DU LỊCH & TRẢI NGHIỆM

Bãi Biển Quan Lạn - Vịnh Bái Tử Long có ai đi chưa ???

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 73.2K Lượt đọc
  • 303 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Các mẹ ơi nhà tớ định đi bãi biển Quan Lan - Vịnh Bái Tử Long đới.
    Có ai đi rồi chia xẻ cho tớ tí kinh nghiệm với.
    Many thanks.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 885 Bài viết

• 3,227 Được cảm ơn

Ôi, nhà Chomchom ơi, năm ngoái tớ vừa đi Bái Tử long về đây. Chả khác quái gì địa ngục trần gian.
    Giữa trưa thì đến nơi, trời nắng chang chang, mà nhà nghỉ thì là nhà sàn, trần thấp tì tì, nóng như nung. Mở cửa bước vào thấy nóng ngột ngạt, mùi khai bốc lên nồng nặc. Tớ ở đúng phòng điều hoà hỏng, view thì có mấy con bò đang chơi thẩn thơ bên cạnh núi đá khai thác nham nhở. Ở trong phòng thì chả có điện thoại cố định, mà điện thoại di động thì phập phà phập phù, lúc được lúc mất. Phải đứng ở giữa giời, ngửa mặt lên, nhảy mấy phát thì mới bắt được sóng.

A) ăn: Chán mớ đời. Chả có gì ăn cả. Tôm thì rụng đầu, gà thì bở tơi, nó có đặc sản cá gì ấy nhưng chả ăn thua, ăn chả ngon tí nào. Món ngon nhất là giò (tớ mang đi thêm)

B) Phục vụ: Nhân viên thì láo không chịu nổi. Tớ bị hỏng điều hoà, nên xin nó cái quạt. Nó bảo không có, tự đi mà quạt cho nhau. Bảo nó sửa điều hoà thì nó vào, đứng một lúc thì mồ hôi mồ kê nhễ nhại, nó bảo mình: Nóng đâu mà nóng, tí mát ngay ấy mà.
    Bảo nó đổi phòng thì nó bảo: Không có phòng, cứ hưởng thụ cuộc sống đi nhá.
    Thế là chồng tớ phải đội nắng đi gặp chính con mẹ quản lý ở đó. Mặt nó vẫn câng câng vô hồn. Chồng tớ phải đập bàn, đập ghế, bảo tôi sẽ gọi điện thẳng cho chủ nhà chị, đang ở Mỹ. Nó vẫn nhơn nhơn chả sợ. Đến lúc chồng tớ bấm điện thoại rồi thì nó mới chạy ra (chồng tớ gọi điện là phải đứng ở giữa sân) bảo: Thôi, tôi đồng ý đổi phòng.
    Híc, chồng tớ hiền ơi là hiền (ấy là tớ nói hiền với người ngoài thôi) mà còn bảo: Chỗ nghỉ này như cứt ấy.
    • 333 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chomchom
    Các mẹ ơi nhà tớ định đi bãi biển Quan Lan - Vịnh Bái Tử Long đới.
    Có ai đi rồi chia xẻ cho tớ tí kinh nghiệm với.
    Many thanks.
    Nhà em đi năm ngoái đây.
    Đi theo tour trọn gói của ATI.
    Quan Lạn: yên tĩnh, hoang sơ, thích hợp nghỉ ngơi, chả có gì chơi cả. Nhà sàn chỉ có quạt, không có TV, điện đóm hơi chán, hình như có lúc bị mất điện, em đen đủi vớ đúng phòng còn hỏng cả đèn tuýp cơ. Ăn uống bình thường, chả có hải sản đâu. Bãi biển đẹp, tranh thủ bơi ở đây không thì về BTL không bơi được đâu. Nếu họ bảo lên xe (ôtô gì mà giống công nông, khói mù mịt) đi thăm thú làng xóm ở đây thì không nên đi, hành xác đấy bác ạ.

Bái Tử Long: phòng nghỉ đẹp, đủ tiện nghi nhưng bãi biển thì không thể bơi được (bãi nhân tạo mà): nước đục do cát, trẻ con mà chạy trên bãi cát là coi chừng chảy máu chân vì nhiều vỏ ốc lắm.

