DU LỊCH & TRẢI NGHIỆM

Đi du lịch ở Ninh Chữ - Phan Rang

Đến trả lời mới nhất
  • 5.59K Lượt chia sẻ
  • 113K Lượt đọc
  • 586 Trả lời

19 Người đang theo dõi

• 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn gửi cho mình luôn với nha . Thanks! Mail mình là lovely_sakura999@yahoo.com
    • 109 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

anh Khoa ơi cho em hỏi chút ạ.
    em ở HN, đang định t6 này (31/8) đi Ninh thuận chơi cuối tuần. Theo em tìm hiểu thì có 2 hthuc là bay vào SG hoặc NTrang rồi đi oto đến Ninh Thuận.
    Anh có thể tư vấn giúp em xem đi đường nào thì tiện hơn ko ạ? và gọi hãng xe khách nào để đi từ 2 nơi trên đến Ninh Thuận, giờ khởi hành được ko ạ?
    em cảm ơn anh ạ ^^
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào anh Khoa Danh. Mình tên Quốc Huy, có gửi mail cho anh Khoa trưa hôm qua.
    Mình sẽ đến Phan Rang từ giữa trưa 02/9 đến tối 04/9. Mình đã đặt khu 3 sao của Đen Giòn. Muốn thăm quan các điểm chính ở Phan Rang: Vĩnh Hy, Tháp Chăm, Nam Cường, Hải Đăng, Vườn Nho, Làm Muối... trong 1.5 ngày. Còn lại ngày cuối (hoặc lấy ngày giữa 03/9 cũng được) đi biển Cà Ná và Cù Lao Câu (mùa này ra đảo có được không? Có tàu ghép không?)
    Mình rất mê thăm quan càng nhiều càng tốt vì ít có dịp được đi lại. Mong anh Khoa tư vấn giúp lịch trình như vậy có thực hiện được không?
    Vì nhà mình chỉ có 2 người, nếu ghép đoàn được với nhóm bạn nào ra Phan Rang dịp lễ này có cùng lịch trình là tốt nhất! Có gia đình nào ở Phan Rang trong dịp này cho mình ghép với! :-)
    Email: t.qhuy@yahoo.com
    Cảm ơn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi emblemtruong; 30/08/2012 vào lúc 06:36 AM.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jeanart Xem bài viết
    em ở HN, đang định t6 này (31/8) đi Ninh thuận chơi cuối tuần. Theo em tìm hiểu thì có 2 hthuc là bay vào SG hoặc NTrang rồi đi oto đến Ninh Thuận.
    Anh có thể tư vấn giúp em xem đi đường nào thì tiện hơn ko ạ? và gọi hãng xe khách nào để đi từ 2 nơi trên đến Ninh Thuận, giờ khởi hành được ko ạ?
    em cảm ơn anh ạ ^^
    Chào bạn Jeanart, mình không biết nhiều về Phan Rang nhưng có đọc hết các trang trong post này và mình cũng sẽ đến Phan Rang cuối tuần này từ Saigon. Theo mình hiểu thì bạn nên bay từ Nha Trang rồi thuế xe taxi khoảng 1.5h đến Phan Rang: rẻ và đỡ mất thời gian hơn là bay vào Saigon rồi ngồi xe 6-7h đến Phan Rang. Vì quá cần ngày và bạn đi vào dịp lễ, nếu không có chuyến bay từ Hanoi đi Nha Trang bạn mới nên bay vào Saigon. Từ Saigon có thể đi xe Open Bus đi Nha Trang có dừng tại Phan Rang hoặc các chuyến xe đến bến xe Phan Rang. Bạn google thử sẽ thấy có nhiều xe. Mình thì chọn đi xe lửa: đi buổi sáng để nhìn cảnh quang và về buổi tối. Có luôn xe lửa đi buôi tối luôn. Số phone đặt vé: 0838367640 (khu balo Phạm Ngũ Lão) / 0838436528 (của ga Thống Nhất)
    Vì thấy bạn đi gấp quá, tối mốt rồi nên bon chen hỗ trợ tí. Chúc bạn tìm được phương án tốt nhất.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi emblemtruong; 30/08/2012 vào lúc 06:46 AM.
    • 288 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jeanart Xem bài viết
    em cảm ơn anh ạ ^^
    Nếu bạn chọn phương án bay: Có 3 cách
    C1/ bay vào sân bay Cam Ranh sau đó đi taxi hoặc xe hợp đồng về Ninh Chử, mất khoảng 1h30 phút di chuyển . Thông thường mình chọn xe hợp đồng giá có nhĩ tí khoảng 50k thui nhưng trên đường về Ninh Chữ, bạn có thể dừng xe chụp ảnh ở tháp Hòa Lai, dùng đặt sản cơm gà Khánh Kỳ rùi về resort. (giá taxi khoảng 650k )

