DU LỊCH & TRẢI NGHIỆM

Kinh nghiệm đi Hồ Ba bể - Bắc Cạn

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.83K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 240 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Chào cả nhà!
    Cuối tuần này nhóm bạn của em dự định sẽ đi Ba Bể. Em nghe nói đường rất khó đi, ở đó lại ít nhà nghỉ và dịch vụ.
    Có mẹ nào đã từng đi Ba Bể thì cho em xin ít kinh nghiệm với...
    Thanks!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 599 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Đến đấy chán lắm mẹ nó ơi. Chẳng có gì đâu. Thà ra Thủ lệ chơi còn thích hơn. Đi chỗ khác đi mẹ nó ạ. Mệt vì ở đó rất xa. Chẳng tắm, chắng chơi gì được ngoài đi canô ở Hồ. Thác thì bé tẹo, như cái mương thoát nước mỗi khi Hà Nội mưa to. . Không gian trong lành nhưng không thể không mắc màn và đóng của bật điều hòa vì Muỗi nhiều khủng khiếp, to đùng
    • 136 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyen Thuy Hoa Xem bài viết
    Đến đấy chán lắm mẹ nó ơi. Chẳng có gì đâu. Thà ra Thủ lệ chơi còn thích hơn. Đi chỗ khác đi mẹ nó ạ. Mệt vì ở đó rất xa. Chẳng tắm, chắng chơi gì được ngoài đi canô ở Hồ. Thác thì bé tẹo, như cái mương thoát nước mỗi khi Hà Nội mưa to. . Không gian trong lành nhưng không thể không mắc màn và đóng của bật điều hòa vì Muỗi nhiều khủng khiếp, to đùng
    Chết thật.... gọi là Ba Bể mà bạn lại bảo là bé tẹo..... hay bạn đi nhầm chỗ nào rồi.
    Ở đó công nhận là dịch vụ kém thôi, còn về phong cảnh thì tuyệt vời. Nếu KG800 đi du lịch sinh thái thì đây là một nơi lý tưởng.
    Mẹ yêu cu Bim của mẹ nhiều.......
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chọn đi Ba Bể là một lựa chọn khôn ngoan cho những nhóm bạn yêu picnic đấy ! Xin chúc mừng ý tưởng của các bạn !
    Ba Bể là Vườn Quốc Gia và cũng là Hồ nước ngọt tự nhiên lớn nhất cả nước. Ngày trước đường lên Ba Bể khó đi nhưng từ năm 2004 trở lại đây dễ đi hơn nhiều vì có đường mới.
    Tới Ba Bể nếu đi ô tô bạn nên đi xe từ 35 chỗ trở xuống vì đường có một số đoạn hiểm trở.
    Bạn nên chọn ở một nhà sản ( đi thuyền ra hồ - trên sân tổ chức lễ hội hàng năm của hồ) - vừa rẻ mà có thể tắm được. Đặc biệt buổi tối bạn có thể mua củi va tổ chức đốt lửa trại, nếu là con trai thì buổi chiều bạn có thể đá bóng, buổi tối chắc chắn không thể thiếu món lợn quay, bạn mua một con lợn sữa khoảng 250 - 300.000, nhờ chủ làm sạch và mua củi, rượu ngô quay thì hết xẩy.
    Bữa ăn tại đó có nhiều món cho bạn chọn, nhưng không thể thiếu món lươn rán và gà đồi ( bạn thích ăn con nào ra vườn đuổi - nhà chủ sẽ thịt con đó). Ban đêm Ba Bể hay hơn Sapa nhiều dù dịch vụ chưa được tốt bằng nhưng khí hậu thì tuyệt vời.
    Sáng hôm sau bạn thuê một chiếc thuyền máy đi khoảng 25 - 30 người với giá khoảng 200.000 - 350.000 đ là có thể đi khám phá Đảo Bà Góa, Hang Tiên, Động Puông, thăm 3 Hồ: Pé lầm, Pé Lù, Pé lèng.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ. Nếu muốn tư vấn và tổ chức bạn có thể điện về
    Xu@n Hoa Tourism (84-4) 213.8513.
    • 321 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Cảnh thì khá đẹp nhưng đường đi cực kì mệt và vất vả.Tốt nhất bạn chuẩn bông sức khoẻ đầu tiên, mang thêm chút gì ăn thêm vì thức ăn cực kì chán, thêm thuốc chống muỗi vì muỗi to gần bằng con ruồi.
    • 599 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Đúng là làm tour nên nói như thật. Chẳng có như trong mơ thế đâu KG800 ạ. Đi hết cả ngày đường mới lên đến nơi. Môi trường thì quả là trong lành vì núi rừng mà. Nhưng đúng là chỉ có đi thuyền trên hồ thôi. Còn Tắm thì có mà ghẻ. Đá bóng thì đá ở đâu ? Vào rừng hay vào hang động ? Dân ở đấy họ nghèo lắm. Đúng là có gà đồi nhưng muốn mua thì phải đợi đến tối khi gà lên chuồng rồi mới bắt được vì ban ngày chạy, ko bắt được. Có thể măy mắn gặp được tour nhiệt tình dẫn đi hang động này nọ nhưng đi đường xa mệt thì chắc gì mà leo được. Nếu chỉ lên đấy ngủ, nghỉ và ngẫm nghĩ thì hợp. Chẳng có hoạt động nào thú vị đâu. Đấy là cảm tưởng của mình về đúng một nơi gọi là HỒ BA BỂ
    • 1,576 Bài viết

• 613 Được cảm ơn

Do quan điểm của mỗi người thôi, người thích tiện nghi, ngừơi thich thiên nhiên hoang dã. Mình đã đi HBB lần đầu cách đây 8 năm, mình thì thích thiên nhiên nên rất khoái. Hồi đó đi thác chưa hề có đường, bọn này phải tự xuyên cây rừng mà đi.
    Cảnh nắng sớm ban mai soi xuống hồ, từng đan trâu gõ mõ bơi qua sông,....hồ trên núi, phải mặc áo khoác giữa mùa hè...mình thấy hay.

