DU LỊCH & TRẢI NGHIỆM

Hỏi về cánh đồng hoa cải ven đô Hà Nội

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 79.7K Lượt đọc
  • 353 Trả lời

13 Người đang theo dõi

• 3,539 Bài viết

• 11,006 Được cảm ơn

Cách đây mấy năm, em thấy cánh đồng hoa cải (hay hoa gì đó) vàng rực này thường xuyên được các bác phó nháy, quay phim chọn làm clip hay chụp người mẫu, ca sĩ, diễn viên. Không biết bây giờ cánh đồng hoa vàng này có còn không?
    Bác nào biết chỗ chỉ giùm em với, em nhớ láng máng hình như đâu đó mạn Đông Anh thì phải, nó vàng rực hoa rất đẹp vào khoảng cuối đông đầu xuân gì đó! Chính ca sĩ Thu Phương hồi trước từng làm một clip ca nhạc lấy nền là cánh đồng hoa này!
    Hy vọng là cánh đồng hoa vàng đẹp như mơ này chưa bị xắn ra xây nhà!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,560 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loakenthangmuoimot
    Cách đây mấy năm, em thấy cánh đồng hoa cải (hay hoa gì đó) vàng rực này thường xuyên được các bác phó nháy, quay phim chọn làm clip hay chụp người mẫu, ca sĩ, diễn viên. Không biết bây giờ cánh đồng hoa vàng này có còn không?
    Bác nào biết chỗ chỉ giùm em với, em nhớ láng máng hình như đâu đó mạn Đông Anh thì phải, nó vàng rực hoa rất đẹp vào khoảng cuối đông đầu xuân gì đó! Chính ca sĩ Thu Phương hồi trước từng làm một clip ca nhạc lấy nền là cánh đồng hoa này!
    Bà hỏi làm giề, ra đấy chụp album ảnh cưới à?
    Tôi chỉ biết đường đến ứ biết tả đường :4:
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 2,884 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

Chị ơi ở gần Bắc Ninh, trên đường đi chùa Dâu í chị ạ, cánh đồng hoa cải ở đó rất đẹp và rộng. Hồi em đi là đợt 20/11, hoa nở vàng đến nghẹt thở luôn :1:
    • 102 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Tine
    Chị ơi ở gần Bắc Ninh, trên đường đi chùa Dâu í chị ạ, cánh đồng hoa cải ở đó rất đẹp và rộng. Hồi em đi là đợt 20/11, hoa nở vàng đến nghẹt thở luôn :1:
    Các bác ơi, liệu bây giờ đi đã có hoa chưa? Để em rủ chồng em dã ngoại một chuyến cho "nang mạn". Bác nào đi rồi kể thêm đi ah.
    • 470 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mother Bear
    Các bác ơi, liệu bây giờ đi đã có hoa chưa? Để em rủ chồng em dã ngoại một chuyến cho "nang mạn". Bác nào đi rồi kể thêm đi ah.
    Bạn ơi, nếu là cánh đồng hoa cải trên đường về chùa Dâu thì chưa có đâu, tuần trước mình vừa đi qua chưa thấy gì cả. Đây là con đường về quê nhà mình mà. Theo mình nhớ thì phải vào mùa đông, khoảng tháng 10, 11 âm lịch cơ, hoa sẽ nở rộ cho đến gần tết. Đẹp lắm, nhưng từ HN phải đi khoảng 20km, hơi xa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,934 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Nghe tả thích thế, ngoài ra ở ven ven HN có chỗ nào cũng trồng nhiều hoa mà đẹp ko các bác???
    • 347 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Đung là đường về chua Dau đay, neu muon ve dung dip hoa no thi ban nen ve vao khoang 10-30 thang 12, dip Noel ay
    • 671 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nếu bà hỏi ko phải để đi chụp ảnh với ... thì rủ tôi đi với nhé. Tính thích adua mà
    :4:
    Đừng bao giờ nói không thể nếu chưa thực sự cố gắng, bé yêu nhé.