Nhưng mà còn phải lưu ý 1 vụ to đùng nữa đó là: CẨN THẬN MẤT ĐỒ (cả Quan Lạn lẫn Bái Tử Long), đặc biệt là điện thoại (để trong phòng, tay mình cầm chìa khóa mà vẫn mất)
    Dù sao vẫn chúc bác 1 kỳ nghỉ mát vui vẻ
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nắm Cơm
    Ôi, nhà Chomchom ơi, năm ngoái tớ vừa đi Bái Tử long về đây. Chả khác quái gì địa ngục trần gian.
    Giữa trưa thì đến nơi, trời nắng chang chang, mà nhà nghỉ thì là nhà sàn, trần thấp tì tì, nóng như nung. Mở cửa bước vào thấy nóng ngột ngạt, mùi khai bốc lên nồng nặc. Tớ ở đúng phòng điều hoà hỏng, view thì có mấy con bò đang chơi thẩn thơ bên cạnh núi đá khai thác nham nhở. Ở trong phòng thì chả có điện thoại cố định, mà điện thoại di động thì phập phà phập phù, lúc được lúc mất. Phải đứng ở giữa giời, ngửa mặt lên, nhảy mấy phát thì mới bắt được sóng.

A) ăn: Chán mớ đời. Chả có gì ăn cả. Tôm thì rụng đầu, gà thì bở tơi, nó có đặc sản cá gì ấy nhưng chả ăn thua, ăn chả ngon tí nào. Món ngon nhất là giò (tớ mang đi thêm)

B) Phục vụ: Nhân viên thì láo không chịu nổi. Tớ bị hỏng điều hoà, nên xin nó cái quạt. Nó bảo không có, tự đi mà quạt cho nhau. Bảo nó sửa điều hoà thì nó vào, đứng một lúc thì mồ hôi mồ kê nhễ nhại, nó bảo mình: Nóng đâu mà nóng, tí mát ngay ấy mà.
    Bảo nó đổi phòng thì nó bảo: Không có phòng, cứ hưởng thụ cuộc sống đi nhá.
    Thế là chồng tớ phải đội nắng đi gặp chính con mẹ quản lý ở đó. Mặt nó vẫn câng câng vô hồn. Chồng tớ phải đập bàn, đập ghế, bảo tôi sẽ gọi điện thẳng cho chủ nhà chị, đang ở Mỹ. Nó vẫn nhơn nhơn chả sợ. Đến lúc chồng tớ bấm điện thoại rồi thì nó mới chạy ra (chồng tớ gọi điện là phải đứng ở giữa sân) bảo: Thôi, tôi đồng ý đổi phòng.
    Híc, chồng tớ hiền ơi là hiền (ấy là tớ nói hiền với người ngoài thôi) mà còn bảo: Chỗ nghỉ này như cứt ấy.
    Híc híc thế mà cái nhà rủ nhà e đi cùng cứ khen đứt lưỡi.
    E thấy nghi nghi vì ở đảo lấy đâu ra good service! :4:
    Cám ơn kinh nghiệm xương máu của vợ chồng nhà bác nhé :4:
    • 885 Bài viết

• 3,227 Được cảm ơn

C) Giải trí: Ui giời, giải trí mới gọi là cực kỳ. Chả có cóc khô gì cả. Karaoke không, tennis không. Thế là buổi tối đành phải đốt một đống lửa lên rồi nắm tay nhau nhảy múa không khác gì đồng bào dân tộc thiểu số, nhưng có điều mình nhảy chả đẹp bằng họ, lại không biết hú hét nên chỉ được một tí là chán. Lại ngồi thu lu trong phòng nhìn nhau cười. Nói chuyện cũng phải rù rờ nữa, vì phòng bên người ta nói gì mình cũng nghe thấy hết cả.
    Sáng hôm sau đi tắm biển thì đúng lúc triều lên, tinh bùn là bùn (vì đây là bãi nhân tạo mà), cả đoàn tuỳ tùng đành phải ngồi vêu mặt lên, thế là thằng đàn con hát cho nó vui một tí.
    Mà chúng tớ lớn đầu rồi còn dại, nghe lời xúi bẩy của chúng nó, thế là cả hội đồng ý đi tàu tham quan trên biển. Tàu thì chả cập được vào bờ, nó cử một cái thuyền thúng đi đón chúng tớ. Ái chà, như thuyền của mẹ Suốt ấy. Đi tàu thì chán ngắt, chỉ mong nó về cho nhanh.
    • 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Bái Tử Long: không biết tí gì

