DU LỊCH & TRẢI NGHIỆM

Kinh nghiệm đi Hà Nội - Lai Châu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.2K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 54 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chào các bố mẹ,
    Cho em hỏi nhà mình đã có ai đi Hà Nội - Lai Châu chưa ạ?
    Tuần sau em đi công tác Lai Châu, đến thị xã Lai Châu, em chưa đi bao giờ cả. Nhờ các bố mẹ nào có kinh nghiệm đã từng đi rồi chỉ bảo cho em với!
    Em muốn đi buổi sáng nên chắc chỉ có ô tô thôi, vì tàu toàn đi buổi tối.
    Vậy các bố mẹ có kinh nghiệm bảo cho em nơi mua vé ô tô chất lượng cao, nếu có thông tin nhà nghỉ ở đâu thì càng tốt ạ, giúp em với nhé!
    Cảm ơn cả nhà nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 417 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Đi Lai Châu có 3 cách đi, và cả 3 con đường này tôi đã đều đi rồi.

1. Bắt tàu lên Lào Cai rồi từ Lào Cai bắt xe khách sang Lai châu (Đi lên Sapa qua đèo Ô quy Hồ - Tam Đường - Lai Châu ). Càch này có lẽ đỡ mệt và cũng không quá tốn kém.

2. Đi lên Điên Biên (đường bây giờ cũng hơi xấu mất gần 500km) còn nếu may bay thì hết khoảng 800k và 1h đồng hồ. Từ Điện biên lên Lai Châu khoảng 200km là tới trung tâm. Đi theo đường này có thể thăm được Hầm Đờ Cát, đồi A1... Tốn tiền hơn nhưng mà cũng khỏe

3. Đi theo đường lên Yên Bái - Mùa Căng Chải - Than Uyên - Lai Châu (cái này bác thử ra bến xe Mỹ đình hỏi xem sao). Lần trước tôi hỏi thì họ có chuyến lên Yên Bái rồi chuyển xe quen đi tiếp lên Mù căng Chải

Lưu ý:
    - Thị xã Lai Châu mới, đặt tại thị trấn Tam Đường cũ (trước nữa được gọi là thị trấn Phong Thổ) .

Nghĩa trang Điện Biên

Nơi quả bộ phá ngàn cân của ta nổ ở đồi A1

trên đường từ Điện Biên sang lai Châu

KHÔNG BỎ LỠ KHOẢNH KHẮC
    www.lekima.vn
    • 417 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Tiếp theo

Đi từ Điện Biên xe sẽ qua cầu Hang Tôm nổi tiếng ở thị xã Mường Lay nơi mà vào năm 2009 sẽ ngập chìm trong nước Sông Đà khi thuỷ điện Sơn La ngăn đập

Quảng trường Nhân dân, là quảng trường trung tâm của tỉnh, đối diện với Trung tâm Hội nghị văn hoá tỉnh qua Đại lộ Lê Lợi (đường 60 m). Quảng trường có quy mô 5,3 ha, chiều dài: 340m, chiều rộng 190 m. Quảng trường Nhân dân là một công trình văn hoá của tỉnh, nơi diễn ra các hoạt động mít tinh, diễu hành kỷ niệm các ngày lễ lớn, nơi vui chơi, giải trí, sinh hoat văn hoá, văn nghệ của nhân dân; là nơi tập trung đông khách từ các địa phương khác đến dự các buổi lễ lớn tổ chức tại tỉnh cũng như du khách đến du lịch tại tỉnh.

Ngay bên cạnh quảng trường là các dãy biệt thư rất đẹp, tôi có nghe dân đây nói đó là nhà của các lái xe của các lãnh đạo tỉnh, thực hư thế nào chưa biết nhưng mà choáng :Laughing:

Khí hậu của Lai Châu có đặc điểm của cả vùng ôn đới và nhiệt đới; mùa mưa từ tháng 5 đến tháng 9, mùa khô từ tháng 11 đến tháng 3 năm sau (tháng 4 và tháng 10 là thời gian chuyển đổi 2 mùa). Là tỉnh có địa hình núi cao trên 60% diện tích có độ cao trên 1000m.

Vì vậy buổi chiều khi đến Thị xã Lai Châu hay buổi sáng khi ra đi đến nơi khác, cảnh vật quyến rũ, huyền ảo và đẹp hơn khi vừa có sương, se lạnh và có có nắng...

