CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Cách diệt, đuổi gián và côn trùng

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 175K Lượt đọc
  • 356 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 246 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Không hiểu sao nhà em nhiều gián quá, xịt Raid mãi gián không chết mà người lại muốn chết đây. Khắp góp ngăn tủ em đều bỏ long não, nhưng gián nhà em có vẻ chịu mùi này nên ị còn nhiều hơn nữa, cứu em với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 222 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Muốn diệt tận gốc thì fải quét dọn sạch sẽ, đem các thứ trong tủ ra ngoài rửa sạch sẽ, fơi nắng. Còn tủ thì quét hết phân gián kể cả những cái trứng gián cũng fải quét hết luôn, lau tủ mỡ cữa cho thoáng trong 1, 2 giờ rồi xịt Raid hay Falcon, Zumbo gì.. đó. Cứ cách 1 ngày lại xịt thì mới ko còn gián nữa.
    Hân Hân
    :554:
    [
    • 811 Bài viết

• 679 Được cảm ơn

May quá, nhà mình cũng bị gián, đang định vào hỏi các mẹ xem làm cách nào thì có mẹ Hân hân chỉ giúp rồi, để mình về nhà làm thử xem sao, cảm ơn nhiều.

À nhưng có mẹ Hân hân cho biết luôn cách đó có hết được mùi phân gián kg nhỉ? mùi đó khó chịu ghê
    • 328 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Hôm trước tủ bếp nhà mình cũng khốn khổ vì gián, những con gián li ti ghét lắm, mặc dù dọn dẹp sạch sẽ mà vẫn không ăn thua. Mình đã dùng cách này và hiện tại chưa thấy con gián nào xuất hiện:
    - Dọn dẹp tủ thật sạch.
    - Dùng raid max xịt vào tận ngóc ngách tủ và đóng cửa tủ lại. Không dùng tủ khoảng 1 tháng.
    - lau chùi tủ và dùng lại
    • 1,728 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuDo
    .
    - Dùng raid max xịt vào tận ngóc ngách tủ và đóng cửa tủ lại. Không dùng tủ khoảng 1 tháng.
    Nhưng thế này thì cũng không ổn, vì không dùng tủ thì nhà cửa sẽ giống cái kho quá mẹ CuDo ơi.
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ http://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
    • 811 Bài viết

• 679 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuDo
    Không dùng tủ khoảng 1 tháng.
    - lau chùi tủ và dùng lại
    Cao kiến của bác không khó, nhưng nếu kg dùng tủ một tháng nhất lại là tủ bếp thì cũng gay go, chắc nhà bác rộng, chứ nhà tôi bé tin hin à, kg biết để đồ ở đâu nữa, nhất lại toàn đồ bếp mới phức sờ tạp chứ
    • 328 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Kit Ty
    Cao kiến của bác không khó, nhưng nếu kg dùng tủ một tháng nhất lại là tủ bếp thì cũng gay go, chắc nhà bác rộng, chứ nhà tôi bé tin hin à, kg biết để đồ ở đâu nữa, nhất lại toàn đồ bếp mới phức sờ tạp chứ
    ừ, cách của mình thì cũng khó với đồ đạc nhiều, nhà mình không rộng nhưng chỉ có 3 người nên đồ đạc rất ít, hơn nữa tủ bếp thì mình làm từng cái một. Các tủ còn lại chịu khó dùng chật trong một tháng. Thật ra, do bực mình với lũ gián nên mình cũng định diệt gián và không dùng tủ ấy nữa, nhưng không ngờ khoảng một tháng mình dùng lại thấy được :4:
    • 640 Bài viết

