CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Cách diệt bọ chét / rận ở chó mèo

Đến trả lời mới nhất
  • 32 Lượt chia sẻ
  • 169K Lượt đọc
  • 118 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 211 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thật khủng khiếp, nhà tôi lại xuất hiện bọ chét, search trên mạng thì tìm được cái này:

Bọ chét là loài Bọ thân dẹp, sống kí sinh trên mình một số loài thú như chó, mèo, chuột. Bọ chét là loại có khả năng cắn người, gây bệnh dịch hạch.

Nhà tôi cứ hàng năm vào mùa này lại thấy xuất hiện bọ chét, nó nhảy tưng tưng bám vào chân và chích điếng cả người, chỉ tôi nghiệp con nhỏ nhà tôi là hay bị nó đốt nhất, mặc dù không nuôi chó, mèo, nhà cửa khác gọn gàng sạch sẽ, 6 tháng phun thuốc diệt muỗi 1 lần.

Các bác xem có cách nào diệt bọ chét triệt để không? giúp tôi với
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mẹo tẩy sạch mọi vết bẩn trên tường

Tường nhà sau một thời gian tươi mới cũng sẽ bị ố bẩn vì nhiều nguyên nhân khác nhau. Nhà ai có em...

• 11 mẹo hay trong nhà mà bạn chưa biết

Thay đổi vị trí, kết hợp các vật dụng trong nhà lại với nhau, và cuộc sống của bạn bỗng trở nên dễ...

• Hướng dẫn cách diệt virus hiệu quả nhất cho các bạn

irus và những phần mềm độc hại cùng những vấn đề bảo mật luôn là nỗi ám ảnh với mỗi người dùng máy tính và internet. Làm cách nào để ngăn chặn và diệt virus hiệu quả. Trong bài viết nay Phần Mềm sẽ giúp bạn có cái nhìn rõ hơn về việc diệt virus, từ đó có những phương pháp diệt virus hiệu quả. Làm...

• 5 nguyên tắc giúp xương chắc khỏe

Ngày 20–10 cũng là ngày Thế giới phòng chống loãng xương. Bạn đã làm gì để có bộ xương chắc khỏe? ...

• Help- Cách diệt bọ nhảy tủ gỗ!

Nhà tớ mới mua 1 chiếc tủ gỗ cho bọn trẻ. Tủ nhận về mới thấy nhiều bọ nhảy quá. Chắc họ để trong kho lâu ngày bị ẩm mốc sinh ra như vậy. Tớ đã mua lá mần tưới để vào nhưng không ăn thua. Buổi đêm vẫn thấy bọ nhảy lung tung cả. Tớ lo lắm vì còn giường tầng rồi bộ giá sách, bàn học của con gái cũng...

• 211 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Hình như post nhầm chỗ thì phải
    nhờ admin chuyển dùm đúng chỗ, cảm ơn nhiều
    • 33 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hotdog
    Hình như post nhầm chỗ thì phải
    nhờ admin chuyển dùm đúng chỗ, cảm ơn nhiều
    Chị ơi,

Mấy bữa nay quả thật là nhiều bọ chét lăm ạ. Em thấy cứ ngứa người, nhưng tìm thì không thấy muỗi, để ý lại trên giường thì thấy mấy con bọ chét nhỏ. Nguy hiểm quá, chị nhỉ? Vì con bé nhà em còn nhỏ quá ( mới 6 tháng thôi), đâu có biết kêu khi bị cắn, nên nhìn thấy trên người bé có vết cắn mà chẳng biết làm thế nào cả. Làm thế nào để diệt bọn chúng đây, mà nhà em có nuôi chó mèo gì đâu.....

