CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Các mẹo vặt để tẩy vết bẩn trên quần áo

Đến trả lời mới nhất
  • 6.92K Lượt chia sẻ
  • 218K Lượt đọc
  • 226 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 537 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

[QUOTE=nevergiveup;777647]Đây nè, các mẹ đi siêu thị thì sắm loại dung dịch này nhé: Essence Stain Remover. Nhãn tiếng Việt đề là Dung dịch tẩy vất bẩn cổ áo Essence. chai màu trắng nắp hồng, hình dạng giống chai xi nước đánh giầy ấy. Trước khi tống áo sơ mi của quý ông vào máy giặt, bôi đều dung dịch này lên cổ áo, đợi khoảng 2-3 phút rồi hẵng bấm máy.

Mình dùng cái này thường xuyên để giặt áo cho ax, lâu lâu mới phải đem ra tút lại bằng bàn chải. Các mẹ thử xem. Trong Sài Gòn bán đầy ở Coopmart, còn ngoài HN thì mình chưa nắm được, đợi Tết ra đi sắm Tết mà thấy thì mách cho các mẹ. hihi. Tiện thể, recommend cho các mẹ là các sản phẩm của tập đoàn Lion, Nhật rất tốt. Nước là quần áo của nó thơm lâu và hết nếp nhanh. Mẹ nào đã dùng dầu gội và tắm nhãn hiệu Shokubutshu của nó sẽ mê ngay, nhưng nhãn hiệu này chưa nhập vào VN, ở mấy nước xung quanh mình đều có bán. Ai đi du lịch nhớ mua về mà dùng, mùi thơm lắm.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ước gì Xem bài viết
    QUOTE]
    Thanks mẹ nó nhé, đang bầu bí mà cứ nghĩ đến cảnh chổng mông lên để kỳ cọ cái cổ áo cho ox mà oải , có công nghệ này về đi tìm mua liền.
    • 113 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình vẫn hay dùng cách này: xịt một ít nước rửa chén lên cổ áo rồi lấy bàn chải đánh vài cái cho sạch rồi mới bỏ vào máy giặt, vì nước rửa chén tẩy được dầu mỡ mà!
    Diep Ha
    • 344 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Diep Ha Xem bài viết
    Mình vẫn hay dùng cách này: xịt một ít nước rửa chén lên cổ áo rồi lấy bàn chải đánh vài cái cho sạch rồi mới bỏ vào máy giặt, vì nước rửa chén tẩy được dầu mỡ mà!
    Cách này cũng hay nhỉ thế mà lâu nay mình cũng ko biết để sử dụng.
    • 838 Bài viết

• 3,193 Được cảm ơn

Còn 1 cách phổ thông nữa: Khi mới mua áo trắng về, trước khi giặt lần đầu lấy 1 chút phấn rôm trẻ em rắc lên cổ và tay áo, sau đó là nhẹ. Tất cả các lần giặt sau, các chị chỉ cần giặt vò xà phòng bình thường như mọi chỗ khác trên thân áo là sạch bong. Em thường làm thế, rất có hiệu quả, chỉ tội chưa thử với áo màu nhạt thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,031 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Boongboong Xem bài viết
    moi ngươi oi, giúp minh với
    Có ai biết cách tẩy vết loang trên QA không? Vết loang do quần áo mầu loang ra áo kẻ nền trắng, áo của OX khá đẹp nên mình tiếc quá cơ, vẫn đang còn giấu ông ý, ai biết giúp minh ngay với. Cảm ơn trước các cao kiến của mọi người
    Các mẹ ơi, mình khui lại đề tài này đây, chẳng là mình có quả váy khá ưng ý nhưng mặc đi ăn thì con con gái làm dây luôn món sốt cá vào, rồi khi về nhà NGV không biết lại để cạnh một cái quần đỏ của con gái, thế là nó dây thành mọt vết nâu nâu, mà cái váy của mình màu trắng nên nhìn rõ lắm.

Các mẹ có cao kiến gì trong việc này không??? Mình tiếc cái váy quá, mới mặc được vài lần. Hoặc các mẹ có biết nơi mua thuốc tẩy tốt ko chỉ dùm mình với nhé. Tks nhiều nhiều....
    • 1,735 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Các chị ơi, sao trang này ế ẩm thế? Em cũng có một cái quần bị dính nước xả vải nguyên chất, một đốm đen mà không biết làm thế nào tẩy được, đã dùng thuốc tẩy rối mà không khá hơn, tính hỏi các chị mà ...hic hic, lo quá, không biết có chị nào ghé qua đây không?
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em với! Em mới tậu được 1 cái quần vải vừa ý, chưa kịp mặc lần nào. Hôm qua em lỡ tay là nóng thế là bị thành một vết trên mông quần, in rõ hình cái cái túi bên trong. Các mẹ chỉ giúp em cách xử lý với. Cám ơn các mẹ nhìu.
    • 47 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em có cái áo len trắng còn mới nhưng lâu ngày không mặc, nay thử lại thì thấy bị những chấm li ti màu đen đen, màu cũng hơi ngả sang vàng vàng thế nào ấy, không được trắng như lúc trước. Các mẹ chỉ giùm em cách tẩy với.
    • 525 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Các Chị ơi Cho Em Hỏi Tí.quần Bò Mà Bị Díng Máu Mà Bị Khô Rồi Thì Giặt Nhu Thế Nào Thì Sạch Ah.chị Nào Có Bí Quyết Gì Giúp Em Với.em Lảm đủ Kiểu Rồi Mà Ko Sạch,em Giặt Xăng,thuốc Tẩy.nước Nóng đun Sôi Mà Ko Sạch................
    • 126 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bác nào có kinh nghiệm bày cho em với: cái áo của ox em rất thích màu xanh nhạt nhưng bị dính bẩn như gỉ sắt thì làm thế nào sạch được mà ko bị hỏng áo. Cám ơn trước nha.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Áo ông xã vừa bị dính mấy vết sơn nâu, đã khô rồi, nhờ các mẹ tư vấn gấp gấp với
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chị dùng xăng xem thế nào?
    Hôm qua ox em cùng vừa tẩy cái áo khoát có dính vết sơn, hết bay.
    • 118 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cu Tito Xem bài viết
    Áo ông xã vừa bị dính mấy vết sơn nâu, đã khô rồi, nhờ các mẹ tư vấn gấp gấp với
    Mẹ nó dùng xăng mà tẩy, đi ngay đấy. Để áo khô thế, nhỏ xăng vào chỗ dính sơn rồi vò khô. Sau đó mới giặt lài bằng xà phòng.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tremai Xem bài viết
    Mẹ nó dùng xăng mà tẩy, đi ngay đấy. Để áo khô thế, nhỏ xăng vào chỗ dính sơn rồi vò khô. Sau đó mới giặt lài bằng xà phòng.
    Thank các mẹ, nhưng dùng xăng không ăn thua rồi. Sơn này đã bị khô, hình như là sơn chống rỉ thì phải... Vẫn cần các mẹ tư vấn giúp. Áo khoác vừa mới mua xong, màu sáng mà sơn lại màu nâu mới chết chứ :Crying:
    • 338 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

e cũng bị mà dùng xăng ko thể nào tẩy đựoc
    • 1,628 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Mọi người ơi, giúp mình với!
    Chả là mình có một cái áo dạ trắng của HQ rất đẹp, hết mùa rét năm ngoái mình đem đi giặt khô rồi cất trong tủ, năm nay đem ra diện thì nó bị ố vàng loang lổ khắp cả áo, không biết tại sao nữa, tiếc ơi là tiếc. Ai có cách gì khắc phục thì chỉ cho mình với, mình cảm ơn rất nhiều!
    Không có tình yêu vĩnh cửu, chỉ có phút giây vĩnh cửu của tình yêu
    • 1,628 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoaLT Xem bài viết
    Tớ khuyên ko nên dùng cách này. Mùi rất kinh và rất hại da tay, quần áo.
    Cách hữu hiệu đây. Tớ vẫn làm để tẩy đồ cháo lòng: cần chuẩn bị thuốc tím và vài quả chanh.
    Bước 1. Thuốc tím (mua ở hiệu thuốc) về pha với nước lã cho tan hết ra. Nước phải có màu tím sẫm (nếu có màu tím hồng là loãng quá, phải ngâm lâu hơn). Sau cho đồ vào ngâm, khoảng 2-3 giờ. Nhấc quần áo lên thấy có các viết màu nâu (kiểu gì sét) loang lổ bám xung quanh các vết bẩn là được. Nếu có chỗ nào vẫn ko bám màu là chưa đủ thời gian ngâm, thuốc chưa ngấm vào hết đâu.
    Lúc này các mẹ đừng có hoảng khi nhìn thấy đồ của mình chuyển hẳn sang màu khác nhé. vì vẫn đang ở bước 1 mà.
    Bước 2. Giũ sạch hết thuốc tím ở quần áo đã ngâm bằng nước lạnh. Giũ sao cho nước giũ ko còn ra màu thuốc tím thì thôi. Vắt thật kiệt nước đi.
    Bước 3. vắt chanh ra 1 ít nước (mục đích là làm loãng nước chanh hơn). Số lượng nước này nhiều hay ít tỉ lệ nghịch với độ nâu bám của thuốc tím. nếu thuốc tím bám đậm quá thì ko cần nước cũng được. Sau đó tưới đều nước chanh lên quần áo. NGâm khoảng nửa tiếng, thấy hết vết nâu của thuốc tím và quần áo trắng lại như mới là được. Nếu vẫn còn vết nêu của thuốc tím thì cần phải bổ sung thêm chanh.

