DU LỊCH & TRẢI NGHIỆM

Kinh nghiệm đi Hạ Long - Tuần Châu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 121K Lượt đọc
  • 600 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 42 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Nhà mình bốn người, 2 vợ chồng và 2 con vừa đi Hạ Long - Tuần Châu trong 3 ngày: 30, 1, 2-9. Đi theo kiểu du lịch bụi ấy.
    Sáng 30: cả nhà ra bến xe Mỹ Đình, 6 giờ lên xe Kumho Việt Thanh, ngày lễ nhưng cũng vắng, dễ đi, vé 4 ghế hết: 400 nghìn. 10 giờ đến chân cầu Bãi Cháy xuống đi tiếp taxi về đặt phòng KS Biển Đông (đối diện KS Vườn Đào) (ngày lễ chỉ 400 nghìn một phòng 2 giường đơn, theo như bạn lễ tân, mùa này ngày thường chỉ 350 nghìn/đêm). Ăn uống nghỉ trưa. 2 giờ dậy cả nhà chuẩn bị nước uống hoa quả, đồ ăn (theo như em lễ tân sang Tuần Châu phải chuẩn bị đồ ăn đi, bên ấy không có gi để ăn đâu), quần áo bơi khoác ba lô gọi taxi sang Tuần Châu chơi (mọi người nên mặc cả taxi khoảng 130 đến 150 nghìn).
    Vé vào cửa Tuần Châu là 200 nghìn/người, trẻ em dưới 1m miễn phí. Lúc mua vé mọi người nên xin tờ in: Giờ hoạt động các dịch vụ vui chơi. Dựa vào tờ này cả nhà sẽ tự sắp xếp thời gian để tham gia được nhiều trò. Hôm nhà mình đi là ngày lễ nên có Show biểu diễn áo tắm, lễ hội hoa đăng cũng rất hay. Sau khi mua vé nhà mình xem biểu diễn Hải Cẩu – Sư tử biển, sau đó cả nhà ra tắm đến 6h tối thì họ đuổi biển, lên tắm gội. Sau đó kéo cả nhà ra vừa ăn tối nhẹ vừa xem chương trình biểu diễn thời trang vừa nghỉ ngơi. Hết biểu diễn thời trang thì sang nhà Kỳ bí, sau đó xem CLB cá sấu, xếp hàng xem chiếu phim 5D (đông khủng khiếp), cho các con chơi Game trong nhà, kết thúc là xem Cung trình diễn nhạc nước, 10 giờ tối gọi taxi về KS.
    Ngày 1: cả nhà tranh thủ đi dạo bờ biển dọc công viên Hoàng Gia ra bến Tàu mua vé thăm vịnh. Vào thẳng ô bán vé, mua vé tàu (100 nghìn) và vé thắng cảnh (170 nghìn cho chặng 4 tiếng vào được 1 động Thiên cung, Hang đầu gỗ (phải mua vé riêng), hòn Đỉnh Hương, hòn Trống Mái, còn nếu không vào động thì chỉ 120 nghìn) một người, trẻ em dưới 6 tuổi được miễn phí. Nơi bán vé cho mình đăng ký vào một tờ, đủ 25 người là lên tàu. Vừa lên tàu thì mưa tầm tã, chỉ vào đc động Thiên Cung, qua hòn Đỉnh Hương, hòn Trống Mái, chưa đầy 2 tiếng đã hết chặng về đến bến tàu. Riêng đi thăm vịnh mình thấy thất vọng. Về khách sạn mới 10h, bố con rủ nhau đi tắm. Buổi chiều trời mưa liên tục, 2 vc để 2 đứa (đứa 13 tuổi, đứa 7 tuổi) chơi với nhau, ra bắt xe buýt (rất rẻ có 10 nghìn/vé) sang Chợ Hạ Long 1 chơi. Lượn 1 vòng quanh chợ, ra khu bán hải sản rất thích, cuối cùng mua mấy kg chả mực và nem hải sản (rất ngon).
    Tối dự định 2 vc đi phà sang Hòn Gai chơi (đúng dịp mở lại tuyến phà Bãi Cháy: sản phẩm “Ký ức Hạ Long”) nhưng trời mưa suốt, không đi được, mình rất tiếc.
    Sáng hôm sau thì nắng trang trang, nhà mình đi tắm, bãi rất đông, nước biển trong nhưng khi vớt nước lên thấy vẩn rất nhiều phù du, dọc bãi nhiều cống thải thẳng ra biển. Trưa ăn xong trả phòng ra bến xe bãi cháy đi xe Phúc Xuyên về (xe Phúc Xuyên cũng giống xe Kumho Việt Thanh).
    Cảm nhận: Ngày đầu đi Tuần Châu nhà mình rất thích, các trò chơi ở đây tổ chức rất chuyên nghiệp. Trẻ con nhà mình rất thích. Có lẽ mình sẽ quay lại Tuần Châu chơi.
    Đi tham quan vịnh thì chán vô cùng, cảm giác bị ăn bớt thời gian ngắm cảnh trên vịnh, tour 4 tiếng mà chỉ đc chưa đầy 2 tiếng, hòn Đỉnh Hương và Trống Mái chỉ nhìn từ xa bé tí, có lẽ nhà tàu rút ngắn đường ăn bớt thời gian và nhiên liệu để tăng chuyến, không có hướng dẫn viên nên chẳng ai giới thiệu cảnh quan nên mình không biết là được đi đến những đâu. Với tương đương 1 tr mà đi như thế này thật lãng phí, cùng đi ai cũng kêu. Nên có điều kiện mọi người đi đông thuê riêng tàu, yêu cầu họ đi đúng thời gian và địa điểm tham quan. Còn lần sau có điều kiện hơn mình sẽ nghỉ Du thuyền trên vịnh qua đêm.
    Trước khi đi mình đc mọi người cảnh báo là Bãi Cháy là bãi chém, nhưng mình thấy không đến mức như vậy. Ăn uống rất ổn, ăn sáng ở nhà hàng Kinh Đô, và quán đối diện cổng KS rất rẻ, tương đương như ở HN. Ăn Trưa, tối ở nhà hàng Linh Đan giá cũng vừa phải, hải sản đều có bảng giá niêm yết. Thực đơn cũng niêm yết. Thái độ người dân ở Bãi Cháy rất thân thiện, nhiệt tình chỉ đường; mua kem, nước ngọt như Hà Nội.
    Tắm ở Tuần châu rất đục, bãi cát nhân tạo, qua lằn phao đáy toàn bùn, nước đục. Bên Bãi cháy nước cũng rất bẩn.
    Đi xe Kumho Việt Thanh, Phúc Xuyên rất thích, dù ngày lễ rất đông họ cũng chỉ chở đủ số khách đúng số ghế, không nhồi nhét, lái xe đi rất đều không bị phanh gấp nên dễ chịu, có vẻ lái phụ xe Kumho tận tình khách hàng hơn. Nếu mọi người đi bụi đi taxi ở Hạ Long nên áng km chặng mặc cả giá trước đừng tính đồng hồ, đi xe buýt rất rẻ thuận tiện, chỉ 10-15 phút một chuyến, mà đi vòng vèo đc ngắm cảnh quanh Hạ Long rất thích, nhân viên bán vé rất nhiệt tình chỉ dẫn cho mình. Nếu mọi người muốn tiết kiệm hơn thì xe vào bến xe Bãi Cháy xuống luôn, xong đi xe buýt sang bãi Cháy chỉ có 7.000đồng/vé, hoặc bảo lái xe cho xuống ở ngã tư Cảng Cái Lân xong đi taxi vào chỉ hết 40 nghìn thôi, nhà mình đỗ ở chân cầu BC ngược đg taxi đi sang tận HGai xong quay lại hết gấp 3 lần tiền đấy. Đôi điều đóng góp kinh nghiệm đi Hạ Long – Tuần Châu với cả nhà.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi muombeo; 10/09/2014 vào lúc 03:33 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bên trong khách sạn buồng kén giá 6 USD đầu tiên ở Việt Nam

