• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sữa chua, phô mai, bơ, dầu cho bé

Có nên cho con ăn nhiều váng sữa thay uống sữa không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.51K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 557 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con gái mình được gần 1 tuổi, bà nội trông nên cũng không cho cháu uống sữa bột vì con không thích uống sữa lắm. Mình thì đi làm tối mới về nên muốn cho con bú sữa mẹ, không tập cho con uống sữa bột được nhiều. Con mình cũng thích ăn váng sữa, 1 ngày có thể cho con ăn 2 hộp, mình định cho con ăn váng sữa mà ko cần uống sữa bột nữa thì có được ko các mẹ nhỉ? Các mẹ thường cho con ăn loại váng sữa nào? Cảm ơn các mẹ nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mẹ nhiều sữa có nên cho con ăn sữa ngoài

Bé nhà mình được gần 7 tháng rồi. Mình vẫn có nhiều sữa vì hàng ngày vẫn phải vắt hơn 1 lít (bé không biết bú). Mình đang phân vân quá không biết có nên cho con ăn sữa ngoài không vì bé táo bón lắm. Không cho con ăn thì sợ thiếu chất mà cho ăn thì lại thừa nhiều sữa mẹ lại phải uống. Các mẹ cho...

• Cho ăn váng sữa thời điểm nào là tốt nhất!

Theo BS Nguyễn Trọng Hưng (Viện Dinh Dưỡng Quốc gia) lứa tuổi tốt nhất để trẻ ăn váng sữa là trên 1...

• Mình có nên cho con ăn sữa ngoài không?

Các mẹ ơi, em bé nhà mình hiện giờ 3 tháng 1 tuần rồi mà chỉ được hơn 6kg thôi (lúc sinh ra đã được 3.5kg rồi), tháng đầu lên được khoảng 1.4kg (ăn ngoài nhiều hơn ti mẹ), tháng thứ 2 khoảng gần 1kg (vẫn ăn ngoài thêm) và tháng thứ 3 thì gần như không lên cân (gần như không ăn ngoài) :20: :20: ...

• [Review] Chương trình GLTT "Lớn khôn khỏe mạnh mỗi ngày, con yêu nhé!"

Các thành viên thân mến, Buổi GLTT “ Lớn khôn khỏe mạnh mỗi ngày, con yêu nhé!” tại văn phòng...

• Nguy hại của trẻ ăn nhiều váng sữa

Những năm gần đây, váng sữa đang trở thành mặt hàng khá phổ biến với người tiêu dùng Việt, đặc biệt...

• 364 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

mình nghĩ là ko mẹ nó à, vì mình thấy thành phần của váng sữa ko nhiều như ở sữa công thức đâu, nếu bé ko chịu ăn thì pha sữa trực tiếp vào cháo ấy. Con e cũng thế này mà chịu ăn đấy. hi hi, chúc cháu hay ăn chóng lớn.
    Một nụ cười bằng mười thang thuốc bổ, hi hi...
    • 4,962 Bài viết

• 574 Được cảm ơn

Chị ơi chị cho con ăn váng sữa gì thế, nếu là váng sữa xách tay thì chị đọc bài này nhé:
    Váng sữa, sữa chua xách tay có tin được không?
    Nếu bé không chịu uống sữa bột thì chị có thể cho bé ăn chế phẩm từ sữa như sữa chua, phomai tươi, váng sữa đảm bảo, và trộn sữa công thức vào cháo, hoa quả cho con ăn. Bé nhà em 1 thời gian bỏ ti em cũng phải làm thế và tập lại cho bé đấy. Ngoài 1 tuổi chị có th cho bé uống sữa tươi được rồi.
    Con cái váng sữa hay bán trên thị trường thực ra nó ko phải là váng sữa mà là 1 dạng pudding đồ ăn của bọn Tây thôi, ko có nhiều chất dinh dưỡng và thành phần sữa đâu ạ, ăn nhiều cái đó chỉ tổ béo phì thôi ạ. Chúc bé ăn ngoan nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình cũng thấy bé 1 tuổi mà ăn 2 hộp ván sữa /ngày là quá nhiều ah, bạn có thể tập đổi các laọi sữa bột xem khẩu vị bé thế nào .
    • 2,747 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

