DU LỊCH & TRẢI NGHIỆM

Kinh nghiệm đi chợ vải Ninh Hiệp

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 38.1K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 1,119 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Các chị có ai đi chợ Ninh Hiệp rùi cho e hỏi mua vải mặc cả như thế nào ạ? E định mấy hôm nữa đi mua ít vải ở đấy.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7 nguyên tắc khi đi du lịch một mình

Du lịch một mình giúp bạn được thỏa mãn bản thân đủ hơn, không bị ảnh hưởng bởi sở thích của bạn...

• hỏi kinh nghiệm đi chợ hoa quảng bá

E đang muốn đi chợ hoa quảng bá mua ít hoa về cắm tết.mẹ nào đi rồi cho e năm trăm kinh nghiệm với.như đi từ mấy giờ,giá rổ 1 số loại ly,baby...có rẻ hơn nhiều khi mua ở chợ k ?cám ơn các mẹ nhiều.

• Kinh nghiệm đi chợ

Vâng, toàn thấy các bác các mẹ nói về nấu ăn, nhưng theo em có nấu được món ngon thì không thể thiếu kinh nghiệm đi chợ được. Mạn phép mở topic này trao đổi về vấn đề đi chợ nhé Làm sao chọn được thực phẩm ngon? Chọn cá: Cá tươi - Cá tươi thì da cá phải ướt, vảy cá không bị tróc, mắt cá...

• Lạc vào "phố ô bay" rực rỡ ở Bồ Đào Nha

Nhìn con đường đẹp quá, lại mát nữa, một ý tưởng tuyệt vời @};-. Những chiếc “ô bay” tồn tại...

• Em muốn cho con bú sữa mẹ hoàn toàn là sai hay sao?

Muốn nuôi con bằng sữa mẹ hoàn toàn mà sao em khổ với gia đình nhà chồng quá các chị ơi. Con em mới...

• 28 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đi từ cầu Chương Dương qua đường Nguyễn Văn Cừ.Bạn đi đến bùng binh to sau đó rẽ phải(có đường chỉ dẫn là rẽ phải ra quốc lộ 5 Đi Hải Phòng).
    Bạn tiếp tục đi đến khi nào có biển chỉ dẫn rẽ trái sang Bắc Ninh(qua 1 cái cầu bắc qua sông Hồng).
    Tiếp tục đi khoảng 2km nữa bạn sẽ nhìn thấy cái đê.bạn rẽ phải khoảng 50m sau đó xuống đê đi theo con đường hầm bên dưới của đường đi Bắc Ninh.
    Qua hầm bạn rẽ phải luôn.Đi xuống đó là 1 xóm nhỏ có nhiều ngõ.Bạn cứ đi sẽ có ngõ chỉ đi chợ Vải đó.
    Đi khoảng 2km nữa sẽ có biển chỉ dẫn.
    Hix.tớ chỉ biết chỉ bạn như thế thui.Bạn thử tìm trên diễn đàn xem.Tớ nhớ là các chị có topic hướng dẫn đường đi Ninh Hiệp rùi đó.
    Đến đó tớ thấy giờ hơi khó trả giá bạn ah.Chỉ trả được 1 ít thui.
    NB: 4kg- 52cm; 1M:5kg- 57cm
    • 1,119 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

đường thì tớ biết, nhưng trả giá thì sợ thui
    • 106 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Mình cũng hay đi chợ Ninh Hiệp. Mình xin chia sẻ nhé. Mình hay đi thẳng vào trong chợ chứ không mua ở khu mới xây bên ngoài vì nó hay bán buôn và giá cũng cao hơn. Thường thì họ nói thách gấp 2, cũng có hàng không nói thách. Nhưng đại loại giá như sau: vải voan, phi bóng 15 - 20k/m, vải thô 20 - 25k/m, gto 30 - 35k, vải may quần âu 35 - 40k, kaki 30 - 40k. Tất nhiên còn nhiều loại khác nhau với mức giá khác nhau nữa. Người ta cũng hay nhìn mặt để nói giá đấy, cho nên khi hỏi giá cứ làm mặt đanh vào (như kiểu đã mua nhiều lắm ấy) và cứ trả giá thoải mái đi (ví dụ vải quần nói 80,90 thì cứ trả 30 rồi trả dần lên). Ở Ninh Hiệp không sợ bị chửi như ở chợ Hôm đâu.
    • 1,119 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

vâng, vậy ạ. e học thuộc bảng giá rùi đi chợ mới đc. sợ nhìn mặt mình ngta thách gấp 4 ấy chứ )
    • 1,382 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

Mình cũng máu đi NH để mnua vải về sáng tác cho con mà bận quá chưa sắp xếp được .
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào toàn thể các anh chị trong diễn đàn. Em đang chuẩn bị đi mua vải ở chợ vải Ninh Hiệp để may quần áo. Đây cũng là lần đầu tiên em đi vì thế em có 1 số thắc mắc nhờ mọi người tư vấn giúp.

1. Lên mua vải ở trong hay ngoài thì giá cả hợp lí ? Và giá vải hiện tài là bán như thế nào ?

2. Từ nội thành mà đi ra chợ vải Ninh Hiệp thì mất khoảng bao nhiêu phút ? Liệu có cần đi từ sáng sớm không ?

3. Ai có mua quen ở địa chỉ nào mà giá cả phải chăng và có nhiều vải đẹp thì cho em địa chỉ chi tiết được không ?

Trên đây là 1 số thắc mắc nhỏ của em , mong mọi người tư vấn giúp đỡ . thanks mọi người đã đọc bài
    • 97 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Mình cũng đang thắc mắc, hi hi. Đánh dấu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mọi người ơi ai biết vào tư vấn giúp em với hix
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em cũng hóng cùng chủ top vì cũng đang quan tâm Thanks chủ top nha
    • 371 Bài viết

• 1,118 Được cảm ơn

Mình cóp bài này từ topic cắt may online sang đây phục vụ các mẹ:
    @ các mẹ hỏi về vụ đi Ninh Hiệp
    Thanh OTO
    1.Mình mới đi chợ ninh Hiệp 3 lần, lần 1 đi chơi là chính, chủ yếu lượnở mấy hàng vải lớn chuyên bán buôn ngoài đường nhựa và hàng quần áo, lần 2 vừa mua quần áo vừa mua vải ơ các hàng bán vải nguyên tấmở trong chợ gần về mới lạc vào khu bán vải mảnh vụnở giữa chợ, lần 3 vào luôn khu bán vải mảnh đầu tấm giữa chợ.kết quả lần 3 thấy thỏa mãn nhất. vải lanh mình mua 15 nghìn/lạng, vải thô mỏng là 12 nghìn/lạng. Còn chân váy và quần công sở mình mua của 1 chị ngồi cuối cùng của khu bán vải vụn 22 nghìn/m. Quan trọng là chọn chất và màu sắc.
    2. Xe buyt đi qua Ninh Hiệp đề là xe số 10 Long Biên- Trung Mầu nhé, Nếu các mẹ xuốngở bến xe buyt gần chỗ cổng làng thì dường đi vào chợ vải sẽ có rất nhiều hàng quần áo và phụ kiệnở 2 bên đường , nếu các mẹ chỉ muốn vào ngay hàng vải trong chợ thì xuống bến xe buyt kế tiếp chỗ cánh đồng( cứ nói với phụ xe là cho xuống đường vào trường cấp 2 và chợ vải)đi vào chợ bằng đường này sẽ không bị phân tâm vì hai bên chưa có nhà cửa hàng quán, chúng ta thẳng tiến vào khu bán vải(đi từ 2 bến theo 2 kiểu đều khoảng 400m là đến chỗ bán vải. Lưu ý thêm các mẹ để tiện sắp xếp thời gian là : Từ 13h đến 16h không có xe từ Ninh Hiệp về Long Biên nhé,
    3.Mình chưa mua vải voan và thun lạnh nên chưa lang thangở khu bán loại vải nàyở ngoài vệ đường to, vì vậy không có kinh nghiệm, mong mẹ nào từng mua thể loại này chia sẻ thông tin nhé.
    4. Mình được mách là mua vảiở Ninh Hiệp đầu tuần thích hơn và mình thấy cũng đúng.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 106 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Tớ có chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn chủ top.
    - Tớ hay mua ở trong chợ nên không có kinh nghiệm với các hàng bên ngoài. Tuy nhiên cảm giác vải ở ngoài nhiều và đẹp hơn, cũng đồng nghĩa với giá đắt hơn.
    - Tuần trước tớ mới mua một số loại vải như sau: vải chiffon/voan may áo/váy khoảng 25 - 30k/m (khổ 1.5m); vải thô may áo trơn 30 - 35k/m (khổ 1.5m); vải quần nữ (loại mỏng, mặt vải đanh) 60k/m; vải quần nam khoảng 80 - 90k/m; vải thun 30k/m. Khi mua thì tuỳ hàng mà mặc cả. Người bán cũng "bắt hình dong" nên cứ tuỳ cơ ứng biến thôi.
    - Đi chợ không nên đi sáng sớm, nên đi đầu giờ chiều thì mua dễ hơn vì không phải e dè mở hàng hay không
    - Có xe bus đến thẳng chợ, xuất bến từ Long Biên, tớ ko nhớ tuyến số mấy. Tuy nhiên chuyến đi thẳng thì 1h mới có 1 chuyến. Đơn giản hơn là đi xe 10 hay 54, xuống điểm Dốc Lã và bắt xe ôm vào chợ (15 - 20k/lượt).
    Hi vọng thông tin hữu ích.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 91 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Em cũng 2 lần tới đó nhưng mới chỉ mua quần áo,,,bjo em mới biết ở đấy bán vải theo cân đấy ạ,lần trước em cũng ghé vào các quán vải dọc đường vào chợ mà thấy họ nói giá cao quá(cao hơn cả mua ở nhà ý các chị ạ) hỏi 2 hàng thấy giá cao nên em thấy cứ mua trong chợ và mặc cả nhiệt tình là họ bán mà...hị hị.Lần trước cái áo họ bảo em 100 mà em trả 70k thấy họ đã bán(chắc bị hớ quá nhỉ):Laughing:
    Dạo này toàn lười đi mua vải ở nhà toàn 50k/m vải lanh.70k/vải chiffon(đắt quá so với giá chị maityb nhỉ)
    • 106 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Xuka nhắc tới vải lanh mới nhớ. Vải lanh thường 25 - 30k/m, lanh nhung (mặt vải mịn hơn) thì 35k/m.
    • 25 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình làm về thời trang nên cũng hay đi chợ vải NH từ khi còn là sinh viên. Mình thấy có vài vấn đề như sau:
    1.Ở ngoài có 2 dạng : sạp bán vải cân hoặc cửa hàng lớn, các cửa hàng lớn thường là bán buôn cho nhà may, shop nên bạn phải mua nhiều( 5-10m hoặc hơn) . Mình đi cùng sếp đi mua vải mà phải mua mấy chục mét rùi mới dám mua lẻ thêm 2,3m thì ng ta mới đồng ý. Những hàng vải cân thì thoải mái, lại nhiều vải độc, hay ho lắm í :P .Nhìn chung cũng do sự khéo léo khi mua hàng và cách nhận dạng ng bán hàng khó hay dễ tính mà mua thui :X
    2.Nhà mình ở trên khu CVNước , đi đường yên phụ , qua cầu LBiên xong ra đường đê, rất nhanh, chỉ tầm 40ph là den nơi , có khi nhanh hơn í vì minh thấy nghe vài bài nhạc, nói chuyện dăm ba câu dã tới nơi rùi =.= nên cứ tập xác định là 45ph đi nhé . Không cần đi từ sáng sớm đâu, 9h ở nhà di là vừa í :Angel:
    3. Không cần hàng qen, cứ xem lứot hàng nào nhìu vải đẹp thì mua thui . Kết vải gì thì hỏi giá rùi mặc cả cũng duoc chứ đừng vải nào cũng hỏi giá tiền ng ta lại chíu khọ xong thét giá cao cho mình lượn lun í =.=