C2/ bạn bay về sân bay Đông Tác ( tỉnh Phú Yên) rùi đi xe Thuận thảo hoặc tàu lửa về Ninh Chử .

C3/ bạn bay về Sài Gòn: Chọn cách này khi 2 cách trên bó tay .
    • 288 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emblemtruong Xem bài viết
    Chào anh Khoa Danh. Mình tên Quốc Huy, có gửi mail cho anh Khoa trưa hôm qua.
    Mình sẽ đến Phan Rang từ giữa trưa 02/9 đến tối 04/9. Mình đã đặt khu 3 sao của Đen Giòn. Muốn thăm quan các điểm chính ở Phan Rang: Vĩnh Hy, Tháp Chăm, Nam Cường, Hải Đăng, Vườn Nho, Làm Muối... trong 1.5 ngày. Còn lại ngày cuối (hoặc lấy ngày giữa 03/9 cũng được) đi biển Cà Ná và Cù Lao Câu (mùa này ra đảo có được không? Có tàu ghép không?)
    Mình rất mê thăm quan càng nhiều càng tốt vì ít có dịp được đi lại. Mong anh Khoa tư vấn giúp lịch trình như vậy có thực hiện được không?
    Vì nhà mình chỉ có 2 người, nếu ghép đoàn được với nhóm bạn nào ra Phan Rang dịp lễ này có cùng lịch trình là tốt nhất! Có gia đình nào ở Phan Rang trong dịp này cho mình ghép với! :-)
    Email: t.qhuy@yahoo.com
    Cảm ơn
    1/cù lao câu nếu đi 2 người chi phí rất cao. Vì tàu cá đi CLC khoảng 3,5 triệu đến 4 triệu . canô đi CLC khoảng 3 triệu. Nhưng với thời gian ngắn như vậy bạn thực hiện chuyến đi này rất là mệt và không khả thi .

2/ Cung Tháp chàm Po klong, vườn nho, làng gốm bàu trúc, làng dệt Mỹ Nghiệp, Tháp Porôme

3/ Cung đồi cát Nam Cương, hải đăng Mũi Dinh

4/ Cung Vịnh Vĩnh Hy , suối Lồ Ồ , Bình Tiên

5/ Nhà máy thủy điện Đa Nhim và Thác Sakai

6/ Rừng quốc gia Phước Bình

7/ Thác Cha Phơr và rừng quốc gia Tân Tiến

8/ Thác bay.....

Nếu bạn là dân Phượt và thời gian ngắn như vậy , theo mình bạn nên chọn vài điểm gần trung tâm Phan Rang và cung ( số 4) là hợp lý, còn thời gian còn khám phá ẩm thực nữa chứ hihihi : Bún sứa , bún mắm nêm chả cá + 1 ly chè đậu xanh , bánh canh, bánh xèo, bánh căn , Dê Phan Rang , Cừu Phan Rang , cơm gà Phan Rang , Nho Phan Rang hihihi .

Cần hỗ trợ gì bạn cứ alo cho mình nhé ! Vì mấy ngày lể mình thường xuyên ở khu vực Ninh Chử .
    • DPS
    • 5 năm
    • 27 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Chia sẻ với cả nhà một số kinh nghiệm và hình ảnh về chuyến đi Phan Rang - Ninh Thuận

Ðính kèm 307059

Ðính kèm 307061

Ðính kèm 307062

Ðính kèm 307064

Ðính kèm 307066
    • DPS
    • 5 năm
    • 27 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình đi du lịch bụi Phan Rang vào đầu tháng 7 vừa rồi với một người bạn, mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm thực tế sau:
    1. Về di chuyển: Mình đi tàu, giá vé 240.000/người/lượt. Xuất phát lúc 6h30 sáng, đến trưa khoảng 12 giờ thì đến Phan Rang. Khi đến ga Tháp Chàm, bạn mua luôn vé lúc về cho tiện. Sau đó di chuyển bằng taxi về khách sạn.

2. Nhà nghỉ: Mình thuê nhà nghỉ Tịnh Nguyêt, ở trung tâm Phan Rang. Nhà nghỉ mới, sạch sẽ, đầy đủ tiện nghị (chỉ có điều cô bé quản lý hơi cục cằn nhưng cũng không làm gì với mình hết, cũng nhiệt tình với khách), giá 180.000 phòng. Bạn ko cần phải gọi điện thoại đặt trước vì có khá nhiều phòng.

3. Phương tiện di chuyển: Thuê xe máy ngay tại khách sạn, giá 100.000 đồng/ngày, ngày chỉ tính đến 5 giờ chiều, sau 5 giờ thì tính tiến theo giờ, khoảng 20.000/giờ. Tuy nhiên mình thỏa thuận với khách sạn là thuê xe cả ngày đêm giá 130.000/ngày,đêm (tự đổ xăng).

4. Địa điểm tham quan:
    - Những điểm không nên đi: Bàu Trúc và làng dệt Mỹ Nghiệp. Ở làng gốm Bàu Trúc chỉ còn có 1,2 chỗ làm gốm, đường vào làng xơ xác, khá bẩn, không có dấu hiệu gì về làng gốm cả. Trong làng còn duy nhất một chỗ trưng bày gốm, quy mô nhỏ, không có khách vào làm gốm như quảng cáo, mình chỉ vào chụp vài tấm hình rồi đi ra. Còn ở làng dệt Mỹ Nghiệp cũng không có gì cả, chỉ trưng bày khung dệt và bán một số sản phẩm giống hàng lưu niệm của Tàu, mà nơi nào mình cũng có thể mua được.

- Vườn nho của Chú Ba Mọi: chỉ có dàn nho nhỏ xíu cho khách tham quan chụp ảnh thôi. Mình có bộ ảnh vườn kho khá đẹp là do tình cơ khám phá ra được trong lúc đi đường. Đây là những vườn nho của dân trồng, vườn to và nhiều quả, chụp ảnh rất đẹp. Vườn nho xanh trồng nhiều ở trên đường ra Tháp Chàm, bạn đi trên đường, thấy vườn nho nào đẹp thì xin vào chụp ảnh là họ cho vào thoải mái, miễn là đừng làm hỏng nho của người ta, họ cũng rất thân thiện. Còn vườn nho đỏ mình chụp trên đường đi Vịnh Vĩnh Hy (sau khi chụp xong mình mua giúp chủ vườn 2kgs giá 50.000 đồng), nho tươi và rất ngon.

IMG_1665.jpg IMG_1668.jpg

- Tháp Chàm: cũng nên đi tham quan nhưng không có gì đặc sắc trừ khi bạn muốn chụp ảnh.
    - Biển: Biển không đẹp như ở Nha Trang và Đà Nẵng, cát nâu, nước biến không trong.
    - Vịnh Vĩnh Hy: từ trung tâm đến Vĩnh Hy khoảng 40km, mình di chuyển bằng xe máy, trên đường đi có thể gặp một số cánh đồng muối nhưng chỉ là nước biển thôi, không có đồi muối trắng như trong hình, hoặc chỉ là những ụ muốn nhỏ, thấp không đáng kể.
    Trên đường đi Vĩnh Hy chủ yếu là đường rừng, hai bên là cây xương rồng, đường khá vắng vẻ, xe máy có một hai cái, xe bus thì thỉnh thoảng mới có một cái. Mình đến Vĩnh Hy hơi thất vọng vì không giống như mình tưởng tượng nên mình không thuê tàu ra Vịnh nữa (dù nghe mấy người bán vé nói ở Vịnh rất đẹp). Khách cũng khá vắng, có vài ba quán cà phê và quán ăn để khách nghỉ ngơi trước khi lên tàu ra Vịnh.
    - Đồi Cát Nam Dương: Là một đồi cát hoang sơ, không hiểu sao hôm bọn mình lên đó đồi cát cũng vắng hoe (mình đi lúc 4-5 giờ chiều), có mỗi hai đứa, dưới đồi cát là quán cà phê nhỏ, lụp xụp mà bọn mình đùa là "Ban quản lý khu du lịch đồi cát Nam Dương", mình gửi xe rồi chạy lên đồi cát chụp mấy tấm ảnh rồi về thôi. Đường xuống đồi Cát khá vắng và khó đi (đoạn đến gần khu đồi cát) vì toàn là cát, nếu bạn đi thì nên đi sớm một chút. Lúc về mình có ghé làng Chăm Tuấn Tú để chụp ảnh ruộng lúa.

