• 1 Lượt chia sẻ
  • 33.9K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhở các bạn chỉ cách đi thăm Cần Thơ , khởi hành tử Saigon. Cám ơn nhiều?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• TMP
    • 7 năm
    • 521 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

OK, Bao mình đi, mình dắt bạn đi hen :Battin ey: hi hi joke
    HCM_Cần thơ: khoảng 220km, đi mất 5h-5h30 phút (bao gồm 15p nghỉ trạm và 30p qua phà Cần Thơ nghen). Nếu đi xe ban đêm thì mất chừng 4h hà :Smiling:. Theo mình bạn nên đi chuyến 5.30am/6.00am, ghé Tiền Giang dừng ăn sáng hủ tiếu, đến Cần Thơ chừng 11.30am, đi kiếm phòng trọ, khách sạn lúc đó là ok rồi đi ăn trưa về nghỉ ngơi bla bla
    _
    @ Cách 1:
    Bạn đăng ký 1 tour trọn gói của 1 cty du lịch uy tín (như Sinhcafe, du lịch Hòa Bình, Fidi .... Bạn chịu khó search trên mạng, sẽ ra chương trình du lịch ưng ý, và theo mình giá cả đó rất được, giá rẻ, tuy có thể đồ ăn hơi ít nhưng bạn có thể ăn thêm bỏ thêm tiền theo ý thích)

@ Cách 2:
    Đi Cần Thơ dễ ẹt hà, ta balô đêy! :Silly:
    - Đặt vé trước giờ đi MaiLinh Express (400A Lê Hồng Phong Q10, HCM) là được nhất hehe (hỏng có quảng cáo dùm à nha, quảng cáo có trả công á :Laughing Tell: 08.8323888 - 9292929. Hoặc ra bến xe Miền Tây ở Phú Lâm Q6, đi nhiều hãng Xe cũng tốt, Xe tài, xe Tô Châu gì đó, mình không rành lắm
    - Tới Cần Thơ mua 1 cái bản đồ thành phố xem qua trước, vì TP nó tương đối nhỏ, chỉ có 3-4 trục lộ chính song song với sông Cần Thơ, cắt ngang cũng chỉ khoảng nhiêu đó con đường chính à. Bến Ninh kiều là cặp chạy dài với Sông Cần Thơ đó nghen (Sông Cần thơ là 1 nhánh đổ ra sông Hậu, rất gần)
    2A: KHÁCH SẠN
    - Nếu xem cụm bến Ninh Kiều là trung tâm thì thành phố Cần Thơ chỉ cách TT này với bán kính 20km (bà con nào quê gốc ở Cần Thơ thì nhào vô đính chính em đi, đừng mắng mỏ kẻ thiển cận nì hihi). Cụm Khách sạn ở bến Ninh Kiều này là cao giá nhất. Một phòng đôi của KS 3 sao có giá từ 550k- không biết giá maxi/ cho 1 ngày đêm. Nếu ở cách bến Ninh Kiều này khoảng chừng 500m_1500m thì rất nhiều khách sạn có giá phòng đôi từ 220k-400k
    2B: ĐI CHƠI và ĂN UỐNG
    - Cần Thơ rất ít chỗ chơi chủ yếu là đi thuyền trên sông nước, thăm chợ nổi Cái Răng, ăn trái cây, ...
    Èn .... hihi Mình cop lại 1 bài cũ mình đã viết hơi lâu nghen, giờ nhớ lại mà gõ chắc chik quá :Smug:
    1. Điểm thăm quan

Ngay bến Ninh Kiều, phía đối diện với tượng Bác trên đường Hai Bà Trưng, cũng có chùa Ông của người Hoa, vốn là bản sắc tính ngưỡng của người Minh Hoa ở vùng đồng bằng sông Cửu Long

Mới đầu năm nay, chùa Ông kỷ niệm tròn 111 năm ngày thành lập. (Chùa trẻ măng so với hơn 30 thập kỷ di dân của cộng đồng Hoa kiều)

