CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Cách chống thấm, chống ẩm mốc cho nhà

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 33.4K Lượt đọc
  • 243 Trả lời

15 Người đang theo dõi

• 191 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Chào các bác, vợ chồng em mới mua 1 căn nhà 4 tầng. Nói chung chủ cũ là KTS - dân xây dựng nên thiết kế theo phong cách hiện đại và khá đẹp nhưng qua mấy trận mưa vừa rồi em thấy thất vọng quá:Crying: . Toàn bộ từ tầng 2-4 bị thấm nước mưa tất nhiên là chỉ thấm từng chỗ mà không cần tìm hiểu cũng biết là do xây tường 10 + chống thấm kém + mưa nhiều. Vì vậy, em xin lập topic này để hỏi các bác có kinh nghiệm mấy vấn đề sau:

+ Em nên xử lý thế nào ạ?
    + Công ty nào có uy tín về xử lý chống thấm dột?
    + Giá cả, công xá thế nào là hợp lý?

Rất cảm ơn các bác đã đọc và tư vấn cho em!:LoveStruc:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 82 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng đang định hỏi vụ này đây, Mình đang xây nhà, mình xây tầng một 20 nhưng thấy tốn gạch tốn xi quá, sang tuần bắt đầu xây tầng 2 mình định xây 10 thôi nhưng lại sợ nóng và thấm, làm thế nào nhỉ, ai có kinh nghiệm cho mình biết, nếu mình xây 10 thì tiết kiệm được khoảng 15 triệu, nhưng sau này xử lý chống thấm thì hết bao nhiêu để mình cân đối. Và nếu xây 20 rồi thì sau có phải sơn chống thấm không? giúp mình với
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,521 Bài viết

• 4,332 Được cảm ơn

em cũng quan tâm, nhà em ở tập thể cũ tầng 5, đợt này mưa nhiều cũng bị thấm 2 chỗ. Chán quá. Em đã từng thuê thợ 1 lần về làm, nhưng năm nay mưa nhiều, chẳng ăn thua gì cả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 128 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trước đây nhà tớ bắt thợ xây làm ntnày : tường 10 xây xong -->bịt các lỗ giáo để khô cùng tường , trát vảy cá tức là dùng bay trát vữa trước đã ( ko cho dùng bàn xoa trát - vữa ko vào hết mạch )său đó mới xoa phẳng . Dùng cát đen hút ở bãi cho sạch ,tỷ lệ xi cao hơn chút .Nếu trát được 2 phía của tường thì tốt ( său đó vẫn phải dùng sơn chống thấm )còn nếu nhà hộp thì phải che chắn tốt phía trên ( khoảng trống giữa 2 tường ) .
    @trungúy: nếu nhà bạn bị thấm mà tường ko có vết nứt thì dùng sơn ( phía ngoài ) xử lý cũng được đấy .
    • 483 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Nếu như bạn nói thì là thấm tường à theo phương ngang à?
    Tường đó có sát vách nhà nào không?

Nếu tường đó là tự do không dính nhà nào thì theo mình bạn nên cho đập mảng vữa đó đi, chát lại nhiều xi 1 chút, lưu ý những chỗ mà thợ xây họ quay ngang gạch mà lại gạch lỗ thì phải chát cẩn thận vào. Nếu cẩn thận hơn thì chộn thêm dung dịch chống thấm KOVA CT-11B vào vữa thì yên tâm. Sau đó nếu không cần đẹp thì bạn mua sơn KOVA CT-11A quét lên 2-3 lớp là yên tâm. Còn muốn đẹp thì mua sơn ngoài cao cấp của các hãng: Dulux wheather sheild, hay LEVIS loại SANDTEX 7... Nhà mình dùng Sandtex 7, sơn xong nó như 1 lớp vỏ nilong dai ở bề mặt. Thực ra trên thị trường có rất nhiều loại chống thấm, bạn gõ google "chống thấm" là ra vô số, nhưng dùng KOVA mình thấy tốt và rẻ, hàng VN. Tìm hiểu thêm: http://www.kovapaint.com/

Nếu tường sát vách nhà bên cạnh thì mua 1 cái tôn về che kín cái khe tường giữa 2 nhà đi, khe này dù rất nhỏ 1 vài mm nhưng để nước mưa xối vào sẽ hỏng cả 2 nhà.

Trích dẫn Nguyên văn bởi trunguyphuong Xem bài viết
    Chào các bác, vợ chồng em mới mua 1 căn nhà 4 tầng. Nói chung chủ cũ là KTS - dân xây dựng nên thiết kế theo phong cách hiện đại và khá đẹp nhưng qua mấy trận mưa vừa rồi em thấy thất vọng quá:Crying: . Toàn bộ từ tầng 2-4 bị thấm nước mưa tất nhiên là chỉ thấm từng chỗ mà không cần tìm hiểu cũng biết là do xây tường 10 + chống thấm kém + mưa nhiều. Vì vậy, em xin lập topic này để hỏi các bác có kinh nghiệm mấy vấn đề sau:

+ Em nên xử lý thế nào ạ?
    + Công ty nào có uy tín về xử lý chống thấm dột?
    + Giá cả, công xá thế nào là hợp lý?

Rất cảm ơn các bác đã đọc và tư vấn cho em!:LoveStruc:
    • 483 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Không ai xây nhà lại dự toán cả tiền chống thấm sau này, hãy xây làm sao để nó không thấm (hoặc ít nhất phải hạn chế tối đa).
    Khuyên bạn nên xây tường 20: chắc khỏe, đỡ thấm, tường mát (nhất là tường hướng Tây), đỡ tiền điều hòa sau này..... mua gạch lỗ thì rẻ hơn tí nhưng mà phải chú ý chát kỹ những chố quay ngang gạch.
    Thấm hay không do chất lượng thi công, xây 20 mà xây ẩu chát ẩu, vữa kém thì vẫn thấm. Cho nên phần chát rất quan trọng, khâu này nên có người giám sát tốt.

Trích dẫn Nguyên văn bởi thangbip Xem bài viết
    Mình cũng đang định hỏi vụ này đây, Mình đang xây nhà, mình xây tầng một 20 nhưng thấy tốn gạch tốn xi quá, sang tuần bắt đầu xây tầng 2 mình định xây 10 thôi nhưng lại sợ nóng và thấm, làm thế nào nhỉ, ai có kinh nghiệm cho mình biết, nếu mình xây 10 thì tiết kiệm được khoảng 15 triệu, nhưng sau này xử lý chống thấm thì hết bao nhiêu để mình cân đối. Và nếu xây 20 rồi thì sau có phải sơn chống thấm không? giúp mình với
    • 106 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Thực ra tường 20, hay tường 10, gạch lỗ hay gạch đặc đều có thể chống thấm được, nếu xây và trát đúng cách. Trường hợp thấm ngang thường là do vữa trát ko đều, hở mạch vữa, nên khi trát nên soi kỹ xem có bị hở (thấy ánh sáng) ko. Nếu xây bằng gạch lỗ thì chú ý các viên quay ngang thì dùng gạch đặc, ko để các lỗ gạch hở ra mặt ngoài. Khi trát mặt ngoài thì phải trát làm 2 lần, như bạn j` trên kia vừa nói. Nên sử dụng các loại sơn, hoặc phụ gia chống thấm cho bên ngoài. Nếu bạn chú ý, có thể thấy rất nhiều nhà xây bằng gạch trần, ko trát mà có làm sao đâu ...
    Trogn trường hợp nhà bạn nên đục bỏ phần nghi là thấm, trát và sơn chống thấm lại.
    • 289 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Chủ đề này hấp dẫn qá ha, năm nay có vẻ mưa dữ :Crying:
    Sưu tầm được cái này, chia sẻ cả nhà, đúng sai bàn luận tiếp :Sigh::

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG SƠN CHỐNG THẤM

I. Chuẩn bị mặt bằng

a. Đối với bề mặt cũ:

Bề mặt cũ được quét vôi thì cần phải làm thật sạch lớp vôi cũ. Dùng giấy nhám hoặc đá mài làm phẳng những chỗ gợn. Dùng chổi cỏ và nước để làm sạch bụi.
    Bề mặt đã có lớp sơn cũ nhưng bị bong tróc cả lớp mastic thì phải cạo bỏ hết, cho đến khi lộ ra lớp tô hồ ximăng. Dùng chổi cỏ làm sạch hết lớp bụi bám.
    Nếu dùng sơn này như một lớp sơn trang trí thì xử lý bề mặt cần sơn thật phẳng, mịn bằng lớp mastic mới. Nên sử dụng các loại bột mastic do JOTON Co.,Ltd. sản xuất. Nếu chỉ chống thấm thông thường thì không cần lớp mastic này.
    Nếu như lớp mastic cũ còn tốt và để tiết kiệm vật tư thì cũng phải làm sạch hết lớp sơn cũ, lộ ra lớp mastic đó. Làm nhẵn, mịn lại bằng giấy nhám, sau đó loại hết bụi bám và các chất làm giảm độ bám dính như dầu, mỡ, sáp...

b. Đối với bề mặt mới:

Dùng giấy nhám và đá mài làm phẳng những chỗ gợn. Dùng chổi cỏ và nước để làm sạch bụi bám và các chất làm giảm độ bám dính như dầu, mỡ, sáp...
    Nếu dùng sơn này như một lớp sơn trang trí thì xử lý bề mặt cần sơn thật phẳng, mịn bằng lớp mastic mới. Nên sử dụng các loại bột mastic do JOTON Co.,Ltd. sản xuất. Nếu chỉ chống thấm thông thường thì không cần lớp mastic này.

II. Pha sơn:

Không cần pha trong sử dụng thông thường. Trong trường hợp cần thiết có thể pha thêm bằng Touluene hoặc Xylene nhưng không được vượt quá 5 % theo thể tích

III. Thi công sơn:

Bề mặt đã chuẩn bị xong thì được cho khô ráo cứng chắc. Bắt đầu bằng việc sơn lớp sơn thứ nhất. Chờ khô lớp sơn này trong khoảng 4 tiếng đồng hồ. Sau khi lớp sơn này đã khô, tiếp tục sơn lớp thứ hai hoàn thiện .

Chú ý : Chỉ dùng rulo và cọ chịu dầu
    Nếu ngày ấy em không đi về phía anh, không gặp nhau, giờ này ta thế nào !?
    • 191 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Cảm ơn các bác nhiều, em cũng nghiên cứu tương đối rồi và cũng mời 1 số cty chuyên chống thấm đến và thấy chống thấm thật là 1 vấn đề nan giải, nhất là khi phát hiện thêm thấm trong WC (rất khó xử lý). Thực tế không phải ai cũng có thời gian và điều kiện để tự thiết kế và thi công nhà của mình, vì vậy thật là khó và đôi khi cứ phải sống chung với lũ vậy và từ từ tìm cách khắc phục.

@thangbip: Nếu như bác có điều kiện thi công nhà để ở thì bác nên xử lý ngay từ phần thô - phòng hơn chống, trong đó ngoài việc dùng các công nghệ chống thấm thịnh hành thì việc chọn nguyên vật liệu và cách thi công cũng là 1 phần rất quan trọng. Chắc chắn các bác trước khi xây nhà phải tìm hiểu rất kỹ, theo nhiều chuyên gia thì việc phòng chống thấm phải chiếm 15% tổng trị giá công trình thì mới đạt đến độ hoàn hảo. Bác có thể tham khảo ở 1 số web sau:

http://www.vnexpress.net/GL/Khoa-hoc/Cho-cong-nghe/2005/05/3B9DDE0A/
    http://www.diendankientruc.com/vbb/showthread.php?p=5047
    http://www.cauduongcang.com/congnghe/vatlieu/725012.aspx
    http://www./apm/modules.php?file=article&name=News&sid=2235

Hy vọng với những thông tin trên các bác có thể hiểu thêm phần nào tính quan trọng của chống thấm chứ đừng như em mua nhà xong mà mặt mũi cứ méo xẹo, mặc dù bạn bè đến chơi ai cũng khen.:Talktothe
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    nhờ các mẹ giới thiệu dùm mình đội thợ nào có kinh nghiệm xử lý thấm dột nhà bê tông. Mình đang cần gấp. Bây giờ nếu mưa to thì phải hứng chậu trong nhà ba bốn chỗ lận. Oải quá!:Crying:

Cảm ơn các mẹ.:Sad:
    • 235 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlelinh Xem bài viết
    Các mẹ ơi,
    nhờ các mẹ giới thiệu dùm mình đội thợ nào có kinh nghiệm xử lý thấm dột nhà bê tông. Mình đang cần gấp. Bây giờ nếu mưa to thì phải hứng chậu trong nhà ba bốn chỗ lận. Oải quá!:Crying:

Cảm ơn các mẹ.:Sad:
    Nhà của bạn đã tệ đến mức như vậy rồi thì theo mình giải pháp chống thấm hoàn chỉnh nhất vẫn là lợp thêm 1 lớp mái tôn lên trên, vừa chống thấm, vừa chống nóng rất tốt. Tuy nhiên chi phí có hơi cao một chút. Chi phí lợp mái tôn cả phần kết cấu thép hiện nay vào khoảng chừng 270K~280K/m2 (trong đó bao gồm phần tôn 100K/m2, phần kết cấu thép - nếu làm xà gồ vì kèo hoành tráng - là 180K/m2, còn nếu làm xà gồ đơn giản thì rẻ hơn - chủ yếu do làm mái cao hay thấp, đẹp hay chỉ để chống thấm dột đơn giản mà giá có khác nhau). Nhưng làm được giải pháp này thì sau đó cứ kê cao gối mà ngủ, không thể có sự cố gì sau thi công được.

Giải pháp thứ hai, rẻ hơn chút, nhưng cũng kém... an tâm hơn một chút. Đó là biện pháp dùng keo nhựa đường (hiện nay thị trường có bán sản phẩm này dạng tấm như tấm thảm ấy). Biện pháp thi công là làm sạch bề mặt, sau đó dán lớp keo này lên trên. Chống thấm khá tốt, còn chống nóng thì... tí ti. Phụ thuộc tay nghề đội thợ thi công cái này. Giá thành chừng 200K/m2.

Giải pháp thứ ba, rẻ tiền nhất và phổ biến nhất, lẽ dĩ nhiên không thể xịn bằng hai phương pháp trên, nhưng nếu đội thợ nề làm tốt và giám sát chặt chẽ thì cũng đảm bảo. Đó là dùng bê tông chống thấm. Biện pháp thi công là cũng phải làm sạch bề mặt (càng sạch càng an toàn), sau đó dùng sơn KOVA CT11-A (bán phổ biến ở thị trường) quét toàn bộ bề mặt mái(định mức chừng 0,5Kg/ m2 - quên mất không nhớ chính xác, nhưng nó có ghi rất rõ trên bao bì hộp sơn). Chỗ nào sàn mái bị nứt thành khe thì trám kín bằng vữa KOVA CT11-B (cũng rất phổ biến). Sau khi quét vữa và sơn khô rồi thì mua lưới thép fi 1~2 (dạng đan ô vuông) làm cốt và đổ một lớp bê tông đá dăm cỡ nhỏ dày chừng 5~7cm (gọi là bê tông lưới thép) - Không được phép mỏng hơn 5cm vì sẽ nứt, dày quá sẽ nặng mái và lãng phí - trên toàn bộ diện tích mái, đầm là bề mặt thật kỹ. Thế là OK. Giá thành cái này lâu lâu mình không tư vấn xử lý chống thấm mái cho nhà nào (vì toàn khuyên... lợp tôn cả, hì ) nên... quên, nhưng chắc chỉ dao động trong khoảng chừng 100~150K/m2.

Nếu bạn làm giải pháp thứ ba này thì chỉ cần một đội thợ nề chừng 2~3 người là làm OK trong khoảng 2 ngày là xong và gọn gàng. Không cần đội chống thấm chuyên nghiệp nào cả. Tự giám sát sít sìn sịt trong thời gian thi công là ổn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,015 Bài viết

• 1,385 Được cảm ơn

Bạn gọi cho anh Huyền nhé - ĐT: 0912 32 22 42. Anh này vừa làm nhà cho mình xong, có trách nhiệm lắm.
    Sông có thể cạn, núi có thể mòn, nhưng lòng người không bao giờ là lòng lợn!!!
    • 2,188 Bài viết

• 2,251 Được cảm ơn

Xstt giới thiệu hộ nhé.
    Anh Dũng (Nhà phân phối sơn và chống thấm chuyên nghiệp Hà Dũng).
    Mobile: 0975.8888.95
    • 575 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Bác GreenLeaves ơi, bác cho em hỏi với. Nhà em cũng bị thấm, nhưng k phải mái nứt hay trần dột mà là tường bị thấm nước. Do nhà bên cạnh có 2 tầng, trần nhà họ tới 2/3 tường phòng e. Mái nhà họ lại sát và tường nhà em, cứ mưa hơi lớn 1 chút là tường chỗ đó đã bị ẩm và mốc, k có cách nào chữa được cả.
    Vậy bác có thể tư vấn cho em xem làm cách nào để khắc phục được k bác. Hiện giờ sơn ở đoạn tường đó đã bị rộp lên trông rất xấu bác ạ.

Các bác có ai biết cách nào chưa thì méc em với ạ. Cảm ơn các bác nhiều.
    • 235 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi OliveBaby Xem bài viết
    Bác GreenLeaves ơi, bác cho em hỏi với. Nhà em cũng bị thấm, nhưng k phải mái nứt hay trần dột mà là tường bị thấm nước. Do nhà bên cạnh có 2 tầng, trần nhà họ tới 2/3 tường phòng e. Mái nhà họ lại sát và tường nhà em, cứ mưa hơi lớn 1 chút là tường chỗ đó đã bị ẩm và mốc, k có cách nào chữa được cả.
    Vậy bác có thể tư vấn cho em xem làm cách nào để khắc phục được k bác. Hiện giờ sơn ở đoạn tường đó đã bị rộp lên trông rất xấu bác ạ.

Các bác có ai biết cách nào chưa thì méc em với ạ. Cảm ơn các bác nhiều.
    Trong trường hợp này câu trả lời vẫn là... mái tôn. ^^. Bạn phải contact với hàng xóm để đề nghị họ cho phép mình leo lên mái nhà họ và cấy vào tường nhà mình một đoạn tôn có bề rộng chừng 30cm~40cm, một phần bề rộng của đoạn tôn này cấy chìm trong tường nhà mình, phần lớn còn lại nổi bên ngoài, bẻ chìa rộng ra như cái mái hiên nhỏ, phủ kín khe tiếp giáp và phần tường chắn mái nhà hàng xóm. Phần nước mưa chảy trên tường nhà bạn gặp đoạn tôn này sẽ bị đẩy ra và chảy xuống mái nhà hàng xóm chứ không xối vào khe tiếp giáp giữa hai nhà. Chiều dài đoạn tôn này phải đủ dài để che phủ toàn bộ khe tiếp giáp.

Nếu đoạn mái nhà hàng xóm ở cạnh tiếp giáp với nhà mình mà chưa có bờ chắn mái thì phải đề nghị họ xây, hoặc không thì mình sẽ phải xây cho họ. Chỉ cần đúng 1 hàng gạch, không cần nhiều.

Việc này bạn phải gọi thợ nề làm, cứ nói như trên là họ biết ngay cách làm này.
    • 540 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Bác GreenLeaves ơi cho em hỏi chút, nhà em cũng thấm nhưng mà nhà em tận tầng 11 chung cư, cái chỗ thấm đó là do cái cọc tiếp đất thu lôi của cả toà nhà chạy qua, cứ 1 đoạn nó lại bắt 1 điểm vào tường. Xui xẻo thế nào, gần đây cái chỗ bắt vào tường nhà em nó nứt, mưa nhỏ thì k0 sao, mưa to thì nó ngấm cả mảng tường. Mà chỗ tường đó lại phía bên ngoài khoảng không nên k0 biết xử lý thế nào. Nhà em đã làm đơn lên BQL nhưng mà chờ chắc lâu lắm, bác có cách nào xử lý hoặc thuê chỗ nào thì chỉ giúp nhà em. Cám ơn bác nhiều

• 69 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chào Greenleaves,

Nhà mình đã lợp mái tôn, tuy nhiên vẫn chưa thoát khỏi tình trạng thấm. Lý do là trần nhà bên cạnh cao hơn, mỗi khi mưa to, nước bên trần nhà đó chưa kịp thoát là cả tường và trần nhà mình đều bị thấm, tường thì đã bị phồng rộp lên còn trần thì phải đến 3-4 chậu mới hứng đủ. Nếu lợp tôn ở tường như nhà OliveBaby thì vẫn chưa thể chữa khỏi thấm cho trần nhà mình vì nhà mình đã lợp tôn toàn bộ mái mà vẫn bị thấm, bạn tư vấn cho mình với.

Cám ơn bạn nhiều!
    • 235 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Xử lý chống thấm dột là cái thứ oải nhất trên đời này trong nghề xây dựng. Oái oăm ở chỗ, chỗ này bị thủng ngấm nhưng nó lại toàn ướt chỗ khác sau một hồi đi lòng vòng chán chê mê mỏi trong tường và trong trần. Vì thế nếu xử lý không triệt để thì kiểu gì cũng rơi vào tình trạng một lần không tốn, bốn lần không xong.