Quan Lạn: Mời chôm chôm tham khảo trong này http://www.webtretho.com/forum/showt...5&page=9&pp=15
    http://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

C) Giải trí: Ui giời, giải trí mới gọi là cực kỳ. Chả có cóc khô gì cả. Karaoke không, tennis không. Thế là buổi tối đành phải đốt một đống lửa lên rồi nắm tay nhau nhảy múa không khác gì đồng bào dân tộc thiểu số, nhưng có điều mình nhảy chả đẹp bằng họ, lại không biết hú hét nên chỉ được một tí là chán. Lại ngồi thu lu trong phòng nhìn nhau cười. Nói chuyện cũng phải rù rờ nữa, vì phòng bên người ta nói gì mình cũng nghe thấy hết cả.
    Sáng hôm sau đi tắm biển thì đúng lúc triều lên, tinh bùn là bùn (vì đây là bãi nhân tạo mà), cả đoàn tuỳ tùng đành phải ngồi vêu mặt lên, thế là thằng đàn con hát cho nó vui một tí.
    Mà chúng tớ lớn đầu rồi còn dại, nghe lời xúi bẩy của chúng nó, thế là cả hội đồng ý đi tàu tham quan trên biển. Tàu thì chả cập được vào bờ, nó cử một cái thuyền thúng đi đón chúng tớ. Ái chà, như thuyền của mẹ Suốt ấy. Đi tàu thì chán ngắt, chỉ mong nó về cho nhanh.
    E xin bác e sợ toát cả mồ hôi roài
    Túm lại là nếu đi thì.
    - ăn không ngon (vì tôm rụng đầu)
    - Ngủ không yên (vì phòng nọ nghe được phòng kia)
    - ko dám chưng diện (vì sợ sểnh ra là mất)
    - Phải đem theo bình dưỡng khí (vì ô nhiễm)
    - Ko tắm được (vì thuỷ triều bửn)
    Giề nữa nhể
    Sợ rồi, khiếp quá! Tính ra khổ hơn ở nhà nhiều các bác nhể :4:
    • VKO
    • 9 năm
    • 135 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Ở Quan Lạn hiện nay có 2 khu nghỉ (kiểu bungalow) là của ATI Resort Quan Lạn (bãi biển Quan Lạn) và 1 cái nữa là Cát Vân Hải (nằm ở bãi Sơn Hào). Ăn uống ở mấy khu đó tất nhiên là đắt rồi, họ cũng ko biết nấu nhiều món đâu.
    Ngoài mấy khu đó ra thì còn có các ks và nhà nghỉ tư nhân nữa, nằm ở trung tâm đảo chứ ko sát bãi biển.
    Nếu mà mục đích nhà Chôm Chôm đi chủ yếu là ngắm cảnh và tắm biển thì hãy đi, vì biển ở đây thuộc loại hàng đầu miền Bắc rồi, còn nếu nhu cầu ăn uống (hải sản) là quan trọng thì nên chọn điểm khác (vì dịch vụ kém mà). Đảo Quan Lạn gồm 2 xã Quan Lạn và Minh Châu. Tới đảo này thì có thể tắm ở 3 bãi tắm khác nhau: Quan Lạn (chỗ có ATI Resort); Sơn Hào (Cát Vân Hải) và Minh Châu (ko có cái ks nào :4: ). Từ TT Quan Lạn tới bãi Minh Châu là 12km đường bê tông xuyên đảo (đường đi rất đẹp). Sơn Hào nằm giữa đoạn đó.
    Đi lại thì chỉ có hoặc xe ôm hoặc xe lam thôi, mà giá cũng đắt đấy bạn ạ.
    • 885 Bài viết

