DU LỊCH & TRẢI NGHIỆM

Khẩn: Bà bầu đi máy bay được không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.5K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khẩn cấp: Nhờ các chị có kinh nghiệm chỉ bảo: em có bầu được 2 tháng, có thể đi máy bay Saigon-Hanoi-Saigon được không? Nếu được, thì em phải chuẩn bị những gì? Có thể dán miếng chống ói được không....?

Và kinh nghiệm cho em bé gái 3 tuổi đi máy bay là như nào ạ?

Cám ơn các chị, ai biết trả lời giúp em liền nhé, để còn đi đặt vé :1:
    tramlinh
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,238 Bài viết

• 755 Được cảm ơn

2 tháng ok bạn ạ. Trừ khi từ tháng thứ 7 bạn phải có người bảo lãnh thì may ra mới được bay.

Ngoài ra trước khi đi MB nên xin tư vấn bs, vì nếu khoẻ mạnh k sao nhưng nếu huyết áp cao hay thấp sẽ ảnh hưởng đến mẹ và con.

Tuy nhiên với kinh nghiệm bản thân, 2 tháng bầu đi không vấn đề gì.

Riêng em bé 3 tuổi thì mang cho bé những đồ chơi quen thuộc như gấu bông, sách nhựa /giấy cho bé nhìn vui mắt, nên mang bình uống có ống hút hoặc bình sữa cho bé. Tuổi này đã được ngồi ghế riêng (70% vé) nên bố mẹ sẽ đỡ vất vả, nếu có thể trong quá trình bay cho bé đi lại để bé đỡ khó chịu.

Nếu được ra bằng Boeing 777 rộng rãi, thoải mái cho mẹ và bé. (hình như là chuyến bay lúc 15.30 mỗi ngày.).

Chúc gia đình có chuyến đi vui vẻ.
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • 806 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tramlinh
    Khẩn cấp: Nhờ các chị có kinh nghiệm chỉ bảo: em có bầu được 2 tháng, có thể đi máy bay Saigon-Hanoi-Saigon được không? Nếu được, thì em phải chuẩn bị những gì? Có thể dán miếng chống ói được không....?

Hồi tớ có bầu 5-6 tháng rồi 7 tháng vẫn đi như bình thường. Bạn có bầu 2 tháng chắc nhân viên sân bay chưa nhìn biết được đâu. Thường là các bà có bầu to trước khi lên máy bay hay phải khai báo là có bầu được bao nhiều tháng vào cái tờ giấy hồng hồng xanh xanh.
    Nói chung khi đi chỉ cần tinh thần thoải mái là được , chảng cần chuẩn bị gì
    Thu Hương - Mẹ Mốc Meo
    • 526 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

úi dời có 2 tháng nhầm nhò gì mà ko đi , tớ hồi 6 tháng còn đi vòng vòng mỹ được mà
    • 922 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đi tốt bạn ơi,miễn là BS của bạn OK là được vì còn tùy thuộc vào sức khỏe của bạn nữa. Năm ngoái mình mới có bầu 1 tháng đã bay từ Mỹ về VN,tổng cộng thời gian ngồi trên máy bay là 23-24 tiếng,đến tháng thứ 3 lại bay từ VN về Mỹ cũng với khoảng thời gian như vậy. Từ SG ra HN có 1 tiếng 45 phút à,quá ngắn ko sao đâu,miễn là sức khỏe của bạn bình thường. Mình ko biết ý bạn nói miếng chống ói là loại nào,nhưng mình biết người ta hay dán salonpas để chống ói,BS ở VN khuyên ko nên dán salonpas khi mới có thai.

Mình chưa có kinh nghiệm cho em bé đi máy bay,đang muốn hỏi các mẹ khác đây vì mình dự định về VN ở 1 thời gian,mà con mình chỉ mới có 3 tháng thôi. Các mẹ giúp với nhé!!!
    Nghé Ọ-Sóc Nâu
    • 997 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

bé nhà em mới có 27 ngày đã cho đi máy bay rồi, mất 10% vé, nhưng cũng chỉ đi có 2 tiếng nên ko lo. em nghĩ bé mới 3 tháng thì cũng giống như vậy, nói chung là chị mang những đồ chơi mà bé ưa thích, mà nếu chị cho bé ăn sữa ngoài thì sẽ ổn hơn nhiều là bú sữa mẹ
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các chị, mấy bữa nay lu xu bu chuẩn bị nên không vào diễn đàn được. Bác sĩ cũng nói là không sao nên em đã đặt vé rồi.
    Chúc sức khoẻ.
    tramlinh
    • 1,503 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Hihihihi,không ai liều như em,8 tháng em còn vác bụng lên máy bay vào Sg chơi vì chồng em đi công tác.Em cầm theo giấy tờ ra sân bay,ngoài Nb thì ko bắt viết giấy bãi miễn trách nhiệm nhứng khi bay về Bắc thì phải viết giấy.Nói chung là hơi liều vì về là em sinh Duy sớm gần 1 tháng đấy,chắc là bị ảnh hưởng
    Duy yêu của mẹ ơi - Duy di Tuân Chau

