CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Cách tính tiền làm cửa gỗ như thế nào???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 172 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Chả là nhà em có xây nhà, làm hợp đồng làm cửa gỗ với 1 xưởng gỗ. Lúc làm hợp đồng thì không có vấn đề gì. Bây giờ đến lúc thanh toán thì người ta tính tiền làm ô thoáng gấp 1.5 lần cửa gỗ trong khi trong hợp đồng thì không nói đến điều đó. Mình hỏi họ lý do vì sao thì họ nói là làm ô thoáng mất công hơn nên tính tiền như thế, và nhà nào thì cũng tính tiền như thế thôi.
    Các mẹ ơi, các mẹ làm nhà rồi thì có rơi vào tình trạng như em không? Hay ở đây có bác nào làm gỗ không thì cho em biết với??? Họ tính tiền với nhà em như vậy có đúng không???
    Em không muốn mình bị thiệt mà cũng không muốn người ta bị thiệt, cái gì đúng thì thôi ạ.
    Các mẹ cho em xin ý kiến nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 9,569 Bài viết

• 613 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nang&gio Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Chả là nhà em có xây nhà, làm hợp đồng làm cửa gỗ với 1 xưởng gỗ. Lúc làm hợp đồng thì không có vấn đề gì. Bây giờ đến lúc thanh toán thì người ta tính tiền làm ô thoáng gấp 1.5 lần cửa gỗ trong khi trong hợp đồng thì không nói đến điều đó. Mình hỏi họ lý do vì sao thì họ nói là làm ô thoáng mất công hơn nên tính tiền như thế, và nhà nào thì cũng tính tiền như thế thôi.
    Các mẹ ơi, các mẹ làm nhà rồi thì có rơi vào tình trạng như em không? Hay ở đây có bác nào làm gỗ không thì cho em biết với??? Họ tính tiền với nhà em như vậy có đúng không???
    Em không muốn mình bị thiệt mà cũng không muốn người ta bị thiệt, cái gì đúng thì thôi ạ.
    Các mẹ cho em xin ý kiến nhé!
    Em ko rõ lắm nhưng có phải ô thoáng chị nói là cửa chớp ko nhỉ?tính theo m2 hết mà???
    nhà em vụ cửa gỗ thì trong HĐ nói rõ cửa thế nào tính tiền thế!ô thoáng nhà em là bằng cửa chớp cũng bằng tiền cửa panô gỗ đặc bình thường!:Worried:
    Chỉ bị vụ cầu thang cãi nhau mãi! do lão thợ mộc củ chuối quá! cứ ăn vạ ra đấy! chán!:Sad:
    • 93 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Theo mình thì thế này:

1, Xét trường hợp ví như cửa gỗ nhà ta tự làm lấy: mua toàn gỗ mới về xẻ ra làm cửa. Trong quá trình gia công, ô thoáng kích thước nhỏ hơn, sẽ tiêu hao vật liệu và các phi phí gia công cao hơn phần cánh cửa. Như vậy ô thoáng có giá cao hơn là đúng. Trên thực tế thì không hẳn như vậy: một xưởng gỗ thường xuyên có những mẩu gỗ ngắn bị dư ra, người ta sẽ tận dụng những miếng nhỏ để gia công cánh của ô thoáng (phần khuôn thì đã liền với khuôn cửa rồi). Trừ trường hợp loai gỗ mà bạn đặt, ở xưởng đó không thường xuyên dùng đến. Do vậy có xưởng tính ô thoáng và cánh cửa với giá giống nhau, nhưng cũng có xưởng tính chênh lệch giá.

2, Không biết nội dung hợp đồng của bạn với họ ra sao, mình chỉ phân tích dựa trên cơ sở phán đoán:

2.1 - Thứ nhất họ là người cung cấp, họ có kinh nghiệm hơn nhiều so với khách hàng (nhất là bạn) trong lĩnh vực mà họ kinh doanh. Vì vậy, cho dù khi ký hợp đồng chưa có thiết kế cửa cụ thể thì họ vẫn phải biết tới khả năng bạn có thể sẽ làm ô thoáng, nếu có trách nhiệm thì họ phải báo trước với bạn rằng nếu làm ô thoáng giá sẽ cao hơn giá cửa.

