• 0 Lượt chia sẻ
  • 23.9K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

• 119 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi cho mình hỏi tí! Có mẹ nào biết các thủ tục để làm hộ chiếu không chỉ mình với, vì mình muốn tự làm không thuê dịch vụ vì thuê dịch vụ cũng phải đi theo họ ra đó để ký tên thì thôi mình tự làm cho rồi. Mình muốn làm cho 2VC & con thì thủ tục như thế nào chỉ mình với. Cám ơn các mẹ nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Sách hướng dẫn làm 500 món cookie (bằng tiếng Anh)

Thêm một cuốn sách làm bánh cho các mẹ thích bếp núc đây :1: Trích lời giới thiệu cuốn sách: "Jam-packed with 500 delicious cookie recipes, all clear and easy to follow, including traditional favourites from around the world. Filled with tips on how to bake perfect cookies every time. This is the...

• 8 vật dụng nhỏ nên mang theo khi du lịch

8 thứ đồ “lặt vặt” sau đây cực kì nhỏ gọn, hữu ích để bạn mang theo khi du lịch. Chuyến du lịch sẽ...

• 7 điểm vui chơi lí tưởng trong ngày ở Sài Gòn

Bạn chỉ có một ngày rảnh rỗi để đi chơi? Trong Sài Gòn có 7 địa điểm cho "chuyến du lịch 1 ngày"....

• Hướng dẫn làm ticker chèn vào chữ ký

Vào các trang web cho phép tạo ticker, ví dụ Lilypie.com, Snugglepie.com. Chọn loại ticker mình muốn, vd Expecting a Baby, Wedding, v.v... Thực hiện từng bước (step), cuối cùng nhìn thấy các ô mã (code) khác nhau. Hãy tìm đến ô có chữ sau: PseudoHTML, UBBCode™ or BBCode, copy hết nội dung bên trong...

• Nhật ký nhớ đời của “Siêu nhân bố”

Làm bố là một trong những trải nghiệm đáng nhớ và quý giá nhất trong cuộc đời mỗi người đàn ông....

• 1,992 Bài viết

• 2,248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ba Me Bo
    Các mẹ thông thái ơi cho mình hỏi tí! Có mẹ nào biết các thủ tục để làm hộ chiếu không chỉ mình với, vì mình muốn tự làm không thuê dịch vụ vì thuê dịch vụ cũng phải đi theo họ ra đó để ký tên thì thôi mình tự làm cho rồi. Mình muốn làm cho 2VC & con thì thủ tục như thế nào chỉ mình với. Cám ơn các mẹ nhiều
    MeBo vào đây xem nhé:
    http://www.webtretho.com/forum/showt...1&page=3&pp=15
    • 119 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sao mình vào toàn thấy các mẹ ở HN không hà, có mẹ nào ở SG làm chưa chỉ mình với không biết thủ tục có khác nhau không mà sao có mẹ nói phải bế con ra & phải ra phường xác nhận còn có mẹ lại bảo không cần làm mình confuse quá. Các mẹ chỉ mình chi tiết với để mình khỏi phải đi tới lui nhiều vì mấy "ông" hạch hoẹ sai chổ này về sửa lại trong khi đó cũng có cái sai khác nhưng không nói đợi mình lần sau đến bảo sửa tiếp thì khổ
    Vd như: nộp mấy tờ khai, mấy tấm hình, nếu mình khai nội trợ còn AX khai buôn bán thì có cần xác nhận ở nơi mình buôn bán không? còn con thì hộ chiếu chung tiện hay riêng tiện vv... các mẹ giúp mình với. Cám ơn các mẹ nhiều nhiều... lắm lắm...
    • 119 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết trang web cua Cục QLXNC & địa chỉ ở SG không? cho mình xin với. Cám ơn nhiều
    • 1,963 Bài viết

• 2,335 Được cảm ơn

Có 2 trường hợp : con kèm chung trong pp của cha mẹ, con riêng một pp.

