CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Cách chữa quần áo màu bị dính màu khác khi giặt!

Đến trả lời mới nhất
  • 11.4K Lượt chia sẻ
  • 122K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tình hình là sắm được một ít đồ tết,trong đó có vài cái áo thun lạnh đủ các màu nhưng khi giặt em sơ ý để 2 cái áo màu đỏ với vàng bị lem màu đen vào.Nghe mẹ em nói là 2 cái áo đấy bây giờ là dĩ vãng rồi..Em muốn nhờ các mẹ hay ai rành về quần áo chỉ em cách chữa với vì 2 cái áo mới tinh chưa mặc được lần nào hết.Cảm ơn mọi người trước nhé! Huhu

Trích dẫn Nguyên văn bởi NghiNguyen92 Xem bài viết
    Bạn cần chuẩn bị:
    - 1 thìa nước rửa bát
    - 1 thìa bột baking soda
    - 1 thìa nước oxy già
    Lưu ý: Sử dụng 1 đơn vị đong thống nhất.
    Cách thực hiện:
    Trộn lẫn nước rửa bát, bột baking soda và nước oxy già với nhau trong 1 chiếc bát hoặc cốc nhỏ. Quấy đều tay để các nguyên liệu hòa tan, tạo thành hỗn hợp thật nhuyễn.
    Sử dụng 1 miếng bọt biến hoặc bàn chải đánh răng sạch, nhẹ nhàng lấy hỗn hợp vừa trộn bôi lên vết bẩn, chà nhẹ.

Tiếp tục chà vết bẩn cho đến khi bạn thấy chúng mờ dần. Chú ý chỉ chà xát nhẹ, vừa đủ làm sạch vết bẩn mà không gây tổn thương cho bề mặt vải. Để yên 10 - 15 phút rồi giặt sạch như bình thường.Như bạn thấy, công thức này có tác dụng kỳ diệu đối với các vết bẩn, vết dầu mỡ trên chất liệu vải cotton. Nếu chưa thực sự yên tâm về khả năng giữ màu, bạn có thể kiểm tra trước khi sử dụng bằng cách bôi hỗn hợp lên 1 chỗ nhỏ, kín đáo.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Noel.qt; 15/12/2014 vào lúc 10:08 AM. Lý do: Chèn câu trả lời bên dưới cho mọi người dễ nhìn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Dâu tây phủ Milo

Các mẹ ơi, Thấy trong box này nhiều mẹ chia sẻ nhiều món ngon từ Milo quá, làm mình cũng thèm...

• Cách tẩy quần màu bị dính màu khác khi giặt ?

Số là em mới may 2 quần jean kaki, 1 quần màu nâu, 1 quần màu kem, giặt thì giặt riêng nhưng phơi tự nhiên em lại phơi chung với nhau, mà quần nâu thị lại bị ra màu, nên giờ bị lem tùm lum lên cái quần kem kia. hichic. Mẹ nào biết cách tẩy hết những vết màu đó chỉ em với nha, cảm ơn các mẹ nhìu...

• Quần áo winny bị phai màu

Hôm cưới em mới được nàng bạn thân tặng cho bộ ngủ winny màu đỏ sexy, nhưng mỗi lần giặt đều phai màu khủng khiếp, mà nhãn mác vẫn có tem winny đính kèm, hôm rồi em mặc chip đỏ và xỏ quần màu trắng đi chơi, trời mưa yên xe ướt bị thấm rồi cái quần đỏ nó phai luôn ra quần thành hình luôn, ngại quá...

• 7 lợi ích từ vỏ trứng các bà nội trợ không thể bỏ qua!

Bạn thường làm gì với vỏ trứng? Chớ vội vứt đi nhé vì bạn không biết rằng chiếc vỏ nhỏ bé này có...

• 15 mẹo siêu tốc vệ sinh nhà sạch

Như nhiều người phụ nữ bận rộn khác, em luôn cảm thấy ngán khi nghĩ đến chuyện dọn dẹp nhà. Lúc nào...

• 101 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

bạn có thể dùng thuốc tẩy màu viso cũng tốt lắm mình thường dùng loại này
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn cần chuẩn bị:
    - 1 thìa nước rửa bá
    - 1 thìa bột baking sod
    - 1 thìa nước oxy già
    Lưu ý: Sử dụng 1 đơn vị đong thống nhất.Cách thực hiện:Trộn lẫn nước rửa bát, bột baking soda và nước oxy già với nhau trong 1 chiếc bát hoặc cốc nhỏ. Quấy đều tay để các nguyên liệu hòa tan, tạo thành hỗn hợp thật nhuyễn.
    Sử dụng 1 miếng bọt biến hoặc bàn chải đánh răng sạch, nhẹ nhàng lấy hỗn hợp vừa trộn bôi lên vết bẩn, chà nhẹ.
    Tiếp tục chà vết bẩn cho đến khi bạn thấy chúng mờ dần. Chú ý chỉ chà xát nhẹ, vừa đủ làm sạch vết bẩn mà không gây tổn thương cho bề mặt vải. Để yên 10 - 15 phút rồi giặt sạch như bình thường.Như bạn thấy, công thức này có tác dụng kỳ diệu đối với các vết bẩn, vết dầu mỡ trên chất liệu vải cotton. Nếu chưa thực sự yên tâm về khả năng giữ màu, bạn có thể kiểm tra trước khi sử dụng bằng cách bôi hỗn hợp lên 1 chỗ nhỏ, kín đáo.
    • 154 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

cảm ơn bạn đã chia sẻ
    Mơ một hạnh phúc, ấm áp nơi con tim anh,
    Có quá lớn lao không anh? Hãy nói em nghe đi anh!
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Áo em bị dính màu tháng trước giờ có tẩy được nữa không các mẹ?
    • 72 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các chị ơi e có 1 cái quần bò trắng. Bị dính 1 vết nghệ . E đã tẩy nhưng nó k đc trắng mà chỉ chuyển sang như màu ố. E tẩy gì cho hết nhỉ. E dùng cách của chị ở trên liệu có hiệu quả k nhỉ. E cảm ơn ạ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E thử rồi các bạn ạ. Hữu hiệu nhé. Ko hết hẵn nhưng mờ thấy rõ luôn
    • 64 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

mình cũng có cái áo bị lem màu, do lúc giặt ko để ý, bị dính màu của cái quần màu xanh, mình đã mua thuốc tẩy nhưng ngại mùi hôi của nó nên chưa dùng. Nhớ có đợt đọc được đâu đó trên mạng là kem đánh răng cũng tẩy vết bẩn rất hiệu quả, thế là mình thử luôn. Mình nhúng nước cái áo cho ướt rồi bôi kem đánh răng vào chỗ cần tẩy, dùng bàn chà chà mấy cái thấy hết sạch màu bị lem luôn. ko những thế phần cổ áo bị dơ ko giặt sạch được dùng kem đánh răng cũng rất hiệu quả. Mọi người có thể thử để có thêm nhiều phương án, hihi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cho em hỏi, áo màu đen mặc một thời gian không còn được sàng như ban đầu nữa, có những vệt màu trắng loang lỗ thì làm cách nào ạ? các chị có kinh nghiệm giúp em với
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, em cũng có một cái áo trắng bị ố từ năm ngoái, nhưng vẫn tẩy sạch được. Chị thử theo cách này xem:
    - Cho nước sạch vào chậu một lượng vừa đủ ngập quần áo, hòa tan thuốc tím
    - Ngâm quần áo trắng vào dung dịch trên (khoảng 30 phút)
    - Sau đó giặt qua nước sạch 1 lần
    - Sau đó ngâm quần áo với bột giặt + bột chua (hình như tên của nó là baking soda, nhưng em quen gọi là bột chua ^^) -> giặt sạch cho vết ố tan ra.
    Em làm theo cách này và thấy hiệu quả lắm. Chị thử xem thế nào. (Cái này chỉ dùng cho quần áo trắng thôi nhé, em chưa thử quần áo màu, sợ nó bị bay màu :s)
    • 511 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

cám ơn các chị đã chia sẻ, em thỉnh thoảng lười giặt tay cũng bị dính 1 vài cái áo bị lem màu khác
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

^^ phải đánh dấu ngay mới được, hehe em đang cần quá mà không biết làm sao hichic
    Chỉnh sửa lần cuối bởi duyen_9x; 16/12/2014 vào lúc 02:53 PM.
    THU MUA VÀ BÁN THANH LÝ ĐỒ CŨ CÁC LOẠI CLICK http://thanhlydocu.vn