2.2 - Khi bắt tay vào sản xuất cửa (đương nhiên họ đã biết có ô thoáng), vì quyền lợi của cả hai bên họ phải báo với bạn rằng trong hợp đồng chưa có giá ô thoáng, mà ô thoáng thì giá cao hơn. Mình nói vì quyền lợi của 2 bên là vì: có thể đúng giá ô thoáng cao hơn mà bạn không chấp nhận trả, họ sẽ thiệt, và ngược lại. Nhưng họ đã không làm thế, tức là khi đó có thể họ đã cho rằng giá của chúng không khác nhau.

3, Vậy tại sao đến bây giờ họ lại tính giá ô thoáng cao hơn giá cửa:

3.1 - Người ta thấy có thể kiếm lợi thêm được với bạn, chắc qua tiếp xúc họ phán đoán có thể đàm phán thêm. Trường hợp này không chấp nhận được.
    3.2 - Giá cả vật liệu leo thang, họ đã bị lỗ hoặc thiệt hại một khoản đáng kể trong hợp đồng với bạn, nên họ tìm cách gỡ gạc. Trường hợp này tùy bạn thương cho đến đâu thì họ được nhờ đến đó.

Mình cũng là người kinh doanh, nhưng mình không đồng tình với cách xử sự của xưởng gỗ kia, cần thương lượng cởi mở hơn (trường hợp 3.2)

Ý kiến mọi người thế nào ạ?
    • 172 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi basao Xem bài viết
    Theo mình thì thế này:

1, Xét trường hợp ví như cửa gỗ nhà ta tự làm lấy: mua toàn gỗ mới về xẻ ra làm cửa. Trong quá trình gia công, ô thoáng kích thước nhỏ hơn, sẽ tiêu hao vật liệu và các phi phí gia công cao hơn phần cánh cửa. Như vậy ô thoáng có giá cao hơn là đúng. Trên thực tế thì không hẳn như vậy: một xưởng gỗ thường xuyên có những mẩu gỗ ngắn bị dư ra, người ta sẽ tận dụng những miếng nhỏ để gia công cánh của ô thoáng (phần khuôn thì đã liền với khuôn cửa rồi). Trừ trường hợp loai gỗ mà bạn đặt, ở xưởng đó không thường xuyên dùng đến. Do vậy có xưởng tính ô thoáng và cánh cửa với giá giống nhau, nhưng cũng có xưởng tính chênh lệch giá.

2, Không biết nội dung hợp đồng của bạn với họ ra sao, mình chỉ phân tích dựa trên cơ sở phán đoán:

2.1 - Thứ nhất họ là người cung cấp, họ có kinh nghiệm hơn nhiều so với khách hàng (nhất là bạn) trong lĩnh vực mà họ kinh doanh. Vì vậy, cho dù khi ký hợp đồng chưa có thiết kế cửa cụ thể thì họ vẫn phải biết tới khả năng bạn có thể sẽ làm ô thoáng, nếu có trách nhiệm thì họ phải báo trước với bạn rằng nếu làm ô thoáng giá sẽ cao hơn giá cửa.

2.2 - Khi bắt tay vào sản xuất cửa (đương nhiên họ đã biết có ô thoáng), vì quyền lợi của cả hai bên họ phải báo với bạn rằng trong hợp đồng chưa có giá ô thoáng, mà ô thoáng thì giá cao hơn. Mình nói vì quyền lợi của 2 bên là vì: có thể đúng giá ô thoáng cao hơn mà bạn không chấp nhận trả, họ sẽ thiệt, và ngược lại. Nhưng họ đã không làm thế, tức là khi đó có thể họ đã cho rằng giá của chúng không khác nhau.

3, Vậy tại sao đến bây giờ họ lại tính giá ô thoáng cao hơn giá cửa:

3.1 - Người ta thấy có thể kiếm lợi thêm được với bạn, chắc qua tiếp xúc họ phán đoán có thể đàm phán thêm. Trường hợp này không chấp nhận được.
    3.2 - Giá cả vật liệu leo thang, họ đã bị lỗ hoặc thiệt hại một khoản đáng kể trong hợp đồng với bạn, nên họ tìm cách gỡ gạc. Trường hợp này tùy bạn thương cho đến đâu thì họ được nhờ đến đó.

Mình cũng là người kinh doanh, nhưng mình không đồng tình với cách xử sự của xưởng gỗ kia, cần thương lượng cởi mở hơn (trường hợp 3.2)

Ý kiến mọi người thế nào ạ?

Cám ơn rất nhiều ý kiến của basao.
    Nhà mình làm cửa ra vào, cửa thông phòng đều bằng gỗ và ô thoáng có khuôn, nẹp và khung là bằng gỗ, cánh ô thoáng làm bằng kính cho sáng.
    Khi làm hợp đồng, xưởng gỗ này đã biết rõ ràng nhà mình có bao nhiêu ô thoáng và lúc làm hợp đồng còn có số đo kích thước các loại cửa rồi, tuy nhiên họ lại không hề nói với mình về giá cả của loại ô thoáng này cũng như trong Hợp đồng cũng không hề đề cập tới. Khi quyết toán, mình thấy họ tính giá gấp 1.5 lần giá của cửa gỗ cửa ra vào, mình hỏi thì họ nói là do nhà mình nhiều ô thoáng, làm mất công nên tính giá như vậy. Mình không chịu và bảo phải suy nghĩ thêm rồi mới trả lời.
    Giờ mình rất cần thêm ý kiến đóng góp của các mẹ, các bố để mình có quyết định sáng suốt. Không để người ta lợi dụng mình cũng như không để người ta bị quá thiệt.
    Cám ơn các mẹ, các bố nhé!
    • 9,569 Bài viết

• 613 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nang&gio Xem bài viết
    Cám ơn rất nhiều ý kiến của basao.
    Nhà mình làm cửa ra vào, cửa thông phòng đều bằng gỗ và ô thoáng có khuôn, nẹp và khung là bằng gỗ, cánh ô thoáng làm bằng kính cho sáng.
    Khi làm hợp đồng, xưởng gỗ này đã biết rõ ràng nhà mình có bao nhiêu ô thoáng và lúc làm hợp đồng còn có số đo kích thước các loại cửa rồi, tuy nhiên họ lại không hề nói với mình về giá cả của loại ô thoáng này cũng như trong Hợp đồng cũng không hề đề cập tới. Khi quyết toán, mình thấy họ tính giá gấp 1.5 lần giá của cửa gỗ cửa ra vào, mình hỏi thì họ nói là do nhà mình nhiều ô thoáng, làm mất công nên tính giá như vậy. Mình không chịu và bảo phải suy nghĩ thêm rồi mới trả lời.
    Giờ mình rất cần thêm ý kiến đóng góp của các mẹ, các bố để mình có quyết định sáng suốt. Không để người ta lợi dụng mình cũng như không để người ta bị quá thiệt.
    Cám ơn các mẹ, các bố nhé!
    đọc 1 hồi thì mình đã hiểu bạn chắc gặp phải hội củ chuối giống mình rùi!
    Mình làm cầu thang thì không có hợp đồng vì làm thêm mà nói mồm với nhau thôi cũng là chỗ quen biết thế nên lúc tính thì lão ta cứ chí phèo ra đấy! nói chung cãi cùn lắm chẳng ai tính thế nhưng lão cứ bảo tính thế!
    Nói nhau mãi thì lão bảo là vì giờ tính theo bình thường thì lão ý lỗ quá nên xin nhà mình!:mad:
    Túm lại là cuối cùng nhà mình trả thêm tiền cho lão ý đấy!:mad:
    Còn cái ô thoáng thì nhà mình thấy giá tiền ở các nơi làm toàn bằng cửa gỗ Panô đặc bình thường thôi!:Thinking:
    Thế ô thoáng nhà chị là làm bằng cửa panô gỗ kính thì rẻ hơn panô gỗ đặc chứ???:Thinking:
    Theo đơn giá nhà em!:Worried:
    • 503 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Poppy Xem bài viết
    đọc 1 hồi thì mình đã hiểu bạn chắc gặp phải hội củ chuối giống mình rùi!
    Mình làm cầu thang thì không có hợp đồng vì làm thêm mà nói mồm với nhau thôi cũng là chỗ quen biết thế nên lúc tính thì lão ta cứ chí phèo ra đấy! nói chung cãi cùn lắm chẳng ai tính thế nhưng lão cứ bảo tính thế!
    Nói nhau mãi thì lão bảo là vì giờ tính theo bình thường thì lão ý lỗ quá nên xin nhà mình!:mad:
    Túm lại là cuối cùng nhà mình trả thêm tiền cho lão ý đấy!:mad:
    Còn cái ô thoáng thì nhà mình thấy giá tiền ở các nơi làm toàn bằng cửa gỗ Panô đặc bình thường thôi!:Thinking:
    Thế ô thoáng nhà chị là làm bằng cửa panô gỗ kính thì rẻ hơn panô gỗ đặc chứ???:Thinking:
    Theo đơn giá nhà em!:Worried:
    Nhà mình vừa làm xong toàn bộ cửa gỗ cho nhà mới nên có chút kinh nghiệm sau, hi vọng giúp đỡ đước bạn.
    Về cách tính cửa có hai phần tách biệt nhau là Khuôn cửa và cánh cửa:
    Khuôn cửa tính theo m dài
    Cánh cửa tính theo m vuông.
    Tất cả đều nhân hệ số 1 hết, nhưng khuôn gỗ xung quanh ô thoáng cũng được tính như khuôn gỗ cửa.
    Ví dụ như cửa chính nhà tớ:
    Kích thước bản vẽ là 2.7m x 2.4m (chiều cao cửa đã bao gồm 4 ô thoáng 40 cm x 60 cm)
    Tiền khuôn là: (2.7*2+2.4*2+0.4*2) x đơn giá đã thỏa thuận trước.(chỗ bôi đỏ là phát sinh khuôn ô thoáng, vì nhà tớ có 4 ô thoáng nằm sát phía trên khuôn cửa)
    Tiền cánh cửa là: 2.7m x 2.4m x đơn giá.

