CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Cây sẽ cho lộc, cây sẽ cho hoa-Trồng cây đẹp nhà, đẹp lòng người ngắm.Vườn hoa tươi thắm, nở khắp ba miền.Quên hết muộn phiền,vào đây chơi nhé-Tầng 13

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 65.7K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

• 289 Bài viết

• 810 Được cảm ơn

Con vào điểm danh để cô biết là con hông có bỏ học nha cô.
    Tuần này có tý nắng nên cosmos 1 gang tay của con trổ bông :Surprise:

Cây này còn đua đòi hơn là : xém 1 gang nhưng đèo bồng 7 cái nụ :Sick:

Con tặng cô cây gì ko biết tên :Smiling:

10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,131 Bài viết

• 14,755 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi utvanut Xem bài viết
    Cô ơi, tại sao họ không trồng luôn xuống đất mà phải làm bồn chi cho tốn kém nhỉ. Trừ khi đất quá xấu không trồng được nên phải chế biến chất trồng giống như trồng chậu ?

Cô nghĩ sao nếu trên sân thượng con quây thành bồn giống như vầy ?

Con sợ một là thấm ? Hai là thoát nước không tốt ? Ba là không đủ độ sâu ?
    Ôi em vừa viết cho chị 1 bài dài ngoằng mà mất hết

Những bồn này người ta gọi là raised bed, thường được dùng để trồng rau hơn là trồng hoa
    Ưu điểm:
    - Cải tạo đất trồng đối với những khu có đất xấu, lớp đất nền mỏng
    - tạo thêm không gian cho rễ cây phát triển và trồng cây (vì khi chăm sóc cây ở vườn rộng thường phải đi xen vào giữa các luống cây nên phải chừa thêm đất để đi lại, đồng thời việc đi lại làm nén đất nên đất không còn thông thoáng)
    - dễ tiếp cận cây hơn trong khi chăm sóc
    - đa dạng hóa cấu trúc đất khác nhau nên có thể trồng nhiều loại cây thích hợp với nhiều loại đất khác nhau trong cùng một thời điểm
    - dễ dàng tạo khối trong việc thiết kế cảnh quan
    - hạn chế cỏ dại và xâm thực (ví dụ như khi trồng các cây dễ xâm thực như cúc vàng leo)

Em thấy họ cũng thường trồng trên thượng nhưng phải quan tâm nhiều đến độ chống thấm, thoát nước và kết cấu nhà, nhưng chủ yếu là trồng rau chắc vì không cần quá nhiều đất, lại theo vụ mùa nên dễ dàng cải tạo đất.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Cô ơi, tại sao họ không trồng luôn xuống đất mà phải làm bồn chi cho tốn kém nhỉ. Trừ khi đất quá xấu không trồng được nên phải chế biến chất trồng giống như trồng chậu ?

Cô nghĩ sao nếu trên sân thượng con quây thành bồn giống như vầy ?

Con sợ một là thấm ? Hai là thoát nước không tốt ? Ba là không đủ độ sâu ?
    Hồi cô mới thấy kiểu vậy cô cũng có hỏi thì đúng như con đã nói, họ trả lời là "đất của họ nhiều sét quá, nên không tốt cho rau quả". Vì vậy họ hay trồng trong những bồn cao và thùng.

Rồi cô cũng hỏi nếu trồng trong bồn cao thì có lót nylong ở dưới không? nếu không lót nylong thì cũng giống như trồng trong đất vì rễ sẽ chui xuống dưới? còn nếu lót nylong thì cũng giống trồng trong chậu?

Cô được trả lời là: không cần lót nylong bởi lẽ bộ rễ của rau quả là dạng rễ chùm, ăn khởi trên mặt đất chứ không ăn sâu nên nó sẽ không chui xuống dước lớp đất sét. Nhưng trồng trong raise bed thì được cái khuôn viên rộng hơn, trồng được nhiều cây hơn.

