CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Ai thích trồng hoa mời vào đây-Tuy rằng nhà mới vừa được xây-Cỏ cây hoa lá đều đủ cả-Sớm tối cùng nhau chốn sum vầy/Tầng 8

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 120K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

• 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Đồng ý với ý kiến của Suty. SP nghĩ là đến năm nay là năm thứ 2 rồi, nên chắc tiêu chuẩn sẽ "khó thêm" một chút. Dzị nha.

SP sẽ "ngâm cứu" rồi các mẹ góp ý về tiêu chuẩn hén. Đợi chút.
    • 1,231 Bài viết

• 698 Được cảm ơn

Úi, vườn của sư phụ hoa cứ thi nhau đua nở, ngày nào cũng có hoa mới. Nhà con thì lúc rủ nhau hoa nở tưng bừng, lúc chỉ có lá xanh thôi. Học mãi có mỗi bài quy hoạch mà không thuộc.
    • 457 Bài viết

• 3,657 Được cảm ơn

[QUOTE=Hà Xuân;14517732]

Phần còn lại tiếp theo là mọi người phải quan sát và đúc rút thêm kinh nghiệm của chính mình nữa mới mong ngon lành đó con ơi.

Cô ơi con thích trồng cây từ rất lâu rồi. Có hồi con mua cây về trồng la liệt trên sân thượng, khi làm nhà con còn xây mấy cái bồn đổ đất vào trồng cây, mua cơ man nào là chậu to đùng (để đựng được nhiều đất). Nhưng con cứ để nguyên cả bịch cây và đất mua ở chợ rồi đổ thêm đất vào. Rất chăm chỉ tưới mà cũng không biết bón phân cho chúng nữa. Thế là đám cây của con cứ tèo dần. Đất thì rắn như đá tưới nó cứ trào ra trên mặt, dưới thì khô khốc vì con đổ nhiều đất. Thế là con giải tán hết cây. Tìm được topic này của cô con mới hiểu tại sao cây mình trồng bị vậy. Bây giờ sân nhà con lại xanh xanh rồi, so với các mẹ trên này thì xấu lắm vì con mới chỉ dám trồng những cây dễ chăm sóc thôi, với lại khiếu thẩm mỹ của con lại dưới trung bình nữa :Crying: nên con để cây lộn xộn chưa đẹp. Con sẽ cố gắng học hỏi cô và các mẹ trên này. Con cám ơn cô nhiều lắm ạ. Nhân tiện con hỏi cô cây Chu đinh Lan nhà con có 5 vòi hoa tự nhiên có một vòi không nở hoa nữa mà cái nụ trên cùng nó khô lại không nở nữa là sao ạ.
    @Mevitnauchua : Mình gửi file cho bạn rồi nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,788 Bài viết

• 9,441 Được cảm ơn

SP ơi mạng củ chuối con post 1 bài dài ngoằng mà mất tiêu đâu rồi, giờ con lại phải ra ngoài, chán quá....
    Có 1 cái gọi là NHÀ nhưng hóa ra là NHÀ CỦA CÚN .
    • 2,643 Bài viết

• 12,499 Được cảm ơn

Chút màu sắc cho sáng nay nhe: bướm vàng, bướm bạc nè:

Bi giờ phải mần ziệc típ đê. Nợ lâu quá rùi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

À, hôm nay nhìn kỹ cây nhà QK up, SP nhận ra cây "Bướm bạc" là cây gì rồi! Cái cây này nó sẽ lớn khủng lắm à, thích hợp trồng ngoài đất hơn là trồng trong chậu.

Thủy Trúc: cái dzụ "dùng chậu to đùng, đựng cho được nhiều đất" là cái sai lầm mà ai ai trong chúng ta cũng mắc phải con há. Hồi trước SP cũng y dzị đó, rồi cây chết cũng không hiểu tại sao!