• 3,227 Được cảm ơn

Hê hê, nhà Chomchom lại làm tớ nhớ năm ngoái, khi tớ đang ngồi vêu vao ở ngoài BTL để ngắm tượng "nàng tiên cá" (gọi là nàng tiên cá cho oai chứ thực ra nó là cái tượng quái gì í, như kiểu đang đắp dở nàng tiên cá thì bị hết thạch cao) thì thấy có 2 kiều nữ đi qua. Kiều nữ 1 rút điện thoại di động cái tách rồi gọi điện cho ai đó. Trong điện thoại thì kiều nữ 1 ca ngợi BTL hết lời, nào là biển xanh, cát trắng, núi thẳm... tớ nghe mà có cảm giác thiên đường là đây. Rồi kiều nữ 1 chốt hạ một câu: Cứ đến đây đi, thú vị cực kỳ...
    Cúp điện thoại, kiều nữ 1 cười sảng khoái với kiều nữ 2: Cho bọn này chết, tao ghét chúng nó lắm. Cứ đến đây cho biết thế nào là lễ độ...
    • VKO
    • 9 năm
    • 135 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

E xin bác e sợ toát cả mồ hôi roài
    Túm lại là nếu đi thì.
    - ăn không ngon (vì tôm rụng đầu)
    - Ngủ không yên (vì phòng nọ nghe được phòng kia)
    - ko dám chưng diện (vì sợ sểnh ra là mất)
    - Phải đem theo bình dưỡng khí (vì ô nhiễm)
    - Ko tắm được (vì thuỷ triều bửn)
    Giề nữa nhể
    Sợ rồi, khiếp quá! Tính ra khổ hơn ở nhà nhiều các bác nhể :4:
    Nhà Nắm Cơm nói bãi biển bẩn là nói đến Bãi Dài, nằm cách Cái Rồng (thị trấn của huyện Vân Đồn, nên mọi người thường nói tắt đó là Vân Đồn luôn) 7km , chứ ko nói về Quan Lạn đâu.
    Ở Bãi Dài cũng có 1 khu nghỉ của ATI Resort mà.
    Mình đi Vân Đồn thì ko nghỉ ở khu này, mà nghỉ ở KS ở TT thị trấn, gần bến tàu. KS đầy đủ tiện nghi, đi bộ ra bến tàu, ở đó có mấy nhà hàng đồ hải sản phong phú và rất ngon. Nhưng như nói với Chôm Chôm đấy, chỉ có thể chọn: ra đảo thì biển đẹp; còn ở tại Cái Rồng thì đồ ăn ngon: sá sùng, bào ngư, hải sâm, tôm, cua, mực, ghẹ... nói chung là gì cũng có, mà là đồ đánh bắt, chứ ko phải đồ nuôi, ngon cực! Nghĩ đến đây lại muốn đi nữa rồi :4:
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tumeo
    Bái Tử Long: không biết tí gì

Quan Lạn: Mời chôm chôm tham khảo trong này http://www.webtretho.com/forum/showt...5&page=9&pp=15
    Cám ơn Tumeo nhiều nhé!
    Chắc tớ đi tuyến Quan Lạn thì đỡ high risky hơn nhỉ!
    Khiếp nghe các mẹ tả từ sáng sợ muốn ở nhà lun
    • 885 Bài viết