Túm lại: nếu con muốn làm giống vậy trên sân thượng thì con chỉ sợ duy nhất 1 điều thôi: thấm nước xuống trần nhà phía dưới.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Hoa này cũng là huệ sông Nil hả cô. Cô đã thử trồng hoa này ở SG chưa ? Tết năm ngoái con thấy họ có bán nhưng sợ vi phạm rule #1 , mà con thấy nó khá to cao nên sợ trồng chậu không hợp nên chỉ ngắm thôi.
    Running Iris có nhiều con rồi mà chưa biết bao giờ mới có hoa. Nó cùng tuổi với cây hoa huế đó cô nhớ không, mà hoa huế thì ra hoa liên tục.
    Cây đó cũng là Huệ Sông Nil, màu trắng; còn cây kia là màu xanh. Cách đây khoảng 10 năm cô cũng thấy ở Saigon người ta chở cây huệ này từ Dalat xuống bán, cô cũng có mua 2 chậu về được vài bữa nó... chết queo!

Con không mua cũng đúng. :Smiling:

Running Iris và hoa huế là hai loại cây khác nhau nên cũng khó so sánh sao tên này trổ bông còn tên kia không chịu trổ. Nhưng nó xanh tốt thì đợi được, biết đâu một ngày nào đó con sẽ thấy nó trổ bông hén.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyen-virgo Xem bài viết
    Cô ơi, Con nộp bài cho Cô đây, mặc dù Con đã nói là thích dịch từ Eng qua Vie, nhưng Cô kêu Con lên bảng thì Con phải lên thôi ạ. (Nếu Cô thấy không ổn là do ... nguyên bản không ổn đấy ạ! )
    Dù ai đi ngược về xuôi
    Một mình em vẫn bồi hồi trổ bông!

Despite wherever others go
    Just you grows and blooms also!
    Nhà Tuyền có khiếu văn chương! :Applause::Applause::Applause:

Cô sửa lại chút xíu nha:

Despite wherever others go
    Here I stay, bloom, and grow!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Hội miền Nam ơi, đúng như mẹ Bu nói, cô thấy ai cũng thích đi off nhưng không có thời gian. Kiểu này... cô đánh lẻ... có ai đi chung hông?

Cô định đi vào khoảng thứ 5, 24 tháng Chạp.
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Hội An: con đã sắm Tết được nhiều chưa? Mà gia đình ít người thì chắc cũng không cần sắm sửa gì nhiều con há.

Mối Chúa: cô cũng có cùng ý tưởng giống mẹ Út về cái sân bê-tông của con. Nhưng đúng là phải được xã ok mới ngon. Thôi con ráng thuyết phục đi. Chúc thành công nha.
    • 2,643 Bài viết

• 12,499 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hà Xuân Xem bài viết
    Hội miền Nam ơi, đúng như mẹ Bu nói, cô thấy ai cũng thích đi off nhưng không có thời gian. Kiểu này... cô đánh lẻ... có ai đi chung hông?

Cô định đi vào khoảng thứ 5, 24 tháng Chạp.
    Ui, thôi rồi. Ngày đó con đi về quê, chiều mới về nhà.

Ah, mấy cái chậu kiểng nhỏ xíu, có cái mọng nước con khoe hôm cuối tuần đó. Xã con xí đem lên vp rồi, Chắc qua Tết mới cho đi. hehe. Vậy là xã cũng có "khíu" thẩm mĩ.

@ Mẹ Vịt: mẹ Vịt có bón gì cho cái dendro ko mà tốt dữ dậy? cả chục vòi bông luôn.
    Ký cái gì bi giờ
    • 1,816 Bài viết

• 1,592 Được cảm ơn

Hôm qua đi cửa hàng Hoa , thấy có cây này thơm cực kỳ , SP và mọi người có ai biết tên cây này kg ạ ?

