• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sữa chua, phô mai, bơ, dầu cho bé

Có nên cho phomai và dầu ăn vào bột/cháo cho bé?

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 187K Lượt đọc
  • 541 Trả lời

• 113 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cac me oi, giup cho minh vọi Minh dang thac mackhong biet khi pha bot cho be an dam ( oclen cua minh 5 thang tuoi roi) thi co nen cho dau an va bo them vao khong? Vi minh doc tren WTT huong dan la cho dau an vao, nhung minh lai doc 1 so sach khac thi lai noi la khong nen? Boi roi qua, chang biet phai lam sao? Me nao co kinh nghiem chi giup minh voi nhe, cam on rat la nhieu.

Một số bình luận bạn có thể thích:

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me be Hai Dang Xem bài viết
    Theo mình nghĩ 4 viên một ngày là quá nhiều đấy. Mình nghe các chị cơ quan mình phổ biến là một ngày chỉ cho ăn một viên thôi. Còn một tuần thì ăn khoảng 3 đến 4 viên. Cún nhà mình một ngày 1,5 viên phomai Party cube.Một tuần khoảng 3 ngày. Mình cũng không biết như thế có phải là thích hợp nhất không? vì Cún nhà mình 15t rồi mà it uống sữa lắm. Cháu chỉ uống khoảng 350-400ml sữa ngoài thôi, còn lại vẫn bú mẹ. vì vậy, mình vẫn phải cố "nhồi thêm" các sản phẩm khác từ sữa như: khoảng 4-6 cái bánh Growsure (Milna)/1 ngày và 1.5 viên phomai. Được cái, Cún không quá to, nhưng cũng không nhỏ. Trông Cún "chắc" và "thanh niên" lắm. Các mẹ cứ thử tưởng tượng xem: khi bố về, Cún ra đón, xách "hộ" bố cái cặp nặng ơi là nặng vào nhà đấy. Hoan hô Cún nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me2Xiu Xem bài viết
    Tức chết luôn, mình đã gõ và post 2 lần liên tiếp trả lời các mẹ nhưng đều bị mất cả rồi. Thôi, lần này đừng có mất của tôi nữa nhé!
    - Bé 7 tháng ăn ngày 1 viên Party có lẽ hơi ít. Bé nhà mình dạo ấy đã ăn 2 viên rồi.
    - Sau khi nấu chín bột, nhắc xuống khỏi bếp, múc bột ra chén rồi mới cho phoma vào chén bột. Lấy thìa tán phoma thật kỹ, là cho bé ăn được rồi chứ không cần phải rây nữa đâu. Vì nếu có không tan hết đi chăng nữa thì phoma lúc đó cũng chỉ còn những lợn cợn rất nhỏ thôi, không có hại gì, càng có lợi cho bé trong việc tập ăn cháo.
    - Không nên cất phoma trong ngăn đá, chỉ để trong ngăn mát thôi.
    - Vẫn cho vào chén bột của bé 1 thìa dầu ăn khi bột đã bớt nóng, chỉ còn ấm ấm.
    Mà túm lại, các mẹ nên chịu khó tìm đọc các topic cũ, rất nhiều topic, đủ các vấn đề các mẹ quan tâm, nhiều kinh nghiệm rất hay. Lúc trước mình vẫn phải vào tìm lại đọc để học hỏi kinh nghiệm. Những gì chia sẻ với các mẹ ở trên đều là do mình thu lượm được từ các đàn chị ở WTT đấy.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BIN&BON Xem bài viết
    Các mẹ ơi!
    Vừa qua mình có nhờ các bác sĩ của Trung tâm dinh dưỡng tư vấn về vấn đề này, dầu ăn không làm bé tăng cân nhanh mà giúp cơ thể bé hấp thu tối đa các vi chất dinh dưỡng có trong thức ăn. Tuy nhiên, việc sử dụng dầu ăn cho bé phải vừa đủ, không nên cho bé ăn quá nhiều dầu ăn, dầu ăn dùng để chế biến thức ăn cho bé không nên tái sử dụng.
    Các mẹ ơi! Bây giờ trên thị trường có loại dầu ăn ViO dành riêng cho bé đấy, loại dầu này có bổ sung DHA và các vi chất dinh dưỡng như Vitamin A&E tự nhiên từ dầu trái Gấc, dầu này không dùng để xào nấu mà trộn vào thức ăn của bé, các mẹ tham khảo nhé!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết
    Theo mình bạn đã nuôi bé đúng. Viên phômai Kiri (20g) thực chất là dạng kem với hàm lưọng béo là 38% (con số có thể không chính xác bạn xem lại), có nghĩa bạn đã cho vào bát bột 7,6g dầu béo bơ sữa + 12,4g đạm sữa (0% béo) 7,6+12,4=20 (g). Một bé 8 tháng tuổi uống hết 200ml sữa???/lần uống, điều này có nghĩ bé tiêu hết được lượng đạm sữa (phômai) ~ 50g/lần ăn (vì 200ml lượng sữa này lấy ra được ~ 50g phômai tươi).

