Sữa chua, phô mai, bơ, dầu cho bé

Tự làm váng sữa vanilla và cacao cho bé măm măm nè các Mẹ!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 13.5K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

• 27 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Với những nguyên liệu rất đơn giản và dễ tìm, các mẹ có thể tự chế chiến thành món váng sữa ngon lành cho các con.
    • Sữa chua tự làm đủ dinh dưỡng, giá thành rẻ
    • Ngon ngon caramen tự làm
    Nguyên liệu:
    - 3 hộp sữa tươi Vinamilk có đường
    - 100g whipping cream
    - 25g bột bắp
    - 50g đường
    - 1.5 muỗng canh bột cacao hoặc 1 muỗng cà phê chiết suất vani nếu làm váng sữa vanilla

Chiết suất vani và sữa tươi

Cách làm:
    Trộn đều các nguyên liệu trên, lọc qua rây cho hết lợn cợn.
    Đun hỗn hợp trên và khuấy đều tay cho đến khi sôi, tắt bếp, đổ ra từng cốc nhỏ, để nguội, sau đó cho vào ngăn mát tủ lạnh ăn dần.

Váng sữa cacao

Váng sữa vanilla

__________________________________________________ _
    Các Mẹ thử làm cho các bé ăn nhé. Món này mình tham khảo trên mạng đấy, cũng muốn làm cho con gái ăn mà hem biết chỗ nào bán nguyên liệu. Vậy Mẹ nào ở Sài Gòn biết chỗ nào bán những nguyên liệu này cho mình xin địa chỉ với nha. Cám ơn các mẹ quan tâm bài viết.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,387 Bài viết

• 1,045 Được cảm ơn

Mẹ Bin từng làm món váng sữa này rồi, ăn thấy cũng bình thường chứ không được đông đặc và ngon lắm. Bột bắp và whipping cream mua ở siêu thị Coopmart, gói bột bắp <10k, còn whipping cream hình như của Anco loại 200ml 45k. Đợt đó mẹ Bin kiếm loại cacao trong chai (giống như loại của mấy quán kem) mà siêu thị không có bán nên mua loại trong hộp nhỏ hình như 30k. Mẹ nó thử ra chợ cũ hỏi mua loại cacao và vani này xem sao, mẹ Bin nghĩ chắc ở đó có bán mấy loại hàng ngoại này đó.
    • 27 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thanks Mẹ Bin nhiều nhé Mình cũng vừa mua được bột bắp và whipping cream ở siêu thị, còn vanila và câco để mình ra chợ xem sao. Chẳng biết bé nhà mình có thích món này không nhưng mình nghe nói món này rất tốt cho các bé biếng ăn và gầy như bé nhà mình.
    • 2,387 Bài viết

• 1,045 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_nhukhanh Xem bài viết
    Thanks Mẹ Bin nhiều nhé Mình cũng vừa mua được bột bắp và whipping cream ở siêu thị, còn vanila và câco để mình ra chợ xem sao. Chẳng biết bé nhà mình có thích món này không nhưng mình nghe nói món này rất tốt cho các bé biếng ăn và gầy như bé nhà mình.
    Món này nhiều chất béo cho nên mẹ nó cho bé ăn thì theo dõi output của con thế nào nhé! Mẹ Bin 1 tuần chỉ cho con ăn 2 hộp váng sữa 50g thôi. Hồi bữa mẹ Bin làm váng sữa loại này từ sữa công thức của con chứ không phải từ sữa VNM, làm 1 lần 3 ly nhỏ đủ cho con ăn 1ly/lần.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ạ, tớ vừa đọc được thông tin này trên http://dantri.com.vn/c7/s7-443835/lu...i-uong-sua.htm xong, ko hiểu có ảnh hưởng j đến món váng sữa của các bé ko nhỉ
    • 843 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Mình đã làm món này cho con ăn. Miếng đầu tiên ọe, miếng thứ 2 nuốt, miếng thứ 3 lắc. K biết có phải vì mình cho ít đường k nữa
    • 1,100 Bài viết

• 845 Được cảm ơn

Mình đã làm rồi và bé nhà mình ăn ngon lành lắm. Tuy nhiên, mình thấy lâu lâu làm thì được chứ làm thường xuyên thì không tiện lắm vì mấy món này chỉ nên ăn trong vòng 3-4 ngày. Theo công thức trên thì làm được khoảng 14 hộp (nếu hộp 50ml). Bé ăn trong vòng 3-4 ngày thì sợ không hết nên vừa rồi mình chỉ cho 300lm sữa tươi thôi. Hơn nữa, kem tươi trên thị trường bán hộp ít nhất là 200ml (giá đã 44.000) rồi. Mỗi lần làm chỉ làm 100 ml, mà kem tươi thì cũng ko giữ được lâu nên nếu làm món này phải kết hợp với món khác sử dụng 100ml kem tươi cho đỡ phí.
    Túm lại, nếu tự làm thì sẽ đảm bảo khâu VSATTP và khâu bảo quản, nhưng không kinh tế lắm và cũng không ngon bằng VS Monte. :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi honeyu; 17/12/2010 vào lúc 01:24 PM.
    • 364 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

mình cũng muốn làm thử xem sao,mình thấy cũng không có gì là phức tạp và khó làm lắm,hi vọng sẽ làm bé thích
    • 2,295 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

đánh dấu trang này, lúc nào siêng mình sẽ thử. Monte mắc thật nhưng con đang ghiền. Giờ, lốc 6 cũng hơn 70k, 1 hộp lẻ BigC bán 14,5k. Mà con ăn mỗi lần 1 hộp ... chả dính răng:Crying:
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình cũng đang thử làm nhưng chẳng biết mua whipping cream mua ở đâu ? Mình đang sống ở Đà Nẵng, nếu mẹ nào biết làm ơn chỉ giúp mình với !
    • 838 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

váng sữa Monte mua ở ngoài mình thấy có lớp màu vàng kiểu như lòng đỏ trứng ở phần dưới hộp nữa, k biết là phải cho thêm gì khác nữa k các mẹ nhỉ, chứ như công thức trên thì chỉ có màu trắng k ah.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,891 Bài viết

• 2,465 Được cảm ơn

em đánh dấu trang này