• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.9K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 47 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Có bố/ mẹ nào biết chăm sóc cây trúc nhật không tư vấn cho em với. Nhà em mua 1 cây trúc nhật cách đây 2 tháng, lúc đầu thấy xanh mơn mởn, nhưng 2 tuần gần đây trông lá héo và vàng nhiều quá. Mỗi tuần em tưới 2 ca nước, em không biết làm như thế có sao không. Mong các bố/ mẹ tư vấn giúp. Em cám ơn nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• thời trang của bé

http://thegioingaymai.vn/UploadFiles/Images/Products/Thumbnail/11222011/154/ao-len-vest-zara-2907140...

• Cách chăm sóc bé tốt nhất khi bé phải nuôi sữa ngoài hoàn toàn!

Chào các mẹ trong diễn đàn, hôm nay mở đề tài mới mình rất mong các mẹ chia sẻ với mình.Mình sinh bé được hơn 2tháng , mình không có tí sữa nào phải cho bé ăn sữa ngoài hoàn toàn.Mình rất lo lắng bởi ăn sũa ngoài thì sức đề kháng của con sẽ rất kém, nên mình muốn ngay từ bây giờ chăm sóc bé một...

• 15 mẹo siêu tốc vệ sinh nhà sạch

Như nhiều người phụ nữ bận rộn khác, em luôn cảm thấy ngán khi nghĩ đến chuyện dọn dẹp nhà. Lúc nào...

• Không gian sống nhỏ gọn chỉ 20m2 của một cặp vợ chồng

http://img.webtretho.com/images/sales/AQ/Architecture/1121x744_04211117_screen-shot-2014-04-21-at-7....

• Dịch vụ làm vườn, chăm sóc cây cành

Có bố mẹ nào có contact của dịch vụ làm vườn, chăm sóc cây cảnh thì cho em xin với. Em đang cần quá. Công ty em đang thuê 1 biệt thự cho sếp mà chưa tìm được chỗ nào làm dịch làm vườn, chăm sóc cây cảnh. Em cần chỗ nào uy tín và cẩn thận 1 chút vì sếp em cũng khá khó tính. Em thank các bố các mẹ...

• 355 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meemkang Xem bài viết
    Có bố/ mẹ nào biết chăm sóc cây trúc nhật không tư vấn cho em với. Nhà em mua 1 cây trúc nhật cách đây 2 tháng, lúc đầu thấy xanh mơn mởn, nhưng 2 tuần gần đây trông lá héo và vàng nhiều quá. Mỗi tuần em tưới 2 ca nước, em không biết làm như thế có sao không. Mong các bố/ mẹ tư vấn giúp. Em cám ơn nhiều
    chào chị,cây trúc nhật là loại ưa bóng râm,độ ẩm vừa phải .cây rất dễ trồng ,có 2 loại lá xanh và lá xanh điểm vàng rất xinh.mặc dù là cây ưa bóng râm ,tuy nhiên sau khoảng 1 tháng (hay 1/2 tháng càng tốt) đem ra để nới có ánh nắng vừa phải ,hay nơi có nắng buổi sáng nhiều 1-2-3 ngày (không phải đem phơi nắng ,vì cây đang trong mát đem ra nắng trực tiếp dễ cháy lá).chị lưu ý là tưới nước thường xuyên ,Đúng lúc;
    -không để cây quá khô rồi tưới thật nhiều nước vào thì cây dễ shock mà chết
    -không tưới quá nhiều nước ,cây dư nước nhiều dễ úng gốc ,rễ và sinh ra nấm hại cây
    -đối với loại cây để nơi có nắng nhiều chỉ tưới lúc sáng sớm hay chiều mát ,không tưới lúc trưa nắng dễ làm chết cây
    *đối với các loại kiểng lá thì nên xài thêm bánh dầu vì sẽ làm lá bóng mướt xanh mát .
    trồng cây phải cho phân định kì vì sau 1 thời gian cây đã "ăn" hết dd trong đất =>cây èo uột ,ko hoa chậm lớn thậm chí chết >>để thừa người bán cây ko chất lượng.(khuyến khích xài phân hữu cơ vì ko làm hại cây nếu ko sử dụng đúng liều lượng dễ sử dụng,và cây sẽ bền hơn.
    Chị xem đất trong chậu có khô?ướt ?có nấm?sâu gì ko?để kịp cứu chữa.chào chị
    • 47 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Xin chào tranthai162000. Cám ơn bạn đã tư vấn. cách đây 2 tuần mình có mang cây ra để ngoài hành lang (nhà mình ở chung cư, tầng 12), khoảng 4 tiếng thì thấy lá cây bị héo hết thế là lại mang vào. Từ hôm đó đến nay, mình thấy lá cây bị vàng và rụng rất nhiều, những lá còn lại thì xanh thậm (trước đây lá xanh mơn mởn và có rất nhiều chồi). Mình vẫn tưới cây định kỳ, 1 tuần/ 1 lần bằng 2 ca nước nhỏ. Tuy nhiên mình thấy đất trồng cây bị kho và trông như không có dinh dưỡng. Mình đoán bạn là người có rất nhiều kinh nghiệm về chăm sóc cây cảnh, bạn có thể tư vấn cho mình xem nên như thế nào, liệu có cần bón phân vi sinh không. Mình rất thích cây trúc nhật đó và không muốn nó bị chết. Cám ơn nhiều nhiều
    • 355 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