• 2,318 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lienhasia
    Bạn ơi, nếu là cánh đồng hoa cải trên đường về chùa Dâu thì chưa có đâu, tuần trước mình vừa đi qua chưa thấy gì cả. Đây là con đường về quê nhà mình mà. Theo mình nhớ thì phải vào mùa đông, khoảng tháng 10, 11 âm lịch cơ, hoa sẽ nở rộ cho đến gần tết. Đẹp lắm, nhưng từ HN phải đi khoảng 20km, hơi xa.
    Bạn lienhasia ơi, lúc nào bạn đi ngang qua mà thấy cải nở đẹp thì loa lên diễn đàn một tiếng nhé. Nhiều bạn ở đây sẽ cảm ơn bạn lắm lắm (trong đó có vc minhf).

Tự dưng lên được một kế hoạch dã ngoại xem hoa + đi mua gốm Nhung ở Bắc Ninh (có bạn post ở bên topic gốm Phù lãng) Thích quá
    • 184 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cách đây 2 năm, em chụp bên Gia Lâm, 1 cánh đồng hoa cải cúc vàng rực rỡ. Em chụp đc 1 cái ảnh ở đó rất đẹp, giờ phóng to, đóng khung tặng bố mẹ đẻ.

Em cũng kg nhớ chính xác địa chỉ, nhưng nó qua khu CN Sài Đồng B Gia Lâm 1 chút, đi vào 1 cái hồ nước lớn. Đến đó hỏi địa chỉ là ok thôi.

Khoảng 1-2 tuần nữa em qua bên đó chụp ảnh hoa hòe với 1 mẹ ở wtt, dạo này tự nhiên em máu chụp ảnh phong cảnh thế.
    • 3,539 Bài viết

• 11,006 Được cảm ơn

Úi, cám ơn mọi người chỉ dẫn nhiệt tình quá. Mình có đi qua một lần đúng mùa hoa nở từ lâu lắm rồi nên không nhớ, bây giờ muốn đi lại thôi.
    @ Chôm Chôm và Bảo Khôi: Đã nừa được zai nào đâu mà đi chụp ảnh cưới ạ? Mà BK ơi, kể cả đi chụp ảnh cưới thì tôi vưỡn lôi được bà đi mà, có sao đâu nhỉ ? Tôi thích đi chơi thôi, trời đang đẹp mà không đi thì phí, nhưng mà cuối tháng 12 mới có hoa thì hơi rét nhỉ, tầm đấy có cắn răng mà đi với tôi ko?
    @ Carling: Bác cho em 5 xu địa chỉ kỹ kỹ một tí được không? Em cũng thích chụp ảnh lắm, mà sao bác lại đi chụp được hoa hoè mùa này nhỉ?
    @ lienhasia: Bạn ơi, chỉ cho mình cụ thể một chút đường đi nhé, mình không rõ đường lắm. Khi nào về quê thấy bắt đầu có hoa thì ới mình một tiếng nhé (chắc từ giờ đến lúc đó còn lâu nhỉ?)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi loakenthangmuoimot; 05/11/2006 vào lúc 10:38 PM.
    • 2,560 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Cánh đồng hoa cải đó nằm trên đường đi chùa Dâu - Bắc Ninh nếu đi tiếp thì điểm đến sẽ là làng tranh Đông Hồ. Cách đây mấy năm tớ làm Dự án ở bến Phà Hồ ngày nào cũng đi qua đó. Ôi đến mùa hoa cải xe đi giữa 2 bên cánh đồng bạt ngàn hoa cải nhìn đã con mắt, tỉnh cả ngủ bà con ạ. Tớ vốn đã rất mê vẻ đẹp bình dị của hoa cải đó thía mà các e ý là trải dài cả cánh đồng trước mắt mình nhìn chao ôi là sung sướng.
    Híc mỗi tội mình vẫn thù bác lái và mấy lão kỹ sư khô như ngói nhất định ko chịu dừng xe đến 1 lần để mình vặt mấy bông.
    Các lão ấy toàn bảo: Hâm vừa thôi bà, ngủ đi bao giờ đến nơi tôi gọi dậy. híc
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • Đỗ Thị Minh Nguyệt
    Chị Chomchom ơi, chị tả kỹ đường đi từ Hà Nội (từ cầu Chương Dương nhé) đến chỗ đó được không? Hai đứa bọn em mới tậi được máy ảnh nên thích đi chụp lắm. Em cám ơn chị nhiều nhé!
    • 622 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng là các mẹ nhà mình thông thái thật, cái gì cũng biết :1:
    Ngày xưa mình xem vô tuyến và xem ảnh thấy cánh đồng này cũng ngưỡng mộ lắm, và mơ ước được 1 lần đến tận nơi mục sở thị. Trước ngày cưới (cách đây 5 năm), 2 vc mình còn làm 1 cuộc lang thang tìm kiếm, hỏi bất kỳ người nào có thể hỏi thông tin, nhưng cũng thất bại. Mà mình thấy các bác nông dân (mà bọn mình đã từng hỏi) đều nói là phải trước Tết âm lịch mới là lúc hoa nở rộ.
    Quả này biết khu vực rồi, mình phải làm 1 chuyến ngay cuối tuần này mới được.
    Cảm ơn các mẹ vô cùng nhiệt liệt nhé!
    • Đỗ Thị Minh Nguyệt
    Hu hu, cả nhà không ai chỉ cho em con đường đến đó ah?
    • 184 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nếu ở Gia Lâm, thì em biết thôi, chị đi sang Gia Lâm, đi qua khu Công Nghiệp Sài Đồng B, chừng 1km, về phía đường đi Hải Phòng. đến ngã ba, chị rẽ phải, đi đến đó là nhìn thấy cánh đồng hoa cải cúc vàng rực, đi trước tết là đẹp nhất. Mà cứ hỏi dân ở đó họ cũng biết chị à.
    • 596 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Ngày trước mình đi chợ vải Ninh Hiệp cũng thấy có cánh đồng hoa cải vàng rực. Hình như là vào mùa đông mới có.
    "Hãy giữ bình yên trong những gì mình đang có"
    • 470 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caocao
    Bạn lienhasia ơi, lúc nào bạn đi ngang qua mà thấy cải nở đẹp thì loa lên diễn đàn một tiếng nhé. Nhiều bạn ở đây sẽ cảm ơn bạn lắm lắm (trong đó có vc minhf).