1-Mua tờ khai TK1 dđiền vào đầy đủ các mục từ 1-15. Chú ý CMND không được quá 15 năm (nếu quá phải đi đổi lại trước). Mục 16 : khai trẻ em dưới 14t muốn cấp chung hộ chiếu. TK này phải có xác nhận và đóng giáp lai ảnh của công an phường (nếu chỉ làm pp cho người lớn thì không cần xác nhận, đóng dấu). Đem CMND, hộ khẩu và 02 bản sao khai sinh/bé (có thị thực hoặc trích lục hợp lệ). Không cần dẫn trẻ em đi theo khi nộp hồ sơ. Riêng trẻ em trường hợp này ngoài 2 ảnh 3x4 dán vào TK (có đóng dấu giáp lai) còn thêm 3 ảnh 3x4 dán vao tờ giấy trắng ghi họ tên bên dưới ảnh.
    2-Trẻ em có nhu cầu cấp riêng hộ chiếu thì lập hồ sơ như người lớn và phải có công an xác nhận, đóng giáp lai ảnh trên TK. Nộp 2 bản sao khai sinh; cha mẹ cùng ký bảo lãnh vào bản khai trước nmặt cán bộ nhận hồ sơ hoặc viết giấy cam kết cho con làm pp rồi công an xác nhận. Người đề nghị cấp pp phải trực tiếp nộp hồ sơ.
    *Ngoài 2 ảnh 4x6 dán vào TK thì mỗi người nộp 3 ảnh 4x6
    *Ảnh chụp trên nền màu sáng (không được màu xanh hoặc tối), không đeo kính màu, không quá 6 tháng.
    Theo mọi người nói bạn nên đến254 Nguyễn Trãi Q1 nộp thì chỉ 7 ngày là có pp.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 1,963 Bài viết

• 2,335 Được cảm ơn

À còn bạn và ông xã làm hồ sơ pp thì không cần công an xác nhận hay đóng giáp lại ảnh đâu. Chỉ cần hộ khẩu và CMND.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 119 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ánh Dương
    Có 2 trường hợp : con kèm chung trong pp của cha mẹ, con riêng một pp.

1-Mua tờ khai TK1 dđiền vào đầy đủ các mục từ 1-15. Chú ý CMND không được quá 15 năm (nếu quá phải đi đổi lại trước). Mục 16 : khai trẻ em dưới 14t muốn cấp chung hộ chiếu. TK này phải có xác nhận và đóng giáp lai ảnh của công an phường (nếu chỉ làm pp cho người lớn thì không cần xác nhận, đóng dấu). Đem CMND, hộ khẩu và 02 bản sao khai sinh/bé (có thị thực hoặc trích lục hợp lệ). Không cần dẫn trẻ em đi theo khi nộp hồ sơ. Riêng trẻ em trường hợp này ngoài 2 ảnh 3x4 dán vào TK (có đóng dấu giáp lai) còn thêm 3 ảnh 3x4 dán vao tờ giấy trắng ghi họ tên bên dưới ảnh.
    2-Trẻ em có nhu cầu cấp riêng hộ chiếu thì lập hồ sơ như người lớn và phải có công an xác nhận, đóng giáp lai ảnh trên TK. Nộp 2 bản sao khai sinh; cha mẹ cùng ký bảo lãnh vào bản khai trước nmặt cán bộ nhận hồ sơ hoặc viết giấy cam kết cho con làm pp rồi công an xác nhận. Người đề nghị cấp pp phải trực tiếp nộp hồ sơ.
    *Ngoài 2 ảnh 4x6 dán vào TK thì mỗi người nộp 3 ảnh 4x6
    *Ảnh chụp trên nền màu sáng (không được màu xanh hoặc tối), không đeo kính màu, không quá 6 tháng.
    Theo mọi người nói bạn nên đến254 Nguyễn Trãi Q1 nộp thì chỉ 7 ngày là có pp.
    Cám ơn bạn nhiều lắm nhen. Nhưng theo bạn thấy thì con có pp chung với ba mẹ tiện hay riêng tiện hơn vậy? Mà ngoài 254 Nguyễn Trãi thì mình nhớ là còn chỗ nào khác cũng làm pp nữa phải không mẹ AD
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,183 Bài viết

• 3,414 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ba Me Bo
    Cám ơn bạn nhiều lắm nhen. Nhưng theo bạn thấy thì con có pp chung với ba mẹ tiện hay riêng tiện hơn vậy? Mà ngoài 254 Nguyễn Trãi thì mình nhớ là còn chỗ nào khác cũng làm pp nữa phải không mẹ AD
    Cục quản lý Xuất nhập cảnh hay gì đó trên đường Nguyễn Du, đoạn cuối đường gần CMT8
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

À còn bạn và ông xã làm hồ sơ pp thì không cần công an xác nhận hay đóng giáp lại ảnh đâu. Chỉ cần hộ khẩu và CMND.
    Cho mình hỏi 1 chút nếu trong sổ hộ khẩu 2 VC mình đều khai tên cơ quan làm việc, nhưng lúc làm mình khai vào form TK là nội trợ và tự do thì có được không. Tất nhiên là mình phải khai báo là đã nghỉ việc rôi, thế thì họ có bắt xác nhận của cơ quan cũ là mình nghỉ việc ko? Bởi vì mình làm để đi du lịch nên ko muốn xin xác nhận của cơ quan.
    • 119 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sao mình vừa ghé Nguyễn Trãi họ bảo ở đây chỉ gia hạn & đổi thôi còn làm lần đầu thì phải Nguyễn Du cơ. Cho mình hỏi tí nếu HK thành phố thì có cần copy CMND & HK (có chứng thực sao y) giống như HK KT3 không? Mẹ nào biết trả lời hộ mình nhé. Tks
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà.