Từ bến Ninh Kiều, khách có thể đón tàu chạy trên sông để thăm chợ nổi Cái Răng vào buổi sớm rất vui. Tàu máy đi từ 15-20 người đi về mất chừng 2-3 tiếng, giá 200K. CHợ này trên sông phụ, giáp ranh giữa 2 quận Ninh Kiều và Cái Răng, lưu chuyển hàng hóa vào Chợ đầu mối nông sản Tam Bình ngay trên bờ. Ko vì hám lời chục trái cây Cần Thơ tính đến 16, ai đi chơi chợ nổi cũng vì hiếu kỳ mà thôi. Nên đi trước 6h sáng từ bến NK, sẽ đến nơi lúc chợ tấp nập đông vui nhất, đó là chưa tính bạn có thể tấp vào mấy ghe bán đồ ăn sáng trên sông vừa ngon vừa rẻ 3-6K (an toàn vệ sinh, mình hông care )

2. Ẩm thực

Cần thơ gần như là nơi hội tụ mọi tinh hoa văn hóa ẩm thực của toàn vùng Đồng bằng Sông cửu Long. Gần như món gì ở miền Tây cũng có thể bắt gặp ở Cần Thơ.

Tui chỉ muốn giới thiệu nét riêng nhất của ẩm thực vùng này, ngoài món ốc nướng tiêu (gần như quán ăn gia đình nào ở CT đều có bán) và Vịt nấu chao (nổi tiếng nhất ở khu hẻm số 1 đường Lý Tự Tro.ng, phía sau công viên Lưu Hữu Phước) Thì Cần Thơ còn nổi tiếng với cơm tấm bán nhiều nhất vào buổi sáng. Có cảm tưởng rằng cứ đi tản bộ buổi sáng chừng trăm bước thong dong là đụng 1 quán cơm tấm bì sườn lạp xưởng, trứng chiên. Ăn ngon chắc bụng và rẻ nữa (Từ 6-10K cho 1 phần đặc biệt). Khác với Sài Gòn và nhiều vùng khác, cơm tấm ở Câ`n Thơ có kèm theo canh rau củ ..v.v..

Góc Mậu Thân và 30/4 hoặc quanh khu vực ĐH Cần Thơ cũng nổi tiếng là chợ đêm bán cháo vịt muối,ăn kèm với củ cải xào, hột vịt lộn, ngêu sò ốc các loại ăn vặt...

Quán Dạ Lý (Lẩu mắm Dạ Lý số 89 đường 3/2, P.Hưng lợi, Q.Ninh Kiều) Qua phà Cần Thơ, đi hết đường Trần Phú là đến 3/2 mất khoảng 4-5km, phía tay trái. Quán này cũng nổi tiếng với đsản lẩu mắm, cá hấp, gà xé ... nói chung là các món nhậu zí gzụ! Chỉ cần gọi 1 lẩu cho 6-7 người ăn là phục vụ đem ra 2 mâm to với hơn chục loại rau xanh non, ngon đến no mắt luôn.

Nếu không đủ thời gian bơi qua Khu du lịch Phù sa để thưởng thức món bánh xèo của bà Mười Xiền vào dịp thứ 7 chủ nhật cuối tuần thì quán Bánh xèo Ngọc Ngân kế bên Sân Vận Động (Đi hết đường Trần văn Khéo là đến) cũng là nơi đáng để mắt. Bò nướng ở đây cũng rất ngon, cháp cháp thèm

* Cafe:

Buồn một chút là uống cafe miền Tây thường không ngon so với những miền khác. Ly Cafe với nhiều đá bằm nhuyễn có vị đắng của bắp thật khó lòng mà ngon cho được . Gọi cafe xong, rồi nhìn nó, mình vẫn cứ mắc cười phải chi chủ quán đổ sirô dâu vô có khi mình dễ uống hơn .

Mình hay uống cafe MTV ở ngay bến Ninh Kiều (hợp với tintin), CaDao ở phía sau công viên Lưu Hữu Phước (đi với bạn vong niên ). Nhưng được nhất và hình như nổi tiếng nhất CT là cafe Hợp Phố với lối kiến trúc hiện đại, vỉa hè nhiều cây, có vòi phun sương (số 6 Ngô Gia Tự, bán thương hiệu Trung Nguyên mà chỉ có số 1 và 9, cũng lọa hen?)

3. Đến Cần Thơ làm gì nữa?

Vì Thành phố này dễ sống, hoặc có thể vì mình khá dễ nuôi. Nhiều dự án đang được triển khai ví dụ như tòa nhà Khách sạn Quốc tế Hoàng Anh ngay bùng binh đối diện Công Viên Nước TP, đường vào nhà hàng Hoa Sứ. Nhiều trường học, doanh nghiệp có trụ sở ở đây. Có dịp nào ghé lại Cần Thơ, tui sẽ canh me có ông nào sơ hở để vớt luôn, làm dâu Cần Thơ hoặc miền Tây chắc là khoẻ!
    Hi vọng nó hữu ích cho bạn! Chúc dụ lịch vui vẻ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 96 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Sài Gòn Cần Thơ chừng hơn 160 km thôi ! Các loại xe đều Ok, tuy nhiên Mai Linh vẫn là sự lựa chọn Ok nhất vì không đón khách dọc đường và không có khói thuốc. Số điện thoại liên lạc như bạn đã viết trên.

Nên ở khu vực trung tâm, không xa bến Ninh Kiều quá để buổi tối còn đi dạo.
    YM! hoangteambuilding
    Email:hoang.truong@orientalpearl.com.vn
    HP:0918177771
    • TMP
    • 7 năm
    • 521 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Thanks bạn TruongHoang đã để ý điều chỉnh, Mình nhầm lẫn khoảng cách từ Sài Gòn đi Sóc Trăng. (Cần Thơ sang Sóc Trăng mất thêm 60km nữa bạn à)

(nhìn bản đồ đi, thấy hem? hhe he joke chút mừ)

Nhân tiện bổ sung cho bạn thông tin ăn hàng. :Battin ey: hehe tớ bon chen dzụ ăn uống nì lắm! Hỏi mấy bác xe ôm ngoài khu vịt nấu chao ở Lý Tự Trọng, bạn ghé thử khu đường Cách mạng tháng 8 (cách đầu đường chỗ bến xe Cần Thơ chừng 1km) kiếm món thịt trâu nấu mẻ, hoặc chạy qua Cồn Khương thì có duy nhất 1 quán ăn bề thế cặp bờ sông khá đẹp, ăn ngon và giá cả cũng được.

Ps :Laughing:tui đến Cồn Khương để "săn" đại gia bạn ui ha ha ... bên ý toàn nhà biệt thự đẹp không à, nhiều nhà trồng kiểng đẹp lắm luôn, dọc đường nội bộ hình như trồng rất nhiều cây chà là nhìn rất lạ mắt. hihi

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ! Dân miền tây lành lắm, (gái miền tây lại dễ tin người hihi, đừng gây chiện ác nhá! :Talktothe)
    • 513 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Hay quá cám ơn các bác nhá! Giỗ tổ nhà em định đi Cần Thơ nè.gd tự lái đi, có ai có knghiem vụ đường xá chỉ giúp em với ạ!!!Như đi đường nào,dọc đường ghé nghỉ,ăn ở quán nào... Vì em hai nhóc 3tuoi va 3 tháng (máu thế đấy ợ)
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

May pro ơi.minh o binh duong...muon ve mien tay choi bang xe may voi may thang ban trong xom...nhung ko bik di duong nao..theo các bác minh nên đi đâu là vui.tuị mình chưa đi phượt lần nào, nên muốn có ấn tượng tốt về lần đầu tiên, mong các bạn hướng dẫn tận tình ( về đường đi,xuất phát, nên đem theo j, an uống nghỉ trọ ở đâu)cám ơn mấy pro trước nha...
    • 96 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

welcome bạn đến với Cần Thơ, pm mình nhé
    • 70 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

cần thơ có j ăn chơi hem ta ^^ ,
    • 96 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

thì cũng có nhiều nhất là quán cf và quán nhậu hehehe nơi nào mà chẳng vậy
    nói vậy thôi chứ về Cần Thơ chủ yếu tham quan mấy điểm được coi là dạng sông nước miệt vườn đó mà,buổi tối thì ăn,ucf trên du thuyền hay lang thang các quán vỉa hè thưởng thức các đặc sản, còn khuya thì đến các quán bar...nếu các quán bar ở đây các bạn không thích có thể đi them 60km nữa là đến địa phận tỉnh Sóc Trăng để vào bar được xem là Vũ Trường Nước lớn nhất ĐBSCL