• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 3 Lượt chia sẻ
  • 103K Lượt đọc
  • 226 Trả lời

• 587 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mình vừa mua chai dầu olive của Tây Ban Nha, thấy họ đề là “extra virgin” không hiểu là có thêm cái chất gì thế hả các bạn ? Có thể dùng loại dầu này trộn vào cháo cho bé ăn không ?
    Ai biết thì giải thích hộ mình với nhé.
    Thanks.
    Hương Giang (Hà Nội)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,809 Bài viết

• 6,421 Được cảm ơn

Mình được một người bạn giải thích đó chỉ là " đặc biệt tinh khiết" mà thôi. Mình toàn dùng loại này cho Kiki đấy. Chưa có thấy làm sao hết.
    Success is a journey, not a destination.
    • 587 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Bây giờ thì mình đã hiểu, thế mà cứ tưởng nó có thêm cái chất gì chứ ! Vì mình thấy có một loại khác ghi là “Olive oil 100% pure”. Cám ơn mẹ Kiki và lòngmẹ nhé. (mình phiên âm thế có đúng không?)
    Hằng ơi, loại dầu olive này ở siêu thị nào cũng có. Mình mua ở Intimex. Tên là Elgara (not sure), chai thuỷ tinh, màu xanh, có 3 packing size, 1l, 0,5l và 0,25l. Mình mua loại nhỏ nhất để bé ăn nhanh hết. Và đúng là loại dầu này khá đậm đặc, có mùi vị rõ rệt chứ không như mấy loại dầu nành, dầu hướng dương ... nên mình cho ít hơn, cho nhiều sợ bé khó ăn.
    À Hằng nhớ giữ lạnh sau khi mở chai nhé.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 3,809 Bài viết

• 6,421 Được cảm ơn

Dầu olive phải bảo quản ở nhiệt độ 14 - 16oC để giữ được nguyên hương vị.
    Success is a journey, not a destination.
    • 80 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Theo mình được biết dầu Olive rất tốt nếu dùng đúng. Theo một tài liệu nghiên cứ u của Bắc âu cho biết, chỉ nên dùng loại dầu Olive "Extra virgin" thôi! Vì đây là nước ép đầu tiên. Những nước ép sau vì phải dùng nhiệt độ cao để ép sẽ làm cho dầu có một phản ứng hóa học tạo thành một chất đôc. Vì thế mọi người hãy nhớ đừng dùng những loại khác nhé!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà mình mấy ngày hôm nay tự nhiên nổi các nốt mẩn đỏ ở trán, hai tay, hai đùi và có vẻ ngứa nữa (mình thấy bé gãi). Mình chẳng biết có phải do bé mới ăn olive oil mà bị như vậy không? Bé được 5.5 tháng. Mình bắt đầu cho bé ăn bột từ 4.5 tháng và cho thêm dầu ăn khoảng một tuần trước đây. Số lượng dầu không nhiều, chỉ khoảng 1thìa cà phê cho hơn nửa bát bột (bát ăn cơm). Bé mới ăn bột với các loại rau, củ nên mình nghĩ khả năng dị ứng do rau củ là không có (bé ăn một thời gian rồi và số lượng cũng nhiều nhưng không thấy làm sao cả). Ngoài ra, bé cũng chỉ ăn sữa công thức nữa thôi. Mình cho bé ăn extra virgin olive oil là loại tốt phải ko các mẹ? vậy thì làm sao nhỉ? nhìn con khó chịu mà thương quá. Mẹ nào có kinh nghiệm trị ngứa kiểu này thì mách cho mình với.

Mẹ bé Su
    • 175 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng ăn dầu olive giống Tú cách đây khoảng nửa tháng và khoảng 5 ngày nay bé bị ngứa nhiều lắm, da sần sùi, ở cổ, lưng, tay mẩn đỏ như là rôm ngứa suốt đêm (trước đây bé cũng thỉnh thoảng bị ngứa nhưng ít, bé có cơ địa dị ứng). Mình đang loại trừ các nguyên nhân, không biết có phải dầu olive là 1 nguyên nhân hay không nữa. Tú ơi, nếu ngưng ăn dầu mà bé hết ngứa, báo cho mình biết với.
    • 318 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Tủn nhà mình mấy hôm nay cũng bị ngứa với triệu chứng rất giống bé của Tú nhưng mình chưa dám nghĩ dầu olive là thủ phạm bây giờ nghe các bạn nói mình mới giật mình. Trước đây bé cũng đã bị dị ứng nhưng biểu hiện không giống lần này (bé dùng dầu olive cũng khoảng 2 tháng rồi)