Bạn có thể gọi điện dặt nhà nghỉ trước, mà ko có nhiều options đâu, dặn họ đặt cơm nấu của dân để khi đi thuyền trên hồ thì rẽ vào ăn, gạo ngon, cá sẵn(hồ mà), gà bắt từ lúc gọi điện rồi nên ok.

Có 1 bãi cỏ rất rộng, có đồng lúa nữa và chính là chỗ ăn cơm trưa ở đó.
    Bạn nào thích chụp ảnh thì đến đây nhiều cái để chụp.
    Bạn nào thích an nhàn hưởng thụ các điều kiên tốt thì không nên tới đây, chân thành
    • 152 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Mình nghĩ nếu chưa đi Ba Bể bao giờ thì các bạn cũng nên đi. Cảnh thiên nhiên thơ mộng với những chiếc thuyền độc mộc rất độc đáo mà không ở đâu giống thế. Đây không phải là nơi du lịch thương mại hóa nhiều nên đến đây các bạn được trở về với thiên nhiên, với cái đơn sơ giản dị của người địa phương. Bạn muốn Điều hòa ư? - Hãy ở nhà bạn! Bạn muốn gà đồi ư? Hãy đến nhà hàng ở Hà Nội....
    Mình cũng là dân du lịch, cũng đi hầu hết Việt Nam rồi, nhưng thú thật chẳng dám chê Ba Bể.
    Cho những người dự định đi: Đây là tour sinh thái, nên chuẩn bị tư trang phù hợp: giày thể thao, hoặc leo núi; quần áo dễ chịu đi lại thoải mái; nước xịt muỗi và côn trùng; mang nước suối & chút đồ ăn nhẹ... Nên nghỉ ngơi trong bản của người địa phương, nên đi chợ Nam Cường của họ (nếu vào sáng Chủ Nhật)... Có ai đi chơi về có ảnh phong cảnh đẹp thì share cho mình nhé! Mình mê xem ảnh lắm! :Angel:
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

May quá em đang định đi Ba Bể,nhưng có 2 vợ chồng thôi.Cả nhà cho hỏi em có nên đi tour ko hay là tự túc ạ?Đi 2 người như thế liệu thuê thuyền máy j j đó có khó không?Mebau có biết điện thoại hay địa chỉ khách sạn nào trên đó ko share cho em với ah :Smiling:
    • 1,777 Bài viết

• 3,015 Được cảm ơn

Mình lôi topic này lên, có cùng câu hỏi với bạn xucxichmeo. Có ai có kinh nghiệm không ạ?
    Chẹp, thì không ký nữa!
    • 56 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bác Bo Bo Xem bài viết
    Mình lôi topic này lên, có cùng câu hỏi với bạn xucxichmeo. Có ai có kinh nghiệm không ạ?
    Ba bể chỉ có khoản xe cộ là hơi vất vả thôi bạn ah, nếu đi đông thuê xe riêng thì ko vấn đề gì. Ba bể là khu du lịch kiểu sinh thái nên ko thể yêu cầu cao về mặt dịch vụ dc
    - Nhà nghỉ thì có khu nhà nghỉ của Vườn Quốc Gia, bạn có thể đặt phòng trước, chọn khu A1 bạn nhé 02813.894.026
    - Ăn uống thì đặt ở nhà hàng của khu luôn, tiện, chất lượng cũng đảm bảo tất nhiên là ko như Resort được.
    - Ba bể chủ yếu là có ko khí thoáng đãng, chèo kayak trên hồ thì cũng tuyệt lắm, thác thì bạn đi mùa này rất đẹp vì mùa này đã bắt đầu có nước rồi.
    Chúc các bạn chuyến đi vui vẻ.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bọn mình vừa đi Ba Bể cách đây 2 tuần, công nhận là đường xá hơi xa. Nhưng bây giờ đường đi khá đẹp rồi. Hồ Ba Bể mình thấy tuyệt lắm mà, không khí trong lành, nước trong xanh, mỗi tội xuồng máy đi thăm hồ kêu to nên thấy không được thoải mái cho lắm )
    Đoàn mình ở homestay ở trong bản là nhà sàn cũng sạch sẽ, có tắm nóng lạnh, có cả wifi, có view ra hồ luôn, đi mấy bước là tới hồ rồi. Nhưng các bạn lên trên đó, phải gọi điện cho chủ nhà đặt ăn trước thì lên mới có cái ăn vì dịch vụ ăn uống trên đó còn hiếm lắm. Các bạn có thể tham khảo nhà nghỉ trước đoàn mình đã ở nè, thấy ok lắm! (SĐT 01636 798 090 - Nhà nghỉ Quỳnh Mai).

Cả nhà đi chơi vui vẻ nhé!