CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Cách vẽ tranh tường "bao đẹp" dù không có hoa tay

Đến trả lời mới nhất
  • 176 Lượt chia sẻ
  • 12.7K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,226 Bài viết

• 2,495 Được cảm ơn

>> Các cách vẽ tranh tường đơn giản: Độc đáo cùng đèn chiếu | Lãng mạn thu vàng |

Bắt đầu với cách vẽ độc đáo cùng đèn chiếu trước nhé:

Nếu bạn có một khoảng tường trống và chưa biết trang trí như thế nào, hãy tham khảo ý tưởng dưới đây - một ý tưởng có vẻ như không dễ biến thành hiện thực nhưng thật ra lại chẳng tốn quá nhiều chi phí, và tuyệt nhất là không đòi hỏi bạn phải có nhiều hoa tay mà vẫn “bao đẹp”!

Bạn cần những gì?

- Sơn, cọ, bút chì;
    - Máy chiếu - có lẽ không nhiều nhà có sẵn máy chiếu, bạn có thể… thuê, mượn, hoặc dùng máy chiếu tích hợp trong những chiếc camera gia đình.

Thực hiện
    :

(Ảnh: designmom)

Bước đầu tiên, bạn chọn một tấm hình yêu thích, có thể là hình diễn viên, ca sỹ thần tượng của con chẳng hạn. Tấm hình này không nên có quá nhiều chi tiết;

Dùng Photoshop chỉnh sửa lại hình ảnh theo các bước: chỉnh chế độ hình ảnh grayscale -> tăng contrast, brightness -> chỉnh chế độ hình ảnh bitmap - 50% threshold;

Dùng máy chiếu để chiếu hình lên tường, sau đó bạn đồ theo bằng bút chì;

Bước cuối cùng: sơn màu theo những nét bút chì đó. Bạn nên dùng nhiều loại cọ có kích cỡ khác nhau để bức tranh vẫn đẹp mà lại tiết kiệm hơn: cọ lớn rẻ tiền dùng để sơn những vùng rộng, cọ nhỏ đắt tiền, chất lượng cao hơn dùng để sơn những chi tiết.

Vậy là đã xong, bạn đã mang đến cho căn phòng của mình "một bộ mặt" hoàn toàn mới rồi đó!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Rolin; 29/08/2013 vào lúc 04:38 PM.
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ý tưởng hay quá, đúng như tiêu đề bài viết: vẽ tranh tường đẹp dù ko có hoa tay. Tuy nhiên, nhìn bức ảnh minh họa,người thực hiện rất tỉ mỉ đi nét, cứ như tính mình ẩu đoảng, chắc vẽ lên nhìn cũng lem nhem
    • 581 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Rất đẹp, mình có nên thử không nhỉ?? mình không được kiên nhẫn cho lắm, nhưng có được bức tranh cả gia đình mình trên tường nhà cũng rất thú vị

Mít đi Thảo Cầm Viên (12m12day) http://www.youtube.com/watch?v=ukgPcqD_CDU

• 671 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Đẹp thật nhưng vấn đề là lúc vẽ chắc phải cẩn thận lắm không thì sơn mà bắn lung tung thì coi như không đẹp nữa, để hoàn thành 1 bức thì phải mất bao lâu nhỉ?
    • 146 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

mình nghĩa không cần máy chiếu éếu bạn muốn lấy nét, copy đường viền như vậy.
    Cứ in ra giấy khổ A0 rồi cắt ra. dán lên đường. đồ theo. gỡ xuống. sơn.
    • 1,226 Bài viết

• 2,495 Được cảm ơn

R thì nghĩ rằng khi vẽ tranh tường kiểu này, dùng máy chiếu sẽ tiện hơn nhiều so với việc phóng to - in khổ lớn - cắt và dán... Tuy nhiên, do không nhiều nhà có điều kiện (và cả nhu cầu) có sẵn máy chiếu để chơi, chúng ta cứ tùy cơ ứng biến thôi

Các bạn cũng làm như trong hình hướng dẫn, huy động cả gia đình cùng tham gia, coi như một hoạt động giải trí lành mạnh cho nhà mình vào cuối tuần xem sao. Chứ cặm cụi một mình thì có lẽ sẽ mất khá nhiều thời gian và phải hô khẩu hiệu "Cố lên!" rất nhiều lần đó
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 53 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

ý tưởng hay thật.mình cũng muốn làm thử xem sao.mình muốn trang trí nhà cho khác khác 1 tí.
    • 160 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Cách vẽ này hay nè, mình cũng muốn thử mà chưa tìm được nên vẽ hình gì, tại giường của mình kê sát tường, không biết nằm ngủ mà có cái đầu to đùng ở bên cạnh thì có ghê không nhỉ
    • 72 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Ý làm cái này hay nè công ty có máy chiếu không biết mượn một hôm được không ta
    • 113 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rodent Xem bài viết
    Cách vẽ này hay nè, mình cũng muốn thử mà chưa tìm được nên vẽ hình gì, tại giường của mình kê sát tường, không biết nằm ngủ mà có cái đầu to đùng ở bên cạnh thì có ghê không nhỉ
    chọn hình hoa lá hay hoạ tiết trang trí vui vui cũng được Rodent chứ để cái đầu to đùng đầu giường tối ngủ cũng sợ ma phết đó. Chọn hình tương phản cao và đẩy contast cao thì ra hình dễ vẽ theo hơn.
    • 1,226 Bài viết

• 2,495 Được cảm ơn

Từ hè sôi động sang thu nhẹ nhàng, nếu tủ đồ của bạn đã có những thay đổi thì sao cũng không khoác cho căn phòng yêu quý một "tấm áo" mới hợp thời nhỉ?

