CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Cách diệt bọ chét / rận ở chó mèo

Đến trả lời mới nhất
  • 34 Lượt chia sẻ
  • 178K Lượt đọc
  • 118 Trả lời

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 2,236 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

Ôi em cũng bị, nhà chồng em nuôi 2 con chó mà nhất định MC em ko cho đi, chúng nó cũng chỉ ở dưới sân thôi thế mà sao em bị bọ đốt ác thế đầy chân trông như bị ghẻ ấy:mad: Mà cái vết đó ngứa lâu lắm nhớ, mấy tháng sau vẫn cứ đỏ đỏ và ngứa, mỗi lần lên cơn là gãi bật cả máu ra:Crying: Có mẹ nào biết làm thế nào để đỡ ngứa ko? Cả nhà ko ai bị đốt ngoài mình ra, hay là nó thik máu bà bầu nhỉ?
    Quang Anh

Em Be
    • 154 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Đào Xem bài viết

.... Cái cỏ mần tưới thì mua ở đâu được bây giờ hả các mẹ?

Bạn ra chợ hỏi ở các hàng chuyên bán lá hỏi thử xem nhé.
    :557: Ba là cây nến vàng. Mẹ là cây nến xanh. Con là cây nến hồng. 3 ngọn nến lung linh. Thắp sáng một gia đình.
    • M&B
    • 8 năm
    • 22 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Ra Chợ chỗ Đội Cấn cũng có đấy, nhưng mình cũng dùng mà chẳng ăn thua tẹo nào cả. Rận vẫn nhấy tanh tách đầy nhà ý. hic đến mức phải cho con đi sơ tán nhờ đội phòng chống côn trùng đến xử lý đấy. huhu, thế mà ông bà vẫn không giải tán đám chó mèo đi nên chỉ được 2 tháng giờ lại đầy nhà rôi. Khổ lắm, lúc nào ngồi chơi với con cũng lo ngay ngáy và để ý bắt bọ chét trên người con :Crying:
    • 2,236 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi M&B Xem bài viết
    Ra Chợ chỗ Đội Cấn cũng có đấy, nhưng mình cũng dùng mà chẳng ăn thua tẹo nào cả. Rận vẫn nhấy tanh tách đầy nhà ý. hic đến mức phải cho con đi sơ tán nhờ đội phòng chống côn trùng đến xử lý đấy. huhu, thế mà ông bà vẫn không giải tán đám chó mèo đi nên chỉ được 2 tháng giờ lại đầy nhà rôi. Khổ lắm, lúc nào ngồi chơi với con cũng lo ngay ngáy và để ý bắt bọ chét trên người con :Crying:
    Nhà chị cũng giống nhà em đấy, hix mẹ chồng nhất định ko cho 2 con chó đi:mad: :mad: :mad: Khổ nhất là bọ nó chả đốt ai cứ nhằm bà bầu mà đốt, ngứa điên rồ cả ng`, chân em bây giờ cứ như hoa gấm ấy, chỉ sợ đến lúc sinh xong nó đốt cả con thì tội nghiệp:Sad: Bực lắm mà ko làm rì đc. Nói thì bảo ác nhưng có lần em nhốt chúng nó ở ngoài cho đi đâu thì đi mà về vẫn thấy chúng nó đứng cửa
    Quang Anh

Em Be
    • Him
    • 9 năm
    • 228 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maidanhda Xem bài viết
    Nhà chị cũng giống nhà em đấy, hix mẹ chồng nhất định ko cho 2 con chó đi:mad: :mad: :mad: Khổ nhất là bọ nó chả đốt ai cứ nhằm bà bầu mà đốt, ngứa điên rồ cả ng`, chân em bây giờ cứ như hoa gấm ấy, chỉ sợ đến lúc sinh xong nó đốt cả con thì tội nghiệp:Sad: Bực lắm mà ko làm rì đc. Nói thì bảo ác nhưng có lần em nhốt chúng nó ở ngoài cho đi đâu thì đi mà về vẫn thấy chúng nó đứng cửa
    Các mẹ à:

nhà mình cũng đang bị nạn bọ chét đây. Các mẹ có thể cho mình hỏi xem nên phun thuốc nào, hay thuê ở đâu phun thì tốt không? Vì nhà mình có bé nhỏ quá, 1 bé mới 1 tuần tuổi và 1 bé 10 tháng nên chắc phải tìm thuốc phun bảo đảm hoặc nơi nào làm tốt. Cảm ơn các mẹ nhé.
    • 72 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Sao các mẹ toàn phức tạp quá thế nhỉ?
    Ra Lò Đúc, chỗ Viện vệ sinh dịch tễ mua mấy loại này nhé, thêm cái bình tưới cây tầm 35-40 ngàn là xong hết:

Mình thì hay dùng Fedona ở nhà để trừ muỗi, hiệu quả tốt.
    http://contrungvietnam.com/vn/detail...Cat=96&iPro=66

http://contrungvietnam.com/vn/detail...Cat=96&iPro=35
    • 38 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chia sẻ với các mẹ nỗi niềm bị bọ chét đốt. Khoảng gần một tháng nay là thời gian khủng khiếp với mình. Cả nhà có mỗi mình mình bị nó đốt (may sao bé nhà mình lạ ko bị nó tấn công - Trộm vía con). Mỗi nốt đốt của nó thì ngứa thôi rồi, quầng lên và độc hơn muối đốt nhiều. Các mẹ cho mình hỏi mua bó mần tưới thì mua ở đâu vậy, chỉ giúp cho mình với. Mình ở HN. Cảm ơn các mẹ!
    • 205 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Hi Hi... Hỏi thú ý ấy, người ta có thuốc chích vào chó mèo là bọ chét chạy sạch. 1 tháng chích 1 lần, chó mèo khoẻ re nha!

Nhưng mà đấy là ở SG. Mẹ Gấu cứ gọi chị BS Thú y quen đến chích thôi. Chích một lần bọn ve nó rụng sạch, và chó mèo không bị lại nữa, mũi thứ 2 là mũi phòng ngừa thôi. Ai ở SG thì PM mẹ Gấu cho địa chỉ chị bs đến nhà chích cho.
    • 1,332 Bài viết

• 2,548 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SmilesHN Xem bài viết
    Hi các chị, em vừa sinh bé Bi được 29 ngày và cũng gần từng ấy ngày em bị ngứa toàn thân vì bọ cắn, nhất là ở bụng và ở ngực :-(. Em gần như phát điên lên về đêm. Chắc mấy con bọ ấy thấy hơi sữa nên thi nhau bu vào em vì cả nhà chẳng ai bị cả. Nhà em chẳng nuôi con gì và em tìm mãi trên người cũng không thấy thủ phạm. Em rũ chăn màn giường chiếu hàng ngày và thấy có mấy con bọ li ti nhưng chẳng biết làm thế nào cho hết cả (kể cả giặt và phơi nắng mấy hôm). Mọi người có cách gì để tránh mấy con bọ này thì chỉ cho em với nhé. Em cám ơn nhiều nhiều.
    Chị bị giống em rồi, nhà em chắc ai cũng máu tốt, da dày, mỗi em là bị bọ chó cắn mẩn hết cả chân, trông chân cứ như bị ghẻ ấy, ghê kinh người. Mà mấy con bọ nó cứ lồm cồm bò trên từong, em nhìn mà sởn gai ốc.

