CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Cách tính hệ số góc cầu thang (tay vịn, lan can, đá ốp ...) thế nào để không bị thiệt

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 16.2K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 1,454 Bài viết

• 1,720 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Thợ đá và lan can cầu thang giờ đều có giá chung cho phần góc cong của cầu thang như sau:
    Hệ số bậc đá là 1.3
    Hệ số lan can là 1.5
    Các bố/mẹ có kinh nghiệm cho mình hỏi, hệ số trên tính dựa trên cái gì ? Từ phần nào trở đi thì tính hệ số ?
    Mình thấy các mẹ nói, nếu mình không có kn thì thợ họ hay ăn gian, thậm chí ăn gian tới cả chục triệu . Vậy cách tính như thế nào là chính xác ? Cách tính thế nào thì có lợi cho mình và để thợ họ ko thể ăn gian của mình ?
    Các bố/mẹ cho mình xin ít kinh nghiệm nhé . Nhà mình chuẩn bị đến phần này rồi, kinh phí eo hẹp nên rất sợ bị lạm phát .
    Cảm ơn cả nhà nhiều !
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4 mẹo làm vườn cho mẹ khéo tay

Cùng "bỏ túi" những gợi ý làm vườn giúp khoảnh sân nhà bạn luôn có nhiều cây xanh khỏe, đẹp nhé! ...

• Mẹo tẩy sạch mọi vết bẩn trên tường

Tường nhà sau một thời gian tươi mới cũng sẽ bị ố bẩn vì nhiều nguyên nhân khác nhau. Nhà ai có em...

• Mặt trời mùa đông – Lookbook xua tan giá lạnh

Lookbook đông 2014 của KICO Fashion là màn dạo chơi của những sắc màu, sự phong phú của bao biểu...

• Bé nhà em 10 tháng tuổi, hay cào mặt mẹ, làm thế nào để trị

Các mẹ thông thái ơi, hiến kế cho em với. Bé nhà em mới 10 tháng tuổi, tức gì là cào mặt mẹ hoặc người bế bé. Em bực quá mà chưa trị được. có hôm đét vào tay thật đau, khóc xong, đâu lại vào đấy. Em sợ bé sẽ thành thói quen mất. Em quên mất lại post vào mục tâm sự, em không biết chuyển qua mục...

• bé bị thay móng tay - làm thế nào để không hỏng móng

Bé nhà mình bị vòng tập của mẹ đè vào tay sau 3 tuần mình thấy có hiện tượng thay móng. Lớp móng trên có mầu đục và đen còn gốc móng thì đã đứt. Mình xót ruột quá ban đầu tưởng là chỉ nhẹ thôi không ngờ lại bị thay móng như vậy. Mình thấy nhiều người bị thay móng trông cái móng tay mới bao giờ cũng...

• 394 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

Hệ số vậy là đúng rồi, từ trước đến giờ vẫn vậy.

Thợ ít khi ăn gian phần này lắm, họ thường ăn gian ở những cái lặt vặt nhưng cộng lại thì rất nhiều tiền, như là kỹ thuật lắp đặt, độ dầy mặt bậc, kích cỡ tay vịn (5-6 hay 8...) phào, nẹp, sơn, con tiện.... những cái này thì ít người để ý.
    • 1,454 Bài viết

• 1,720 Được cảm ơn

Em lo họ tính theo kiểu của họ thế nào đó mà mình ko biết ý, rồi bắt bí mình trả tiền .Như hôm trước e có đọc 1 mẹ nói rằng họ tính hơn tới 10tr so với cách tính bình thường của nhà mẹ ý .
    • 221 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

nhà mẹ làm cầu thang kiều gì đó, nhà mình làm cổ bậc đá trắng, mặt bậc gỗ lim nam phi, chưa lắp đặt nên cũng k biết thợ có tính toán thế nào
    • 1,454 Bài viết

• 1,720 Được cảm ơn

Nhà em định làm đá cả mặt và cổ bậc . Em định làm loại đá rẻ thôi.
    Hôm qua em gọi 2 thợ đá vào đo, 1 ông cho kết quả 22.8m2, 1 ông đo thành 26m2 . Chả biết ông nào đo chuẩn nữa . Cái ông đo ít m thì giá lại cao, ông đo nhiều m giá thấp hơn chút . Nhưng em ko thích thái độ ông này nên ko muốn làm . Đau đầu vụ cầu thang này quá . Cả cái lan can em cũng chưa đặt được .
    • 291 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

@meindat: Lan can tay vịn bạn làm sắt í cho rẻ. đá thì đo theo 1 bậc x số lượng bậc, chéo tính hệ số 1.3 là đúng rồi.
    Mình hay tính cho chủ nhà thế này: Diện tích 1 mặt bậc: (chiều rộng bậc + 3cm) x (chiều dài mặt bậc + 3cm). Cổ bậc tính gần như vậy. cứ làm 1 mẫu chuẩn rồi nhân số lượng bậc lên
    • 1,454 Bài viết