Còn cây này cũng kg biết tên là gì ,nhìn màu tím yêu yêu..

hoa cúc
    • 2,422 Bài viết

• 7,261 Được cảm ơn

cúc 2 màu xanh và hồng đẹp quá memelon ơi
    http://vi-vn.facebook.com/VanPhongPhamQuocHai
    url]http://www.webtretho.com/forum/f69/bac-sy-chua-dau-khop-gap-gap-501551/index3.html#post19347842[/url]
    http://youtu.be/NltqT9Qrn8o
    http://www.youtube.com/watch?v=0sFFs7DLqdU
    http://youtu.be/DY7i_ehwLS8

[url=http://lilypie.com][/url
    • 1,816 Bài viết

• 1,592 Được cảm ơn

Tulip ở nhà mới nhú lên tí , kg kìm lòng được khuân 2 em tulip và thuỷ tiên về nhà .Cô ơi , hôm rồi con xem trên tivi thấy người ta rửa sạch rễ tulip và thuỷ tiên sau đó cho vào một cái lọ dài bẳng thuỷ tinh bên dưới chỉ có nước và mấy hònđá để giữ thế cho thân cây thẳng .Thấy bảo kg cần đất chỉ để vậy có thể chơi được 2 tháng.Con định làm thử,SP và mọi người có làm như thế bào giờ chưa?

• 1,816 Bài viết

• 1,592 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Buchibuem Xem bài viết
    cúc 2 màu xanh và hồng đẹp quá memelon ơi
    E cũng muốn khuân về nhà lắm , nhưng xách lên lại bỏ xuống ,nhủ thầm để học tự gieo hạt cho rẻ hơn:Smiling:.
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Mẹ Dưahấu: cô cũng đang "trồng" thủy tiên bằng "nước + sỏi" trên Dalat. Nhưng cả tuần rồi cô ở dưới Saigon nên không biêt tình hình của nó ra sao cả. Cô đang nhờ ông ngoại Biam chụp hình để update.

Con hoàn toàn có thể trồng thủy tiên trong lọ, có một ít sỏi sạch ở dưới đáy và một ít nước sạch cho nó uống. Ít nhất cô tin như vậy vì cô đã nhìn thấy người ta "trồng" kiểu đó.

Con mà có làm thì nhớ share hình nha. TIA :Rose:
    • 473 Bài viết

• 1,116 Được cảm ơn

Cô Hà Xuân và các chị em ơi cho em hỏi một chút ,em ra chợ hoa tết muốn mua cây hoa "tử la lan "nhưng ko biết phải chăm làm sao ,thấy cô và chị em trồng hoa đẹp quá nên em hỏi ,mong cô và chị em nhà mình hướng dẫn ,nhà hoa lên trang nhanh quá em hứa sẽ đi bộ xuống nhà học hỏi kinh nghiệm của cô và chị em .Chào thân ái ..
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Share với Lily hình ni - snowdrops

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,816 Bài viết

• 1,592 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hà Xuân Xem bài viết
    Mẹ Dưahấu: cô cũng đang "trồng" thủy tiên bằng "nước + sỏi" trên Dalat. Nhưng cả tuần rồi cô ở dưới Saigon nên không biêt tình hình của nó ra sao cả. Cô đang nhờ ông ngoại Biam chụp hình để update.

Con hoàn toàn có thể trồng thủy tiên trong lọ, có một ít sỏi sạch ở dưới đáy và một ít nước sạch cho nó uống. Ít nhất cô tin như vậy vì cô đã nhìn thấy người ta "trồng" kiểu đó.

Con mà có làm thì nhớ share hình nha. TIA :Rose:
    Vậy mai con đi tìm dụng cụ làm thử ,con vẫn chưa tìm được mấy cái lọ ,dĩa đựng .Khi nào xong con sẽ báo cáo ạ.
    • 2,131 Bài viết

• 14,755 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memelon Xem bài viết
    Hôm qua đi cửa hàng Hoa , thấy có cây này thơm cực kỳ , SP và mọi người có ai biết tên cây này kg ạ ?

]
    Đây hình như là cây hoa họ nhài Jasminum x stephanense (Jasmine,Jessamine)
    http://www.thompson-morgan.com/trees...nense/p91101TM
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

tigon: trong diễn đàn có nhiều người biết cách trồng TLL lắm, cháu cứ theo dõi thế nào ngày mai cũng sẽ có mẹ trả lời cháu đấy.

Mẹ Khang ơi, trả lời giúp tigon nha. TIA.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Share với mẹ Dưahấu cái hình

7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Hình các bước thực hiện nè con.

Bài đọc ở đây.