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 997 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BAODUY
    Hihihihi,không ai liều như em,8 tháng em còn vác bụng lên máy bay vào Sg chơi vì chồng em đi công tác.Em cầm theo giấy tờ ra sân bay,ngoài Nb thì ko bắt viết giấy bãi miễn trách nhiệm nhứng khi bay về Bắc thì phải viết giấy.Nói chung là hơi liều vì về là em sinh Duy sớm gần 1 tháng đấy,chắc là bị ảnh hưởng
    sao hòi 8 tháng em hỏi máy bay thì họ ko cho đi nhỉ, bít thế mình đỡ phải ì ạch 2 ngày giời trên tàu
    • 2,008 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ_nhóc
    sao hòi 8 tháng em hỏi máy bay thì họ ko cho đi nhỉ, bít thế mình đỡ phải ì ạch 2 ngày giời trên tàu
    nguyên tắc từ người mẹ mang bầu tháng thứ 7 trở đi ko cho đi máy bay vì sợ sinh trên máy bay đó, rắc rối và ko đảm bảo an toàn cho mẹ và bé.
    Mà đúă trẻ nào sinh trên máy bay, ở không phận nước nào được mang thêm quốc tịch nước đó có phải ko nhỉ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mẹ napoleon; 24/02/2006 vào lúc 09:57 PM.
    • 526 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ napoleon
    nguyên tắc từ người mẹ mang bầu tháng thứ 7 trở đi ko cho đi máy bay vì sợ sinh trên máy bay đó, rắc rối và ko đảm bảo an toàn cho mẹ và bé.
    Mà đúă trẻ nào sinh trên máy bay, ở không phận nước nào được mang thêm quốc tịch nước đó có phải ko nhỉ?
    hỉnh như còn tuỳ luật nước đó chị à , ví dụ ở Anh bay trên không phận thì la người nước đó , còm mexico thì đẻ trên máy bay của nó được xem là người mexican...
    • 1,719 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tonyanh2106
    Mình chưa có kinh nghiệm cho em bé đi máy bay,đang muốn hỏi các mẹ khác đây vì mình dự định về VN ở 1 thời gian,mà con mình chỉ mới có 3 tháng thôi. Các mẹ giúp với nhé!!!
    Bé càng nhỏ đi máy bay càng khoẻ cho Mẹ thôi chị à, đừng quá lo nhé! Chị tham khảo thêm ở đường link này nè, chúc chị vui:

Chuẩn bị về VN, đem theo đồ dùng cho con
    • 458 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đi được tốt bạn ạ, hồi mình bầu 2 tháng đi du lịch Thái Lan 5 ngày, nào là máy bay, rồi cả ngày trên oto chả sao cả, rồi 4 tháng lại đi Trung Quốc 5 ngày cũng ok. 2 vc mình thường nói thằng ku chưa ra đời nhưng đã được đi hết các phương tiện giao thông rồi: máy bay, tàu thuỷ, tàu điện ngầm... đi tất.
    Trộm vía 1 cái cho nó may :4:
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đối với những người có tiền căn sinh non (thai ngoài 30 tuần) thì không nên đi máy bay. Khi di chuyển bằng máy bay nên tránh ăn những thức ăn và đồ uống có gas trước chuyến bay bởi khí này có thể nở ra khi lên cao.

Việc một phụ nữ mang thai tháng thứ tám đi máy bay và bất ngờ chuyển dạ sinh con vừa xảy ra cách đây vài ngày đã đặt ra câu hỏi: Bà bầu khi đi máy bay, tàu xe cần lưu ý những gì? Nếu bị đẻ rớt trên những phương tiện này cần xử lý ra sao?

Theo bác sĩ Nguyễn Thị Thanh Hà, Trưởng khoa Sản BV ĐH Y Dược TP.HCM, phụ nữ mang thai khi đi máy bay hoặc các loại phương tiện khác như tàu, xe... sẽ dễ bị gò tử cung và dẫn đến sinh non. Thai trong thời gian từ 35 tuần trở đi rất nhạy cảm với những kích thích từ bên ngoài như sự thay đổi độ ẩm, áp suất… và các tác động khác như độ rung, bị xóc do ổ gà… nên dễ làm cho bà bầu sinh non.