bạn thử cho con uống sữa tươi xem sao
    • 1,448 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Mình nghĩ chỉ nên cho các bé ăn ngày một hộp thôi.Cái gì lợi dụng wa cũng không tốt đâu.Chúc bé khỏe :Angel:
    hít vào tâm tĩnh lặng thở ra miệng mỉm cười
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình cũng không uống sữa bột nên phải cho cháu ăn váng sữa, sữa chua.
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, chỉ cho em với. Con em được 9 tháng thôi, ăn nhiều ( 1 ngày 3 lần cháo x 2/3 chén) + 2 viên phômai, nhưng không chịu uống sữa,:Worried: ban ngày chỉ uống có 2 lần thôi x150ml=300ml. Tối lại thì bú mẹ, mà em lại đi làm cả ngày, nên bây sữa cũng ít dần rùi. Tối nó bú không đủ, thấy thương ghê mà không biết làm thế nào đây. Nghe nói bé như nhà em phải uống 1 ngày 1l sữa mới đủ phải không? em lo quá, làm sao cho con em uống sữa nhiều lên đây các mẹ. Các mẹ có cao kiến gì không chỉ cho em với nhé.
    cảm ơn các mẹ nhiều...
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh thi nghi cho an sua chua tot hon.
    • 2,747 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

sữa chua ăn nhìu có sợ ảnh hưởng đến dạ dày ko ban????????
    • 573 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Mình thì bắt đầu đi làm lại lúc con được gần 12 tháng, bắt đầu ăn váng sữa từ hồi 10 tháng, bé nhà mình cũng không chịu uống sữa bột. Thành ra một mặt mình vẫn ăn uống đủ chất, mập tí cũng phải chịu nhưng vì vẫn cho con bú nên mình cố gắng để con bú sữa mẹ cũng có chất 1 tí. Mặt khác mình cho con ăn váng sữa, phô mai, sữa chua, sữa tươi, cứ chán cái nọ là đổi qua cái kia. Váng sữa thì mình vẫn biết trên thị trường có nhiều loại và cũng nhiều loại không đảm bảo chất lượng, nhưng nếu vì một bài báo nói là "có tin được không" mà không cho con ăn thì có tiêu cực quá không. Mình mua ở hàng quen, và trộm vía cho con ăn từ đó đến giờ chưa bao giờ bị gì cả. Phô mai thì mình cho con ăn 2 loại, 1 loại là phô mai + váng sữa, nó là cái hộp giống y hộp váng sữa nhưng vị chua chua hơn. Và phô mai tươi bò cười hình vuông nhỏ nhỏ ấy. Sữa tươi thì uống cả sữa có đường và sữa vị trái cây. Ngoài ra còn có các loại trái cây nữa, mình đi làm cả ngày cuối tuần mới đi chợ mua trái cây cho con, còn ngày thường bà nội thường cho ăn chuối, đu đủ, xoài, thanh long, dưa hấu, dứa, hồng xiêm..., hầu hết cả nhà ăn gì con cũng ăn luôn. Mỗi ngày con mình bú mẹ vào buổi sáng sớm vừa ngủ dậy, vào buổi trưa lúc mình đi làm về, chiều lúc mình mới đi làm về, tối đi ngủ và ban đêm dậy bú khoảng 2-3 lần.
    Sữa công thức đầy đủ chất nhưng con không thích uống thì chịu rồi, cho con uống sữa dạng khác như váng sữa hay sữa tươi và ăn đủ rau quả thì cũng đáp ứng đủ nhu cầu dinh dưỡng và vitamin để bé phát triển mà.
    Bên cạnh sữa còn là vấn đề ăn uống bữa chính nữa. Bạn hãy tìm hiểu kỹ và thấy thế nào là tốt nhất, phù hợp nhất với con mình thì tiến hành thôi. Chúc bé hay ăn chóng lớn nha.
    • 57 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