Cây Chu đinh bị "khô lại, không nở" chắc là "chai" rồi. Có thể nó bị shock "môi trường" vì thay chỗ ở, thay chất trồng chăng? Mà đó là cái vòi số 1 hay là vòi số khác? Ý SP là... nó là cái vòi to nhứt trong đám đó, là vòi đầu tiên có sẵn lúc mới đem về đó mà.

Nếu những vòi bông còn lại bình thường thì cái bịnh "shock" là đúng. Còn nếu như không phải là shock thì coi chừng có con gì "chích" vô cái vòi của nó chăng?

Thật ra SP cũng chỉ "đoán mò" thôi mà. Con theo dõi rồi chia sẻ kinh nghiệm tại sao vòi bông Chu đinh "bỗng dưng chết đứng" nha. TIA.

Axoon: đúng là ngày nào ở TSV cũng có hoa mới nở, nhưng có khi là "hoa mới nở trong chậu cũ". Mấy tụi Viola này SP mới mua về, giờ chúng nó đang "ngấm" nơi ở mới nên thi nhau trổ bông. Nhưng chắc cũng không bao lâu thì chúng nó hạ màn vì Viola là Annuals; chỉ mong túm đuợc ít hạt để gieo tiếp thôi.
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Suty: a returning customer is a REAL customer; an F5 friend is a TRUE friend. :Smiling:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 726 Bài viết

• 2,511 Được cảm ơn

Lily, không hiểu sao mà từ hồi nào tới giờ mình chẳng nhìn thấy hình của Lily up :Sigh:. Không hiểu Lily dùng chương trình gì "đặc biệt" hay máy mình bị thiếu cái gì ?

Mình gieo hạt trong khay gieo hạt này thấy khá thuận tiện, bưng ra phơi nắng hoặc bưng vào tránh mưa dễ dàng. Khi nào cầm cái cây kéo lên mà nó lên nguyên cả bầu đất là chuyển chậu được. Hôm trước mình đem mấy cây lớn ra chậu để trồng mà quên chụp hình mất rồi. Toàn bộ rễ ôm gọn bầu đất nên đưa ra chậu cây vẫn sống khỏe mạnh không hề bị sốc.

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Nãy giờ SP "si nghĩ" hoài mà rốt cuộc lại thấy chỉ có hai tiêu chuẩn chính là:

- Hình thức: bao gồm hình thức của chậu (shape, color, size), hình thức của cây (form, color, texture), và "decoration" cho chậu cây.
    - Nội dung: bao gồm sức khỏe/độ bền của cây, các cây trồng có cùng nhu cầu về điều kiện sinh trưởng

SP nghĩ là chắc chúng ta sẽ không đặt nặng vấn đề 3-R trong lần này nha.

Các học trò góp ý thêm nhé. Hihihi... phái quá, lại sắp được nhìn thấy những tác phẩm đẹp nữa rồi :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Hà Xuân; 29/10/2010 vào lúc 10:54 AM.
    • 1,517 Bài viết

• 5,473 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hà Xuân Xem bài viết
    Mẹ Quỳnh Chi ơi, có người đăng ký rồi, mẹ nó đăng ký tiếp đi nha :Smiling:
    Con đang đợi số đẹp để đăng ký cho hên (:Laughing: nói vậy thôi con đang tự vấn mình là có làm được không ấy mà)

Với lại, mẹ nó có thể giúp SP dzụ sổ sách tiếp được không? Please!
    Vâng gì chứ vụ sổ sách này thì là nghề của con mà, con sẽ tiếp tục đảm nhận vai trò "thư ký". Hihihihi được tín nhiệm ghê, lại tái đắc cử:Laughing: Giá mà làm quan cũng thế này thì tốt biết mấy SP nhỉ.

• 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Mẹ Quỳnh Chi: làm quan mà làm tốt thì cũng cứ được tín nhiệm dài dài. Con không thấy ông Edward Kenedy làm TNS Mỹ từ hồi hai mươi mấy tuổi cho đến khi chết sao!