Tự dưng lên được một kế hoạch dã ngoại xem hoa + đi mua gốm Nhung ở Bắc Ninh (có bạn post ở bên topic gốm Phù lãng) Thích quá
    Ôi, ko ngờ nhà mình nhiều người mê hoa cải vậy. Mình năm nào cũng qua đó vào mùa hoa cải nhưng chưa bao giờ dừng lại cả. Đúng là chẳng biết thưởng thức gì cả. Mình hứa khi nào thấy cải nở hoa thì sẽ báo cho các bạn biết. yên tâm sẽ ko bị lỡ vì tháng nào mình cũng đi qua đó. Hai tuần nữa mình sẽ về quê, khi đó sẽ chú ý đo lại khoảng cách để tả đường chính xác cho mọi người nhé.
    • 470 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

@ lienhasia: Bạn ơi, chỉ cho mình cụ thể một chút đường đi nhé, mình không rõ đường lắm. Khi nào về quê thấy bắt đầu có hoa thì ới mình một tiếng nhé (chắc từ giờ đến lúc đó còn lâu nhỉ?)
    Loa Kèn ơi, chắc chắn có hoa sẽ loa loa ngay. Mình có cô bạn cũng biết cánh đồng hoa cải bên Gia Lâm. Đi từ Hà Nội đến đúng chỗ cầu Đuống (nhưng chưa qua cầu), phía tay phải có con đường đê, đi khoảng 2 km thì đến cánh đồng đó, nhưng cô bạn này lại thường đến đó vào dịp tháng 3 dương lịch, ko biết bây giờ đã có chưa. Mình post cái ảnh chụp ở cánh đồng này nhé:
    http://new.photos.yahoo.com/lienhasi...803579018807/0
    • 3,539 Bài viết

• 11,006 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lienhasia
    Loa Kèn ơi, chắc chắn có hoa sẽ loa loa ngay. Mình có cô bạn cũng biết cánh đồng hoa cải bên Gia Lâm. Đi từ Hà Nội đến đúng chỗ cầu Đuống (nhưng chưa qua cầu), phía tay phải có con đường đê, đi khoảng 2 km thì đến cánh đồng đó, nhưng cô bạn này lại thường đến đó vào dịp tháng 3 dương lịch, ko biết bây giờ đã có chưa. Mình post cái ảnh chụp ở cánh đồng này nhé:
    http://new.photos.yahoo.com/lienhasi...803579018807/0
    Ôi trời ơi đúng chính xác là cái này đây! Lúc nào có hoa thì ới mình luôn nhé, tks lienhasia trước nhiều