KHÔNG BỎ LỠ KHOẢNH KHẮC
    www.lekima.vn
    • 417 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

đường từ Lai Châu sang Sapa

Cũng tiện đây nói để cho mọi người cùng biết, đó là đường từ Sapa đi thăm thác Bạc rồi qua đèo Ô Qui Hồ là tới địa Phận của Lai Châu. Đoạn đường này Từ đoạn nga Ba Bình Lư sang Sapa toàn đồi núi là chủ yếu, nhiều đoạn cạnh đường là sông, suối với những hòn đá trắng trông khá lạ mắt. Ít gặp các bản dân tộc ở cạnh đường. Bán hàng ở trên đèo lại là người Kinh với món thịt nướng và cơm Lam khá ngon.

Quang cảnh

KHÔNG BỎ LỠ KHOẢNH KHẮC
    www.lekima.vn
    • 417 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Ở trung tâm Lai Châu khá nhiều khách sạn, và khách sạn cũng khá ngon, tôi có ở 2 khách sạn ở đó trong đó 1 cái to nhât (3 sao gì đó) nhờ anh bạn quen ở Tỉnh giá có 150k một phòng, còn bình thường chắc trên 200k.

Tôi nhớ mang mang tên là Mường Thanh thì phải, đây là khách sạn to rất nhiều phòng, sân rộng thoải mái, phòng đẹp, an ninh, sẽ tìm ảnh một vài khách sạn và gửi lên cho bác xem sau. Bạn cứ hỏi 1080 Lai Châu là họ cho số điện thoại thôi
    KHÔNG BỎ LỠ KHOẢNH KHẮC
    www.lekima.vn
    • 355 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

ôi, em thấy đi bằng máy bay là đỡ mệt nhất. Nếu đi bằng ô tô bác phải có sức khỏe cơ, mà bác phải đặt vé sớm lên. Máy bay nhỏ đi không thích lắm, nhưng nhanh và đỡ mệt. Còn nếu bác thích khám phá và ngắm cảnh thì đi ô tô cũng là một sự chọn lựa. Còn đi tàu thì mất thêm vài khâu khác nữa nên lích kích lắm.
    Lâu rồi em cũng chả đi nên chỉ biết được đến thế thôi ạ
    Ba ngọn nến lung linh....
    • 417 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Ngoài cái khách sạn kia bạn có thể tham khảo khách sạn này:

http://www.phuongthanhhotels.com.vn/...dulich/3.ssoft
    KHÔNG BỎ LỠ KHOẢNH KHẮC
    www.lekima.vn
    • 227 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Cần nhất là một ít thuốc chống say. Một số viên giải rượu vì công tác trên này là đầu bảng về "Văn hóa rượu".
    Tớ thấy đi từ HN- Sơn La-Điện Biên-Lai Châu thì đường từ HN-Điện Biên thì OK, xe tốt 7 chỗ thì đèo Pha-din chẳng ăn thua gì.
    Đi từ Yên Bái- Nghĩa Lộ-Than Uyên-Lai Châu thì lạy hồn, con say xe gần chết ạ, đường không xấu nhưng cua ngoặt liên tục, dạ dày tập thể dục nên say quá trời đất.
    ĐƯờng xấu chỉ có đoạn từ Lai Châu-Hang Tôm-Điện Biên đang làm thôi.
    Cách như bạn nào nói là đi Máy bay lên điện biên thì OK nhưng nhớ mua chiều về luôn, trên ấy cực khó mua vé máy bay nhé. Tuy nhiên như đã nói ở trên, đi đằng nào bạn cũng phải qua đoạn đường xấu ấy.
    Đi Lai Châu nên mua mật ong nhé, mật ong rừng xịn luôn (để ngoài mà kiến không đậu)rooling:
    • 275 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Cuối tuần này, em đang có ý định về Lai Châu thăm giai nhà em. Vì ko có thời gian nên em định đi chuyến đêm.
    Mà thông tin về chuyến đi, em cũng mù mịt, ko biết thế nào? các bác giúp em với,
    Em định đi từ bến xe Mỹ Đình lên bến xe thị xã Lai Châu. Các bác cho em hỏi thông tin về nhà xe, cũng như chi phí ạh.
    Cám ơn các bác nhiều.
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhà mình đang ở lai châu đây, đi lại cũng nhiều nên rõ đường nhưng đang bận không ngồi ghi rõ hết được, mẹ nào có nhu cầu hỏi về đường xá lai châu, các chuyến xe, tàu đi như thế nào thì mail cho mình, sẵn sàng giúp đỡ tận tình nhé. ( Mình nhiệt tình giúp chứ ko phải PR cho cái gì đâu nhé) mail mình: huyennamlc@gmail.com
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bố các mẹ,
    Em sắp đi Lai Châu công tác nhưng không biết có thể đi đâu, ăn gì ở thị xã Lai Châu. Vậy cho em hỏi có bố mẹ nào có kinh nghiệm ở Lai Châu thì chia sẻ cho em với ạ.
    Em cảm ơn