Có một mẹo nhỏ là các mẹ tẩm vài giọt tinh dầu chè xanh lên khăn mù soa rồi chà đều lên lông chó/mèo, sau dó lấy cái mùi soa ấy buộc lên cổ bọn nó, hiệu nghiệm phết đấy các mẹ ạ.
    Darling ơi, để dành tiền lẹ lên còn dzìa dzới em, ra giêng nhớ cưới em nha :cool::cool::LoveStruc::LoveStruc::rolleyes::rolle yes:
    • 514 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Nhà em cũng nuôi 1 chú Cún giống Bắc Kinh dễ thương cực kỳ. Hồi đầu mới mua về nó cũng có vài con giận. Nhưng em mua cái sữa tắm dùng cho chó mèo về tắm cho nàng vài bữa là giận biến hết. Không còn con nào cả. Được cái em đang dỗi dãi nên chăm nó lắm, nùa này thì ngày nào cũng tắm, còn mùa lạnh thì 2 - 3 ngày em tắm cho nó 1 lần. Nó rất sạch sẽ, lông nó mượt vô cùng (có hôm em còn lấy dầu xả xả lông cho nó nữa). Mùa lạnh em còn cho chui chẳn ngủ. Cấm thấy con giận nào cả.
    • 286 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, tớ đây cũng cùng cảnh bi con bọ chét ở mèo cắn. Mà nó chỉ nhằm 3 mẹ con tớ chứ. Đứa con gái mình bị nặng nhất, vì cháu thuộc loại da mẫn cảm nên bị cắn nốt nào là gãi chảy máu thì thôi. Cho mình hỏi có bạn nào bôi thuốc gì cho đỡ ngứa thì phổ biến cho tớ với. Chỉ khổ thân con thôi, bị ngứa khó ngủ cứ khóc, quấy cả đêm.
    • 447 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

ôi cảm ơn các mẹ nhiều! e năm nào chân cũng nở đầy hoa vì cái con bọ chét đấy! 1 thông tin nữa là bọ chét không cứ là từ chó mèo mà còn nhiều nhung nhúc vào mùa hoa xoan nở (tháng 2-3). Năm ngoái độ ẩm cao, em phải mua kem chống muỗi về xoa khắp chân tay đấy
    Ai ngày xưa đã quá xa xôi! Ai vừa đây đã quá thân quen. Trái tim người, cứ xoay tròn bốn phương...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà mình có nuôi chú cún noi là cún nhưng nó cũng nặng gần 10Kg rồi. Mình nuôi nó từ nhỏ, gần đầy nó có rận và rất hôi không biết vì sao mặc dù mình tắm rửa thường xuyên cho nó và chỗ chuồng của nó cũng được vệ sinh thường xuyên. Có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ dùm làm sao trị được rận và làm cho nó hết mùi hôi không. Nó còn bị dụng lông nữa lên nhà và sân toàn lông chó thôi. Cám ơn các mẹ trước.
    • 119 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Cún của nhà mình có tình trạng rụng lông tương tự, bạn nào biết nhắc giúp một câu nhé. Nó không hôi lắm vì mình xử lý cu cậu bằng lifebuoy 2 ngày một lần nhưng lông rụng trắng hết cả cầu thang (không biết có phải do tắm không nhưng nếu không tắm thì hôi rình). Thanks
    • 7,207 Bài viết

• 1,595 Được cảm ơn

Bọn này cũng rụng lông theo mùa đấy các mẹ, về khoản rận thì hơi khó nhỉ, có thể do ăn mặn nữa đấy, nếu bạn ở HN có thể mua thuốc diệt rận ở Trường chinh ý, chỗ bán thức ăn cho chó mèo.
    • 429 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

ôi bạn kia tắm 2 ngày một lần là nhiều quá đấy _ bạn mua cái dầu tắm cho chó đấy _ tắm vài lần là hết _ 2 bé nhà mình trước cũng bị _ h thì hết rồi _ mà đúng là theo mùa nữa .
    Bạn sang vietpet.com hay vietdog.net để tìm hiểu thêm nhé _ nếu yêu động vật thì sang đấy sẽ khá vui đấy .
    • 3,539 Bài viết