• 3,227 Được cảm ơn

À, tớ xin bổ sung thêm là tớ đi nghỉ ở nơi gọi là "Bái Tử long Resort" do ATI tổ chức đấy.
    Híc, chết vì cái từ resort.
    Mà ở cái chỗ resort ấy thì nhiều chó cực kỳ nhá. Nó chả cắn đâu nhưng cứ sờ sợ thế nào í.
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Cúp điện thoại, kiều nữ 1 cười sảng khoái với kiều nữ 2: Cho bọn này chết, tao ghét chúng nó lắm. Cứ đến đây cho biết thế nào là lễ độ...
    Không nhà này rủ nhà e đi cùng cơ, họ đi năm ngoái rồi cứ khen nức nở.
    Vậy opt. này loại bỏ bác nhể :4:
    • 133 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Không nhà này rủ nhà e đi cùng cơ, họ đi năm ngoái rồi cứ khen nức nở.
    Vậy opt. này loại bỏ bác nhể :4:
    Nhà Chomchom ơi, ở Quan Lạn ko tồi tệ như nhà Mắm Cơm kể đâu. Có thể là Mắm Cơm ở một chỗ nào đó chứ ko phải Quan Lạn. Nhà mình vừa đi Quan Lạn về 1 tháng trước, ý kiến của mình là:
    - Biển Quan Lạn cực đẹp, đặc biệt là bãi biển Minh Châu và Sơn Hào, bãi cát trắng mịn, đi chân trần lên cát ko hề bẩn chân, cát mịn và phẳng một cách không ngờ, biển trong xanh tuyệt đẹp luôn.
    - Nhà nghỉ: ko nên nghỉ ở các khu của ATI, ở cạnh Sơn Hào và Minh Châu đều có nhà nghỉ, tuy ko đủ tiện nghi nhưng cũng tạm được. Tuy nhiên theo ý mình thì nên ở nhà nghỉ ở trung tâm huyện đảo (Cái Rồng), nhà nghỉ tốt, nhiều dịch vụ, đồ ăn cũng ngon mà rẻ. Từ trung tâm, đi ô tô hoặc xe ôm ra biển chỉ mất khoảng 10p.
    - Dịch vụ: nói chung là khu này còn khá hoang sơ nên ko thể mong chờ những dịch vụ hiện đại như karaoke, disco,... mà chỉ có cà phê vườn thôi.
    - Đi lại: khá vất vả vì phải đi tàu ra ngoài đảo, mất chừng 3 tiếng.
    - Điện/điện thoại: vì ở đảo chưa có lưới điện nên các nhà nghỉ chỉ chạy máy nổ, do vậy chỉ có buổi tối và buổi trưa là họ bật điện. Điện thoại: chưa có sóng phủ ra ngoài đảo, trừ Vinaphone (nhưng cũng phập phù lắm).

Nói chung nếu bạn muốn tắm biển đẹp, sạch, hoang sơ thì đương nhiên dịch vụ không bằng những nơi mà du lịch đã phát triển nhưng khi đó thì sẽ ko còn biển đẹp, sạch và hoang sơ nữa :4:

Về mình, mình vẫn thích Quan Lạn. Tuỳ bạn quyết định nhé. Chúc bạn có một kỳ nghỉ hè vui và thú vị.
    • 260 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Chôm chôm:
    Tớ thấy cái tiêu đề hơi lạ, nên phải vào xem ngay. Vì Quan Lạn là đảo, còn Bái Tử Long là vịnh.
    Hôm nọ, trên đường đi công tác, tớ đã ghé qua rì zot này. Nhìn chung view thì bình thường, bãi cát là bãi nhân tạo, ưu điểm nước biển vô cùng trong xanh. Tớ chưa nghỉ ở đây nên ko biết nhà cửa ra sao, chỉ lên ngó qua thôi. Nhà sàn, hơi bí. Giá khoảng 350 000d/phòng đôi, có điều hoà, có TV.
    Nếu một đoàn đi đông đông thì còn được, tối ngồi đan quạt giết thời gian, đi vắng thì buồn lắm, vì nơi này cách xa trung tâm Hòn Gai.
    ĐT : 033 793 673

Quan Lạn: bạn tớ ở QN nói đây là nơi có bãi biển đẹp nhất VN (??). Hàng ngày, có tàu từ Hòn Gai đi QL vào 9h sáng. Theo lời bạn tớ (dân QN đấy), đồ biển ở đây ngon,tươi lắm. Vì khu này mới nên dịch vụ cũng bình thường, chưa có gì cao cấp cả.

