CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Các mẫu thiết kế cho nhà diện tích nhỏ (20-30m2)

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 62.1K Lượt đọc
  • 103 Trả lời

• Trang 4/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 6
    • 17 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vietdungtpbka Xem bài viết
    Đây là quả nhà 2.2m x 7.5m của em các bác ạ, dự kiến em sẽ cải tạo như sau:

(Hiện tại đã có vị trí của WC và cầu thang cố định như hình vẽ, tầng 1 thì tủ bếp ngắn hơn, nhưng em sẽ làm dài ra như bản vẽ ở dưới)

Băn khoăn của em là:

- Tầng 2: vị trí phòng thay đồ hiện tại là 1 cái ban công, trên tường sát giường ngủ có cửa sổ và cửa ra vào ban công. Em dự định sẽ xây kín lại, dùng tường kính hoặc chất liệu gì đó để vẫn đảm bảo ánh sáng nhưng sẽ dùng làm phòng thay đồ (nơi để tất cả các thể loại quần áo, chăn màn) vị trí này chỉ có chiều rộng khoảng 90cm và chiều dài 2.2m. Ý tưởng của em là thế nhưng chưa có mẫu nào cả. Vậy các bác cho em xin vài lời khuyên cho vấn đề này nhé!

1. Có nên xây kín và bỏ ban công đi như vậy ko?

2. Nếu xây lên thì với diện tích khoảng 2m2 như vậy có thể làm tủ đựng quần áo kiểu gì để vẫn có thể mở được cánh tủ?

3. Layout nhà em như vậy có gì cần thay đổi ko?

Em cảm ơn.
    Có vài góp ý: Cầu thang - WC quá nhỏ để đáp ứng công năng sử dụng, hướng cầu thang thẳng với cửa chính, bố trí phòng thay đồ ko hợp lý tạo cảm giác không an toàn, không thông thoáng cho phòng ngủ -> cần bố trí lại. Chúc bạn thành công!
    • 590 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Minh đang rất cần xin mâu tư vấn để xây nhà như sau

30m2 - ( 3 x 10m)

- Tầng 1: wc, để xe, salon

- Tầng 2: bố mẹ sử dụng để ngủ, ( có nên cho bếp ở cạnh phòng ngủ ko nhỉ)
    - Tầng 3: tối thiểu cần 1 phòng dạy học hình chữ nhật, 18m2 (có thể cần thêm 1 khoang ngủ kê vừa đúng 1 cái giường là dc )
    - 1/2 tầng 4: 1 phòng ngủ / làm việc + phơi đồ

Mình chỉ cần wc ở tầng 1 rộng rãi đủ chỗ ngồi giặt tay nếu cần thôi, còn lài wc tầng 2, và 3 muốn để cỡ siêu hẹp, tiết kiệm tối đa.

bàn thờ mình nên đặt ở chỗ nào trong nhà nhỉ?

Đang nghĩ nat cả óc, ai có bản vẽ thiết kế nhà tưong tự up lên cho mình xem tham khảo với
    • 164 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NgheGiaLinh Xem bài viết
    VC e cũng vừa mua 1 mảnh bé xinh 30m2, 3x10. E dự định xây 3 tầng, 1 tum. Có bác nào giúp em thiết kế nhà theo tiêu chí đơn giản, hiện đại, thoáng mát ko ạ? hehe em cảm ơn nhìu nhìu [/QUOTE]

Hai bạn phải có yêu cầu về công năng cụ thể (số phòng ngủ, diện tích các không gian cần rộng hẹp ntn...) thì mọi ng mới có thể giúp 2 bạn đc chứ[/QUOTE]

Anh ơi, đất nhà em gần giống thế này 3.2*10m anh tk sơ bộ cho e với, e dự kiến xây t6 tới.
    E muốn xây 2 tầng 1 lửng yêu cầu như sau:
    Tầng 1 : chỗ để xe, phòng ăn, bếp ăn, wc
    Tầng lửng: muốn S tầng lửng dài để kết hợp 1 phòng khách và 1 phòng ngủ
    Tầng 2 là 2 phòng ngủ 1wc chung va phong sinh hoat chung. đổ mái tầng 2, sân phơi trên mái tầng 2.
    Em thik kiểu nhà đơn giản hiện đại
    Anh bớt chút time cho e nhé, mail cua em là: phuongvpic1@gmail.com

Yêu Nhím của mẹ nhất quả đất!!!!!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đang có 1 mảnh đất với diện tích là 8,4mx6,2m với nhu cầu xây nhà cấp 4: cho 2 vợ chồng và 02 đứa con nhỏ. Mong muốn của vợ chồng mình là cũng chỉ cần 1 phòng ngủ, 1 phòng khách, bếp và nhà vệ sinh. Ngoài ra nếu được thì làm thêm cái gác lửng ngay trên đầu phòng ngủ để cho đứa lớn năm nay đến tuổi vào lớp 1 thì cháu có thể học bài trên gác lửng. Bạn nào giúp mình tư vấn về thiết kế và dự toán kinh phí với
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuitinh_hp Xem bài viết
    Mình đang có 1 mảnh đất với diện tích là 8,4mx6,2m với nhu cầu xây nhà cấp 4: cho 2 vợ chồng và 02 đứa con nhỏ. Mong muốn của vợ chồng mình là cũng chỉ cần 1 phòng ngủ, 1 phòng khách, bếp và nhà vệ sinh. Ngoài ra nếu được thì làm thêm cái gác lửng ngay trên đầu phòng ngủ để cho đứa lớn năm nay đến tuổi vào lớp 1 thì cháu có thể học bài trên gác lửng. Bạn nào giúp mình tư vấn về thiết kế và dự toán kinh phí với
    Cửa chính của bạn hướng 8,4m hay 6,2m hả bạn? Có thể mở cửa sổ ra hướng nào không? Bếp+Bàn thờ có phải theo hướng nào cố định không? Chi tiết hơn thì mọi người sẽ dễ tư vấn hơn! Nhà vậy là rộng và dễ thiết kế roài!
    Trà Hoa Việt_112 D6 Giảng Võ. 09 16 12 1899
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà . mình định xây nhà dt 30,7m2 (mt 4.85 * 6.20 ) ngõ 4m, xây 3 tầng 1 tum, mình định xây tầng 2 có 2 phòng ngủ có dc ko nhỉ ? có sợ bé quá ko ạ, tầng 3 thì 1 phòng ngủ, ai có thiết kế giống nhà mình cho mình xin với, nếu có xin gửi mail thanhapec@yahooo.com.vn. Cám ơn ! chúc cả nhà vui vẻ
    • 2,709 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Nhà em diện tích khoảng 25m. Tầng 1 có một phòng khách và bếp, cầu thang ở giữa, dưới gầm cầu thang có một cái nhà vệ sinh nhỏ. Tầng 2 một phòng ngủ và một nhà tắm lớn. Tầng 3 một phòng làm việc nhỏ và một phòng ngủ cho hai bé (trong phòng đã có giường tầng). Tầng 4 là phòng thờ và sân phơi. Giờ em rất muốn sửa lại nội thất ở trong nhà để tận dụng được toàn bộ diện tích đang bị lãng phí. Có bác kts nào tư vấn giúp em xem nên làm thế nào không ạ? Công năng các phòng vẫn giữ nguyên ạ
    • 2,717 Bài viết

• 1,656 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Virgo2007 Xem bài viết
    Nhà em diện tích khoảng 25m. Tầng 1 có một phòng khách và bếp, cầu thang ở giữa, dưới gầm cầu thang có một cái nhà vệ sinh nhỏ. Tầng 2 một phòng ngủ và một nhà tắm lớn. Tầng 3 một phòng làm việc nhỏ và một phòng ngủ cho hai bé (trong phòng đã có giường tầng). Tầng 4 là phòng thờ và sân phơi. Giờ em rất muốn sửa lại nội thất ở trong nhà để tận dụng được toàn bộ diện tích đang bị lãng phí. Có bác kts nào tư vấn giúp em xem nên làm thế nào không ạ? Công năng các phòng vẫn giữ nguyên ạ
    Bạn nên vẽ và chụp lại ảnh hiện trạng mới tư vấn được abnj ơi
    Sonkts78:http://zaodich.com/forum/f2540/kien-.../#post27749798
    Kinh nghiệm thiết kế để xây được ngôi nhà ưng ý: http://www.webtretho.com/forum/f3356...ung-y-1668914/
    • 2,717 Bài viết