Đã có 3 "thí sinh" rồi đó mẹ nó à.
    • 2,394 Bài viết

• 6,552 Được cảm ơn

Nhìn khay gieo hạt của chị Út pro quá. có phải đám cây ở dưới là dừa cạn ko chị? cây ở tấm hình trên nhìn lạ quá, e nghĩ mãi ko ra là cây gì.
    Các chị ở HN có thấy chỗ nào bán cái khay này chỉ em mới. Em thích gieo hạt nhưng mỗi lần chuyển chậu cho cây toàn làm cây tèo nên ngán quá.
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

SP ôn lại lý thuyết về "trồng cây trong chậu" nha. Các học trò chịu khó coi lại mấy điểm chính tại đây.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,394 Bài viết

• 6,552 Được cảm ơn

SP ơi cho con đăng ký thi tiếp nha. hi`, cái vụ thẩm mỹ là con rất kém nhưng vẫn thích thi thố cho vui, mí lại biết đâu có chậu bông đẹp trưng trong nhà :Battin ey::Battin ey:
    • 3,342 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

Thường thường SP thấy cây mới thay chậu thay đất xong sẽ trải qua một giai đoạn "thích nghi" với môi trường mới nên xuống sắc. Trong lúc đó thì SP không có tưới nước mà chỉ phun sương để giữ ẩm thôi vì sợ tưới nước, rễ chưa làm việc đuợc sẽ dẫn tới úng cây chết.

Đám cosmos này là của Lily gởi cho hạt bữa trước, SP gieo nay chúng nó mới trổ bông. Mà chúng cũng mong manh lắm chứ không được mạnh khỏe như đám cây "nội". Bởi dzị SP cũng hồi hộp, không biết có lấy được hạt không nữa chứ.

Chiều tà rồi, SP phe mấy cái hình chụp trong vườn nha.

Cô ơi, con mới mua 2 cây dừa cạn hồng và trắng (hi hi, con sửa nhà nhưng không kìm được cơn nghiện nên vẫn lượn chợ hoa ạ). Về nhà, con thay chất trồng cho 2 em nó mà em màu hồng chỉ héo và rụng lá 1 hôm rồi tươi tỉnh ngay, em màu trắng thì 5 hôm rồi vẫn héo rũ ạ. Cô bắt bệnh cho cây của con với.
    Xung quanh cô lúc nào cũng đầy hoa tươi, cỏ lạ. Nhìn đáng yêu quá cô ạ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi melongtung Xem bài viết
    Mehuungo nhờ mình thông báo giúp là chị ấy đã bị MOD khoá nick WTT vì "tội " kêu gọi ủng hộ miền Trung cho trang CSTT:Laughing: nên không vào trả lời câu hỏi của mẹ Tuli và mọi người được. Chị ấy bảo hạt MG phải có đk thụ phấn thì mới có hạt được chứ không phải lúc nào có hoa - cũng sẽ có hạt đâu mẹ Tuli ạ.

Và chị ấy nhắn khoe với mọi người là cây thược dược của chị ấy cũng đã có nụ rồi:Laughing: ( Em lại ghen tị với chị vì củ của chị trồng sau bọn em lâu lâu thế mà đã có nụ rồi rooling
    Đúng rồi, Tuli nhìn mãi không thấy hạt. Để xin cành về trồng vậy.
    Cây TD của mẹ Ngộ không biết đã nở hoa chưa nhỉ? Hồi hộp quá!

and home like this? Doesn't it make you think of fairy-tale love stories?

Mẹ Quỳnh Chi: yeah, I have the same idea about the castle-like window on that house... waiting for our "Romeos" to come rescue us :Smiling:
    My Dear, You already have your own Romeo. Hihi, U no need to wait Romeo to come rescue....