Có ai có kinh nghiệm vụ này không tư vấn cho tụi mình với !
    • 19 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thế thì đích thị là olive oil rồi, hoá ra cũng có nhiều bé là nạn nhân của nó nhỉ??? thương quá. Mình cứ tưởng đấy là loại tinh khiết thì tốt nhất cho bé rồi chứ. Hôm qua, mình đã bảo bà ngưng không cho bé ăn olive oil, mấy hôm nữa mà có kết quả mình sẽ báo các mẹ nhưng các mẹ ơi cũng ngưng cho bé ăn olive oil đi, mất một vài bữa không có nó cũng không sao đâu. Xem kết quả thế nào rồi thì đổi dầu ăn cho bé vậy. Bé nhà mình chưa bị dị ứng với cái gì bao giờ, chỉ hơi nhiều rôm sảy khi trời nóng thôi vì trộm vía bé bụ bẫm và nghịch lắm. Mình lúc đầu cũng không nghĩ là tại dầu ăn đâu nhưng vì loại trừ mọi khả năng mà vẫn không tìm ra nguyên nhân nên mới hỏi các mẹ như vậy. Hơi bị ngạc nhiên các mẹ nhỉ.
    À hôm qua mình cũng đã bôi thuốc cho bé đấy thấy có vẻ đỡ hơn thì phải (nhưng không nhiều lắm), bé cũng đỡ gãi hơn. Để trưa nay về xem có giảm đi chút nào không rồi mách tên thuốc cho các mẹ nhé.
    Kim Yến à, bơ thực vật Tường An có mùi vị hơi bị đậm đặc thì phải, bé Bông ăn có phản ứng gì không vậy?
    Còn loại dầu nào nữa thì các mẹ tư vấn giùm bọn mình.

Mẹ bé Su
    Susu
    • 19 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà mình đỡ rồi, được 50% rồi. Đúng là tại dầu ăn đấy. Cách chữa của mình cho bé là thế này nhé:
    - KHông cho ăn olive oil nữa (tất nhiên rồi)
    - Cho bé uống thật nhiều sữa hoặc nước lọc để giúp bé đi tiểu thật nhiều nhằm để thận lọc hết chất độc trong cơ thể do dị ứng (bé nhà mình còn nhỏ và chịu uống sữa (800-900ml/ngày) nên mình toàn cho uống sữa còn bé nhà các bạn nếu lớn hơn thì uống nước lọc cũng rất tốt)
    - Cho bé ăn bột sắn (mình chẳng biết có tác dụng gì không ngoài việc làm bé bớt nóng, bớt ra mồ hôi)
    - Bôi thuốc ngoài da. VIệc này chỉ để chữa triệu chứng, tức là làm các nốt mẩn ngứa bớt đỏ và ngứa cho bé thoải mái, chứ không làm bé hết hẳn dị ứng. Trời đất ơi, có mỗi mộtviệc là xem tên thuốc mà lại quên mất rồi. Đầu óc chán thế đấy. Chiều mình post tên thuốc lên vậy.
    - Không cho bé mặc quần nữa để tránh chỗ ngứa bị cọ xát vào vải
    - Canh không cho bé gãi. Càng gãi thì càng ngứa và mẩn đỏ nhiều hơn.
    MÌnh đã làm như vậy trong một ngày hôm qua mà thấy bé đỡ hẳn. Các nốt mẩn đỏ ở trán và tay đã lặn dần, ở hai bên đùi thì vẫn còn vì bị nặng nhất do gãi. Hy vọng 1-2 ngày nữa thì hết hẳn. Các mẹ thử làm như vậy xem có được không.
    • 6,350 Bài viết