Nghe các mẹ có con nhỏ bàn tán xôn xao về việc phômai nào dùng để khuấy bột mình nghe lạ lắm và rồi đi tìm hiểu....các loại phômai nhão dạng kem hiện có trên thị trường. Mình nhận thấy các loại phômai dạng kem này đa số hàm lượng béo 33-48%, Crem chesse (70% béo).......điều đó có nghĩa việc cho thêm loại phômai dạng kem này vào cháo hay bột cho con có ý nghĩa tăng béo hơn là tăng đạm. Và béo này là béo bơ sữa (bạn cũng có thể thay béo này bằng dầu oliu, dầu mè, dầu củ cải....). Vậy mấu chốt của vấn đề là mẹ muốn tăng gì cho con??? Để đạt được lượng đạm sữa cần thiết cho con (ví dụ bé 8 tháng của bạn) thì phải là 4 viên Kiri ấy (12,4x4 ~50 (g) ~ 1 bình sữa 200ml, và lượng béo là 7,6x4 ~ 30 (g). Vâng, đúng là như vậy đấy. Do vậy bạn cần đọc để tính toán lại khẩu phần ăn của con mà không sợ sệt điều gì và có thể thay thế các loại phômai kiểu khác có hàm lượng tương đương (chứ không phải chỉ "anh Kiri")

Và điều đó có nghĩa sau khi ăn bát cháo (80 ml với 1 viên kiri) của bạn độ 1/2 giờ bạn nên cho bé thêm 150 - 180 ml sữa nữa mới đủ "đô" của con/lần ăn có ăn dặm bột. Chứ sau khi tốn mớ tiền vào viên Kiri cứ nghĩ là con đã đủ là con sẽ thành Voi Còi luôn đấy.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết
    Mẹ bé Gâu ơi, cho mình xin lỗi, hôm nay mới "đến" được mục này. Bé Gâu giờ đã gần sang tháng thứ 10 rồi nhỉ???? Mình bắt đầu từ số 10 nhé.

Nói chung bé dưới 12 tháng mọi thứ chỉ là bắt đầu quen trừ món Sữa và các Sản phẩm của sữa như Phômai, Sữa chua và Trứng là món thành thục của bé. Bé tiêu hóa tốt lượng đạm này, do vậy mấu chốt là bạn cần tính đủ lượng đạm sữa (đạm có trong sữa) mà bé đã ăn và uống được. Bé phải "ăn như thợ" ấy, thiếu sữa là đòi.... ăn gì cũng vẫn đòi sữa.... Tuổi này bé bắt đầu làm quen thêm ít xác thịt, cá, lương.... (đạm động vật) nhưng bạn đừng vội cho nhiều nhé vì dưới 12 tháng bé chưa ăn được muối và đường (thận của bé còn yếu lắm). Cho đến 12 tháng mỗi ngày bé được ăn dặm thêm 2 lần, mỗi lần 1 bát bột hay cháo hạt (180-200ml), sữa bé vẫn uống đủ theo lứa tuổi của bé nhé.

Trong 2 năm đầu sữa vẫn là thức ăn không được giảm của bé, bằng cách này bé sẽ đủ đạm. (Có mẹ nghỉ rằng ăn dặm sẽ bớt lượng sữa uống của bé/ngày, theo mình là không nên, DẶM có nghĩa là THÊM vào trong khẩu phần sữa vốn có của bé/ngày vì ở lứa tuổi này bé đã lớn hơn, nhu cầu đạm tăng lên, và bé cũng cần làm quen sự đa dạng của đạm để "vào đời").

Phômai mà bạn nói là có muối, bé dùng lâu dài không ổn ở lứa tuổi này, hơn nữa là loại phômai để lâu. Hiện nay trên thị trường mình thấy có loại phômai tươi cho trẻ con với hàm lượng béo là 6% - thứ này là món của bé đó, bạn cho bé ăn trực tiếp chứ không việc gì phải cho vào bột hay cháo đâu. Có điều ở mục này các mẹ lại bàn về món "cho vào" do vậy bạn hay xem ý của mình là tham khảo nhé.

Bạn không nên vội vã để "tăng tốc" sự đa dạng về đạm động vật cho bé mà quên đi đạm sữa (phômai), vấn đề là bạn chọn lấy loại phômai thích hợp với bé. Người Việt mình nhỏ con vì thiếu sữa của con bò chứ không phải thiếu thịt cá và rau. Bé có cả một quãng đường dài sau này để quen thức ăn "đời thường", nhưng việc quen ăn sữa và các sản phẩm của sữa bạn chỉ có cơ hội trong 6 năm đầu đời, nếu bạn bỏ đi thói quen này của bé thì uổng lắm. (Vì nếu bạn chú trọng nhiều vào thịt cá, bé rất khó tiêu.....bé sẽ tự giảm sữa...... và không uống sữa nữa). Do vậy bạn nên bổ sung một lượng vừa phải - Hãy hiểu đúng từ BỔ SUNG. Nếu bé uống đủ lượng sữa/ngày và hào hứng ăn món thêm của bạn có nghĩa bạn đã nuôi con đúng, đừng lo lắng - Đừng bao giờ ép con ăn cái món thêm của bạn ....dù bạn cho là ngon, bé có qui luật của bé)

Lời cuối cùng, có thể có những thực đơn về việc ăn dặm và quan điểm ăn dặm nuôi con khác nhau nhưng cách mình vừa bàn với bạn chính là cách mình đã nuôi 2 bé nhà mình....cho đến giờ vẫn không thiếu sữa trong khẩu phần ăn hàng ngày mặc dầu hiện giờ đã ăn được cả thịt đà điểu và cá sấu đấy.
    Lần nữa cho mình xin lỗi là trả lời bạn rất muộn.

CHÚC MỪNG NĂM MỚI GỞI ĐẾN TẤT CẢ CÁC MẸ ĐANG LU BU CON NHỎ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_QuangHuy Xem bài viết
    Bạn cho dầu ăn vào thức ăn cho bé thì nên cho vào lúc thức ăn chuẩn bị bắc ra ấy.

Vd: Nấu cháo thì khi cháo gần được thì cho khoảng 5ml dầu ăn vào, khuấy đều lên và bắc ra luôn. Đừng để dầu ăn sôi quá 30 giây. Vì như vậy dầu ăn sẽ chuyển thành axit béo không no, rất không tốt cho sức khỏe mà dầu ăn khi đó không còn tác dụng tốt nữa. Vì dầu ăn có nhiệm vụ chuyển hóa các vitamin vào cơ thể một cách tốt nhất. Nên khi cho dầu ăn vào, bạn chỉ nên khuấy đều lên rồi bắc ra luôn.

Bạn cứ cho bé ăn dầu ăn cho đên khi nào bé cơ thể bé trưởng thành như người lớn là tốt nhất.

Dầu ăn thì bạn nên cho vào cháo, vào canh hoặc vào đồ ăn mặn cho bé, chứ không nên cho vào cơm hay bột ngọt gì đó.

Nếu không có điều kiện dùng dầu Olive hay Omega thì bạn cứ dùng dầu Gấc cho con. Vừa kinh tế mà lại rất tốt cho sức khỏe của bé.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotchua Xem bài viết
    Bạn vào đây tham khảo thêm nhé :http://www.webtretho.com/forum/archi...p/t-19516.html
    Phômai có thể được dự trữ trong ngăn mát của tủ lạnh. Không nên dùng túi nilon để bọc những viên phômai đang ăn dở vì chất béo trong phômai có thể dính vào những hóa chất độc hại có trong túi nilon.

Cách sử dụng

Nên chọn loại phômai dành cho bé dưới 1 tuổi, có hàm lượng chất béo không vượt quá 20%.

Phômai thường dùng để ăn ngay (giống như một loại bánh) hoặc được nghiền nhuyễn, kẹp chung với bánh mỳ (dành cho bé trên 1 tuổi). Phômai có thể dùng để khuấy chung với bột ăn dặm hay với cháo dành cho bé
    Một lưu ý khi cho các thực phẩm chế biến từ sữa như bơ hay phô mai vào cháo, bột, súp… không nên cho vào khi cháo, bột, súp đang sôi mà nên cho sau khi đã tắt bếp, cháo, bột chỉ còn khoảng 70 - 80oC để đảm bảo các vi chất không bị biến dưỡng.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Sugarbaby Xem bài viết
    Hi Jerrychuotchi,

Viên phômai bạn cho vào là loại nào vậy? Nếu dùng để nấu bột hay trộn hoa quả, phải dùng loại phoma tươi, tiếng Pháp là "Fromage Frais" ( hay có tên gọi khác là Kwark), từ 0%, 20%, 40% chất béo, ở các siêu thị có bán hộp 500g, mỗi lần nấu bột dùng 1 thìa súp to cho vào sau khi bột đã nấu chín, và bắc ra ngay, nếu nấu lâu, sẽ mất hết dinh dưỡng. Hộp hơi bị to nên có thể mua về chế nhiều món dinh dưỡng khác cho cả gia đình. Ví dụ trộn bột hoa quả hay hoa quả xay nhỏ là có món phoma hoa quả, hoa quả như dâu, cam quít, nho tách màng lụa, kiwi, xoài, chuối xắt lát, thậm chí chỉ là đường cát trắng là có món tráng miệng tuyệt hảo cho cả gia đình. Ở châu Âu, món tráng miệng này nằm hầu hết trong các thực đơn nhà hàng, vừa đơn giản, vừa phù hợp cho tất cả mọi lứa tuổi, giới tính. Còn ở gia đình họ món này thường xuyên có trên bàn, trong tủ lạnh.

Loại bạn nói cho 1 viên phoma vào có thể là viên bò cười hay kiri đúng không? Nếu đúng thì loại này không nên dùng để nấu nha! Cái tính chất của loại phoma này không sử dụng cho các món nấu, nó sẽ keo lại chứ không tan mịn ra trong bột.

Loại "Fromage Frais" là thành phần chính làm nên sản phẩm phoma hoa quả baby mà các mẹ đang cho bé con dùng đấy!
    Một kiểu nữa cũng đầy đủ chất dinh dưỡng ( cẩn thận kẻo dư ký đó nha!) là dùng kem tươi (whipping cream, la crème Fraiche) nấu các loại súp kem, trộn hoa quả xay cho gia đình dùng rất tốt và...ngon nữa.

Dầu Oliu nếu dùng nấu bột, tốt nhất nêm 1 thìa cafề trước lúc bắc ra khỏi bếp kẻo mất dinh dưỡng, loại tốt nên dùng là Extra Virgin. 1 chai dùng rất lâu mới hết nên giá tuy có cao nhưng vẫn hiệu quả kinh tế vì dùng được dài dài.