ở cả hai nơi, DTDD được xem là cục gạch vì chưa phủ sóng đâu.

Nhà Chôm chôm đi về nhớ phổ biến kinh nghiệm cho bà con nhé.
    • 405 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

[QUOTE=Mẹ thỏ con]Chôm chôm:
    Tớ thấy cái tiêu đề hơi lạ, nên phải vào xem ngay. Vì Quan Lạn là đảo, còn Bái Tử Long là vịnh.

ở cả hai nơi, DTDD được xem là cục gạch vì chưa phủ sóng đâu.

QUOTE]
    Iem thì đã đi Quan Lạn cách đây 2 năm rùi, từ hồi bọn ATI còn đang quảng cáo Quan Lạn và Vân đồn - Bái Tử Long rầm rộ. Để nghỉ thì thích, nhưng hơi hoang sơ + dịch vụ bình thường nên nếu đi ít người thì chán triệt để, cứ như đi an dưỡng. Còn chuyện cái ĐT thành cục gạch chỉ ở nhà nghỉ thôi, chứ trèo lên đồi cao trong khu ATI vẫn bắt sóng như thường, hé hé. Ở Quan Lạn thì ko có điều hoà, đặc sản là dễ có rết to như đũa cả chui vào nhà tắm, sợ va~i....đủ thứ. Quan Lạn có đặc sản là con sá sùng ấy, 500k/1kg theo thời giá lúc bấy giờ, nhưng xem xong video người dân đi bắt con đó xong thì em...stop lun cái vụ mua về làm ngọt nồi nước phở, vì thấy kinh hãi.
    When you believe!:LoveStruc: :570:
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Cám ơn các bác đã chia xẻ kinh nghiệm.
    Dù ý kiến có hơi khác nhau làm tớ lẫn lộn, lỗn lận hết cả lên.
    NHƯNG:
    Nhà chomchom có máu liều nên quyết đi một phen. :3:
    Bắt chước Tây tí cho oai, chỗ nào hoang sơ thì ta tới, một kiểu du lịch khám phá. :4:
    Hoặc là CHO BIẾT hoặc là CHO CHẾT:4: .
    Đi về tớ sẽ report nhé!