theo mình cái j mà ăn nhiều cũng không tốt, bạn nên đa dạng cho con bằng các sản phẩm từ sữa như phomai tươi, sữa chua làm từ sữa công thức. Bé ăn 2 hộp váng sữa 1 ngày sẽ đầy bụng, khó tiêu và ngán các loại thức ăn khác. Trên thị trường có nhiều loại váng sữa nhưng phổ biến là Montana và monte. Bạn thay đổi các vị vani hoặc cho con đỡ chán.
    • 217 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunflower_82 Xem bài viết
    Mình thì bắt đầu đi làm lại lúc con được gần 12 tháng, bắt đầu ăn váng sữa từ hồi 10 tháng, bé nhà mình cũng không chịu uống sữa bột. Thành ra một mặt mình vẫn ăn uống đủ chất, mập tí cũng phải chịu nhưng vì vẫn cho con bú nên mình cố gắng để con bú sữa mẹ cũng có chất 1 tí. Mặt khác mình cho con ăn váng sữa, phô mai, sữa chua, sữa tươi, cứ chán cái nọ là đổi qua cái kia. Váng sữa thì mình vẫn biết trên thị trường có nhiều loại và cũng nhiều loại không đảm bảo chất lượng, nhưng nếu vì một bài báo nói là "có tin được không" mà không cho con ăn thì có tiêu cực quá không. Mình mua ở hàng quen, và trộm vía cho con ăn từ đó đến giờ chưa bao giờ bị gì cả. Phô mai thì mình cho con ăn 2 loại, 1 loại là phô mai + váng sữa, nó là cái hộp giống y hộp váng sữa nhưng vị chua chua hơn. Và phô mai tươi bò cười hình vuông nhỏ nhỏ ấy. Sữa tươi thì uống cả sữa có đường và sữa vị trái cây. Ngoài ra còn có các loại trái cây nữa, mình đi làm cả ngày cuối tuần mới đi chợ mua trái cây cho con, còn ngày thường bà nội thường cho ăn chuối, đu đủ, xoài, thanh long, dưa hấu, dứa, hồng xiêm..., hầu hết cả nhà ăn gì con cũng ăn luôn. Mỗi ngày con mình bú mẹ vào buổi sáng sớm vừa ngủ dậy, vào buổi trưa lúc mình đi làm về, chiều lúc mình mới đi làm về, tối đi ngủ và ban đêm dậy bú khoảng 2-3 lần.
    Sữa công thức đầy đủ chất nhưng con không thích uống thì chịu rồi, cho con uống sữa dạng khác như váng sữa hay sữa tươi và ăn đủ rau quả thì cũng đáp ứng đủ nhu cầu dinh dưỡng và vitamin để bé phát triển mà.
    Bên cạnh sữa còn là vấn đề ăn uống bữa chính nữa. Bạn hãy tìm hiểu kỹ và thấy thế nào là tốt nhất, phù hợp nhất với con mình thì tiến hành thôi. Chúc bé hay ăn chóng lớn nha.
    Mình thấy cho bé ăn theo cách của mẹ sunflower_82 là rất ổn đấy, nếu bé đã k thích uống sữa công thức mà cứ ép cho uống thì đối với bé là 1 cực hình. ăn uống sao cho bé đủ cân khoẻ mạnh là đc, miễn là đừng thấy bé thích cho ăn quá nhiều sẽ bị ảnh hưởng đến hệ tiêu hoá là ok rồi.
    • 615 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn ko nên lo lắng quá. 1l sữa là khuyến cáo của các hãng sữa thôi. Cứ nghĩ lại thời bọn mình mà xem. Làm gì có ml sữa nào đâu mà vẫn cao to đẹp giai, vẫn thông minh để đỗ đại học ầm ầm đấy thôi. Lo gì thiếu chất, lo gì thiếu DHA đâu. Chủ yếu cho con ăn uống đủ chất là ok rồi.
    • 168 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