• 11,007 Được cảm ơn

Nhà mình mua cái loại dầu tắm cho chó ở chính chỗ bán thuốc xịt muỗi gần Viện vệ sinh dịch tễ Lò Đúc ý. Hai lần tắm là hết sạch. Bạn thử ra đó tìm xem nhé. Mình ko nhớ địa chỉ, nhưng ở gần Tổng cục Thuế ý. Mà một tuần chỉ nên tắm cho chúng nó một lần thôi nhé.
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà em cũng nuôi 1 con Cún giống Bắc kinh từ hồi Tết, mới đầu mua về, cu cậu bé tí (được khoảng hơn 1kg thôi), hiền lành và dễ thương lắm, nhưng mà hôi như cú mèo, lại còn có cả rận nữa. Khi về tay em, mỗi ngày em tắm cho 1 lần bằng sữa tắm dùng cho chó mèo (em mua trong siêu thị), liên tục trong khoảng 1 tuần là cu cậu sạch sẽ ngay. Bây giờ lông mượt, dài, ngửi còn thơm mùi sữa tắm nữa. Nhiều khi em còn dùng cả dầu gội đầu của em tắm cho mượt lông nữa.
    Nói chung là em ý xinh xắn, đáng yêu, trắng trẻo và dễ thương vô cùng, chả bù cho ngày đầu (hôi như cú).
    Nhưng quan trọng là phải để Cún ở chỗ sạch sẽ thì mới được. Cún nhà em toàn ở trong nhà, không dám bước chân ra khỏi cửa nửa bước, thấy em đi làm về vẫy đuôi rối rít, mừng lắm cũng chỉ dám leo lên cầu thang và thò cổ xuống chứ không dám chạy ra cửa (cái này em huấn luyện thành thói quen). ăn uống xong em lau mồm luôn. Hôm nào em cho lên sân thượng chơi, chơi xong phải rửa chân mới cho xuống. Nói chung là chăm hơn con nhỏ (đính chính là em chưa có con nên mới có nhiều thời gian thế thôi ạ).
    Tắm xong các mẹ nhớ ngoáy tai cho em ý nhé, Cún nhà em tắm xong em ngoáy tai, cu cậu nằm im thin thít, sấy khô lông luôn cho khỏi bị hôi. (cái khoản này nó thích lắm).
    • 641 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Nhà em nuôi "búp bê"(em gọi cún nhà em thế ah) từ lúc em nhỏ xíu ah đến giờ ko bít bao nhiêu con roài, nhà em chưa bao giờ mà ko có chó cả, giờ là 2 con nè, 2 mẹ con nó xinh oi xinh! Mà rận thì mới có ở em đang nuôi thui. Lúc í mẹ em đi mua cái thuốc bột màu trằng pha tắm (mua ở nhà bác chuyên trị bịnh cho búp be nhà em).
    Cái con rận í nó nhảy nhót được nên phải cẩn thận cách li. Tắm rửa sạch sẽ nhất là những bup bê có nhìu lông không thì nó dễ dơ lắm. Rụng lông thì có đợt thôi. Mà đợt rụng thì thôi roài hic..hic..Iu
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 122 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anthinh Xem bài viết
    Nhà mình có nuôi chú cún noi là cún nhưng nó cũng nặng gần 10Kg rồi. Mình nuôi nó từ nhỏ, gần đầy nó có rận và rất hôi không biết vì sao mặc dù mình tắm rửa thường xuyên cho nó và chỗ chuồng của nó cũng được vệ sinh thường xuyên. Có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ dùm làm sao trị được rận và làm cho nó hết mùi hôi không. Nó còn bị dụng lông nữa lên nhà và sân toàn lông chó thôi. Cám ơn các mẹ trước.
    Về chống rận thì bạn mua vòng chống rận cho động vật của Pháp ấy (giá là 60K-70K), đố có con rận nào sống sót. Không biết chó tầm 10kg thì nó to như thế nào chứ con mèo nhà mình 5kg mua về dùng được 2 lần (mình tự cắt đôi ra), vòng đó tác dụng trong vòng 4 tháng. Tuy nhiên khi dùng vòng thì không được tắm cho cún bằng các loại dầu tắm trị rận khác, nếu bạn mua vòng thì nhớ đọc kĩ hướng dẫn để sử dụng có hiệu quả nhất.

Về mùi hôi thì theo mình là chế độ dinh dưỡng cũng ảnh hưởng rất nhiều, bạn đừng cho ăn nhiều thịt cá quá chắc là sẽ bớt hôi hơn hoặc tốt nhất có điều kiện thì bạn mua thức ăn của Thái cho cún, vừa tiện vừa sạch. Con mèo nhà mình ăn thức ăn cho mèo người lúc nào cũng sạch sẽ, đi vệ sinh đúng giờ và chỉ đi trong toilet .
  • Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6