p/s: nhà tớ đi 4 gia đình trẻ đều có trẻ con cỡ chomchom, vợ chồng con cái nhà tớ sẽ làm hoạt náo viên cho xôm trò vậy
    • VKO
    • 9 năm
    • 135 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AnhTrang
    - Nhà nghỉ: ko nên nghỉ ở các khu của ATI, ở cạnh Sơn Hào và Minh Châu đều có nhà nghỉ, tuy ko đủ tiện nghi nhưng cũng tạm được. Tuy nhiên theo ý mình thì nên ở nhà nghỉ ở trung tâm huyện đảo (Cái Rồng), nhà nghỉ tốt, nhiều dịch vụ, đồ ăn cũng ngon mà rẻ. Từ trung tâm, đi ô tô hoặc xe ôm ra biển chỉ mất khoảng 10p.
    Mẹ Anh Trang nhầm lẫn rồi đới.
    TT Huyện đảo Vân Đồn đúng là TT Cái Rồng. Nhưng nó nằm trên đảo Cái Bầu (là đảo lớn nhất của huyện đảo Vân Đồn ạ), và đảo này đã có cầu đường bộ nối liền từ Cửa Ông cách đây hơn 1 năm rồi. Còn Quan Lạn là đảo nằm ở phía ngoài của vịnh Bái Tử Long, từ Cái Rồng đi tàu ra mất 3 tiếng ạ.
    Ý của mẹ Anh Trang là nên ở nhà nghỉ ở trung tâm đảo Quan Lạn, thì từ đây đi ra bãi Quan Lạn là mất 10 phút ạ, còn đến Sơn Hào là 7km, Minh Châu là 12 km.
    À, mà các mẹ nên đi vào đầu hoặc cuối tháng âm lịch nhé, tức là tránh tuần trăng thì mới ăn được nhiều đồ biển ngon. Đi đúng tuần trăng thì hầu như chẳng có gì ăn đâu ợ.
    • 405 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Cám ơn các bác đã chia xẻ kinh nghiệm.
    p/s: nhà tớ đi 4 gia đình trẻ đều có trẻ con cỡ chomchom, vợ chồng con cái nhà tớ sẽ làm hoạt náo viên cho xôm trò vậy
    Iem thì nghĩ nhà bác mà đưa trẻ con đi nhều xía thì phải mang thêm bột nấu cháo và các đồ ăn dự trữ cho bọn trẻ con, ở đây nấu ăn ko ngon đâu nhá, cô bạn đi cùng em mang con giai đi theo, phải ăn toàn cháo khê và nấu dối, nó ko ăn được, quấy khóc tùm lun, nên cô ấy bỏ về trước, bọn em còn long nhong chơi đến 3 hôm sau hết hội làng rùi mới dzìa :4: . Iem thấy đi QN- và các đảo lân cận thì nên đi mùa thu ý, đợt nghỉ 2/9 là rất đẹp.
    When you believe!:LoveStruc: :570:
    • VKO
    • 9 năm
    • 135 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Iem thì đã đi Quan Lạn cách đây 2 năm rùi, từ hồi bọn ATI còn đang quảng cáo Quan Lạn và Vân đồn - Bái Tử Long rầm rộ. Để nghỉ thì thích, nhưng hơi hoang sơ + dịch vụ bình thường nên nếu đi ít người thì chán triệt để, cứ như đi an dưỡng. Còn chuyện cái ĐT thành cục gạch chỉ ở nhà nghỉ thôi, chứ trèo lên đồi cao trong khu ATI vẫn bắt sóng như thường, hé hé. Ở Quan Lạn thì ko có điều hoà, đặc sản là dễ có rết to như đũa cả chui vào nhà tắm, sợ va~i....đủ thứ. Quan Lạn có đặc sản là con sá sùng ấy, 500k/1kg theo thời giá lúc bấy giờ, nhưng xem xong video người dân đi bắt con đó xong thì em...stop lun cái vụ mua về làm ngọt nồi nước phở, vì thấy kinh hãi.
    Mình ra Quan Lạn nhiều lần nhưng ko ăn sá sùng, mặc dù đó là nơi con này sống nhiều, và là loại ngon nhất. Vì ở đây họ khai thác xong có nguồn bán buôn luôn, còn lại thì chờ khách du lịch ra chặt chém, mới có giá 500,000/kg.
    Nếu muốn ăn thử thì nên ăn ở Cái Rồng. Tại nhà hàng họ tính 250k/kg (có thể nấu canh lá lốt, hoặc xào cần tỏi...). Tại chợ thì khoảng 100-120k/kg sống. Sá sùng khô loại 1 khoảng 700-800k/kg (loại sá sùng Minh Châu - Quan Lạn).
    Ngoài ra còn có con giống sá sùng, nhưng màu nâu đen (sá sùng màu trắng hồng), con này ở Hải Phòng gọi là "bông thùa", ở QN tuỳ nơi, gọi là con "đanh" hoặc "mồi". Con này ko ngon bằng, nhưng xào lên cũng rất ngọt, và nếu biết làm thì có thể ăn sống đấy.
    Nhà Chôm Chôm nghe thấy chắc là thèm lắm
    Khuyên nhà CC đi thế này nhé:
    Lúc đi thì xuống tàu ở bến tàu Hòn Gai ra thẳng đảo Quan Lan (ngày có 2 chuyến lúc 9h là 13h). Đi khoảng 4 tiếng.
    Lúc về thì từ Quan Lạn về Cái Rồng (3 tiếng). Ăn trưa ở nhà hàng Kim Liên (đi bộ từ bến tàu khoảng 200m). Nhà hàng này có đủ thứ, nấu ngon mà giá ko đắt.
    Ăn xong đi chợ Cái Rồng (cách đó khoảng 1km). Rồi về HN. Nhưng thường thì chợ có nhiều đồ nhất vào lúc sáng sớm, khi các tàu cá đổ hàng về.