con mình k chịu uống sữa, mình cho cháu ăn xinh tố bơ trộn sữa và pho mai cu cậu lại ăn ngon lành. Mẹ nó thử cách này xem, mà ăn quả bơ lại rất tổt, dinh dưỡng rồi rào chỉ cần 100ml xinh tố bơ thôi cũng bằng gần 2 cốc sữa rồi. Hi vọng bé nhà mẹ nó sẽ enjoy món này
    • 3,372 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linhnttn Xem bài viết
    Mình nghĩ bạn ko nên lo lắng quá. 1l sữa là khuyến cáo của các hãng sữa thôi. Cứ nghĩ lại thời bọn mình mà xem. Làm gì có ml sữa nào đâu mà vẫn cao to đẹp giai, vẫn thông minh để đỗ đại học ầm ầm đấy thôi. Lo gì thiếu chất, lo gì thiếu DHA đâu. Chủ yếu cho con ăn uống đủ chất là ok rồi.
    Uh, nhiều lúc con mình chẳng chịu uống sữa mình cũng nghĩ như vầy.
    • 51 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suri_tran1712 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, chỉ cho em với. Con em được 9 tháng thôi, ăn nhiều ( 1 ngày 3 lần cháo x 2/3 chén) + 2 viên phômai, nhưng không chịu uống sữa,:Worried: ban ngày chỉ uống có 2 lần thôi x150ml=300ml. Tối lại thì bú mẹ, mà em lại đi làm cả ngày, nên bây sữa cũng ít dần rùi. Tối nó bú không đủ, thấy thương ghê mà không biết làm thế nào đây. Nghe nói bé như nhà em phải uống 1 ngày 1l sữa mới đủ phải không? em lo quá, làm sao cho con em uống sữa nhiều lên đây các mẹ. Các mẹ có cao kiến gì không chỉ cho em với nhé.
    cảm ơn các mẹ nhiều...
    Hic con nhà bạn còn hơn con nhà mình, Trộm Vía Bé nhà mình ăn bột thì cũng tốt 3 bữa / ngày mỗi bữa 1 bát cơm đầy. Con mình cũng 9 tháng nhưng đối với sữa bôt thì thôi rồi cả ngày bà nội cho ăn Bé ko ăn dc 200ml. Hic Tính ra chắc cả ngày con mình dc 350ml sữa cả sữa mẹ. Mình thì đi làm cả ngày tối mới về nên con chả bú dc bao nhiêu.
    • 713 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suri_tran1712 Xem bài viết
    cảm ơn các mẹ nhiều...
    Con nhà mẹ ăn, uống như thế là tuyệt rồi đấy! 300ml sữa + 2 viên phomai là quá đủ rồi , đừng cho thêm nữa mà tới lúc giảm ko kịp đấy nhé.
    Bs gia đình của mình khuyên là trẻ con có đứa thích sữa, có đứa ko thích nhg cũng đừng ép vì ép bé sẽ càng chán hơn mà thay bằng các sp chế biến từ sữa như phomai tươi, sữa chua, .. Tối mẹ nó mới cho con ti thì chiều chịu khó ăn thêm 3 quả trứng tráng hay 100g thịt bò, rồi uống nhiều nước ấm vào là đảm bảo 2h sau con ti thoải mái. Trong ngày thì uống 2l nước nữa nhé. Cứ uống nước nhiều mà là nước ấm thì sữa sẽ mau về hơn đấy.
    Mình cũng chỉ cho thằng con ti vào buổi tối thôi, chứ từ khi 6 tháng ăn dặm là hắn chẳng chịu uống 1 tí ti sữa nào. Mình thay bằng sữa chua và phomai.