CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Ai thích trồng hoa mời vào đây-Tuy rằng nhà mới vừa được xây-Cỏ cây hoa lá đều đủ cả-Sớm tối cùng nhau chốn sum vầy/Tầng 8

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 115K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

15 Người đang theo dõi

• 2,394 Bài viết

• 6,551 Được cảm ơn

@Chic: cây này là chuỗi ngọc đó em. cây này dễ sống lắm. mà cây này chị thấy mỗi nơi gọi một tên, hi`, chả biết chính xác tên là gì nữa

@hhc: chúc mừng H nhé. vậy là em í là cây đầu tiên ra hoa đó. ko biết đến lúc nào mới tới lượt cây của tớ đây. hồi hộp quá
    Chỉnh sửa lần cuối bởi rot_rose; 14/10/2010 vào lúc 10:24 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,517 Bài viết

• 5,473 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chick0910 Xem bài viết
    Các chị ơi, em mới giâm đc chậu này, lấy từ nhà bà ngoại, search nét rồi mà chưa biết nó là cây gì, nó là cây gì ạ?
    CHUỖI NGỌC ME nha, giống cây nhà mình này. Yên tâm là cây này dễ sống & sống rất khỏe.

Hihihi Rose trả lời bạn rồi kìa:cool:

Chỉnh sửa lần cuối bởi hhc_family; 14/10/2010 vào lúc 10:29 AM.

• 3,342 Bài viết

• 2,734 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi melongtung Xem bài viết
    Nhìn bài của Rose, mẹ QC,Haneu và Tuli, Lily làm mình nao núng quá, bài của ai cũng đẹp hết á, còn mình ngó nghiêng mãi chưa ra cái gì để nộp bài ( không có óc sáng tạo rooling: )
    Mẹ Longtung có thể dùng bất kỳ thứ gì cũng có thể làm chậu trồng cây được mà (mình bận sửa nhà, đang ở thuê nên không bày đặt được, hí hí): Ví dụ nhé: găng tay cao su làm bếp, giỏ nhựa treo cắm đũa, giầy, mũ, chậu, bát, rổ nhựa, chai, lọ, ca, cốc, hộp nhựa đều được hết mà...

Trích dẫn Nguyên văn bởi chick0910 Xem bài viết
    Các chị ơi, em mới giâm đc chậu này, lấy từ nhà bà ngoại, search nét rồi mà chưa biết nó là cây gì, nó là cây gì ạ?
    Nhà mình cũng có cây này, khi mua, người bán gọi là cây Chuỗi ngọc. Tên chuẩn thì phải chờ cô cho biết mới được hé.
    rooling:tulisfamilyrooling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,517 Bài viết

• 5,473 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rot_rose Xem bài viết

@hhc: chúc mừng H nhé. vậy là em í là cây đầu tiên ra hoa đó. ko biết đến lúc nào mới tới lượt cây của tớ đây. hồi hộp quá
    Hihihihi nếu các chị khác chưa ai lên tiếng thì chắc cây của tớ là cây đầu tiên ra nụ. Hành trình từ nụ đến hoa còn nhiều gian nan lắm Rose ơi. Mong là em nó không phụ lòng mong đợi của mọi người.

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 852 Bài viết

• 1,073 Được cảm ơn

Chào cô Hà Xuân và cả nhà! Hoaibao là thành viên mới, rất mong được sự trợ giúp của mọi người ah:Smiling:

Cô Hà Xuân ơi, cách đây 3 ngày con có pm cho cô để nhờ cô tư vấn cho con về việc trồng hoa trên sân thượng đó cô. Hổm giờ con vào tầng 1 xem bài của mọi người, đọc miệt mài nhưng chỉ mới tới trang 88 của tầng 1 thôi. Con đã mua được lưới thay cho mành tre, phân bón, than và 1 chậu hoa sống đời.