• 1,656 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhapec Xem bài viết
    Chào cả nhà . mình định xây nhà dt 30,7m2 (mt 4.85 * 6.20 ) ngõ 4m, xây 3 tầng 1 tum, mình định xây tầng 2 có 2 phòng ngủ có dc ko nhỉ ? có sợ bé quá ko ạ, tầng 3 thì 1 phòng ngủ, ai có thiết kế giống nhà mình cho mình xin với, nếu có xin gửi mail thanhapec@yahooo.com.vn. Cám ơn ! chúc cả nhà vui vẻ
    Mặt tiền nếu là 6.2 m thì có thể làm được. Vì ko mất dt cho giếng trời. Nhưng nếu mặt tiền chỉ 4.85 thì bé bạn ạ.
    Tốt nhất bạn nên xây mỗi tầng 1 phòng. Còn tầng 2 ngăn 2 phòng thì ngăn bằng vách ngăn nhẹ và lửng. Cơ động và đỡ tốn dt hơn.
    Thân
    Sonkts78:http://zaodich.com/forum/f2540/kien-.../#post27749798
    Kinh nghiệm thiết kế để xây được ngôi nhà ưng ý: http://www.webtretho.com/forum/f3356...ung-y-1668914/
    • 377 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miss86 Xem bài viết
    Minh đang rất cần xin mâu tư vấn để xây nhà như sau

30m2 - ( 3 x 10m)

- Tầng 1: wc, để xe, salon

- Tầng 2: bố mẹ sử dụng để ngủ, ( có nên cho bếp ở cạnh phòng ngủ ko nhỉ)
    - Tầng 3: tối thiểu cần 1 phòng dạy học hình chữ nhật, 18m2 (có thể cần thêm 1 khoang ngủ kê vừa đúng 1 cái giường là dc )
    - 1/2 tầng 4: 1 phòng ngủ / làm việc + phơi đồ

Mình chỉ cần wc ở tầng 1 rộng rãi đủ chỗ ngồi giặt tay nếu cần thôi, còn lài wc tầng 2, và 3 muốn để cỡ siêu hẹp, tiết kiệm tối đa.

bàn thờ mình nên đặt ở chỗ nào trong nhà nhỉ?

Đang nghĩ nat cả óc, ai có bản vẽ thiết kế nhà tưong tự up lên cho mình xem tham khảo với
    bạn PM địa chỉ mail đi mình sẽ gửi cho bạn 1 cái nhà có kích thước tương tự đã hoàn thiện banj xem có tham khảo được gì không ?
    • 2,709 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonkts78 Xem bài viết
    Bạn nên vẽ và chụp lại ảnh hiện trạng mới tư vấn được abnj ơi
    Vâng, thế để em về chụp lại rồi gửi cho bác, bác tư vấn cho em ạ. Bác cho em xin cái địa chỉ email với ạ
    • 377 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhapec Xem bài viết
    Bé đấy bạn ạ ! BẠn muốn làm 2 phòng ngủ riêng biệt cũng được nhưng mỗi phòng ngủ chỉ còn được khoảng trên dưới 10m2 , nếu nhà bạn đua thêm phòng ra ngoài đựoc thì phòng ngủ có thể sẽ rộng hơn 1 ít , những kiểu nhà bé thế này thường chỉ làm 1 phòng ngủ thôi bạn ạ !
    • 377 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Virgo2007 Xem bài viết
    Bạn PM địa chỉ mail đi mình sẽ gửi cho bạn xem qua 1 cái nhà với diện tích nhỏ từ lúc trước thi công đến khi hoàn thiện thay đổi thế nào bạn nhé !
    • 377 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi youwinner_no.1 Xem bài viết
    Có vài góp ý: Cầu thang - WC quá nhỏ để đáp ứng công năng sử dụng, hướng cầu thang thẳng với cửa chính, bố trí phòng thay đồ ko hợp lý tạo cảm giác không an toàn, không thông thoáng cho phòng ngủ -> cần bố trí lại. Chúc bạn thành công!
    Mình thấy như kiểu stretch bản vẽ ra hay sao ý ! mặt tiền hình như có 2.2m mà trên bản vẽ chắc giường được 1.8 m
    • 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cho mình hỏi nhà mình bị giải tỏa làm mặt tiền 8m2 còn 1 nữa căn nhà ak.cần được tư vấn gấp.nhà quận q11. nhà hiện tại ngang 3m2 x 5m2
    sắp tới tháng 7 chỉ còn 1 bên trái 4.98m2 bên phải 3.33m2 ngang 3m2.đang rầu qá ko biết xây nhà sao nữa.các mẹ có lòng tốt chỉ giáo hoặc cho mình bản vẽ hợp lý nha,mình sẽ hậu tạ sau
    • 77 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

mẹ chủ thớt đã có bản vẽ chưa share với hanhdivas@gmail.com nhà mình dt cũng same same 3.7*6.8 mà
    • 139 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình đang có ý định sửa sang lại cái tổ chim cúc cu của mình, chỉ khoảng 20m2 thôi, hôm nay lên mang tìm được bài viết này mừng quá, share lên cho các bạn ko đủ xiền sắm biệt thự mà ở nhà tổ chim như mình tham khảo nhé:

Gia chủ đã chọn tone màu trắng, tone màu dễ kết hợp nhất với các tone màu khác và cũng là màu được sử dụng nhiều trong những không gian hẹp Sắp xếp 22m2 của căn hộ phục vụ cho nhiều chức năng: nghỉ ngơi, tiếp khách, bếp ăn, nơi làm việc một cách khoa học và hợp lý cũng là một bí quyết nho nhỏ của gia chủ.

Lợi thế của căn hộ đó là trần khá cao giúp chủ nhà phân chia dễ dàng những không gian chức năng chính trong nhà, đặc biệt là khi thiết kế thêm gác xép. Khoảng không gian gác xép được gia chủ chọn làm nơi nghỉ ngơi vừa tạo góc riêng tư vừa giúp các hoạt động hằng ngày được tách biệt độc lập.

Khoảng diện tích nhỏ từ cửa ra vào đến phòng khách được bố trí hài hòa tạo nên không gian dành cho chức năng lưu trữ trong nhà. Góc nhỏ từ cửa vào nhà được đặt tủ quần áo, tủ giày, kệ đựng đồ và móc treo đồ. Gia chủ hoàn toàn có thể sắp xếp đồ đạc, vật dụng cá nhân hằng ngày của mình ngay ở khoảng diện tích này.

Từ cửa bước vào là khoảng không gian dành cho nơi gia chủ tiếp khách và nơi làm việc hằng ngày. Căn hộ với diện tích 22m2 khá vuông vắn này được phân nửa không gian mặt sàn: nửa ngoài dành để bố trí phòng khách, nửa trong để sắp xếp nơi nấu nướng và ăn uống.

Phòng khách được bày biện khá đơn giản nhưng vẫn tạo được ấn tượng mạnh bởi bộ sofa đỏ, ánh sáng ấm áp của 2 khung cửa sổ luôn tràn ngập vào phòng, cộng thêm với chiếc thảm cói giản dị, thanh mảnh nổi bật trên sàn gỗ màu nâu trầm thân thiện.

Đối diện với bộ sofa đỏ là bộ bàn ghế gấp được kê sát tường nhằm để sử dụng khi dùng và gấp gọn gàng khi chưa sử dụng đến. Bộ bàn ghế có thể tạo nên góc làm việc ấn tượng hoặc đơn giản được gia chủ dùng làm nơi ăn sáng mỗi ngày.

Tiếp theo không gian tiếp khách là đến không gian nấu ăn hàng ngày. Căn bếp được bố trí khá đơn giản với hệ thống tủ bếp kín được sơn màu trắng tạo vẻ đẹp hiện đại và thanh thoát cho không gian liên thông này.

Phòng vệ sinh liền với khu vực nấu nướng. Gian phòng nhỏ nhắn nhưng được bài trí khá gọn gàng và đẹp mắt với những nội thất cần thiết và decor bởi hai gam màu tạo nét cá tính là trắng – đen.

Khoảng tường nhỏ cạnh khung cửa sổ được gia chủ tận dụng để thiết kế hệ thống kệ đơn giản làm nơi đựng sách.

Gác xép được sắp xếp riêng cho việc nghỉ ngơi. Do hạn chế về độ cao của trần nên gác xép được bố trí khá đơn giản với chiếc giường ngủ và tủ quần áo nhỏ.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn nào cần tham khảo mẫu nhà nhỏ thì xem nhà này thử có tham khảo được gì không nhé. Nhà này của 2 vc mới cưới, diện tích 3mx7m, xây 1 trệt, 1 lầu, 1 sân thượng, đi lên sân thượng bằng cầu thang ngoài nên đừng thắc mắc tại sao không có lối lên sân thượng nhé. Và đây chỉ là bản vẽ sơ phác nên các bạn đừng coi phần kết cấu nhé, chỉ xem phần bố trí kiến trúc thôi

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

sao không up hình được vậy ta
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dungnguyen87; 26/07/2012 vào lúc 11:56 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

up lại này

• Trang 4/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...