Về cách tính cầu thang cũng vậy có hai phần tách biệt nhau là mặt bậc và tay vịn (nếu có con tiện gỗ thì tính kèm theo tay vịn)
    Tay vịn và con tiện tính theo m dài. (đoạn nào có khuỷu cong tính hệ số 1.5)
    Mặt bậc tính theo m vuông (Mặt bậc chéo tính hệ số 1.2).
    Đây là công thức tính của tất cả các thợ gỗ chuyên làm cho công trình. Mong giúp ích được cho bạn.
    • 45 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

nhà mình cũng vừa hoàn thành xong đồ gỗ đây.
    theo như hợp đồng giữa mình với bên thợ thì tính giá khuôn cửa là 40.000/m dài.
    còn phần cánh cửa thfi nhà mình làm cả panô đặc và cửa chớp toàn là gỗ lim thôi nhé.giá tính bằng nhau là 140.000/m2
    đấy là giá mà nhà mình làm đấy,cũng ko biết là có đắt ko nữa
    Ba thương con vì con giống mẹ
    Mẹ thương con vì con giống ba........:Rose::Rose: :Rose:
    • 93 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thunga_1980 Xem bài viết
    còn phần cánh cửa thfi nhà mình làm cả panô đặc và cửa chớp toàn là gỗ lim thôi nhé.giá tính bằng nhau là 140.000/m2
    Giá có nhầm không? :Surprise: hay tính bằng tiền gì chứ không thể có giá tiền đồng của Việt Nam như vậy?
    • 9,569 Bài viết