Hiện con đang lên kế họach như sau:
    1/ Trồng khỏang 5 chậu hoa nào dễ trồng nhất, chịu nắng tốt vì con trồng trên sân thượng và sau khi đọc tới trang 88-tầng 1, con quyết định chọn những lọai hoa sau: Mười giờ, Cúc Zinnia, dừa cạn, thanh tú, lá màu. (Chậu sống đời mới mua thì con để trong phòng ngủ).
    2/ Trồng 1 chậu to bao gồm các lọai rau dễ trồng như: dền, muống, mồng tơi, cải ngọt (mỗi thứ 1 ít thôi) để con nhóc con có rau ăn hàng ngày.
    3/Trồng thêm 1 chậu kim đồng leo để làm giàn chống nắng để sau này dỡ lưới ra.

Tuy nhiên, con có những thắc mắc sau:
    2/ Cô có số đt của chỗ cô hay mua trấu k ah? Nếu có, cô cho con xin để con gọi đt tới đặt ngừơi ta trước, chừng nào có "hàng" thì con chỉ chạy tới lấy thôi (vì nhà con xa nên con ngại đi 2 lần đó cô)
    1/Hiện tại con chưa mua được trấu, vậy con có thể trộn chất trồng bằng đất sạch/tribat+than vụn+phân bón để thay đất cho chậu sống đời được k cô? (con cũng đang lo làm sao lấy được cái cây ra khỏi chậu 1 cách an toàn, hic...)
    3/Con đang ươm rau mầm (rau muống và củ cải trắng), nếu rau mầm này lên cao khỏang 5 phân thì con bứng ra trồng ngòai đất mà con trộn phía trên thì rau mầm này nó sẽ phát triển thành cây to bình thường k cô? (câu hỏi này GATO quá nhưng thật sự con k biết rành:Silly

Mới vào lớp mà con có thắc mắc nhiều quá. Mong cô dành chút thời gian tư vấn giúp con ah. Con cảm ơn cô nhiều nhiều.

Gửi mẹ mehuungo: mình pm mà k thấy bạn trả lời, buồn 5 phút:Sad:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoaibao62; 14/10/2010 vào lúc 10:43 AM.

• 194 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

nhờ cô Hà Xuân giúp cháu gấp với ah
    chả là con có đứa em đang đi công tác trong Đà Lạt, nó hỏi con có mua củ và hạt không? hạt thì con nói đừng mua vì con đọc nhớ là không nên mua hạt trong đó vì về khó có hoa còn củ thì con không biết ah
    và cho con hỏi tiếp là ở ĐL nơi nào bán nhiều cây cảnh ah? con muốn cua cây tiểu quỳnh không biết là khí hậu miền trung có trồng được không ah? con cũng nhờ hỏi CC nhưng mà hình như không có, sao lạ vậy nhỉ
    con cảm ơn cô nhiều nhiều

• 702 Bài viết

• 3,345 Được cảm ơn

Lily ơi. Cây này là cây gì vậy bạn? Nó nằm trong cái gói có 5 loại hạt cho hanging basket. Mình có nó hồi mới tham gia lớp này, chả biết trồng trọt gì hết. Mình gieo bậy bạ nên chả mọc được cây nào. Sau này còn bao nhiêu mình rắc vô cái rổ gieo hết, cuối cùng có 3 em này mọc & sống sót.

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Em không may mắn, trồng hoa toàn bị chết nên em chuyển sang trồng rau nhìn cũng đẹp mắt và thiết thực.

Hôm nào em sẽ up 1 vài tấm hình về rau và mấy giò lan cho mọi người cùng chiêm ngưỡng

• 2,644 Bài viết

• 12,497 Được cảm ơn

Lan tiếp nhe: mấy cái này hình như là Cataya (ko biết viết đúng ko nữa)

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 702 Bài viết

• 3,345 Được cảm ơn

Sáng nay trời hết mưa sau cả tuần tả tơi. Sẵn đi kiểm kê hoa lá mình chụp một mớ hình tặng cả nhà.
    Tóc tiên hồng

Tóc tiên trắng & đỏ

Dâm bụt vàng

Dâm bụt cam

10h Thái
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)