chào chị.
    chị có thể bổ sung phân cho cây mỗi tháng/lần sẽ rất tốt.có thể xài Dynamix (phân có mùi hôi,bới đất cho xuống rồi lấp lại) bánh dầu cũng vậy. hay chị có thể xài thêm phân bón lá (NPK) chú ý chị pha đúng liều chỉ dẫn ,ko lại làm hại cây đấy.tại em bán hoa và cây cảnh ,cây ăn trái nên biết chút ít cách chăm sóc cây
    • 1,027 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Cho em hỏi cây khác được ko? Chả là hồi Tết nhà em mua được cây trạng nguyên có cả lá xanh lá đỏ đẹp lắm. Rồi sau nó cứ rụng hết lá đỏ, rồi đến lá xanh, còi cọc dần. Mẹ em hay tưới cây = nước vo gạo, liệu có tốt ko ạ. Làm thế nào cho cây bớt còi cọc nhỉ. Nhà em còn có cây hoa hồng cũng còi nốt

Tiểu Bảo thi khoảnh khắc trẻ thơ nè http://www.webtretho.com/forum/wttsh...2&postcount=17 Bộ ảnh thứ 342 nhé các mẹ
    • 355 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

cây trạng nguyên cũng là loại cây chịu mát,cũng khá đắt tiền .tưới nước vo gạo rất tốt có thể áp dụng cho hầu hết các loại cây.tuy nhiên nước vo gạo ko cung cấp đủ hết các loại khoáng chất cần thiết cho cây.em nên bổ sung thêm phân ,nếu cần có thể thay đất và chậu thích hợp.hoa hồng thì em có thể thay lớp đất mặt bằng lớp phân bò trộn với đất trồng mới có thể thêm phân dynamix ,....em tưới nước giữ ẩm cho cây ra rễ mới,sau mỗi lần ra hoa em tỉa cành hoa hồng mới cho nhánh mới và hoa mới .chào em
    • 74 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình muốn mua cây cảnh, Ko biết bên bạncó bán và có dịch vụ chăm sóc cây hàng tháng ko
    • 74 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi inbeohang Xem bài viết
    Cho em hỏi cây khác được ko? Chả là hồi Tết nhà em mua được cây trạng nguyên có cả lá xanh lá đỏ đẹp lắm. Rồi sau nó cứ rụng hết lá đỏ, rồi đến lá xanh, còi cọc dần. Mẹ em hay tưới cây = nước vo gạo, liệu có tốt ko ạ. Làm thế nào cho cây bớt còi cọc nhỉ. Nhà em còn có cây hoa hồng cũng còi nốt
    Sao giống nhà mình thế. Trước Tết mua 06 cây đẹp mỹ mãn, qua Tết nó cứ còi dần. Và đến giờ thì chết hẳn. KO biết có chỗ nào nhận chăm sóc cây theo tuần, tháng ko.
    • 355 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

yes .em bán cây nếu chị cần chăm sóc cây thì em cũng chăm. số fone của em là 0196817104
    • 816 Bài viết

• 1,429 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meemkang Xem bài viết
    Xin chào tranthai162000. Cám ơn bạn đã tư vấn. cách đây 2 tuần mình có mang cây ra để ngoài hành lang (nhà mình ở chung cư, tầng 12), khoảng 4 tiếng thì thấy lá cây bị héo hết thế là lại mang vào. Từ hôm đó đến nay, mình thấy lá cây bị vàng và rụng rất nhiều, những lá còn lại thì xanh thậm (trước đây lá xanh mơn mởn và có rất nhiều chồi). Mình vẫn tưới cây định kỳ, 1 tuần/ 1 lần bằng 2 ca nước nhỏ. Tuy nhiên mình thấy đất trồng cây bị kho và trông như không có dinh dưỡng. Mình đoán bạn là người có rất nhiều kinh nghiệm về chăm sóc cây cảnh, bạn có thể tư vấn cho mình xem nên như thế nào, liệu có cần bón phân vi sinh không. Mình rất thích cây trúc nhật đó và không muốn nó bị chết. Cám ơn nhiều nhiều
    Chào bạn, theo mình bạn tưới như vậy hơi ít. Có lẽ bạn nên tưới hàng ngày cho nó, sao cho đất lúc nào cũng đủ ẩm. Bưổi tối bạn có thể mang ra để ngoài ban công cho nó có sương,có mưa. Cây bạn đang yếu đừng để ra nắng, nó chết mất, mà bạn để nơi bóng râm. Tắm tưới và để ở ban công thoáng mát 1 thời gian là nó tốt ngay thôi.
    • 355 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

• 74 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn ơi, mình đã xem qua trang web của bạn, mình thấy cây rất đẹp. Nhờ bạn tư vấn cho mình, mình muốn mua một cây đặt trong nhà(nhà mình sàn gỗ), khoảng 5-6 cây trồng ở ban công thì nên chọn loại nào cho phù hợp (đem lại may mắn hay gì gì đó, 2 VC mình làm Kinh doanh mà). Bạn tư vấn cho mình với. Cho mình giá cả, và phí chăm sóc cây hàng tuần luôn
    • 355 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

chào chị.nếu chị trồng trong nhà thì có nhiều loại.còn mang ý nghĩa may mắn thì có:
    -cây kim ngân (cây thắc bím,money tree) khoảng
    -cây phát tài(có nhiều loại:kim phát tài,phát tài mỹ,phát tài đức,....)
    -cây đại phú gia
    -cây may mắn
    ngoài ra còn nhiều loại cây khác nữa