• 613 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thunga_1980 Xem bài viết
    :Laughing:
    Nhầm rùi bạn à? mình nhớ là tầm 900K hay 1M/m2 cơ mà?(nhà tớ đóng cách đây 1năm rùi đấy!) gỗ lim!
    • 503 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Giá có nhầm không? :Surprise: hay tính bằng tiền gì chứ không thể có giá tiền đồng của Việt Nam như vậy?
    Chắc mẹ này viết thiếu một số 0
    • 172 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Chắc mẹ Thungga nhầm rồi,
    Hợp đồng nhà mình đơn giá như sau:
    Cánh cửa làm bằng gỗ dổi, đơn giá cánh cửa là 1.2tr/m2.
    Khuôn cửa làm bằng gỗ trò Việt nam 165k/md
    Mặt bậc cầu thang làm bằng gỗ căm xe 1.350.000 đ/md
    Tay vịn làm bằng gỗ Căm xe 280k/md, chỗ cong tay vịn 560k/md
    Nẹp khuôn: 15k/md
    Không biết nhà mình đặt như vậy là rẻ hay đắt các mẹ nhỉ?
    Tuy nhiên, mặt bậc cầu thang nhà mình có mặt ko được đẹp lắm vì nó bị nứt khe, ko mịn, mình có ý kiến thì thợ bảo là ko tránh được, nhà nào cũng vậy cả thôi. Chán hẳn! hic!
    • 87 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

@ Mẹ Nang&Gio: Chị ơi nhà chị mặt bậc cầu thang họ cũng tính theo m dài ah, em thấy chị duyanh ở dưới nói là nhà chị ấy tính theo m2, nên phân vân vì thợ làm nhà em đòi tính theo m dài vì cầu thang nhà em cũng nhỏ
    Giá các mẹ tư vấn thêm giúp em, nếu làm dổi hương thì 800K/m dài, xoan đào thì 650K/ m dài. Gỗ hương thì em ko mơ rồi ah, 3M/m dài :Sad:
    À em chỉ định làm mặt nằm cầu thang bằng gỗ thôi, mặt đứng định lát đá (hoặc làm đá mài) chứ ko lót gỗ hết, vì cầu thang nhỏ sợ lát hết nhìn nặng nề quá, các mẹ tư vấn thêm cho em với :LoveStruc:
    • 61 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mọi người khi thỏa thuận với thợ nên chú ý:
    - Giá trọn gói phần mộc hay cả bản lề, khóa, sơn (Sơn có loại PU hay sơn mài thôi. Tốt nhất là mình nên tự đi mua bản lề và khóa, để cho thợ mua coi chừng mất cắp có ngày
    - Khi làm khung cửa có chỉ nẹp hay chưa? Đã có tiền sơn chưa?
    • 93 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Xin hỏi mọi người có kinh nghiệm gì để đánh giá chất lượng gỗ làm cửa và chất lượng cửa sau khi lắp không ạ, mình không tìm thấy tiêu chuẩn cho cửa gỗ, một số loại cửa khác thì có. Người ta bảo gỗ chò indo, hay malay, việt nam, lim Lào... có gì đảm bảo cho điều đó không?
    • 61 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Xin hỏi mọi người có kinh nghiệm gì để đánh giá chất lượng gỗ làm cửa và chất lượng cửa sau khi lắp không ạ, mình không tìm thấy tiêu chuẩn cho cửa gỗ, một số loại cửa khác thì có. Người ta bảo gỗ chò indo, hay malay, việt nam, lim Lào... có gì đảm bảo cho điều đó không?

Hiện nay đa số là gỗ nhập khẩu, các bạn xem nhé:

Gỗ Lim, Dổi: Từ Lào. Thớ gỗ Lào to hơn (như thớ thịt ấy), gỗ Lim phủ quỳ, Dổi Nghệ an thì mịn và đẹp hơn, tuy nhiên thân cây không to.
    Gỗ chò chỉ: Malaysia, Indo
    Gỗ Đinh Hương: Nghệ An
    Gỗ Xoan đào, xoan nhà: Việt Nam

Nếu muốn kiểm tra chất lượng thì tốt nhất kiểm tra khi họ chưa sơn màu, đến trực tiếp xưởng để xem. Nếu gỗ cùng 1 cây thì càng tốt, vì nó đồng màu, sản phẩm lên sẽ đẹp hơn.
    Gỗ nhiều giác có thể gây ra mủn và mọt trong thời gian rất nhanh.(xem ảnh ở dưới, phần thịt là phần màu tối bên trong, giác thường có màu trắng phía gần vỏ)