Trường hợp nhà bạn cudlan, nếu Ban QL nhà đồng ý thì bạn thuê một đội thợ sơn chuyên nghiệp là họ làm cho bạn được. Phải là đội rất chuyên nghiệp, vì sẽ phải thực hiện công việc ở bên ngoài trời cheo leo trên tận tầng 11. Họ sẽ phải đu dây từ trên mái đu xuống, cạo bóc lớp sơn cũ của ngôi nhà đi, xử lý bề mặt bằng loại sơn chống thấm chuyên dụng ở toàn bộ mảng tường của nhà mình, rồi sơn lại đúng màu như cũ trả lại nguyên trạng cho ngôi nhà.

Cẩn thận hơn nữa, sau khi xử lý bên ngoài xong, bạn phải tiếp tục xử lý bên trong. Mảng tường và trần nào bị thấm, bạn phải đập toàn bộ vữa trát của mảng tường ấy và các mảng tường và trần lân cận, sau đó vệ sinh sạch sẽ bề mặt, tiếp tục sơn chống thấm lên trực tiếp bề mặt gạch hoặc bê tông trần và vách tường, sau đó trát lại bằng vữa xi măng cát đen mác cao, như trát láng thành bể nước ý. Sau đó mới sơn hoàn thiện. Như thế này thì có thể yên tâm, nhưng phải giám sát thi công thật xịn. Làm như thế thì nước thực tế đã bị chặn ở lớp chống thấm bên ngoài rồi, dù có lọt vào trong một ít thì đụng vào lớp trát như cái bể nứơc bên trong thì cũng không thể lọt ra ngoài gây hỏng lớp sơn hoàn thiện bề mặt bên trong được.

Còn với bạn Ô mai thì mình vẫn chưa hiểu cái ý của bạn lắm. Nếu trần nhà bên cạnh cao hơn, mưa to không thoát nước kịp nó tràn sang mái nhà mình và tràn xuống dưới mái tôn thì rõ ràng là có mái tôn cũng như không. Bạn phải làm cách nào ngăn chặn tình trạng tràn nước kiểu đó mới có thể tính chuyện xử lý được. Giải pháp là phải xây, be bờ và trát chít thế nào để nước mái nhà nào thì chỉ chảy vào hệ thống thoát nước của nhà đó chứ không được tràn ra ngoài. Nếu hàng xóm hợp tác thì còn đỡ, còn nếu không hợp tác thì e là cũng hơi... khó.

Nếu bắt buộc phải xử lý mà không nhận được sự hợp tác của hàng xóm thì có lẽ phải láng bê tông chống thấm lại toàn bộ mái sau khi bóc dỡ hết những vật liệu chống thấm chống nóng cũ, làm rãnh thu nước ở khu vực bị nhà hàng xóm tràn nước sang, láng xi măng thật kỹ, vét lòng máng. Mái tôn trong trường hợp này chắc chắn chỉ có tác dụng chống nóng chứ không còn tác dụng gì khác.

Nếu có máy ảnh kỹ thuật số thì chụp lại khu vực ấy post lên rồi mình sẽ xem thế nào để tư vấn cho bạn kỹ hơn.
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cám ơn các bố/mẹ đã tư vấn.

Nhà mình chỉ có 2 tầng thôi, mái thì rộng khoảng 55m2, nhưng có một tum nhỏ có lắp kính nên chắc phải chọn 2 phương án sau như mẹ/bố Greenleaves đã khuyên.
    Nhân tiện mình muốn hỏi thêm mẹ/bố Greenleaves: mình muốn cạo vữa trong phòng ngủ với diện tích tường khoảng 30m2, Greenleaves có biết đơn giá công việc này thế nào không, tư vấn cho mình với

Mình cảm ơn nhiều.

Chúc cả nhà vui vè.:Smiling:
    • 1,364 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Hay quá, tìm được cái topic này, híc, các bác ơi, nhà em thuê là nhà tập thể, trục thoát nước thải cho 4 tầng bị rò rỉ hay sao ý, giờ nó thấm cả ra tường, toàn mùi nước tẩy rửa. Em chết mất khi phải ngửi cái mùi này.
    Giờ 3 tầng dưới đều bị, tầng 3 thì họ ốp đá nên bị thấm ít, tầng 2 em ở thì thấm nhiều lan hết ra ngoài.
    Em lại chuẩn bị bầu bí nữa, ở trong tình trạng này chắc sớm muộn cũng phải đi bệnh viện:Sad:.
    Làm sao bi giờ các bác ơi?