Vẽ sơn tường theo phong cách mùa thu lá bay thật ra cũng không phức tạp hơn nhiều so với cách vẽ cùng đèn chiếu. Chỉ trong khoảng 2 ngày, bạn đã có thể hoàn thành tác phẩm của mình.

Đầu tiên, bạn dùng phấn phác thảo nhẹ đường nét cây lá lên tường, những chỗ nào vẽ sai thì bạn chùi đi. Hãy hình dung về những thân cây mỏng mảnh mọc từ dưới sàn, lớn lên theo mong muốn của bạn.

Sau khi có được những cành cây uốn theo ý, bạn bắt đầu vẽ thêm lá.

Các bước phác thảo - tô cành - tô lá (Ảnh: thisoldhouse)

Sau khi vẽ phác, bạn chọn màu acrylic phù hợp để vẽ cành; pha sơn với nước theo tỷ lệ 4-1 là vừa mỏng, mềm mại và dễ thao tác. Bạn có thể vẽ đè lên phấn cũng không sao, và sau khi sơn xong, bạn hãy để khô hẳn.

Sau khi lớp sơn cành đã khô, bạn dùng sơn màu vàng để sơn lá, cũng pha với nước theo tỷ lệ tương tự. Bạn sơn một lớp, để khô rồi sơn thêm một lớp nữa là trông khá tự nhiên rồi.

(Ảnh: theoldhouse)

Để sơn khô, kê lại bàn ghế, đồ đạc vào, bạn đã cảm thấy căn phòng của mình cũng đã sang thu lãng mạn?
    • 28 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Tạo phong cách riêng cho bức tường nhà bạn

Mỗi ngôi nhà thường có những bức tường trống, đừng để lãng phí chúng khi có rất nhiều cách để biến bức tường “lạnh lùng” trở nên sinh động và ấm áp hơn.
    >>Xu hướng trang trí nội thất nhà mùa hè 2013
    >>Trang trí nhà sử dụng họa tiết kẻ sọc mới lạ
    Thay "áo mới" cho không gian cũ, tạo một phong cách khác biệt cho ngôi nhà cũng như thể hiện cá tính trong phòng riêng là điều ai cũng mong muốn.

Tại sao bạn không thay đổi ngay bức tường nhà để không gian ngôi nhà trở nên sinh động và đầy sức hút hơn. Cùng ngăm nhìn những bức tường khiến bạn không thể rời mắt.

Mình thích những bức tường kiểu này, đẹp nhỉ, còn nhiều ảnh lắm

---Nguồn: http://thongtinbatdongsan.net.vn/tin...ban-559-1.html
    • 36 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Đơn giản à đẹpquá các mẹ nhỉ, nhưng mà nhỡ e ko hoa tay, e vẽ xấu tệ thì sao,hic!
    • 1,226 Bài viết

• 2,495 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovelygirlqn Xem bài viết
    Đơn giản à đẹpquá các mẹ nhỉ, nhưng mà nhỡ e ko hoa tay, e vẽ xấu tệ thì sao,hic!
    Thích thì nhích liền bạn ơi, thử xem, biết đâu ra tác phẩm đẹp gấp mấy lần ấy chứ.
    • 1,226 Bài viết

• 2,495 Được cảm ơn

Chia sẻ thêm 2 gợi ý về kiểu trang trí tường nhà theo phong cách cây lá mùa thu nữa nhaaaaaa :

---

• 103 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bao h em có nhà riêng em sẽ bảo chồng vẽ cho, Hì hì.
    Mẹ Rùa yêu Suri nhiều lắm
    • 118 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Hic, nhìn vậy thui chứ cũng phải khéo léo mới vẽ được các mẹ ah!
    • 16 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Hay quá, nhưng mình đi thuê nhà nên ko dám vẽ lên tường nhà người ta
    Chắc mình vẽ trên giấy rồi dán lên tường cũng dc,hihi
    • 1,787 Bài viết

• 2,010 Được cảm ơn

Nhưng mà nếu vẽ vậy cứ thấy như vẽ bóng trên tường, lúc nào cũng nhìn thấy bóng hoặc trên tường như có người nhìn mình thấy cũng ghê ghê. Phong cảnh thích hơn
    • 1,787 Bài viết

• 2,010 Được cảm ơn

Với lại việc phối màu, chọn màu...v..v..ai có chút khiếu thẫm mỹ + hoa tay mới ra sản phẩm đẹp đc, chứ ko chắc nhìn lem luốc, thô kệch thì sao
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2