Kết hợp gỗ công nghiệp và gỗ thịt: Mình lấy ví dụ như tue quần áo: Mọi người có thể đóng riêng cánh cửa tủ bằng gỗ thịt, còn phần khác đóng bằng gỗ công nghiệp. Làm như vậy sẽ đỡ chi phí rất nhiều và được coi như tủ gỗ thịt 100%.
    Mình chỉ biết chút ít như vậy thôi, có gì các mẹ, các bạn cứ hỏi
    • 172 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhím xù con Xem bài viết
    @ Mẹ Nang&Gio: Chị ơi nhà chị mặt bậc cầu thang họ cũng tính theo m dài ah, em thấy chị duyanh ở dưới nói là nhà chị ấy tính theo m2, nên phân vân vì thợ làm nhà em đòi tính theo m dài vì cầu thang nhà em cũng nhỏ
    Giá các mẹ tư vấn thêm giúp em, nếu làm dổi hương thì 800K/m dài, xoan đào thì 650K/ m dài. Gỗ hương thì em ko mơ rồi ah, 3M/m dài :Sad:
    À em chỉ định làm mặt nằm cầu thang bằng gỗ thôi, mặt đứng định lát đá (hoặc làm đá mài) chứ ko lót gỗ hết, vì cầu thang nhỏ sợ lát hết nhìn nặng nề quá, các mẹ tư vấn thêm cho em với :LoveStruc:
    mặt bậc cầu thang nhà mình tính theo met dài. Đo ở chính giữa của bậc cầu thang bạn ạ.
    • 503 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhím xù con Xem bài viết
    Nếu cầu thang nhà bạn có chiều rộng lớn hơn 1m thì bạn tính theo mdài sẽ có lợi hơn. Nếu cầu thang nhà bạn có chiều rộng nhỏ hơn 90cm, tính theo m vuông rẻ hơn.
    Thường thì cách tính m dài hay m vuông đều tương đương nhau đối với cầu thang có chiều rộng 1m.
    Như cầu thang nhà mình có chiều rộng là 90cm (Đo theo m2 thì 3 bậc thẳng là 90cm2, Đo theo m dài thì căng thước giữa tâm là 1m dài) Mình đo theo cả 2 cách (vì lúc đầu thỏa thuận giá cho cả m dài và m2) sau khi tính toán tiền mình thấy đo theo m2 rẻ hơn được khoảng 7%. Mình trả tiền theo m2.
    Đây là kinh nghiệm của mình thôi nhé. Các mẹ có thể tham khảo thêm.
    • 503 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Giá các mẹ tư vấn thêm giúp em, nếu làm dổi hương thì 800K/m dài, xoan đào thì 650K/ m dài. Gỗ hương thì em ko mơ rồi ah, 3M/m dài

Mình không biết hai loại gỗ này dùng làm cầu thang như thế nào cả vì anh thợ nhà mình quen tư vấn cho mình là:
    Gỗ dổi dùng làm cánh cửa. Gỗ xoan đào dùng để đóng tủ bếp và đóng đồ trong nhà như giường, tủ thôi.
    Gỗ làm cầu thang thì thường là phải chọn loại gỗ cứng. Nhiều tiền thì chọn lim, hương, căm xe, ít tiền thì mình thấy anh ý tư vấn cho gỗ phay. Nhà bà ngoại mình cũng vừa làm mặt bậc cầu thang bằng gỗ phay. Giá 600N/m dài (rộng mặt bậc là 90m) mặt bậc dày 27mm. Mình cũng thấy đẹp.
    • 45 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình quên mất ko nói rõ.ĐƠn giá trên là tiền công làm còn gỗ là nhà mình mua về rồi thuê thợ làm chứ ko phải là khoán cho họ hoàn toàn.Như nhà mình mua gỗ làm sẽ rẻ hơn nhiều so với khoán trắng
    • 45 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

vừa rồi nhà mình thuê 1 đội thợ đến tận nhà làm,đóng tất cả đồ gỗ trong nhà,tuy rằng làm vậy vất vả hơn là khoán gọn nhưng được cái là yên tâm về chất lượng.Mìh ko ưng cái gì là bắt làm lại ngay và về gỗ thì yên tâm luôn,họ mang tất cả máy móc đến làm luôn.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2