• 1,257 Được cảm ơn

Thực ra rất dơn giản , thình thoảng bạn cho chình dầu bạn đang dùng ý. Ngoài ra như mình thì mình mua dầu oliu bé, và mua thêm chai dầu mè của Từong An , thình thoảng cả nhà ăn chung giùm bé thôi. Bạn có thể ko cho dầu ăn mà cho phomat thay vào.....đến người lớn còn phải đổi nhiều loại dầu nưa là trẻ con...
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beMinhK
    :1: Cho mình hỏi đã có topic nào về cách chế biến thức ăn với dầu ô-liu chưa? Nếu có thì nhờ các mẹ lôi ra giùm mình nhé. Còn chưa có thì nhờ các mẹ nào có kinh nghiệm chế biến thức ăn kèm dầu ô-liu chỉ cho mình nhé, thức ăn cho bé và cả người lớn. :1:
    Theo mình dầu oliu là để bổ sung cho bé, mình vẫn thường nấu chaovà cho thêm vào 2 muỗng dầu oliu vào cháo, bé rất thích ăn, vì thế khi đổi sang loại dầu khác bé không chịu ăn. Dầu oliu rất tốt cho trẻ nhỏ đấy.
    • 587 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mình vốn ưa các món Việt, ko để ý mấy các recipes của bọn Tây nhưng dầu oliu rất giàu vitamin nên thường được dùng để trộn salat, làm bánh... chứ ko dùng để xào nấu. Các mẹ WTT cũng hay bổ sung dầu oliu vào bột, cháo của con. Có cái topic về dầu oliu ở đây
    ngoài ra bạn cũng nên tham khảo bài này trên Vnexpress và khi mua dầu oliu thì nhớ mua loại "Extra Virgin" nhé.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 62 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi nếu Rob mới 6 tháng tuổi thì đã dùng dầu oliu được chưa nhỉ?
    Mẹ cu Rob
    • 260 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhé. Nếu mẹ nào có 1 menu làm mẫu cho mình thì hay biết mấy :4: . Thì ra dầu -liu cũng loại độc và loại lành nữa, lúc trước mình mua thì cứ thấy chữ ô-liu là tít mắt mà mua, nay phải đọc kỹ lại thôi .
    • 247 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Nếu nói là nấu dầu oliu với món nào cho hợp thì quả là nó thường được dùng để trộn salad, làm các món mì Ý, pasta của Ý...
    Ngoài ra nếu người bị bệnh như tiểu đường hay huyết áp, lượng cholesterol trong máu cao... cần ăn kiêng thì nên dùng dầu Oliu để nấu nướng thay cho các loại dầu khác.
    Thực ra dầu oliu thì tốt cho sức khỏe hơn, nếu có điều kiện nấu ăn bằng dầu oliu thì tại sao không nhỉ :1:
    • 260 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wildpony
    Nếu nói là nấu dầu oliu với món nào cho hợp thì quả là nó thường được dùng để trộn salad, làm các món mì Ý, pasta của Ý...
    Ngoài ra nếu người bị bệnh như tiểu đường hay huyết áp, lượng cholesterol trong máu cao... cần ăn kiêng thì nên dùng dầu Oliu để nấu nướng thay cho các loại dầu khác.
    Thực ra dầu oliu thì tốt cho sức khỏe hơn, nếu có điều kiện nấu ăn bằng dầu oliu thì tại sao không nhỉ :1:

Cám ơn Wildpony nhé. Lúc trước mình chỉ biết mỗi 1 món là cho 1 ít dầu ô-liu vào xà-lách cho bé. Bi giờ thì có thể sử dụng dầu thay cho dầu ăn thì tiện quá, người lớn cũng có thể dùng được rùi
    • 247 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beMinhK
    Cám ơn Wildpony nhé. Lúc trước mình chỉ biết mỗi 1 món là cho 1 ít dầu ô-liu vào xà-lách cho bé. Bi giờ thì có thể sử dụng dầu thay cho dầu ăn thì tiện quá, người lớn cũng có thể dùng được rùi
    Nếu bạn quan tâm các thực đơn có sự dụng dầu Ô-liu thì có nhiều lắm, mình vừa post ở bên mục Dinh Dưỡng, trong bài "Bé thích ăn linh tinh..." gì của mẹ Pooh, một trong các thực đơn.

Ngoài ra dầu ô liu cũng hợp với các món có sốt cà chua, bạn có thể xào cà chua làm sốt bằng dầu ô liu được.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ thỏ nghe nói dầu oliu dùng cho trẻ nhỏ, cả người lớn đều rất tốt, mẹ nào đã dùng rồi, hoặc biết về loại dầu này tư vấn cho mẹ Thỏ với.
    • 789 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Bài của wildpony đây: http://www.webtretho.com/forum/showt...8520#post98520

Dầu olive đây nữa bạn ơi Dầu ô liu (Olive oil)

Mẹ bé Xuka (HN)