Bạn đừng phụ thuộc vào các loại sữa và phomai để cung cấp đủ canxi cho bé nhé, hãy chôcn ăn thêm bột xay lẫn với 1-2 con tôm, nấu bột bằng nước luộc tôm ( tươi nhé!), mua ghẹ gỡ thịt nấu bột, xay mịn cho ăn, nấu bột với lá bó xôi, hoa lơ xanh, xay nhuyễn, bé có đủ khoáng chất mới đi nhanh, mọc răng khỏe được, nếu chỉ là sữa hay phoma không thôi là không ổn đâu nhé!
    Chúc chuột chí mau lớn!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bo3chom Xem bài viết
    Bắt bạn Mod cho nhanh.... :Smiling:

bạnMod ơi, làm sao cho phomai tan trong cháo khi nấu, Mình cho bé ăn 1 ngày 1 viên, mới cho ăn hôm nay, khi cháu tròn 7 tháng ( nói thiệt là mình không tìm mua được phomai cho con, khi lên Hnội thấy mới rinh về đó).

Cám ơn Mod nhiều, ngồi chờ Mod đây.[/QUOTE

Trẻ dưới 2 tuổi không cho ăn các loại phoma đông lạnh. Nếu là phoma tươi mua về tự để đông lạnh lại càng không nên. Các sản phẩm đông lạnh đều được cấp đông nhanh khi sản phẩm còn tươi, mới thu hoạch hay sản xuất ra. Do vậy nếu mua phoma tươi về ăn không hết để cấp đông thì thật tai họa, tai họa!
    Khi nấu bột, tắt bếp, bắc ra lại càng không nên trộn loại phoma đông lạnh này vào, với lý do không đủ nóng để tan đá và hòa tan vào bột, nếu ngâm vào nước rã đông thì chỉ có thể áp dụng cho người lớn, chứ không nên áp dụng cho trẻ nhỏ.
    Các loại pho ma các cửa hàng bán theo hình thức đông lạnh có tên Mozzarella được cấp đông ngay từ khi ra khỏi dây chuyền SX, nhưng những loại này cũng chỉ dùng để "Nướng", không dùng để "Nấu", còn trên thị trường VN hiện nay không có các sản phẩm đông lạnh nào khác, nhất là nếu gọi là "Tươi" thì lại cang không thể có đông lạnh. Nếu các mẹ tự đông lạnh phoma tươi thì hết sức không an toàn khi ăn, kể cả cho người lớn. Các mẹ hãy tìm mua phoma tươi trên thị trường, thậm chí cả sữa Mộc châu, Ba vì, Vinamilk họ cũng có phoma tươi để nấu, các loại này có tên "Fromage Frais" ( hay có tên gọi khác là Kwark), chọn đúng nguyên liệu món ăn sẽ ngon hơn.
    Hiện ở VN đang có bán các loại phoma tươi sau:
    ( Chịu khó theo đường link để xem nha, còn nhiều loại khác nữa, nếu đi công tác gặp thì mua cho cả nhà ăn)

http://www.amazon.com/Fromage-Blanc/...pr_product_top

Đây là hàng của Pháp, có loại 0% , 20%, 40% béo.
    Ngoài ra các cửa hàng Nga, cửa hàng sữa Mộc châu, Ba vì cũng có bán các sản phẩm quark tự làm mà hay nhập từ Nga. Tuy nhiên kém thơm và ngậy hơn hàng Pháp. Nếu nấu không hết, các mẹ có thể làm bánh, làm đồ tráng miệng cho cả nhà cùng thưởng thức.

- Tráng miệng : trộn hoặc đường, hoặc hoa quả tươi xắt nhỏ, chocolate bào nhỏ, mật ong,... :Applause: 2 phút là có để phục vụ cả gia đình
    - Rán bánh chuối : hòa bột như làm vỏ bánh chuối thông thuwòng, nhưng cho thêm 2-3 thìa súp vào hỗn hợp bột để làm vỏ bánh

Và còn nhiều món khác nữa, phần lớn không phải nấu nướng nhiều, các mẹ có thể xem thêm ở đây
    http://www.ptitchef.com/tags/recette...-fromage-blanc
    Để tớ bày cho mẹ con nhà Khaoi, Lúa cách làm một nồi súp, cháo, bột cực thơm ngon nha

- Hành khô nguyên củ ( còng gọi là hành tía) 5-6 củ chừng 40g lột sạch vỏ
    - 2-3 nhánh tỏi bóc vỏ
    - 200g-250g cà chua tươi
    - 40g cà rốt
    - 30g mùi tây ( petersilia)
    - 50 cây tỏi tây, lấy phần gốc trắng
    - 100g củ thì là bẹ
    - 50g cần tây (celery) loại hay xào thịt bò, lấy phần thân càng to, già càng tốt
    - 40g củ cần tây
    - 20g rau mùi, chọn cây già
    - 40ml dầu thực vật
    - muối ăn vừa đủ
    - 1 ít rau thym nếu không có tươi thì mua khô
    - 1,5 lít nước
    - chừng 10 hạt tiêu nguyên hạt

1- Hành, tỏi băm nhỏ, cà chua bổ miếng nhỏ, Cà,rốt xắt nhỏ, các loại rau còn lại cũng rửa sach, xắt nhỏ, riêng mùi tây để riêng, ngâm nước lạnh.

2- Làm nóng dầu ăn trong nồi ( chọn nồi hầm cao), đảo nhanh tỏi và hành, không để cháy, cho tất cả rau đã xắt nhỏ trên đây vào đảo nhanh tay trong 2 phút (trừ cà chua, thym và mùi tây) , nêm muối, cho hạt tiêu vào

3- Lúc này cho cà chua, mùi tây rồi rau thym, không đảo tránh nát miếng cà, đổ nước vào, đun sôi, nhỏ lửa trong 45 phút.

4- sau 45 phút bắc nồi ra, để nguội bớt rồi dùng lưới hay rổ lọc, bỏ bã rau củ, ta được nồi nước cốt thơm ngon.

5- Để nguội, san vào các ly, cố nhựa , đậy nắp, ly to hay nhỏ, nhiều hay ít tùy nhu cầu mỗi lần dùng, cho tủ đông đá để đông. Trữ được rất lâu và tiện cho các mẹ không có thời giam hầm nước dùng.

6- Mỗi khi nấu cháo, bột, mỳ, nước dùng, bạn chỉ cần bỏ 1 phần nước cốt đông lạnh này vào nồi, đun sôi rồi thả mỳ hay để hơi ấm rồi cho bột vào đảo đều, nếu nấu cháo, nên cho khi gạo đã nở hoa.

7- Hiện ở các siêu thị có bán rất nhiều các loại mỳ ABC, mỳ sao, mỳ tăm ( loại tăm chừng 2-3cm, sợi nhỏ li ti) các mẹ có thể mua về, đun nóng nước dùng loại này hoặc hòa chung với nước thịt, thả mỳ vào nấu cho con ăn, rất nhanh và thơm ngon, bé chừng 18 tháng là đã có thể cho ăn kiểu này, đặc hay loãng, mềm nhừ hay vừa phải, các mẹ cần để ý con ăn rồi nấu cho hợp kiểu ăn của bé, nấu như thế này có thể cả nhà cùng ăn như một loại súp mỳ, có thể thêm thịt bò hầm, nước xương nếu các cháu ngoài 3-4 tuổi có thể tự nhai được miếng thịt.

Ui, Ui cái mẹ này mệt quá! Bầy đặt nấu nướng lui cui mát thời gian :Laughing: Chúc ăn ngon
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chichibi Xem bài viết
    Chỉ nên ăn phomai thôi bạn ơi, ngoài ra bạn cho thêm dầu oliu hay dầu gấc (thỉnh thoảng). ko nên ăn bơ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamminhchau Xem bài viết
    Pho mai cho vào cháo để thay đổi khẩu vị và bổ sung thêm chất béo và canxi,
    Khi cho vào cháo các mẹ lưu ý là cho khi chuẩn bị bắc cháo hoặc bột ra
    Canxi và phomai chỉ nên cho vào với thức ăn "lành" như lợn, gà, bò
    Không nên cho vào đồ tanh như tôm, cua, cá, lươn sẽ rất dễ bị đau bụng
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chit_xinh Xem bài viết
    Chào các mẹ, dạo này mình cũng hay cho phomai vào cháo cho bé ăn và hương vị bát cháo trở nên thơm ngon thật thích. Bé nhà mình 15 tháng và mình thường cho ăn 2 viên bò cười hình vuông/ ngày. Mình thấy việc cho phomai vào cháo không vấn đề gì vì các món súp cho trẻ ở nước ngoài ngừoi ta cũng thường xuyên cho phomai vào mà.

Vậy là vấn đề là ăn 1 lượng bao nhiêu 1 ngày là phù hợp, hôm nay tình cờ tìm thấy bài viết này cũng tại webtretho thì chia sẻ lại với các mẹ đang quan tâm:

chế biến phô mai cho bé như thế nào để bé thích ăn hơn?

Trong đó có phần trả lời do Admin up lại:

Dưỡng chất cần thiết cho sự phát triển của răng là sinh tố D, can xi và phốt pho. Răng được cấu tạo chủ yếu từ men răng. Trong thành phần men răng có đến 96% là canxi và phốt pho, mà sinh tố D giúp cho sự hấp thu canxi dễ dàng hơn. Vì vậy, khi trẻ còn bé, mỗi ngày nên bổ sung lượng sinh tố D và canxi cần thiết. Vì thế cho bé ăn phô mai cũng góp phần giúp răng bé phát triển tốt.
    Đối với trẻ mỗi ngày ăn khoảng 2 viên phô mai là hợp lý rồi bạn. Để giúp bé thay đổi khẩu vị mỗi ngày thì bạn có thể chế biến nhiều món ăn hấp dẫn, bổ dưỡng với phô mai như: cháo, súp phô mai, phô mai mứt trái cây…

Thân chào,
    GS Nguyễn Lân Dũng

Ngoài ra mình cũng có tìm được bài báo này:

Nên chọn loại phômai dành cho bé dưới 1 tuổi, có hàm lượng chất béo không vượt quá 20%.
    - Phômai thường dùng để ăn ngay (giống như một loại bánh) hoặc được nghiền nhuyễn, kẹp chung với bánh mỳ (dành cho bé trên 1 tuổi). Phômai có thể dùng để khuấy chung với bột ăn dặm hay với cháo dành cho bé.

Ngoài ra:
    - Có thể nấu chung phômai với bột gạo hoặc mỳ ống (tán vụn phômai và rắc lên trên bát bột gạo cho bé).
    - Dùng phômai tán vụn, trộn chung với quả bơ; trộn chung với đậu phụ khi chế biến món ăn cho bé; làm bánh bằng bột gạo.
    Cũng giống như sữa chua (yaourt) co thể cho bé ăn phômai khi bé được 6 tháng tuổi.

Chúc các mẹ chế biến nhiều món ăn ngon cho các bé :X
    Trích dẫn Nguyên văn bởi babedong Xem bài viết
    Phô mai rất giàu Canxi và vitamin D – thành phần quan trọng giúp củng cố Canxi trong xương bảo đảm sự phát triển tối ưu ở trẻ.
    Nên cho bé ăn 2 miếng phô mai mỗi ngày sẽ là nguồn bổ sung dinh dưỡng tuyệt vời, giúp trẻ cao lớn hơn.
    Me Oclen.
    Hinh Studio cua Oclen ne: http://photos.yahoo.com/oclen15
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 13,210 Bài viết

• 9,516 Được cảm ơn

Lúc bé Tú 9 tháng Liên có đưa bé Tú về VN và cũng có gặp BS gần nhà, chị ấy dặn là phải bỏ dầu olive vào thức ăn cho bé thì tốt hơn và bé dễ hấp thụ đồ ăn hơn.

Em vào link này coi bài của ngocmai di nè: http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=2584&start=10
    • 457 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Đúng là cho dầu ăn vào bột hay cháo cho bé là rất tốt vì giúp bé dễ hấp thu thức ăn hơn, nhưng không phải chỉ cho dầu olive đâu mà nên cho bé ăn dầu mè hoặc dầu huớng dương nữa. Các mẹ cũng nên nhớ là khi nào bắc xoong bột hay cháo của bé xuống thì hãy cho dầu ăn vào.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,769 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý với Meocon.
    Tiphu ơi , cơ thể em bé cần dầu mỡ như cỗ máy cần dầu nhớt để chạy tốt vậy đó. Trước khi cho Oclen ăn bỏ 1-2 muỗng caphe dầu vào , bác sĩ nào cũng nói vậy mà.
    • 2,691 Bài viết

• 4,776 Được cảm ơn

Ti phu oi, Deccon nha mình lúc bắt đầu cho ăn dặm ( 4 tháng) đã phải cho dầu ăn vào chén bột rồi đấy vì chất béo rất cần thiết cho sự phát triển của trẻ em. Thư nhất để bổ sung năng lượng cho bé, thứ hai là vì có một số vitamin không tan được trong nước (D, A, K... ) mà chỉ tan trong dầu mỡ nên không thể để bé thiếu chất béo được. Lúc trước bà nội Decon không đồng ý cho Decon ăn dầu ăn đâu, thế là mình phải lên WTT nhờ Bác sỹ tư vấn về việc "dầu ăn cần thiết như thế nào cho trẻ nhỏ" rồi in ra, đem về cho bà đọc để bà cho Decon ăn đấy. BS nào cũng nói cho 1-2 muỗng cà phê dầu ăn vào bát bột của bé nhưng minh chỉ cho 1 bát bột 1 muỗng thôi vì thấy cho 2 muỗng bé có vẻ hơi khó ăn. Hiên nay đã nấu cháo thịt, cá, tôm, hầm xương cho bé nhưng vẫn phai tiếp tục cho dầu ăn vào bát cháo đấy.
    Hà Nội mùa này nắng lắm hả em
    Phượng vĩ kia đã rực trời chưa nhỉ…
    Ðường Hùng Vương đã tím màu chung thuỷ
    Hoa bằng lăng đã trải bước em về ?!
    !
    • 113 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ngoai dầu ăn thì mình có thể cho bơ hơ chảy vào được không hả các chị? Cám on các chị đã hướng dẫn nhe. Mình đang cho Oclen ăn khoai tây tán nhuyễn pha cùng nước sữa, như vậy cho dầu ăn vào cũng được phải không ạ?
    Me Oclen.
    • 457 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Theo mình thì cho dầu ăn là đủ lắm rồi, không cần phải cho bơ đâu. Sau này bé lớn chút nữa cho bé ăn bơ sau cũng được mà. Nếu typhu2 muốn thì mua cho bé hộp phoma loại từng viên nhỏ của Pháp hay sao ý (vì mình nhìn thấy hình con bò cười trên đó), nó có 3 loại màu đỏ, màu xanh lá cây và xanh nước biển. Typhu2 có thể hoà tan viên phoma trong bột cho bé ăn rất thơm ngon mà cũng rất tốt cho bé

-------------------------------------
    www.linhdan.info
    • 3,809 Bài viết

• 6,423 Được cảm ơn

Typhu22 ơi, bơ động vật, bơ thực vật hay dầu ăn đều cho bé ăn được miễn là những thức ăn đó đảm bảo chất lượng.