“Vì vậy các hãng hàng không thường có quy định những bà bầu mang thai từ tuần thứ 35 trở đi phải khai báo trước khi lên máy bay. Nếu như thai phụ bắt buộc phải di chuyển bằng các phương tiện này thì nên khám thai trước khi đi (khoảng 2-3 ngày) để kiểm soát thai nhi trong bụng. Sau đó phải trình báo bộ phận liên quan để họ sắp xếp vị trí ngồi phù hợp. Đối với những người có tiền căn sinh non (thai ngoài 30 tuần) thì không nên chọn phương tiện này” - bà Hà khuyến cáo.

Ngoài ra sản phụ cần phải lưu ý những việc như khi di chuyển bằng máy bay nên tránh ăn những thức ăn và đồ uống có gas trước chuyến bay bởi khí này có thể nở ra khi lên cao. Đối với những chuyến bay dài, bà bầu nên co duỗi hai chân để giảm nguy cơ phù chi dưới và huyết khối tĩnh mạch. Để tránh chấn thương do sự lắc máy bay, sản phụ cần thắt dây an toàn bên dưới hai xương hông.

Theo bác sĩ Hà, trong trường hợp sản phụ bị đẻ rớt trên máy bay, xe hoặc tàu thì người thân đi cùng nên khuyên người mẹ phải bình tĩnh và đặt sản phụ nằm, hai chân dang rộng để đón em bé. Cần có người rửa tay thật sạch, đỡ đứa bé ra ngoài và quấn bằng khăn mềm. Dùng kéo (hoặc vật dụng có thể cắt được) nhúng qua nước sôi cắt dây rốn và thắt lại cho em bé. Đặt em bé nằm nghiêng và dùng khăn mềm móc hết chất nhờn trong miệng em bé.

“Ngoài ra cần phải lưu tâm và kiểm tra sức khỏe của sản phụ. Sau khi sinh họ thường mất máu rất nhiều, để khắc phục tình trạng này cần lấy tay xoa phần lồi lên phía trên bụng dưới của người phụ nữ cho đến khi nào khu vực này cứng lại thì tự nhiên máu trong người của sản phụ sẽ không chảy nữa. Sau đó nên đưa cả hai mẹ con đến trung tâm y tế gần nhất để được chăm sóc tiếp theo” - bác sĩ Hà hướng dẫn.

Vietnam Airlines:

- Không chấp nhận vận chuyển phụ nữ có thai trong thời gian bảy ngày trước khi sinh hoặc mới sinh trong bảy ngày.

- Phụ nữ mang thai phải hoàn tất các thủ tục xác nhận sức khỏe trước chuyến bay nếu: Thai từ 32 tuần trở lên; không xác định rõ thời gian mang thai hay thời gian sinh nở; trước đó đã từng sinh đôi, sinh ba.... Trường hợp có thai bằng phương pháp thụ tinh nhân tạo phải làm thủ tục khám sức khỏe trước chuyến bay tại bệnh viện nơi thực hiện việc thụ tinh nhân tạo và theo dõi sức khỏe của họ, hoặc tại các cơ sở y tế được Vietnam Airlines chấp nhận.

Pacific Airlines:

Phải thông báo về thời gian mang thai của mình khi đặt chỗ và tại quầy làm thủ tục lên máy bay.

- Đến 28 tuần: Nhận vận chuyển mà không cần giấy xác nhận của bác sĩ nhưng hành khách phải ký vào bản tuyên bố giới hạn trách nhiệm.

- Từ 28 tuần tới 35 tuần: phải xuất trình giấy xác nhận của bác sĩ rằng hành khách đó có tình trạng sức khỏe phù hợp để đi máy bay và giấy này phải còn hiệu lực không sớm hơn bảy ngày so với ngày khởi hành. Hành khách sẽ được yêu cầu ký vào bản tuyên bố giới hạn trách nhiệm.

- Từ chối vận chuyển từ 36 tuần trở lên.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Smod2; 19/07/2011 vào lúc 12:22 PM. Lý do: Xóa link quảng cáo
    • 1,384 Bài viết

• 1,760 Được cảm ơn

hic ...mình ko biết bầy tuần thứ 34 họ có cho đi máy bay ko nhỉ? Với tình trạng sk tốt thì cần phải làm thế nào để đi đựoec máy bay? Có mẹ nào biết xin tư vấn giúp mình với nha!!!Thanks