• 1,720 Được cảm ơn

Cuối cùng thì hôm qua mình cũng đã chốt được món đá cầu thang.
    Mình gọi 1 cửa hàng ngay gần nhà vào đo thì chỉ còn 17.4m2. Hehe, chả hiểu sao mỗi thợ cho 1 số đo và các số đo thì lệch nhau ko ít .
    Mình đặt đá đen sao + trắng tuyết, giá là 450k/m2.
    Đá đen sao mặt bếp 400k/m dài .
    Đá ốp chân tường: 60k/m dài .
    Mình bảo em này đo chuẩn rồi tính tiền luôn, sau này xong thành phẩm cứ thế trả tiền, ko đo đạc gì nữa . Vậy cho đỡ mệt .
    Còn lan can cầu thang nữa, chưa biết đặt mẫu nào và ở đâu đây . Mệt quá! Ai có mẫu nào rẻ đẹp cho mình tham khảo với .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,454 Bài viết

• 1,720 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongpapa Xem bài viết
    @meindat: Lan can tay vịn bạn làm sắt í cho rẻ. đá thì đo theo 1 bậc x số lượng bậc, chéo tính hệ số 1.3 là đúng rồi.
    Mình hay tính cho chủ nhà thế này: Diện tích 1 mặt bậc: (chiều rộng bậc + 3cm) x (chiều dài mặt bậc + 3cm). Cổ bậc tính gần như vậy. cứ làm 1 mẫu chuẩn rồi nhân số lượng bậc lên
    Lan can sắt giá khoảng bao nhiêu ? Bạn có mẫu nào ổn thì post cho mình tham khảo với nhé .
    • 221 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Đá ốp chân tường của mẹ là đã gì thế sao rẻ thế bạn ốp chân tường ở vị trí nào
    mình dùng đá ốp cổ bậc cầu thang bằng đá trắng sứ ( đá nhân tạo) giá 220-250k/viên
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me In Dat Xem bài viết
    Mình gọi 1 cửa hàng ngay gần nhà vào đo thì chỉ còn 17.4m2. Hehe, chả hiểu sao mỗi thợ cho 1 số đo và các số đo thì lệch nhau ko ít .
    Mình bảo em này đo chuẩn rồi tính tiền luôn, sau này xong thành phẩm cứ thế trả tiền, ko đo đạc gì nữa . Vậy cho đỡ mệt .
    Còn lan can cầu thang nữa, chưa biết đặt mẫu nào và ở đâu đây . Mệt quá! Ai có mẫu nào rẻ đẹp cho mình tham khảo với .
    • 291 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

@meindat: gửi bạn xem mẫu này. kiểu này thông dụng (hình ảnh bạn search đầy trên web), dễ thi công, giá rẻ, đẹp, phù hợp với mặt bậc đá (k nên làm trụ trên mặt bậc vừa nhỏ thang vừa phải khoét đá và k chắc chắn) nhưng mẫu này hơi khác bình thường 1 chút, trông khỏe hơn, liên kết cứng cáp hơn.
    Giá với kiểu này thì là 400k/m dài bạn ah, bên mình cũng làm, sắt nối các trụ là sắt tròn D16, còn lại chi tiết mình thể hiện trong bản vẽ í.
    Tay vịn lan can thì nên dùng gỗ, thông dụng là chò, tính theo md bạn ah.
    - tay chò tròn, đường kính 6cm là 280k/md. Đoạn khuỷu x 2 = 550k (nếu làm con tiện thì chỉ tính x 1.5).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bongpapa; 12/07/2012 vào lúc 10:34 AM.
    • 1,454 Bài viết

• 1,720 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongpapa Xem bài viết
    @meindat: gửi bạn xem mẫu này. kiểu này thông dụng (hình ảnh bạn search đầy trên web), dễ thi công, giá rẻ, đẹp, phù hợp với mặt bậc đá (k nên làm trụ trên mặt bậc vừa nhỏ thang vừa phải khoét đá và k chắc chắn) nhưng mẫu này hơi khác bình thường 1 chút, trông khỏe hơn, liên kết cứng cáp hơn.
    Giá với kiểu này thì là 400k/m dài bạn ah, bên mình cũng làm, sắt nối các trụ là sắt tròn D16, còn lại chi tiết mình thể hiện trong bản vẽ í.
    Tay vịn lan can thì nên dùng gỗ, thông dụng là chò, tính theo md bạn ah.
    - tay chò tròn, đường kính 6cm là 280k/md. Đoạn khuỷu x 2 = 550k (nếu làm con tiện thì chỉ tính x 1.5).
    Giá này chỉ tính riêng sắt ? Có tính con tiện chưa ? Hay mình lại phải mua con tiện riêng ? Nếu tính tổng thì sẽ hết khoảng bao nhiêu tiền/m anh nhỉ ?
    • 1,454 Bài viết