Hehe, e chỉ bit thế thui có bác nào thick đi NH thì rụ em, nếu rảnh e đi cùng ạ :Smug:
    • 97 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thubull Xem bài viết
    Hehe, e chỉ bit thế thui có bác nào thick đi NH thì rụ em, nếu rảnh e đi cùng ạ :Smug:
    Hum nào rảnh bạn thubull đi với mình nhé
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

THeo như thống kê của nhiều người thì có vẻ có khá nhiều loại vải nhu voan , lanh , chiffon... Nhưng em thắc mắc là như em thì em đang cần tìm mua vải may áo sơ mi và may quần vải , hoặc quần âu thì lên chọn loại vải gì ?
    • 91 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Maityb Xem bài viết
    Xuka nhắc tới vải lanh mới nhớ. Vải lanh thường 25 - 30k/m, lanh nhung (mặt vải mịn hơn) thì 35k/m.
    Vâng,hôm trước em cũng mới mua 1 tấm may bộ ngủ mà những 50k/m đấy ạ.hic-tại nhà bán vải chỗ em nó cũng hơi độc quyền tí(vải nhìn đẹp nên nó thế)
    • 106 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Milano cứ xông pha đi, vải nào ưng thì hỏi mua. Tớ không nhớ tên vải may áo sơ mi và quần. Nhưng như nhiều bạn nói ấy, nếu vải áo sẽ có nhiều hàng bán vải kiện, vừa rẻ, vừa đẹp. Nhớ là xem kỹ mảnh vải vì khả năng vải lỗi cũng nhiều.
    • 91 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr_Milano Xem bài viết
    THeo như thống kê của nhiều người thì có vẻ có khá nhiều loại vải nhu voan , lanh , chiffon... Nhưng em thắc mắc là như em thì em đang cần tìm mua vải may áo sơ mi và may quần vải , hoặc quần âu thì lên chọn loại vải gì ?
    Vải chiffon mềm mại thế may áo sơmi ok mà chị,mấy cái sơmi em may toàn chiffon mà(có phải kg nhỉ,thấy bán hàng họ nói vậy nên biết vậy chứ thực ra em kg biết lắm,chỉ thấy chất nó thích thích)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3