Em vào trang của Phòng quản lý XNC - CA Tp. HCM copy cho cả nhà xem cho tiện, tất cả các vấn đề liên quan đến Cấp mới-Đổi-Tách, bao gồm người lớn và trẻ em.

Hồ sơ đề nghị cấp hộ chiếu (cấp lần đầu, cấp lại, đổi):
    a. Cấp lần đầu:
    - 01 tờ khai theo mẫu quy định (mẫu TK/XC).
    - 04 ảnh mới chụp, cỡ 4x6 cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, phông nền màu trắng.
    * Đối với trẻ em dưới 14 tuổi:
    - Tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu theo mẫu quy định phải được Công an xã, phường, thị trấn nơi trẻ em đó thường trú hoặc tạm trú xác nhận và đóng dấu giáp lai ảnh.
    - Trường hợp đề nghị cấp chung hộ chiếu với mẹ hoặc cha thì nộp 01 bản sao giấy khai sinh (mang theo bản chính để đối chiếu) và 04 ảnh cỡ 3x4cm.
    - Trường hợp đề nghị cấp riêng hộ chiếu thì nộp 01 tờ khai theo mẫu quy định (mẹ, cha khai và ký tên vào tờ khai); 01 bản sao giấy khai sinh và 4 ảnh cỡ 4x6 cm.
    - Trường hợp không còn mẹ, cha thì mẹ, cha nuôi hoặc người đỡ đầu (có giấy tờ chứng minh là người đỡ đầu hoặc mẹ, cha nuôi hợp pháp) khai và ký tên vào tờ khai.
    b. Cấp lại hộ chiếu (hộ chiếu bị mất; bị hư hỏng; còn thời hạn dưới 30 ngày hoặc đã hết thời hạn; tách trẻ em trong hộ chiếu của mẹ hoặc cha), ngoài quy định tại tiết a trên đây, phải bổ sung giấy tờ các trường hợp sau:
    - Trường hợp mất hộ chiếu thì nộp giấy đã trình báo việc mất hộ chiếu theo quy định tại điểm 3, mục II của Thông tư này.
    - Trường hợp hộ chiếu bị hư hỏng hoặc hộ chiếu còn thời hạn dưới 30 ngày thì nộp lại hộ chiếu đó.
    - Trường hợp tách trẻ em trong hộ chiếu của mẹ hoặc cha thì nộp hộ chiếu, 01 tờ khai theo mẫu quy định và 02 ảnh của mẹ hoặc cha để cấp lại hộ chiếu; nộp 01 tờ khai theo mẫu quy định và 02 ảnh của trẻ em để cấp riêng hộ chiếu cho trẻ em đó (tờ khai do mẹ hoặc cha khai, ký tên).
    c. Đổi hộ chiếu (hộ chiếu còn giá trị ít nhất 30 ngày; hộ chiếu còn thời hạn nhưng hết trang dành cho thị thực hoặc vì lý do khác), ngoài giấy tờ quy định tại tiết a trên đây, phải nộp hộ chiếu đó để làm căn cứ cấp đổi.

Tờ khai đề nghị đổi hộ chiếu không phải xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú hoặc tạm trú.

Còn đây là link: h t t p: //xnc.congan.com.vn/thutuc-xnc-vietnam/huongdan-thutuc/thutuc-xincapmoi/mldocument.2008-03-25.9055156037
    • 1,669 Bài viết

• 1,636 Được cảm ơn

Nguyễn Du chỉ làm đc khi có KT3 hoặc hộ khẩu TP.
    Nguyễn Trãi thì làm hộ khẩu tỉnh.
    Trong đó có chụp hình, có bán đơn, bút bi, ..., chỉ cần đem KT3/hộ khẩu + 200k nộp phí + hai ba chục nghìn tiền chụp hình, các chị đừng bị tụi cò ở ngoài dụ, kiên quyết đi thẳng vô trong chụp hình, mua hồ sơ nha, chụp hình ở ngoài scan vô passport mờ ẹc à, lại còn mắc nữa (60k).
    Em làm hết 4 ngày, kô cần cò gì hết, giờ làm nhanh lắm.
    • 487 Bài viết

• 662 Được cảm ơn

Sáng thứ bảy, Phòng cấp đổi passport tại VP NGUYỄN DU (HCM) có làm việc kg??, Anh chị nào biết chỉ báo giúp!
    Thanks.. :Smiling: