Sữa chua, phô mai, bơ, dầu cho bé

Có nên cho phomai và dầu ăn vào bột/cháo cho bé?

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 185K Lượt đọc
  • 541 Trả lời

44 Người đang theo dõi

• 988 Bài viết

• 211 Được cảm ơn

Hoan hô mẹ Bobbybett (nhiều b quá, không biết đã đánh đủ chưa ). Pha nước mía với nước ngô thì hợp lý đấy. Thế nên luộc ngô thường hay ngô ngọt của Mỹ hay ngô bao tử. Vụ luộc ngô này xong mẹ ăn thừa thì chắc lại béo lắm đây. :P
    Mẹ Cá - Hà nội
    • 2,683 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Ừ , mình cũng không nhớ ra cái chiêu cho nước quả vào bột, nhưng hình như chỉ một số hoa quả là cho được vào bột thôi, chứ như cam quýt mà cho vào thì hơi khó ăn nhỉ, mình nghĩ nó cứ chua chua thế nào ý. Nước mía thì rõ là tốt với các mẹ mang bầu rồi, nhưng với bé thì mình không hiểu có tốt không, vì các bác sỹ vẫn nói là không cho trẻ ăn nhiều đường mía sẽ nóng và táo bón, như vậy mía tươi thì có bị táo và nóng không hả mẹ BBB???
    • 988 Bài viết

• 211 Được cảm ơn

Mẹ Hải Anh ơi, mẹ Cá còi hay trộn bột hoa quả với quả bơ, dưa bở, chuối. Nói chung là các loại quả ngọt hoặc không chua. Cá nhà mình cũng có vẻ chưa chê.
    Mẹ Cá - Hà nội
    • 2,683 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Linh nhà mình cũng thích ăn quả bơ, còn dưa bở thì mình cho ăn riêng với một chút đường glucô, hoặc trộn sữa chứ nàng bỏ bột ngọt rồi, không ăn chung được. Mình cũng khoái dưa bở lắm, mùa hè này ăn trừ cơm trưa được đấy. Chiều nay mình qua chỗ mẹ Ếch đưa cho mẹ Ếch cái kính mắt, gặp cả mẹ Bi bầu nữa , mấy cái quần xi líp mà mẹ Ếch mua hộ mọi người đẹp lắm , chắc mình cũng phải gửi mẹ Ếch mua hộ người quen chục cái.
    Mẹ cá ơi, hình như sắp phải tiêm phòng cho bon trẻ vào cuối tháng thứ 10 phải không? Mình quên lịch tiêm ở nhà bà nội rồi, tự dưng hôm nay nhớ ra, lo quá.
    • 988 Bài viết

• 211 Được cảm ơn

Đúng rồi, sang tháng thứ 10 là tiêm phòng sởi đấy. Nhưng mình nghĩ là cũng không nên để đến tận cuối tháng đâu. Nếu Linh sang tháng thứ 10 rồi thì mẹ Hải Anh cho đi tiêm thôi. Để muộn quá cũng không tốt đâu. Cá còi tiêm phòng BH-HG-UV mũi cuối bị chậm mất một tháng mà sốt đùng đùng lên trong khi 2 mũi đầu tiêm đúng tháng thì chỉ hâm hấp tí tẹo là hết.
    Mẹ Cá - Hà nội
    • 2,683 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Thế à, bé Linh tiêm phòng thì chưa lần nào sốt cả, hâm hấp nhẹ có một lần hồi tiêm tháng thứ 5 thôi. Mình sẽ lưu ý cho bé tiêm đúng lịch, thank u nhiều.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, không phải là tiêm BH-HG-UV muộn là gây sốt đâu. Thường thì càng mũi về sau càng sốt cho dù bé tiêm đúng lịch. Mình có hỏi tư vấn ở Hàng bài họ giải thích là không nên tiêm các mũi cách nhau quá xa theo qui định của BS. Không nên để muộn quá nửa tháng , nên tiêm đúng lịch. Nếu như bạn mũi trước cách mũi sau quá xa thì thì mũi trước không có dụng ,phải tiêm lại từ đầu. Chỉ không tiêm cho bé khi bé bị sốt hoặc đang uống kháng sịnh
    • 2,683 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Mẹ tiphu2 đọc thêm bài này nhé

Cho trẻ ăn dầu hay mỡ?
    Hỏi: Khi nấu bột cho bé tôi thường cho thêm mỡ động vật cho ngậy. Nhưng tôi nghe nói mỡ có nhiều cholesterol nên không tốt, cần cho trẻ ăn dầu thực vật. Thông tin này có đúng không?

Trả lời: Chất béo bao gồm dầu, mỡ thuộc nhóm chất dinh dưỡng chính và có vai trò cần thiết với cơ thể, là nguồn sinh năng lượng quan trọng. Đặc biệt chất béo giúp cho sự phát triển sớm về trí tuệ và thể lực của trẻ. Cơ thể muốn hấp thu và sử dụng tốt các vitamin A, D, E, K, cần có dầu mỡ.

Nói chung trong dầu thực vật có nhiều axit béo chưa no cần thiết cho cơ thể nhưng lại rất ít hoặc không có axit arachidonic- một axit béo chưa no cần thiết có 3 liên kết kép trong thành phần và có nhiều vai trò trong quan trọng trong cơ thể. Mỡ động vật, đặc biệt mỡ gan cá và một số mỡ động vật sống ở biển có nhiều vitamin A, D và axit arachidonic cần thiết cho cơ thể. Mỡ động vật có nhiều cholesterol một chất cũng cần thiết với trẻ em.

Trong những năm đầu đời, trẻ phát triển và tăng trưởng nhanh cả về thể chất và tinh thần. Các thiếu hụt về chất béo trong khẩu phần ăn hàng ngày ảnh hưởng đến chức phận nhiều cơ quan, đặc biệt là cơ quan thần kinh. Do vậy, với trẻ em, khẩu phần ăn cần đảm bảo đủ chất béo.

Cụ thể, với trẻ dưới 1 tuổi, năng lượng do chất béo cung cấp phải trên 40%, trẻ 1-2 tuổi năng lượng do chất béo cung cấp phải từ 30-35% tổng năng lượng khẩu phần. Vì bữa ăn của trẻ thường có thịt, trứng, sữa là đã có một lượng nhất định chất béo động vật nên khi bổ sung thêm chất béo, nên nấu một bữa dầu, một bữa mỡ.

BS. Nguyễn Thị Nhài, Sức khoẻ & Đời sống
    • 1,605 Bài viết

• 587 Được cảm ơn

E cũng nghĩ là e bé nên ăn cả dầu, cả mỡ, cả bơ thì mới tốt. Nấm nhà e ngoài dầu Vio, dầu oliu ra, còn ăn mỡ gà nữa, và thỉnh thoảng ăn bơ Úc dành cho e bé. Theo nhận xét chủ quan của e, mỡ gà cho vào cháo, bột làm cho bát bột ngon hơn, thơm hơn. Nấm nhà e cũng thích ăn hơn cả. Bữa nọ bữa kia đổi cho bé thay đổi khẩu vị thôi
    Nấm yêu múa bale sao mà dễ thương thế :Kiss::Kiss::Kiss:

Nụ cười mùa thu tỏa nắng

M cần thanh lý bàn phấn mới tinh, giường, kệ ti vi để dọn nhà nhé
    http://zaodich.com/forum/f2935/hn-th.../#post27154100
    • 411 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình có cô bạn con được hơn một năm, rất hay nấu cho con ăn như vậy, ko biết có nên ko các mẹ nhỉ vì mình đọc trên báo thấy bảo ko nên nấu cháo với sữa, pho mai và sữ có giống nhau ko nhỉ?
    :Rose: :Rose:
    :Rose::Rose:
    ...Con đừng quên con nhé
    Ba mẹ là quê hương...
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    Nghé em 19W4d - 305gr, 22W1d - 530gr, 26W4d - 948g, 29W3d - 1336g, 31W5d - 1801g:Sad:, 33W2d - 2068g:Worried:, 35W5d - 2861g; 39w - Be Bong ra doi - 3400g, 1M - 4,3kg :Rose::Rose::Rose::LoveStruc::LoveStruc: :LoveStruc:
    • 8,180 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomorrowlight
    Mình có cô bạn con được hơn một năm, rất hay nấu cho con ăn như vậy, ko biết có nên ko các mẹ nhỉ vì mình đọc trên báo thấy bảo ko nên nấu cháo với sữa, pho mai và sữ có giống nhau ko nhỉ?
    Nấu cháo/bột - cháo/bột chín - nghiền thêm 1-2 viên phomai vào => cháo ngậy, thơm, ngon
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 1,728 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Nấu cháo/bột - cháo/bột chín - nghiền thêm 1-2 viên phomai vào => cháo ngậy, thơm, ngon
    Đúng rồi, Ngậy - Thơm - Ngon
    Đó là cháo và bột có PHOMAI
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ http://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
    • 411 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Thế thì mẹ cháu về sẽ áp dụng thử cho cháu ăn, nhưng ăn riêng tốt hơn hay ăn chung với cháo tốt hơn các mẹ nhỉ?
    :Rose: :Rose:
    :Rose::Rose:
    ...Con đừng quên con nhé
    Ba mẹ là quê hương...
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    Nghé em 19W4d - 305gr, 22W1d - 530gr, 26W4d - 948g, 29W3d - 1336g, 31W5d - 1801g:Sad:, 33W2d - 2068g:Worried:, 35W5d - 2861g; 39w - Be Bong ra doi - 3400g, 1M - 4,3kg :Rose::Rose::Rose::LoveStruc::LoveStruc: :LoveStruc:
    • 1,728 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Duvi
    Thế thì mẹ cháu về sẽ áp dụng thử cho cháu ăn, nhưng ăn riêng tốt hơn hay ăn chung với cháo tốt hơn các mẹ nhỉ?
    Tất nhiên ăn riêng được thì càng tốt.
    Chỉ lo bọn trẻ nó không chịu ăn thôi. Vì phomai cũng như các loại khác, nếu cho vào cháo và bột nóng, nó sẽ bị mất chất đi một chút mà.
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ http://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
    • 54 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi puppy & kitty
    Chị mua thử rồi đấy chứ cuối đường trần Hưng Đạo cắt với lê thánh tông ý. Đối diện cây xăng ( Cửa hàng thực phẩm nga). Hay cho ăn thử xem có lên được lạng nào không nhỉ? Chắc kitty có cố nhồi chưa chắc đã béo đâu.. người chỉ dài thôi... Đi chơi với người yêu dễ lại ngó xuống nách để nói chuyện ý nhỉ... :4:
    Cac mẹ ơi, cho em hỏi nên cho con băt đâù ăn từ khi nào, mấy tháng thì ăn phô mai được ạ?
    • 564 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi chút, con em được 7 tháng ăn bột được hai tháng rồi, ngày trước em vẫn cho dầu vào bột cho bé ăn, bây giờ cho ăn cả phô mai, liệu có thể cho cả phô mai và dầu vào một bát bột không ạ? như thế có nhiều chất quá không ạ? em cho bé ăn party cube, một viên một ngày chia 2 lần, còn dầu ăn thì 1 thìa/ 1 bát bột. Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn cho em với ạ, em xin cảm ơn.

I am shinning like the candle in the dark, when you tell me that you love me

• 839 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhoai
    Các mẹ cho em hỏi chút, con em được 7 tháng ăn bột được hai tháng rồi, ngày trước em vẫn cho dầu vào bột cho bé ăn, bây giờ cho ăn cả phô mai, liệu có thể cho cả phô mai và dầu vào một bát bột không ạ? như thế có nhiều chất quá không ạ? em cho bé ăn party cube, một viên một ngày chia 2 lần, còn dầu ăn thì 1 thìa/ 1 bát bột. Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn cho em với ạ, em xin cảm ơn.
    các mẹ nói nhiều về điều này rồi, bạn chịu khó tìm lại xem. Tóm lại: có phomai vẫn cho dầu như bình thường vì tác dụng và dinh dưỡng khác nhau.
    Con muốn mẹ trẻ mãi, không bao giờ già - Khi nào con lớn, con biến thành cô tiên, hóa phép cho bố mẹ trẻ lại :Kiss:

• 564 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Cuncon
    các mẹ nói nhiều về điều này rồi, bạn chịu khó tìm lại xem. Tóm lại: có phomai vẫn cho dầu như bình thường vì tác dụng và dinh dưỡng khác nhau.
    cảm ơn mẹ cún con nhé, em sẽ xem lại.

I am shinning like the candle in the dark, when you tell me that you love me

• 1,362 Bài viết

• 1,322 Được cảm ơn

Mẹ Khoai tìm được thì chỉ cho mình với nhé, mình cũng đang băn khoăn về điều này.
    Tất cả vì con em chúng ta
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Ho có đàm dẫn đến hôi miệng?

Con em ho có đàm, ban ngày em thấy miệng con hơi hôi? có phải do đàm không ah? uống trợ ho acemuc...

• Có nên im lặng và giả vờ ngủ khi ăn trộm vào nhà không vậy các Bác?

Tình hình là Tôi ở trong Nam, nhưng rất thường xuyên đọc báo tin tức về Pháp Luật ... mà Tôi tổng kết thấy rằng đa phần các vụ giết người - hay cướp của thường xuyên xảy ra ở các khu vực miền Bắc lắm các Bác ạ ... mấy hôm nay Tôi cũng theo dõi sát sao tin tức về Vụ thảm sát cả gia đình có tiệm Vàng...

• Cho bé ăn váng sữa đúng cách

Trong những năm gần đây, các bà mẹ Việt Nam thường đưa váng sữa vào khẩu phần thức ăn để bổ sung...

• Bí quyết cho bé ăn váng sữa, sữa chua đúng cách

(Kienthuc.net.vn) - Váng sữa và sữa chua là 2 thực phẩm cực tốt cho bé, tuy nhiên cho bé ăn thế nào...

• Có phải cho dầu ăn vào bột k?

Các mẹ ơi cho em hỏi nhờ 1việc: nấu bột cho con em có cho vào bột 1miếng phomai như vậy có cần phải cho thêm dầu ăn nữa k? nếu cho thêm có sợ béo quá k? nếu cho dầu thì nên mua loại nào ngon ah?Mong các mẹ chỉ bảo giùm. Cảm ơn các mẹ.

• 290 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em bé nhà Mẹ Khoai được mấy kg rồi mà nhìn yêu thế? Em bé nhà mình cũng 7 tháng mới tập ăn phomai Party cube mỗi bữa một viên, mình vẫn cho dầu ăn bình thường.

Bố mẹ yêu Gia Phong nhất trên đời, yêu con nhiều lắm:Kiss: