CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Các mẹo vặt để tẩy vết bẩn trên quần áo

Đến trả lời mới nhất
  • 6.91K Lượt chia sẻ
  • 217K Lượt đọc
  • 226 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Các mẹ ơi kíu với.
    Mấy hôm vừa rồi trời HN nồm quá, hôm nay giở quần áo chomchom ra thấy mấy cái bị mốc.
    Huhu quần áo đẹp mà có mặc mấy đâu, làm thế nào bây giờ.
    Ai có mẹo gì tẩy mốc quần áo chỉ giáo cho mẹ chomchom với!!!!!
    Thankssssssssssss
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,572 Bài viết

• 2,478 Được cảm ơn

May quá, may quá, cho ké với mẹ Chôm chôm nhé, nhà Hiếu cũng có quần áo và ghế sa lông bị mốc đây, mẹ nào biết cách tẩy mốc trên vải thì kíu với !!!
    • concunluoi
    Kinh nghiệm hoàn toàn cá nhân :1: Thuôc tím + Chanh hoac giấm (giấm có vẻ không tốt bằng chanh thì phải) sau đó giạt lại bằng nức rủa bát (Mỹ Hảo) cươi suncg thì xa phong cho mất mui My Hao.

Nếu mốc ít do bẩn thì chỉ cần dùng nước rửa bát ngâm, vò kỹ với nước ấm rồi giạt lại băng Omo là sạch :3:

Toàn kinh nghiệm tự nghĩ khong hieeur có mẹ nào làm như vậy không :1: , tiện thể thông báo cổ áo và cổ tay chemise của Ox có đường bẩn khi Ở VN không có lọ xịt thì cứa Mỹ Hảo chính hãng vò trước rồi maoi cho vào máy thì sạch lắm :1: không cần dùng bàn chải đâu, chỉ vò nhẹ rồi giạt laih cùng xà bông hoạc nước xả là thơm liền.

Mình chúa hay dùng nước rủa bát giạt nhật là khăn cho cu con bi dính đồ ăn, sốt ca chua.... , kinh nghiệm nói các mẹ chớ có bảo ky bo nhé
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

@mẹ concunluoi,

Hôm nay mẹ chomchom sẽ về thử nhưng mà cho hỏi kỹ 1 chút nhé

Thuôc tím + Chanh hoac giấm
    xát vào chỗ bị mốc xong giặt luôn à, phải để bao lâu???
    Quần áo của bé có mầu làm thế có bị loang không nhỉ

Mẹ chomchom cũng hay dùng nước rửa bát đế tẩy trắng khăn trải bàn hoặc khăn trong bếp thế mà ko biết tẩy mốc .
    Thanks mẹ concunluoi nhiều nhiều nhé.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 910 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mẹ Cún và Dưa Bở cũng có mối quan tâm tương tự. Tks các mẹ. Nhà mình dùng nước rửa bát Sunlight có được không các mẹ ơi?
    Cún và Dưa Bở
    • concunluoi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chomchom
    @mẹ concunluoi,

Hôm nay mẹ chomchom sẽ về thử nhưng mà cho hỏi kỹ 1 chút nhé

xát vào chỗ bị mốc xong giặt luôn à, phải để bao lâu???
    Quần áo của bé có mầu làm thế có bị loang không nhỉ

Mẹ chomchom cũng hay dùng nước rửa bát đế tẩy trắng khăn trải bàn hoặc khăn trong bếp thế mà ko biết tẩy mốc .
    Thanks mẹ concunluoi nhiều nhiều nhé.
    Mình lam thế nay, quần áo cho vào nước cho ướt chỗ mốc, cho thuôc tím vào, no loang ra đấy, sau đó nhỏ chanh vao no se lam mát màu thuôc tim, rối cho nước ruar bát (theo mình thấy My hao tốt hon Sunlight :3: không quang cáo đâu, thấy sạch hơn thôi, mà rẻ hơn nữa) rồi vò cho sạch, sau đó cho quần áo ngâm vơi omo, giạt và phơi chỗ có ánh sáng. Còn nếu ở nước ngoài có lọ xịt cũng không sạch bằng đâu nhưng nhan Tết rồi mang về VN mấy lọ xịt cho mọi người ở nhà nhưng mọi ngươi bảo chỉ tiện thôi chứ thủ công của VN sạch hơn với lại quần áo ít khi mốc nên lúc nào mốc làm thủ công cho sạch.
    • 4,794 Bài viết