Mai Cindy
    • 345 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Nhà em có nuôi một con mèo và thỉnh thoảng người trong nhà cũng bị bọ cắn.Em được mách là mua lá mần tới, để dưới chiếu, cho vào túi áo em bé thì bọ sẽ sợ mùi của lá mà không đốt. Em đã làm và thấy có hiệu quả. Em không biết bọ chét với bọ mèo có cùng họ không. Các chị cứ thử xem. Lá em mua ở chợ Thành Công.1000/mớ.
    • 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các chị ơi, hôm rày, con em bị con gì đó cắn 3 nhát, mỗi nốt sưng đỏ, to cỡ 1 giọt nước. Em không tìm thấy con gì lạ trong nhà ngoài muỗi và kiến. Nhà thì nuôi 2 con chó lông xù và 1 con mèo. Thế có thể là bọ chét cắn không hả các chị?
    Chị Kytimum ơi, thế rau chị nói có phải là rau mồng tơi không ạ? Rau ở giữa có màu đỏ phải không ạ? Mình cho vào túi bé lúc rau còn tươi hay phơi khô? Chỉ em với nhé.
    • 4,976 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Ui nhà em cũng có một con chó Nhật già đến là lắm bọ, tống cổ nó đi thì ko nỡ mà để lại thì đến khổ
    Kittymum ơi lá đó là lá gì hả chị? mần tới à? sao nghe lạ thế,
    Có ai tả cho em rõ cái nốt bọ chét cắn là nó như thế nào ko? (để em print về cho ông bà nội Nhím xem, hừm)
    • 148 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Sợ quá vừa chiều hôm mình thấy thằng con mình bị mấy nốt đỏ ửng ở đùi. Nó đi chơi bên nhà bác, (lại nuôi cả chó lẫn mèo). Chắc là nó bị bó chét cắn rồi. Bực quá chị em ạ.
    • 151 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhím mắt xếch
    Ui nhà em cũng có một con chó Nhật già đến là lắm bọ, tống cổ nó đi thì ko nỡ mà để lại thì đến khổ
    Kittymum ơi lá đó là lá gì hả chị? mần tới à? sao nghe lạ thế,
    Có ai tả cho em rõ cái nốt bọ chét cắn là nó như thế nào ko? (để em print về cho ông bà nội Nhím xem, hừm)
    @ Kittymum: nhờ bạn miêu tả tỉ mỉ về lá "mần tới" để cho nhà tớ thực hiện theo với. Tớ và con gái (mới 7 tháng) rất hay bị cắn, mình thì không sao nhưng con gái thì tội nghiệp lắm.
    @Nhím mắt xếch: Nốt bọ chét cắn là 1 loại nốt rất đáng ghét, tại chỗ bọ chét cắn sẽ thấy da mình sưng đỏ lên 1 cục rất to, vừa đau vừa ngứa, các loại thuốc bôi cũng chỉ làm giảm ngứa không đang kể và rất lâu khỏi.
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hi các chị, em vừa sinh bé Bi được 29 ngày và cũng gần từng ấy ngày em bị ngứa toàn thân vì bọ cắn, nhất là ở bụng và ở ngực :-(. Em gần như phát điên lên về đêm. Chắc mấy con bọ ấy thấy hơi sữa nên thi nhau bu vào em vì cả nhà chẳng ai bị cả. Nhà em chẳng nuôi con gì và em tìm mãi trên người cũng không thấy thủ phạm. Em rũ chăn màn giường chiếu hàng ngày và thấy có mấy con bọ li ti nhưng chẳng biết làm thế nào cho hết cả (kể cả giặt và phơi nắng mấy hôm). Mọi người có cách gì để tránh mấy con bọ này thì chỉ cho em với nhé. Em cám ơn nhiều nhiều.
    • 243 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Các bác ơi, nhà nuôi nhiều chó mèo (của bố mẹ chồng, nên ko ... thịt được, mặc dù muốn lắm lắm), có rận. Em đã mua thuốc xịt muỗi thảo mộc ở 29 Hàng Bún nhưng vẫn lo lắng xót xa cho con trai 3 tháng tuổi của em quá. Bác nào có cao kiến gì giúp em vớ..ơ ớ i iiiii!!!!
    Em vô cùng cám ơn!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 703 Bài viết

• 1,812 Được cảm ơn

Hồi xưa nhà bố mẹ mình nuôi chó mèo, cho nó đeo cái vòng gì đó có tẩm hóa chất đuổi rận. (Mua ở những hàng bán xích chó).

Rận biến sạch luôn.

Chó rất vui vẻ.

Mèo thì hơi mệt mỏi, buồn thiu, phải cắt nhỏ vòng lấy một mẩu nhỏ xíu đeo cho mèo, mèo lại vui ngay. :4:
    Bống Bông
    • 243 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bống Bông Xem bài viết
    Hồi xưa nhà bố mẹ mình nuôi chó mèo, cho nó đeo cái vòng gì đó có tẩm hóa chất đuổi rận. (Mua ở những hàng bán xích chó).

Rận biến sạch luôn.

Chó rất vui vẻ.

Mèo thì hơi mệt mỏi, buồn thiu, phải cắt nhỏ vòng lấy một mẩu nhỏ xíu đeo cho mèo, mèo lại vui ngay. :4:

Em sẽ tìm mua cái vòng này, cám ơn bác nhiều nhé!!!
    • 600 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Chị ơi,
    đối với những con rận nhẩy ra ngoài rồi bám vào chăn màn, thậm chí quần áo thì làm cách nào cho hết chị nhỉ ? Em đang stress với những con đã lấy người làm nguồn dinh dưỡng của chúng.
    • 2,634 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Nhà tớ mới giải tán mèo cách đây hơn 1 tuần. Nhưng mà lũ bọ chét vẫn chưa chịu biến mất. Đáng ghét nhất là lũ chúng nó không đốt ai trong nhà, trừ bà bầu. Và cứ nhằm chân mà đốt, chứ không đốt mặt mũi, tay, chân từ đầu gối trở lên.

Theo logic của tớ thì lũ bọ chét chỉ tồn tại được nếu chúng kí sinh trên một cơ thể sống, cụ thể là chó mèo. Đằng này thì mèo đi rồi, sao chúng nó vẫn sống nhăn nhở được nhỉ? Mà sao cứ nhằm bà bầu mà đốt, chứ không đốt người khác? Nhà thì thường xuyên lau dọn, còn có chỗ nào cho chúng nó sống đâu nhỉ? Thế mới lạ!

Các mẹ có kinh nghiệm với lũ bọ này thì bảo tớ cách thức xử lý với! Chứ khoảng 1 tuần nữa là tớ vỡ chum, chỉ sợ bọn nó đốt con mình thì khốn!
    • 154 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Đào Xem bài viết
    Nhà tớ mới giải tán mèo cách đây hơn 1 tuần. Nhưng mà lũ bọ chét vẫn chưa chịu biến mất. Đáng ghét nhất là lũ chúng nó không đốt ai trong nhà, trừ bà bầu. Và cứ nhằm chân mà đốt, chứ không đốt mặt mũi, tay, chân từ đầu gối trở lên.

Theo logic của tớ thì lũ bọ chét chỉ tồn tại được nếu chúng kí sinh trên một cơ thể sống, cụ thể là chó mèo. Đằng này thì mèo đi rồi, sao chúng nó vẫn sống nhăn nhở được nhỉ? Mà sao cứ nhằm bà bầu mà đốt, chứ không đốt người khác? Nhà thì thường xuyên lau dọn, còn có chỗ nào cho chúng nó sống đâu nhỉ? Thế mới lạ!

Các mẹ có kinh nghiệm với lũ bọ này thì bảo tớ cách thức xử lý với! Chứ khoảng 1 tuần nữa là tớ vỡ chum, chỉ sợ bọn nó đốt con mình thì khốn!
    Hồi trước miu nhà mình đẻ hay tha bọn nhóc lên giường, miu mẹ đi chơi bên ngoài mang bọ về làm lây sang cả miu con. Mình cũng bị đốt, khiếp lắm Sau có người mách lấy lá cây Mần tưới đặt vào ổ của mẹ con chúng, vài ngày sau thì bọn bọ chạy " mất dép, mất guốc " luôn.
    Mình đã tìm trên net về công dụng của lá này là chữa bệnh và diệt trừ côn trùng. Mình coppy phần dưới đây để bạn áp dụng đúng cách hơn nhé.

Trừ côn trùng: Mần tưới diệt được chấy, rận, rệp; xua đuổi các loại bọ chó, bọ mạt, dĩn, kiến và hạn chế hoạt động của ruồi, muỗi. Muốn diệt chấy rận, lấy cả cây mần tưới, cắt nhỏ, nấu nước đặc, dùng gội đầu, giặt quần áo, chăn màn hoặc đổ nước sắc vào khe giường để trừ rệp. Nếu nấu lẫn mần tưới với lá sả, tác dụng càng tốt hơn. Cho mần tưới tươi vào hũ, đậy kín chống được mọt đỗ xanh, đỗ đen, cau khô.

Để trừ bọ chó, mạt gà, người ta dọn sạch phân và rác bẩn ở chuồng chó, ổ gà, rồi lấy cành lá mần tưới tươi để nguyên hoặc vò nát, lót vào, khoảng 3-5 ngày thay một lần. Lá mần tưới phơi khô, tán bột, rắc vào hòm, tủ để trừ mọt, nhậy.

Chúc Hoa Đào " Mẹ tròn, con vuông ". :Rose:
    :557: Ba là cây nến vàng. Mẹ là cây nến xanh. Con là cây nến hồng. 3 ngọn nến lung linh. Thắp sáng một gia đình.
    • 5,354 Bài viết

• 3,151 Được cảm ơn

ôi, các chị ơi có nhà em đây. Mùa này năm ngoái Bé nhà em bị đốt cho khắp người mà bé mới lúc đó bé có mấy tháng thôi. Cả nhà lúc đầu không biết cứ nghĩ con bị phỏng dạ. Vì đốt xong nó rộp lên như nốt phỏng dạ ấy, em cho đi khám thì được biết là côn trùng đốt cụ thể là bọ mèo hay còn gọi là bọ chét gì đó (mà lúc đầu em cứ nghĩ là từ con chuột nó nhảy ra cơ). Mà con này nó nhỏ xíu đen xì và sao nó nhảy nhanh thế không biết. Sau đó em cũng được mách mua cỏ màn tưới về làm theo mọi cách hướng dẫn vậy mà vẫn không hết hẳn đâu các chị ạ. Em đang lo sắp tới mùa đông rồi phải làm thế nào đây, :Crying: :Crying: :Crying:
    • 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình được 1 đứa bạn ở Viện nông nghiệp truyền cho kinh nghiệm này để diệt bọ chét và rận trên chó mèo: đó là dùng băng phiến (còn đựoc gọi là long não hay sao ấy) giã nhỏ và rắc (đúng hơn là phải xát, ít thôi nhé không mùi kinh lắm, mũi chó mèo đều nhạy cảm nó phát cuồng lên ấy), là sau đó bọ chét sẽ tự động ra đi đâu đó (không biết:Laughing: ), và hết sạch bách, thuốc diệt bọ chét ko hiệu quả bằng! Còn ở trong nhà nghi còn bọ chét thì cũng rắc băng phiến (vào những chỗ mà không bị bí hơi quá, nếu không thì mùi nó giữ lâu lắm và rất khó chịu). Hoặc an toàn hơn (và mùi đỡ hơn) là để viên băng phiến vào những góc khuất trong nhà. Sẽ sạch hết đấy. Tuy nhiên, phải nói là mùi băng phiến rất khó chịu ở những nhà kín (nhưng hiệu quả hơn, khổ thế!). Nên di tản được đâu đó 1 -2 hôm để làm là tốt nhất, và để sau 1 thời gian thì bỏ băng phiến đi.
    Có điều mình thấy nhà có trẻ con cách này rất khó khả thi. Có 1 phương pháp dân gian, mất công 1 tí nhưng từng có hiệu quả với cái nhà cũ của tớ, không biết với mọi người thì thế nào: đó là phải làm 3 bước: 1: dọn sạch nhà, kể cả những góc khuất nhất. 2: giặt tất cả quần áo chăn màn, chiếu vv.. (giội tất cả qua 1 lượt nước sôi) đảm bảo cho chết hết trứng của bọ chét. 3 là đi xin ít lá sen tươi về lót giường (ngay dưới chiếu mình nằm). Như thế bọ chét cũng sạch hết, mà lá sen thì lành lắm. Nếu lười quá thì chỉ dọn nhà và lót lá sen tươi thôi, khi ngủ cũng không bị bọ chét cắn nữa đâu, nhưng thế thì ko đảm bảo là tiêu diệt hết bọ chét được! Các mẹ áp dụng xem cách nào hợp với nhà mình nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,634 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Phương án dùng băng phiến có vẻ tiện nhỉ! Không biết có hiệu quả không. Nếu không giã nhỏ mà để cả viên rắc rắc ra góc hay xó nhà thì có được không? Hay nhất định phải giã và rắc?

Hôm nay tớ định dùng bịt xịt muỗi/côn trùng Jumbo gì ấy, xịt rồi đóng cửa phòng, hãm cho cả đêm luôn. Còn 2 vợ chồng sẽ sơ tán đi chỗ khác ngủ. Sáng hôm sau sẽ mở tung hết cửa phòng ra. Không biết có được không nhỉ? Tớ là tớ hãi cái bọn quái ác này lắm rồi.

Sau đó tớ sẽ thử dùng băng phiến giống như mẹbongnho mách xem sao. Cái cỏ mần tưới thì mua ở đâu được bây giờ hả các mẹ?
    • 142 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Đào Xem bài viết
    Phương án dùng băng phiến có vẻ tiện nhỉ! Không biết có hiệu quả không. Nếu không giã nhỏ mà để cả viên rắc rắc ra góc hay xó nhà thì có được không? Hay nhất định phải giã và rắc?

Hôm nay tớ định dùng bịt xịt muỗi/côn trùng Jumbo gì ấy, xịt rồi đóng cửa phòng, hãm cho cả đêm luôn. Còn 2 vợ chồng sẽ sơ tán đi chỗ khác ngủ. Sáng hôm sau sẽ mở tung hết cửa phòng ra. Không biết có được không nhỉ? Tớ là tớ hãi cái bọn quái ác này lắm rồi.

Sau đó tớ sẽ thử dùng băng phiến giống như mẹbongnho mách xem sao. Cái cỏ mần tưới thì mua ở đâu được bây giờ hả các mẹ?
    Không ăn thua đâu cả jumbo vì rận mèo kochết đâu còn băng phiến nó nhẩy ra khỏi con mèo bám luôn vào mình đấy hu hu, các mẹ vào đây nhé :
    http://vietpet.com/vp/viewtopic.php?...er=asc&start=0

Thuốc fronline rất tốt , nhà mình đã diệt thành công toàn bộ lũ rận đáng ghét đó . Mấy con mèo chó sau 1 năm cũng ko có rận lại nữa .
    • 2,634 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Nhà tớ giải tán mèo rồi, cho nên tớ đoán bây giờ lũ bọ chét chỉ còn 1 nguồn sống duy nhất là hút máu người. Người đi, không có gì để hút thì chúng nó chết.

Jumbo diệt được cả gián to đùng, sao lại không có tác dụng với bọn bọ chét chết tiệt này à?
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6