• 1,720 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trungtuyenc8 Xem bài viết
    Đá ốp chân tường của mẹ là đã gì thế sao rẻ thế bạn ốp chân tường ở vị trí nào
    mình dùng đá ốp cổ bậc cầu thang bằng đá trắng sứ ( đá nhân tạo) giá 220-250k/viên
    Em làm đá đen sao. Ốp bao chân tường quanh bậc cả cổ & mặt . Chiều cao chỉ 10cm thôi.
    • 291 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Giá này chỉ tính riêng sắt ? Có tính con tiện chưa ? Hay mình lại phải mua con tiện riêng ? Nếu tính tổng thì sẽ hết khoảng bao nhiêu tiền/m anh nhỉ ?
    Giá bao gồm cả trụ và song sắt tròn đấy bạn. Làm xong cứ đo theo chiều dài của tay vịn là tính được thôi. Giá sắt riêng và giá tay vịn gỗ riêng bạn nhé. Tổng 2 cái là 400+280=680k/md đoạn thẳng. đoạn cong thì tính 550k tay vịn gỗ, lan can sắt k thay đổi.
    • 1,454 Bài viết

• 1,720 Được cảm ơn

Em chưa hỏi được giá sắt chỗ nhà em . Nhưng giá tay vịn như anh nói, chỗ em hỏi chỉ có 200k/m dài thôi, chỗ cong cũng tính gần như x2. Nếu hỏi được giá sắt như anh nói thì tổng thiệt hại 600k/m, giá này ổn quá đi chứ . Mai e sẽ hỏi lại giá sắt xem tn.
    Cảm ơn anh nhiều!
    • 291 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Oh rẻ thật đấy. Gỗ tay vịn khó nhất ở khuỷu bạn yeu cầu thợ ghep phải tròn vào nhé. Thêm nữa gỗ phải đều. Còn lan can sắt thì nếu làm theo mẫu của mình hơi phức tạp hơn vì phải bắt mặt bích, tạo lỗ gen ở mặt bích và bản mã. Lk trụ thang vào thành thang bằng bu long k phải bằng mối hàn. Thế mới đẹp bạn ah. Lan can thông dụng thợ chỉ hàn nối trụ vào tai ngàm sẵn trong tuong thôi
    • 627 Bài viết

• 291 Được cảm ơn

Em định làm lan can con tiện gỗ, tay vịn gỗ, bác nào có kinh nghiệm giá cả báo em tham khảo với?

• 19 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ In Dat ơi, nhà mình đang xây thô còn khoảng 1 tháng nữa là vào hoàn thiện rồi bạn cho mình xin số đt của thợ đá nhà bạn chọn nhé. Tks !
    • 1,454 Bài viết

• 1,720 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi joycenguyen Xem bài viết
    Mẹ In Dat ơi, nhà mình đang xây thô còn khoảng 1 tháng nữa là vào hoàn thiện rồi bạn cho mình xin số đt của thợ đá nhà bạn chọn nhé. Tks !
    Tớ giới thiệu thợ đá cho 1 mem trên wtt rồi nhưng có phản hồi ko đc tốt nên thôi tớ k giới thiệu nữa, hì , tránh "hàng" ko đạt chất lượng như mọi người mong muốn . Mẹ nó thông cảm nhé .
    • 55 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thợ đo đá nhà mẹ ở đâu đấy ?
    Nhà em đang làm cũng đau đầu vì cái ông đo cầu thang đây !
    Cầu thang bé tí tẹo mà đo thế nào thành 28m2 cả bậc chéo, cả bậc thường
    Em tự đo, đúng theo công thức toán học, nó chỉ bằng 2/3 chỗ đấy !

Tay vịn nếu có đủ diện tích, em thấy nên làm gỗ cho ấm áp, mà giá gỗ cũng rẻ hơn giá sắt mà !
    Nhà em làm tay vịn gỗ, con tiện kép, sơn trắng hoàn toàn, 850k/md, các mẹ thấy thế có được không ?
    • 291 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi drazu Xem bài viết
    Thợ đo đá nhà mẹ ở đâu đấy ?
    Nhà em đang làm cũng đau đầu vì cái ông đo cầu thang đây !
    Cầu thang bé tí tẹo mà đo thế nào thành 28m2 cả bậc chéo, cả bậc thường
    Em tự đo, đúng theo công thức toán học, nó chỉ bằng 2/3 chỗ đấy !

Tay vịn nếu có đủ diện tích, em thấy nên làm gỗ cho ấm áp, mà giá gỗ cũng rẻ hơn giá sắt mà !
    Nhà em làm tay vịn gỗ, con tiện kép, sơn trắng hoàn toàn, 850k/md, các mẹ thấy thế có được không ?
    Gỗ j hả bạn. Hơi cao giá. Giá của mình làm ~750k giống bạn. Còn tùy thuộc loại gỗ gì
    Mình cho bạn xem tkhao giá nhé:
    - tay vịn tròn 6cm + con tiện gỗ 3.8cm lim nam phi 750k/md. Khuỷu nhân 1.5
    -Kiểu tay vịn gỗ- con tiện sắt: tay vịn tròn 6cm lim: 300k/md, khuỷu 580k/md. con tiện sắt kiểu trụ + nan chéo sắt D14 rỗng 350k/md
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bongpapa; 09/10/2012 vào lúc 12:53 PM.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2