Trích dẫn Nguyên văn bởi rot_rose Xem bài viết
    :Crying::Crying: Sư phụ ơi kỳ quá, đám DYT vừa nảy mầm của con đã ra đi ko để lại dấu vết gì. hix, sáng trước khi đi làm con còn mở nilong ngó vào thấy vẫn còn nguyên, giờ đi làm về mở lớp nilong ra chả còn gì cả. hix. con đã bọc nilong nên ko nghĩ là côn trùng nó chén:Sad:.
    Y chang tình trạng của chị. Em đã tìm ra nguyên nhân chưa? Chị bới tung cả chậu lên mà không tìm được. Vẫn đang thắc mắc lắm đây.
    rooling:tulisfamilyrooling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,517 Bài viết

• 5,473 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TULI Xem bài viết
    Cây TD của mẹ Ngộ không biết đã nở hoa chưa nhỉ? Hồi hộp quá!
    Chắc khoảng sang tuần là chị được ngắm hoa thôi mà, lúc ấy mẹ Ngộ với mẹ Long Tùng chưa khoe thì em lại khoe TD nhà em vậy.

My Dear, You already have your own Romeo. Hihi, U no need to wait Romeo to come rescue....
    Hehehe in some case, "Romeos" are our hubbies. Dont' worry, please:Angel:

Mẹ Quỳnh Chi: làm quan mà làm tốt thì cũng cứ được tín nhiệm dài dài. Con không thấy ông Edward Kenedy làm TNS Mỹ từ hồi hai mươi mấy tuổi cho đến khi chết sao!
    Giá như ở mình mà các bác quan được dân tín nhiệm như vậy thì chắc đất nước sẽ phát triển hơn.

Đã có 3 "thí sinh" rồi đó mẹ nó à.
    + thêm Rose nữa là 4, vậy con lấy #5 nha SP.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hhc_family; 29/10/2010 vào lúc 11:51 AM.

• 2,394 Bài viết

• 6,552 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TULI Xem bài viết

Y chang tình trạng của chị. Em đã tìm ra nguyên nhân chưa? Chị bới tung cả chậu lên mà không tìm được. Vẫn đang thắc mắc lắm đây.
    hix, nó ăn trụi còn gì để e tìm nguyên nhân nữa đâu chị. lại gieo đợt mới vậy.
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Share cái hình trên net.

TULI: cây dừa cạn màu trắng của con có bị bỏ bớt nhiều chất trồng cũ không? Nếu có thì con phải tưới cho nó nhiều nhiều chút bởi vì chất trồng mới SM ít ngấm nước lúc đầu, SP sợ cây không đủ nước đó con à. Con xem lại thử nha.

Hihihi... mẹ Quỳnh Chi trả lời dzụ "Romeos" rồi. Đã gọi là "mơ mộng thời con gái" mờ :Laughing:
    • 726 Bài viết

• 2,511 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rot_rose Xem bài viết
    Nhìn khay gieo hạt của chị Út pro quá. có phải đám cây ở dưới là dừa cạn ko chị? cây ở tấm hình trên nhìn lạ quá, e nghĩ mãi ko ra là cây gì.
    Đó là cây dừa cạn và cây cúc mặt trời đó Rose. Khay gieo này nhỏ thôi nhưng có đến 105 lỗ, mọc cho đủ từng đó cây thì trồng cũng mệt nghỉ rồi nhỉ. Trong khay đó chị gieo tả pín lù : 4h, thạch thảo cao màu hồng, tóc tiên trắng... Giờ đi ra chỗ bán cây và đến trường mẫu giáo đón út thì không chỉ xem hoa mà còn xem cây nào có hạt để hái nữa, hì hì.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,261 Bài viết

• 1,082 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuy_truc Xem bài viết
    @Ủn_ỉn, Hoaibao62 : Mình gửi file Kinh nghiệm trồng cây của cô Hà Xuân vào mail cho các bạn rồi nhé. Mình in ra rồi dùng làm cẩm nang trồng cây luôn. :Smiling:

Bạn ơi, bạn gửi cho mình nhé, qua email : phuong.ngt@gmail.com. vì mình cũng là dân mới tò te nên mình ko có kinh nghiệm gì cả, nên mình rất cần cái này để tham khảo. Mình cám ơn bạn nhé