Mình đã cho bé tập ăn dặm bằng cách dằm nhuyễn 1 chút khoai tây luộc rồi trộn với chút dầu (olive or salad oil) sau đó trộn với sữa mẹ đến độ đặc vừa phải (cái này khó nói vì Kiki có thể ăn khá đặc nhưng có bé thì phải ăn rất loãng). Ngày đầu cho ăn 1 thìa cà phê ngày sau tăng lên 2 thìa. Đến cuối tuần mình chỉ cho ăn 50ml thôi, bé có muốn ăn nhiều hơn cũng không cho. Vì mình chỉ tập cho bé ăn solid thôi chứ bé vẫn bú sữa mẹ là chủ yếu. Tuần thứ 2 mình tập cho bé ăn với palsternacka (parsnip), cũng luộc và nghiền nhuyễn trộn dầu ăn và sữa mẹ. Cũng lặp lại việc cho ăn tăng dần trong 7 ngày. Tuần 3 là Brocoli, tuần 4 là ngô. Sau 4 tuần bé đã có thể ăn thành thạo bằng thìa, khá đặc và không bị dị ứng thì mình mới introduce gạo, carot và cuối tuần thứ 6 thì cho bé ăn thử cháo thịt thăn lợn xay (nấu cháo gạo với rau và thịt rồi xay nhuyễn) Thịt có 15% béo và chỉ chiếm 10% của cháo thôi, vẫn cần cho thêm 1 thìa nhỏ dầu ăn (hoặc bơ).

Nên khống chế lượng ăn dặm của bé trong thời kì đầu vì một số bé có thể ăn rất nhiều nhưng như vậy không có lợi cho hệ tiêu hóa của bé. Bé mới ăn dặm cũng có nhiều khả năng bị dị ứng thực phẩm nên việc cho ăn rất thận trọng với lượng rất nhỏ cũng nhằm kiểm soát việc này. Trong 6 tháng đầu bé vẫn cần nguồn dinh dưỡng chủ yếu từ sữa mẹ hoặc formula nên việc bé ăn không tốt hoặc không thích một (một số) loại thức ăn đặc cũng không ảnh hưởng gì đến sức khoẻ của bé cả. Ở VN mình có khái niệm bột mặn và bột ngọt. Nhưng điều đó tuyệt đối không có nghĩa bạn phải thêm đường hoặc muối vào đồ ăn dặm của bé. Bột ngọt là trong thành phần bột có sữa là chủ yếu và/hoặc hoa quả ngọt. Bột mặn là bột có đạm động vật.

Bé dưới 9 tháng tuổi chưa tiêu hóa tốt whole cream milk nên bạn đừng cho bé thử sữa chua hay pho mát vội. Việc cho ăn của ngọt (fruit puree, kem...) cũng chưa nên vì bé sẽ thích những thứ đó hơn là đồ ăn khác và nghiện rất nhanh. Sau khi bé đã thành thạo trong việc ăn dặm thì có thể cho ăn 1 bữa trong ngày khoảng 80-135g các loại solid foods còn 1 bữa thì cho ăn trái cây nghiền. Sau này khi đã tăng bữa solid foods cho bé thì vẫn nên giữ bữa trái cây nghiền này và chuyển dần thành trái cây thái hạt lựu để bé tập nhai. Sau khi bé tròn 9 tháng thì món trái cây trộn sữa chua hay chuối xay chung với pho mát là rất ngon lành, bổ dưỡng đối với bé.

Kể từ khi ăn solid foods, bé cần được uống nhiều nước (just water). Nước sẽ giúp bé tiêu hóa tốt, rửa sạch miệng, kích thích tiêu hóa (vì không cung cấp năng lượng lặt vặt như các loại juice). Eating manner cũng nên rèn luôn từ lúc này. Bạn nên cho bé ăn vào 1 giờ nhất định, ở 1 chỗ nhất định, không TV, không đồ chơi, không múa hát làm trò. Khi bé mới tập ăn thì có thể bế bé còn sau khi bé đã ngồi vững thì nên cho bé ngồi ăn ở ghế ăn cho quen, sau này mỗi lần cho bé ngồi ghế ăn là bé biết phải làm gì.

Sorry vì đi quá xa chủ đề dầu ăn nhưng thời gian này có nhiều bạn quan tâm đến việc cho con ăn dặm nên mình tiện thể post lại kinh nghiệm cho con ăn dặm của mình để các bạn tham khảo. Chúc các bé ăn thật ngoan cho bố mẹ mừng.
    Success is a journey, not a destination.
    • 627 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Đọc bài của Kiki thấy tiếc quá vì con mình qua tuổi ăn dặm đã lâu rồi không áp dụng được...
    Hay là làm tâp 3 để áp dụng kinh nghiệm hay này???
    Giữ lại là có, trôi đi là không...
    • 110 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cac me oi , neu minh cho an bot ngot mua san ( Gerber trai cay ) thi co phai cho them dau an khong???, tu vi tu truoc toi gio hoi minh nuoi Bom thi bot ngot khong chodau an chi co bot man thoi co dung khong nhi????
    Me Bom -Bin (Tp.HCM)
    • 110 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

A ma me Kiki oi , Palsternacka (parsnip) va Brocoli la loai gi vay???cho minh biet voi nhe vi tu truoc toi nay khi minh cho Bom an dam thi minh khong nau chao ma minh mua my y loai nho va ngan o sieu thi Citi mart ( Le Duan ) ve nau chung voi thit , (tom , cua ca ,), cac loai rau roi xay nhuyen ra cho Bom an , cu cau thich hon la xay voi chao , vi ban than cai mi do nau len an ngay lam , minh va AX cung con thich an nua huong chi la bon con nit.

Me Bom-Bin (Tp.HCM)
    • 3,809 Bài viết

• 6,423 Được cảm ơn

Broccoli thì là xúp lơ xanh còn parsnip thì là một cái củ giống hệt củ cà rốt nhưng màu trắng, ngọt và thơm (không phải là củ cải đâu nhé). Nếu không có củ này thì bạn cũng có thể cho bé ăn pea (hạt đậu Hòa lan) cũng ngon lắm.

Nếu bạn cho bé ăn "thức ăn công nghiệp" (xin lỗi khi gọi các loại sản phẩm chế biến sẵn như vậy ) thì phải pha chế, bảo quản và sử dụng đúng theo chỉ dẫn của nhà sản xuất. Mình thuộc trường phái không hào hứng với các loại sản phẩm chế biến sẵn và enriched vô vàn chất dinh dưỡng vào. Cứ rau cỏ vườn nhà nấu nướng tươi rói, ngon, bổ, rẻ và an toàn thế là nhất. Nhưng kể ra cái tâm lí "con nhà người ta được ăn cái này mà con mình không được thì thiệt quá" cũng khó khắc phục nhỉ. 8)
    Success is a journey, not a destination.
    • 110 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Minh cung thich nau cho be an hon la mua do san , nhung vi bot ngot nen minh danh phai mua san, hi Bom minh cung luoc khoai tay danh nhuyen nhung lai cho nuoc xuong voi mot chut bo thi cu cau khong an , thoi minh se lam nhu me Kiki noi de thay the bot ngot cho Bin an xem sao vay. Con bot man thi minh cung se tham khao vi minh cung chua muon cho be an man ngay chac phai 6 thang minh moi cho an bot man voi thit va nuoc xuong.
    Thanks me kiki nhe !!!
    • 113 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cam on me Kiki da huong dan rat ki luong, minh da in ra va se de lam " cam nang dau giuong" :P Co gi hay thi chi them cho minh nhe, cam on rat nhieu.
    Me Oclen.
    • 558 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, tư vấn dùm em với... dầu mè cho vào bột của bé thì sẽ kích thích tiêu hóa? cả tuần nay bé của em ăn bị nôn hoài giống như ăn không tiêu, nếu em không cho dầu ăn vào bột thì hình như đỡ hơn chút chút, bớt nôn... như vậy thì em phải làm sao?
    • 989 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Sao mục này lâu quá rồi không thấy ai trả lời vậy nhỉ.

Mẹ Kiki ơi, có phải là nấu bột ngọt theo kiểu bột + khoai tây (hoặc bí ngô, hoặc cà rốt) + sữa thì táo bón không? Cá còi nhà em cứ nấu bột ngọt kiểu này là táo bón, mà dừng lại thì hết. Mẹ Ki ki có kiểu nấu bột ngọt nào dễ tiêu hơn không?
    Mẹ Cá - Hà nội
    • 2,683 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Mẹ cá còi ơi, đúng là nấu bột cho bé mà cho cà rốt thì thường bị táo đấy , mẹ cá thay bằng khoai lang, bí xanh hoặc rau nghiền cho bé đi, đổi món xem thế nào, mình cũng cho bé linh ăn thêm rau muống, rau cải, khoai lang, bí xanh đấy. Các loại có màu đỏ như cà rốt, bí đỏ chứa nhiều caroten có thể gây táo bón mà, nhưng thiếu nó cũng không được đâu, nên mẹ cá cho cá ăn xen lẫn nhé
    • 989 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Mẹ Hải Anh ơi, nhưng bột trộn sữa thì nấu thế nào với bí xanh hay rau mùng tơi được. Ngang lắm, đánh nhau lắm. Tốt nhất là cho ăn bột ngọt ăn liền vậy. Món này có vẻ dễ tiêu hơn bột trộn sữa nhiều. Nấu bột mặn thì mẹ Cá còi vẫn cho Cá ăn cà rốt, rau muống, rau ngót, mồng tơi và bí xanh.
    Mẹ Cá - Hà nội
    • 2,683 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Mình nghĩ là nó ngang nhưng bé không giống mình, bạn cứ thử cho ăn một lần xem, nếu cá thích thì cho ăn tiếp , nếu từ chối thì thôi. Bí xanh không có mùi như mồng tơi thì dễ nẫu hơn. Mình còn cho Linh ăn bột ngọt với bắp cải, hành tây nữa đấy. Nhưng từ lúc ăn bột mặn thì hắn không ưa bột ngọt nữa , nên mình cũng ngừng luôn.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi nghĩ cho rau quả vào bột sữa ngang khó ăn lắm. Bạn có thể cho nước hoa quả vào sữa. Có thể dùng nước mía luộc hoặc nước ngô non để quấy bôt. Dùng nước rau quấy bột có thể làm mất chất của sữa. Tốt nhất là pha sữa với bột thôi.