DU LỊCH & TRẢI NGHIỆM

Em hỏi kinh nghiệm mua lễ khi đi Đền Bà Chúa Kho. Gấp gấp a!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.78K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

• 747 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Mai em đi đền bà Chúa Kho lần đầu, Em chưa biết mua lễ như thế nào cả. Con bạn em nó bảo nên mua lễ ở nhà đi chứ lên đấy mua họ 'chém' dã man. Em lên đây nhờ các anh / chị đã đi tư vấn giúp em mua lễ thì nên mua những thứ gì? mua ở đâu (Em ở Hà Nội nhé) và tất cả các kinh nghiệm khi đi đền BCKho ạ. Em xin cảm ơn thật nhiều.
    Phấn đấu bắt Miu!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 135 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

đi cúng bái ở đâu thì cũng nên chuẩn bị đồ lễ ở nhà, chứ đừng lên đó mới mua bán. Như thế vừa kỹ lưỡng lại vừa kinh tế.
    Chị lên chợ Hôm đoạn phố Trần Xuân Soạn có hàng bán lễ tiền vàng. Đứng ở bên chợ Hôm nhìn sang đường thấy ngay. Cô bán hàng tên là Lam (trước là giáo viên trường Tây Sơn). Ở đó có cửa hàng chuyên luôn đồ vàng mã. Chị hỏi họ đi bà chúa kho thì cần chuẩn bị lễ cơ bản gì là họ xếp cho đủ. Yên tâm người ta chu đáo lắm.
    Ngoài ra thì chị mua thêm xôi, hoa, quả, bánh kẹo. Có thể xếp bánh kẹo vào từng túi bòng nhỏ để đặt lễ cho gọn.
    Đấy là ở nhà em mọi người đi lễ thường chuẩn bị như thế nên em nói lại với chị, Hy vọng giúp được chị ^^
    [ H.A.P.P.I.N.E.S.S ]
    :LoveStruc::Kiss::LoveStruc:
    • 135 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

ah mà chị đi đền bà Chúa kho thì cẩn thận với cả bọn chuyên chặn ở cầu thang đi lên đền. Họ nói :Bà cho lộc, chị đọc tên các thành viên trong gia đình để nhận lộc ", " NGười nhà chị nói chị đọc tên để viết lễ"... . Chị cứ nói cảm ơn, không cần, rồi đi tiếp luôn đừng chần chừ nhé, không lại thật thà đọc tên từng người trong nhà ra, xong xuôi lại bị trả 10k cho mỗi 1 tên người được viết trên 1 tờ giấy chẳng biết là viết gì, linh tinh. Nói chung đó là "trò lừa".
    Thêm nữa, túi xách đồ dùng, đt cẩn thận không dễ bị móc lắm nhé!Bọn ăn cắp hay có kiểu đang đi thì véo mình 1 cái rõ đau, mình quay đàu lại thì có 1 đứa ở trước giật luôn túi của mình. Chạy theo hô hào chẳng kịp đâu chị ạ! :Sad:
    [ H.A.P.P.I.N.E.S.S ]
    :LoveStruc::Kiss::LoveStruc:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 265 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

các chj đi lễ đền bà chúa kho đi làm sao . chỉ em với . em ở SG ạ .
    • 265 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

em ở SG tính đi chùa này , đi làn đầu ko biết có sợ bị chèo kéo làm tiền ko nữa !!mua đồ lễ gì mà nghe nói tính tiền triệu dã man quá ạ ! hay là em mua tuour đi ?? ai chỉ giúp em với.

nếu đi taxi thì khoảng bao nhiêu tiền và đi bao lâu tới đền bà chú kho ạ ?
    • nla
    • 3 năm
    • 409 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Đi lễ Bà chúa kho, bạn nên cẩn thận với tất cả các loại cò. Từ cò dắt đường vào, đến cò sắp lễ, cò khấn, rồi cò bốc thẻ...v...v...Mình đi lễ ở nhiều nơi rồi, nhưng chưa thấy chỗ nào lại phức tạp như vậy.
    Năm ngoái mình đi, có 2vc nhà một bạn, sắp lễ xong rồi, mấy cò rút thẻ cứ lằng nhằng gạ vc bạn ấy rút thẻ but bạn ấy không lấy. Thế mà khi bạn ấy bê lễ đội lên đầu để khấn( vì đông quá không có chỗ để nên phải đội lên đầu) cò thẻ mới vất tờ giấy lên trên mâm lễ của vc bạn ấy, tớ đứng đằng sau nhìn thấy rõ mà. Thế mà lát nữa chờ bạn ấy khấn xong, hạ lễ, nó ra xin tiền thẻ làm 2vc bạn kia cứ ở ra, rồi bla...bla....nó lấy cua bạn ấy 100K đấy, thế có kinh không cơ chứ. Không cãi nhau được với chúng nó đâu, có hội có thuyền , nên thấy có vấn đề gì là chúng bu quây kín lại, khiếp lắm.
    • nla
    • 3 năm
    • 409 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi living Your life Xem bài viết
    em ở SG tính đi chùa này , đi làn đầu ko biết có sợ bị chèo kéo làm tiền ko nữa !!mua đồ lễ gì mà nghe nói tính tiền triệu dã man quá ạ ! hay là em mua tuour đi ?? ai chỉ giúp em với.

nếu đi taxi thì khoảng bao nhiêu tiền và đi bao lâu tới đền bà chú kho ạ ?
    Cũng còn tuỳ từng nhà, như nhà tớ đi năm vừa rồi, chị dâu dắt đến một CH bán hàng mã quen ở bà chúa kho.
    Mình mua hoa quả, xôi giò, rồi vào tự cô ấy bày cho mình 3 mâm đầy đủ, tiền vàng và những thứ cần thiết và bê lên đặt lễ cho, xong xuôi lại hạ lễ xuống cho mình, tổng cộng mất có 400K thôi.
    Nhà cô này là bán buôn ở trong nhà, nên giá rẻ hơn mà lại làm đúng những thứ cần thiết thôi, không như cac hàng khác, cứ cài đầy lên rồi tính tiền, thế mới ra tiền triệu.
    • 265 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nla Xem bài viết
    Cũng còn tuỳ từng nhà, như nhà tớ đi năm vừa rồi, chị dâu dắt đến một CH bán hàng mã quen ở bà chúa kho.
    Mình mua hoa quả, xôi giò, rồi vào tự cô ấy bày cho mình 3 mâm đầy đủ, tiền vàng và những thứ cần thiết và bê lên đặt lễ cho, xong xuôi lại hạ lễ xuống cho mình, tổng cộng mất có 400K thôi.
    Nhà cô này là bán buôn ở trong nhà, nên giá rẻ hơn mà lại làm đúng những thứ cần thiết thôi, không như cac hàng khác, cứ cài đầy lên rồi tính tiền, thế mới ra tiền triệu.
    nghe kể sợ quá . vậy là ko nên đi 1 mình nếu đi lần đàu và em là người trong SG ra nữa hả . nghe đến là sợ rồi , em đi ăn phở ở Hn thôi mà cũng bị chửi , sau này mới biết ko phải ng ta chửi mình mà cách họ nói với ai cũng vậy hết .
    em tính đi taxi ra chỗ đền bà chúa kho ko thì đi tuour , chị thấy sao ? chỉ em với nha