• 2,593 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Kit Ty
    Cách của cuDo đúng là khó thực hiện nếu nhà nhỏ, nhiều đồ đạc. Nhưng mà tui thấy thực sự phải cố gom bớt thì mới hết được.
    Ngoai ra thức ăn thừa phải gói trong túi ni-lông thật kỹ trước khi cho vào thùng rác. Một số đồ khô có mùi, gói kỹ và tốt nhất bỏ vào thùng hộp nhựa có nắp - nhà tui dùng mấy cái thùng nhựa to to có nắp kín chuyên đựng mì gói, miến, bún khô, tôm khô.... Gián cực khoái mấy chỗ có mùi thức ăn (nhất là mùi hôi) nên cứ có là nó mò vô.
    Ở nhà, tui là người "căm" gián nhất. Mà tụi nó cứ nhè tui mà đáp xuống (mấy con đang bay á) nên cả nhà khoai chí cười hoài hà.
    • h2t
    • 9 năm
    • 166 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Gián kị cà phê đấy các chị ạ, nhà em toàn dùng cà phê để đuổi gián thôi, các chị lấy cốc sữa chua ăn hết cho ít cà phê vào, quét dọn tủ sạch sẽ rồi cho mỗi ngăn một cốc, đảm bảo gián chạy mất dép, sau này cấm dám bén mảng.
    • 106 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nếu cách cafe của mẹ h2t không được thì mấy mẹ mua thuốc về mà đặt, phun không có tác dụng với bọn nó đâu, chỉ thấy mình đơ ra thôi. Tớ hay mua thuốc ở cửa hàng diệt mối,kiến,...8k/ gói. diệt được cả kiến và gián, ưu điểm của thuốc là kiến và gián không chết ngay tại chỗ mà tha thuốc về tổ và làm chết cả tổ luôn. nhà tớ nhiều kiến và gián vô cùng thế mà twf hồi dùng thuốc này chẳng còn thấy tên nào bén mảng cả. Nếu các mẹ cần thì để chiều về tớ nhìn địa chỉ rùi mai báo lại cho.
    Mẹ yêu Dế tít và Chuột nhắt nhất trần đời.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 344 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các bố các mẹ ơi, ai có bí quyết gì để tiêu diệt bọn kiến lửa thì chỉ giúp em với.
    Vì mấy ngày nay tự nhiên nhà em xuất hiện rất nhiều kiến lửa, em sợ nó cắn con quá.
    Người lớn mình còn biết tự vệ còn cu Tin nhà em chỉ mới 10 tháng thôi, bọn kiến nó rải rác khắp nơi, dưới nền nhà đâu đâu cũng thấy kiến khiếp quá đi mất. Các bác mau mau giúp em với. Em cảm ơn nhiều nhiều
    *em xin nói rõ là không làm rơi đường hay mật gì cả.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,460 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metinlun
    Các bố các mẹ ơi, ai có bí quyết gì để tiêu diệt bọn kiến lửa thì chỉ giúp em với.
    Vì mấy ngày nay tự nhiên nhà em xuất hiện rất nhiều kiến lửa, em sợ nó cắn con quá.
    Người lớn mình còn biết tự vệ còn cu Tin nhà em chỉ mới 10 tháng thôi, bọn kiến nó rải rác khắp nơi, dưới nền nhà đâu đâu cũng thấy kiến khiếp quá đi mất. Các bác mau mau giúp em với. Em cảm ơn nhiều nhiều
    *em xin nói rõ là không làm rơi đường hay mật gì cả.
    Hết sức đơn giản mà ko cần phải xịt thuốc xịt kiến độc hại :4:.
    Bạn mua chai dầu tràm (ở đường Hai Bà Trưng có bán) về chỗ nào có kiến là xức vô. Lâu lâu lại xức lại. Đảm bảo thơm tho mà ko độc hại. Mà dầu tràm khi tắm em bé xong xức len người em bé cũng tốt.
    Chúc bạn diệt được lũ kiến gian ác :4:

• 344 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

ở đường Hai Bà Trưng mà đoạn nào vậy Mẹ Nacoi, đường HBT nó dài lắm mà. Làm ơn thì làm ơn cho trót nhé. Chỉ giúp metinlun đi. Cảm ơn nhiều nhiều.
    • 66 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Các mẹ ơi mấy hôm nay trời ẩm ướt nên nhiều kiến quá. Kiến bò cả lên giường đốt tí nhà em, nổi mẩn đỏ hết lên mà thương quá. Em đã thay ga, giũ chăn gối (không dám xịt thuốc vì sợ ảnh hưởng đến tí) mà kiến như ở đâu bay vào vậy. Các mẹ có biết trị kiến như thế nào không (trừ cách phun thuốc) mách em với.
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào Metihin,

Mình đã gặp chuyện này rồi, trước tiên bạn cần phải tìm được tổ hay chí ít là đường đi của kiến đã. sau đó bạn nhíc giường ra để thành giường không dụng được tới tường hay bất cứ thứ gì.
    chân giường thì bạn lót lên 4 cái bát nhỏ đổ dầu vào. Nếu bạn không phun thuốc thì làm theo cách dân gian là đốt vỏ trứng rồi giã nhỏ rắc xung quanh.
    Chúc bạn thành công nhé
    • 1,838 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Sẵn Topic của Metihin, em hỏi cái! là nhà em có kiến đỏ ở nhiều nơi, nhất là trong tủ bếp và bò trên tường? Xịt thuốc rồi vẫn bị? làm thế nào diệt tận gốc nhỉ? em ghét kiến thế ko biết
    --------------------------------------------------------------
    Hãy yêu nhau đi bên đời nguy khó

Hãy yêu nhau đi bù đắp cho trăm năm :LoveStruc:
    • 529 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nammeo Xem bài viết
    Chào Metihin,

Mình đã gặp chuyện này rồi, trước tiên bạn cần phải tìm được tổ hay chí ít là đường đi của kiến đã. sau đó bạn nhíc giường ra để thành giường không dụng được tới tường hay bất cứ thứ gì.
    chân giường thì bạn lót lên 4 cái bát nhỏ đổ dầu vào. Nếu bạn không phun thuốc thì làm theo cách dân gian là đốt vỏ trứng rồi giã nhỏ rắc xung quanh.
    Chúc bạn thành công nhé
    Mấy tuần nay cả nhà mình điên đầu vì kiến, kiến bò khắp chăn màn, quần áo của bé, đốt bé đỏ cả người, ghét kiến quá.
    Sau khi search trên mạng, mình đã tìm được 1 cách diệt kiến tạm thời là tìm tổ kiến rồi nhỏ dầu luyn vào đó. Nhưng cách này cũng chỉ được vài hôm, kiến lại đục tường, tìm đường khác đi, mình lại lần tìm tổ kiến mới, lại đổ dầu luyn....Chao ôi, mệt mỏi vì kiến quá.
    • 259 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

[QUOTE=Metihin;791436]Các mẹ ơi mấy hôm nay trời ẩm ướt nên nhiều kiến quá. Kiến bò cả lên giường đốt tí nhà em, nổi mẩn đỏ hết lên mà thương quá. Em đã thay ga, giũ chăn gối (không dám xịt thuốc vì sợ ảnh hưởng đến tí) mà kiến như ở đâu bay vào vậy. Các mẹ có biết trị kiến như thế nào không (trừ cách phun thuốc) mách em với.[/QUOTE

Nhà mình cũng bị kiến bò khắp nơi: từ quần áo, giường tủ, ga gối, đến cả quần áo của mẹ. AX mình còn bảo mình fải đi thử tiểu đường vì thấy nhiều kiến quá :4: Mình ko xịt thuốc mà dùng thuốc diệt giun sán cho vật nuôi bôi xung quanh chân giường và những nơi nhiều kiến thấy cũng có tác dụng. Bạn thử dùng xem nhé!
    • 39 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Có một cách diệt kiến tận gốc. Các mẹ thử nhé. Mua ít bột nở (hàng khô ngoài chợ) trộn với đường gluco (cho nó mịn). Rồi rắc vào những nới kiến đi qua. Thấy ngọt kiến thích quá tha về tổ, cho cả tổ cùng xơi. ăn xong bột nở gặp nước, nở ra làm cả tổ kiến bội thực - chết.

Mẹ nào có kết quả thì báo cáo kinh nghiệm cho chị em với nhé.

TT.
    Tít ngoan
    • 183 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TitTit nhe can Xem bài viết
    Có một cách diệt kiến tận gốc. Các mẹ thử nhé. Mua ít bột nở (hàng khô ngoài chợ) trộn với đường gluco (cho nó mịn). Rồi rắc vào những nới kiến đi qua. Thấy ngọt kiến thích quá tha về tổ, cho cả tổ cùng xơi. ăn xong bột nở gặp nước, nở ra làm cả tổ kiến bội thực - chết.

Mẹ nào có kết quả thì báo cáo kinh nghiệm cho chị em với nhé.

TT.
    :4: Có thật vậy ko? Sao nghe giống chuyện cười quá vậy?