Khách sạn này vừa đẹp, vừa độc, lại vừa rẻ, ở gần khu phố Tây (nhu cầu thuê phòng nghỉ khá nhiều)...

• Kinh nghiệm đi Hà Nội - Lai Châu

Chào các bố mẹ, Cho em hỏi nhà mình đã có ai đi Hà Nội - Lai Châu chưa ạ? Tuần sau em đi công tác Lai Châu, đến thị xã Lai Châu, em chưa đi bao giờ cả. Nhờ các bố mẹ nào có kinh nghiệm đã từng đi rồi chỉ bảo cho em với! Em muốn đi buổi sáng nên chắc chỉ có ô tô thôi, vì tàu toàn đi buổi tối....

• 5 lời khuyên khi cùng con đi mua sắm

Nhiều bà mẹ khá lo lắng mỗi lần đi mua sắm dẫn theo con nhỏ, đặc biệt trong những dịp cuối năm các...

• Lạc vào "phố ô bay" rực rỡ ở Bồ Đào Nha

Nhìn con đường đẹp quá, lại mát nữa, một ý tưởng tuyệt vời @};-. Những chiếc “ô bay” tồn tại...

• Kinh nghiệm đi du lịch Quảng châu-Thâm quyến

Tớ sắp đi 1 tour Quảng châu- Thâm quyến mà thấy băn khoăn quá vì thấy bảo tour guide toàn dẫn đến những chỗ đắt đỏ thôi. Tiếng Trung thì một chữ bẻ đôi ko biết, lại nghe đồn dân TQ ko thèm nói Tiếng Anh :-( Các mẹ có kinh nghiệm shopping Quảng châu, Thâm quyến rồi vào chia sẻ với tớ nhé. À, các mẹ...