có thang máy nhưng cũng chính cái thang máy nên em quyết định dọn đi !
    Vì thang máy cứ hôm nay hư , ngày mai thì trục trặc đi thang mà cứ phập phồng . Có nhiều chung cư thang máy không mở suốt mà chỉ đến 23g đêm là tắt bàn giao chìa khóa lại cho bảo vệ , chung cư em nằm trong trường hợp đó . Cứ nghĩ đến cảnh nửa đêm ba mẹ em đau bệnh mà ko có thang đi là em rầu rồi ( vì em ở lầu 8 ) .....
    Rồi đủ thứ tiền tiền xe ( mà xe số thì giá khác , xe tay ga giá khác ) , tiền vệ sinh chung , tiền rác , bảo vệ , thang máy , súc hồ nước ......Nếu tính lại cũng bộn tiền , mà ở chung cư thì có nhiều chuyện phiền hà lắm ! Toàn những người ở không nói chuyện người ta ko ah , thậm chí người ta mặc đồ ra sao cũng bị đem ra bàn tán , đi chợ mua j cũng bị nói ......Mệt lắm chị ơi !
    Chung cư cũng có ưu điểm là : thoáng mát , yên tĩnh , sáng sủa ..... mẹ em cũng thích lắm nhưng thang máy bị trầm trọng hơn nên quyết định đi luôn đó ạ !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kts0946466236 Xem bài viết
    Nên ở chung cư hay dưới đất?
    Đây là một câu hỏi cực kỳ khó trả lời một cách thấu đáo. Bởi vì nó phụ thuộc vào quá nhiều dữ kiện:
    - Số lượng người ở trong một gia đình?
    - Số tiền có thể bỏ ra để sở hữu một ngôi nhà?
    - Yêu cầu về cơ sở vật chất? Hạ tầng? Môi trường? Trình độ dân trí xung quanh?
    - Yêu cầu về vị trí?....v...v
    Đôi khi còn phụ thuộc vào sở thích cá nhân.
    Thế cho nên khi chuẩn bị mua một ngôi nhà cho riêng mình thì ai cũng phải cân nhắc rất kỹ. Đặc biệt khi mà số tiền bị hạn chế. Theo mình bạn nào có ý định mua nhà cứ lập một bảng excel rồi cho điểm từng mục. Mục nào theo bạn là quan trọng cho điểm cao, mục nào không quan trọng lắm thì cho điểm thấp. Tổng điểm của phương án nào cao thì chọn.

Mỗi nơi đều có ưu và nhược điểm riêng - nhưng mà nếu bạn nào là đại gia thì chắc là không cần phải lập bảng excel gì đâu.
    Em thích bài trả lời trên của bác.

Cân nhắc giữa nhu cầu và khả năng là bài toán khó. Vì nhu cầu bao giờ cũng lớn hơn khả năng (kể cả đại gia cũng vậy, nhu cầu của đại gia cũng khác của tiểu gia, .

Ở chung cư thì sống trên một mặt bằng, mối giao lưu giữa các thành viên gia đình tình cảm, ấm cúng, hàng xóm tình cảm, giao thôgn thường là thuận tiện. Nhưng đôi khi bất tiện vì chuyện thang máy, khu sinh hoạt chung, hàng xóm gây phiền...

Ở nhà đất thì đỡ chi phí dịch vụ, nhưng chi phí bảo dưỡng nhà cũng hết không ít tiền, và các thành viên cũng ít có các tiếp xúc trao đổi vì ở nhiều mặt bằng khác nhau.

Ví dụ, ở HN bây giờ các bác có khoảng 3 tỷ VNĐ, mua chung cư sẽ được khoảng 100m2, và mua đất sẽ được khoảng 30-40m2. Tính thực chất diện tích sử dụng không chênh nhau nhiều, vấn đề còn lại là sở thích và xem xét các yếu tố xung quanh thôi ạ.