5. Ăn uống:
    - Quán cơm gà Hải Nam (gần chợ), giá khá mắc, hai đứa ăn hết khoảng 200.000 đồng, nhưng bù lại gà rất ngon, cơm cũng ngon, hơn cả Sài Gòn. Lưu ý là người ta đưa ra một đĩa gà khoảng 5,6 miếng, bạn ăn miếng nào, tính tiền miếng đó, còn dư thì họ mang vào (giá hình như là 15.000 - 20.000/miếng)
    - Bánh canh cua chả cá, rất ngon và rẻ (10.000 đồng/tô). Ăn quá vỉa hè, lụp xụp ngon hơn vào quán lịch sự (giá lại mắc).
    - Bánh tráng nướng cay xé lưỡi , bánh flan ngọt và mùi sữa nhiều quá. Rau câu dừa ngon.

Buổi tối thì lấy xe máy chạy ra khu quảng trường Thành phố, rộng mênh mông, gió mát rượi.

Nói chung vì mục đích của bọn em là chụp ảnh nên chuyến đi này không quá thất vọng, với lại còn tùy vào cảm nhận của mỗi người. Phan Rang thích hợp cho du lịch khám phá hơn là nghỉ dưỡng và ngắm cảnh. Bọn em đi chụp ảnh, chỉ chụp những không gian nhỏ, nên nhìn cũng đẹp lung linh

Đồng lúa trong làng chăm Tuấn Tú (gần đồi Cát Nam Dương)

Tháp Po Klaong Girai
    Hình đính kèm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi DPS; 02/09/2012 vào lúc 10:27 AM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • DPS
    • 5 năm
    • 27 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Ðính kèm 307084 Ðính kèm 307085

Vườn nho xanh

Ðính kèm 307086

Động Cát Nam Dương
    Chỉnh sửa lần cuối bởi DPS; 02/09/2012 vào lúc 10:38 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 444 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khoadanh.vinhhy Xem bài viết
    1/cù lao câu nếu đi 2 người chi phí rất cao. Vì tàu cá đi CLC khoảng 3,5 triệu đến 4 triệu . canô đi CLC khoảng 3 triệu. Nhưng với thời gian ngắn như vậy bạn thực hiện chuyến đi này rất là mệt và không khả thi .

2/ Cung Tháp chàm Po klong, vườn nho, làng gốm bàu trúc, làng dệt Mỹ Nghiệp, Tháp Porôme

3/ Cung đồi cát Nam Cương, hải đăng Mũi Dinh

4/ Cung Vịnh Vĩnh Hy , suối Lồ Ồ , Bình Tiên

5/ Nhà máy thủy điện Đa Nhim và Thác Sakai

6/ Rừng quốc gia Phước Bình

7/ Thác Cha Phơr và rừng quốc gia Tân Tiến

8/ Thác bay.....

Nếu bạn là dân Phượt và thời gian ngắn như vậy , theo mình bạn nên chọn vài điểm gần trung tâm Phan Rang và cung ( số 4) là hợp lý, còn thời gian còn khám phá ẩm thực nữa chứ hihihi : Bún sứa , bún mắm nêm chả cá + 1 ly chè đậu xanh , bánh canh, bánh xèo, bánh căn , Dê Phan Rang , Cừu Phan Rang , cơm gà Phan Rang , Nho Phan Rang hihihi .

Cần hỗ trợ gì bạn cứ alo cho mình nhé ! Vì mấy ngày lể mình thường xuyên ở khu vực Ninh Chử .
    anh ơi, vc e tính đi vào tết năm sau, tầm mùng 3 tới mùng 5 đó, chưa đi khu vực này bao giờ, nếu được mong anh chia sẻ thông tin về chi phí 2 người tầm khoảng nhiu, ở đâu ăn đâu tốt ha, tks a