Chú ý: Có thể thay chanh bằng quất, khế hoặc axit citric. Ko thể dùng dấm để thay thế được vì dấm ko tẩy được thuốc tím.
    Nếu dùng chanh, quất, khế thì cần phải chuẩn bị nhiều đấy. Còn nếu dùng axit citric thì dùng ít thôi (thường tớ chỉ dùng 1 thìa sữa chua cho 3-4 cái quần áo người lớn).
    Ai cần có thuốc tím và acit citric để tẩy quần áo thì có thể nhắn tin cho tớ, tớ sẽ cho 1 ít.
    Bạn ơi cho mình hỏi áo dạ trắng có làm theo cách này được không, mình có một chiếc áo dạ trắng rất đẹp mà lại bị ố vàng, mình tiếc lắm.
    Cảm ơn bạn rất nhiều!
    Không có tình yêu vĩnh cửu, chỉ có phút giây vĩnh cửu của tình yêu
    • 152 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em có một cái áo phao màu hồng có đính mấy hạt bằng sắt để trang trí, chẳng hiểu sao hôm nay giặt xong em thấy tại các chỗ đính hạt đều loang ra vết gỉ sắt:Crying: áo của em mới mua.
    Các chị làm ơn chỉ giúp em cách tẩy vết gỉ sắt này
    Em cảm ơn nhiều
    • 1,749 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Úi trùi ui...áo bạn naỳ giống hệt áo tớ tuy nhiên áo tớ ko phải áo phao nhưng cũng bị gỉ ra do mấy cái hạt sắt trang trí, tớ phải ra hàng giặt là ng ta tẩy dùm mà áo tớ là áo trắng nhé, mất khoảng 30k (nhưng cách đây mí năm rùi) Nhưng sau đó hình như nó vẫn cứ tiếp tục rỉ rỉ ra thế là tớ vứt béng cái áo lun, tiếc thế, áo chất đẹp ơi là đẹp :Sad: :Crying:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 9 mẹo vặt tẩy vết bẩn trên quần áo

Những vết bẩn không may dính vào quần áo khiến bạn bối rối. Xin mach bạn một số mẹo vặt làm chúng biến mất. Rượu nho đỏ: Nếu vết bẩn là rượu nho đỏ thi giải pháp tốt nhất là đổ một ít rượu vang trắng lên vết bẩn. Cách làm này sẽ hiệu quả hơn rất nhiều so với việc bạn dùng muối hoặc giấm. Bơ...

• 4 điểm cộng sáng giá khi mua hàng trực tuyến

Ngày nay, khi ngành thương mại điện tử đang phát triển cực nhanh với nhiều tiện ích và ưu đãi dành...

• 15 mẹo siêu tốc vệ sinh nhà sạch

Như nhiều người phụ nữ bận rộn khác, em luôn cảm thấy ngán khi nghĩ đến chuyện dọn dẹp nhà. Lúc nào...

• Cách tẩy vết loang trên quần áo ?

Mình có 1 chiếc áo phông 100% cotton ,khá mịn ,nhưng một hôm đi mưa về dính nước mưa ẩm ẩm 1 tí cộng với mồ hôi ,sáng hôm sau mình thấy Áo có hiện tượng bị vết Ố Loang ,Bạn nào có kinh nghiệm tẩy rửa xin chia sẻ với mình ,chiếc Áo này màu xám giờ bị Loang lổ khó coi quá .:-<

• Làm sạch bong vòi nước cáu bẩn trong nháy mắt mà không tốn nhiều sức

Không phải hì hụi chùi cọ, không tốn nhiều hóa chất tẩy rửa, chỉ với gợi ý sau và một chút thời...

• 152 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

vậy là k có cách ạ?hic...