• 594 Được cảm ơn

may quá mình vừa mới thử nghiệm xong cách này, mấy hôm trước xem trên TV sau đó về nhà thực hành ngay , ai dè OK á. Lấy quần áo bị mốc ngâm vào thau nước vo gạo để qua một đêm sáng hôm sau giặt sạch. CÒn nếu như bị mùi mồ hôi chỉ cần cho vào nước xả cuối cùng một ít giọt dấm , mùi mồ hôi sẽ biền mất. Kinh nghiệm "xương máu đấy ".
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 328 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

mẹ concunluoi và mecuheo ơi. Em mua áo quần cho cuDo toàn vải thun trắng, nhưng do bẩn và thời gian nên áo quần cứ vàng và ố dần. Em thử ngâm omo tẩy trắng nhưng không có kết quả. Các chị có kinh nghiệm nào về tẩy trắng quần áo thun cotton không chia sẻ cho em với.
    • concunluoi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cuDo
    mẹ concunluoi và mecuheo ơi. Em mua áo quần cho cuDo toàn vải thun trắng, nhưng do bẩn và thời gian nên áo quần cứ vàng và ố dần. Em thử ngâm omo tẩy trắng nhưng không có kết quả. Các chị có kinh nghiệm nào về tẩy trắng quần áo thun cotton không chia sẻ cho em với.
    Hinh nhu do cotton trang haoc co pha chút it neu tay javen hay tay bang xa phòng tay manh roi giát ngay thi co ve cang ngay cang vang thíc phải cho nên mình cũng chỉ dùng javen để tảy khăn xô cho bé thôi, còn nếu bị ố mình vẫn hoa xa phòng vào 1 cái xô con co nắp rồi cho quần áo vào ngâm độ 2 đến 3 ngày sau đó giat lại bằng xà phòng và phõi chỗ thoáng không để ảnh nắng gay gắt chiếu vào, nhf mình có sân thwuongj rộng có mái che, thwwys có vẻ trắng , bạn thử làm xem có được không, nếu có vết bẩn nhỏ thì phải tẩy trupcs ngâm, dùng que ngớy tai chám vào javen rồi tẩy hết sau sddos giật đã rồi hãy ngâm. Nhớ giật bằng nước xa cho quần áo thơm vi khi mwor chỗ ngâm ra cung "kinh " lám, mình toàn dùng gang tay thôi. :1:
    • 4,896 Bài viết

• 1,039 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em với, vừa rồi HN nồm, ẩm quá nên quần áo của Chíp nhà em bị mốc hết cả... em chẳng biết cách nào để xử lý cho hết mốc cả...
    Mẹ nào có kinh nghiệm thì cho em vài chiêu với ạ.
    • 4,896 Bài viết

• 1,039 Được cảm ơn

thế không ai biết ạ??
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 77 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

moi ngươi oi, giúp minh với
    Có ai biết cách tẩy vết loang trên QA không? Vết loang do quần áo mầu loang ra áo kẻ nền trắng, áo của OX khá đẹp nên mình tiếc quá cơ, vẫn đang còn giấu ông ý, ai biết giúp minh ngay với. Cảm ơn trước các cao kiến của mọi người
    • 1,370 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

các mẹ ơi giúp em với.Em có áo màu trắng mới mặc thôi nhưng no bị lấm tấm mốc(chắc do thỉnh thoảng gặp vài hạt mưa).Em đã dùng thuốc tẩy,dùng cả nước vo gạo mà vẫn chẳng sạch.Cos mẹ nào có cách gì hiệu quả giúp em với.Cam ơn các mẹ nhiều nhé.
    • 1,370 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hương Trà
    các mẹ ơi giúp em với.Em có áo màu trắng mới mặc thôi nhưng no bị lấm tấm mốc(chắc do thỉnh thoảng gặp vài hạt mưa).Em đã dùng thuốc tẩy,dùng cả nước vo gạo mà vẫn chẳng sạch.Cos mẹ nào có cách gì hiệu quả giúp em với.Cam ơn các mẹ nhiều nhé.
    Chang có mẹ nào trả lời giúp đỡ em cả,buồn quá.Me ' Bông,mẹ Minhmeo,bác hnm ơi,đâu hết cả rồi...........
    • 138 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hương Trà
    Chang có mẹ nào trả lời giúp đỡ em cả,buồn quá.Me ' Bông,mẹ Minhmeo,bác hnm ơi,đâu hết cả rồi...........
    Bạn đã dùng thuốc tẩy Clorod của Mỹ chưa, chai thuốc tẩy giá 15.000 đ, bán ở siêu thị hoặc các hàng tạp hoá lớn. Hôm trước, áo blu dông của mình bị lấm tấm mốc, ngâm thuốc tẩy này xong giặt lại là bay hết đấy. Lưu ý thuốc tẩy clorod có loại tẩy mầu đắt hơn, nếu áo mầu trắng thì mua thuốc tẩy trắng thôi. Hy vọng mấy vết mốc sẽ bay hết.
    Riêng mình thì đang có một cái áo da nâu, bị vài vết mốc chưa biết dùng loại thuốc nào đây! có ai biết lại mách giùm nhé!
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bà mẹ thông thông thái ơi,

Đồ của mình thì bị dính son. Còn OX sau khi giúp đỡ bố mẹ vợ xây nhà, quần dính đầy vết ximăng . Mình chưa biết cách nào để làm sạch các vết bẩn này. Các bà mẹ có cao kiến gì không, giúp mình với.
    Mẹ Nhóc Win :1:
    • 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Anh xã em như trẻ con í. vạt áo trước toàn dính nước trà với cafe thôi, mặc 2 ngày mới thèm thay. Đâm ra nước trà cứ dính lại, giặt không sạch nổi. Mà lạ, ở cả lưng áo cũng có những vết loang, không thể hiểu là vết gì (giặt máy). EM bó tay, chẳng biết làm gì cho sạch cả. Mẹ nào có cao kiến, rúp em mấy.
    À, cả thằng cu con nữa, toàn vọc tay vào móc cam quýt, hai cánh tay đầy nước hoa quả, không sạch nổi. Làm sao giờ nhỉ??????
    • 103 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Bảo AX nhà bạn đừng đi uống nước ở quán dưới HITC nữa là OK ngay . Quán đông ngồi chen nhau nên như thế ấy mà .Cứ uống trên văn phòng là được.

Trích dẫn Nguyên văn bởi mequangcoi
    Anh xã em như trẻ con í. vạt áo trước toàn dính nước trà với cafe thôi, mặc 2 ngày mới thèm thay. Đâm ra nước trà cứ dính lại, giặt không sạch nổi. Mà lạ, ở cả lưng áo cũng có những vết loang, không thể hiểu là vết gì (giặt máy). EM bó tay, chẳng biết làm gì cho sạch cả. Mẹ nào có cao kiến, rúp em mấy.
    À, cả thằng cu con nữa, toàn vọc tay vào móc cam quýt, hai cánh tay đầy nước hoa quả, không sạch nổi. Làm sao giờ nhỉ??????
    Chỉnh sửa lần cuối bởi My Sun; 19/02/2006 vào lúc 02:19 AM.
    • 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi My Sun
    Bảo AX nhà bạn đừng đi uống nước ở quán dưới HITC nữa là OK ngay . Quán đông ngồi chen nhau nên như thế ấy mà .Cứ uống trên văn phòng là được.
    hihi bác ơi, chồng em toàn bảo là bác rủ rê anh í xuống quán nước dưới đường uống nước với cả hút thuốc thôi. Thế áo bác có bị bẩn không? Vợ bác làm gì cho sạch ạ? :4: