• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sữa chua, phô mai, bơ, dầu cho bé

Cho bé ăn váng sữa và phomai rất dễ lên cân và cao lớn, mẹ nào có con gầy ốm nên áp dụng

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 294K Lượt đọc
  • 457 Trả lời

• 481 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mummycat
    SIêu thị nào cũng bán Party Cube mà. Hơn 40k một hộp những mấy chục viên, rẻ hơn phomat Gervais hoặc Petit Filous của Pháp nhiều!
    Ngay shop Hồng Minh đồi diện cổng chợ Thành Công có bán: 38K/1hộp thôi, ở siêu thị phải hơn 40K/1h.
    • 1,516 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mephuca
    ====
    Cám ơn mummycat nhé!
    Vậy là con bạn sinh trước cu nhà mình 2 ngày. Không biết Bé nhà bạn có chịu ăn không, chứ cu nhà mình toàn phải đi rông thui, đã thế uống sữa hay vật vã lắm. Một ngày chỉ uống được 200ml sua (trong đấy 100ml là ăn với bột rồi, chán lắm). Cu nhà mình bị nóng trong nên ăn cũng tạm đựoc nhưng không mập mạp lắm, chỉ roi rói người thoi. Bạn có biết loại sữa nào ăn cho mát không? Hiện nay minh đang cho uống S26 của Úc.
    Chúc bé nhà bạn hay ăn chóng lớn nhé!
    Con mình cũng ko mập mạp đâu mephuca ạ. Khoảng 8kg thôi. Bé nhà mình uống Nan 2 và Bledina, là 2 loại sữa mát nhất đấy. S26 theo mình biết là loại sữa nhiều chất, giống như Similac advance IQ, bé nào ăn hợp thì tăng cân rất mau, nhưng nếu ko hợp thì dễ bị táo bón lắm. Nếu con bạn ăn được S26 thì cứ cho ăn nhé, mua loại của Úc chắc tốt hơn của Đài Loan. Nếu không mẹ nó đổi sữa đi cho con, nhưng nói trước là các loại sữa mát thì bé ko tăng cân nhanh đâu, hihih.

@bi Rua: bạn đọc sách Nga nói trẻ trên 1 tuổi mới được ăn phomats à. Vì váng sữa Smetana của Nga dành cho bé trên 8 tháng, còn phomat Gervais sản xuất tại Nga cũng ghi rõ dành cho trẻ từ 6 tháng. Sao lạ nhỉ?
    • 532 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Mình mới thử cho con ăn ntn: cháo nấu xong, bắc ra cho dầu VIO rùi cho 1/2 hộp váng sữa Mộc Châu. Thấy cu cậu ăn cũng k phản đối gì. Thế các mẹ cho con ăn ntn? 1 hộp 1 ngày? hay 1 hộp/2 ngày? Theo các mẹ váng sữa có tốt k?
    Không ai thương con bằng mẹ. Không ai yêu mẹ bằng con!

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 79 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cho con gái ăn váng sữa của Nga, 1/2 hộp trộn với đường ăn rất ngon và thơm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 116 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeQuangKid Xem bài viết
    Mình mới thử cho con ăn ntn: cháo nấu xong, bắc ra cho dầu VIO rùi cho 1/2 hộp váng sữa Mộc Châu. Thấy cu cậu ăn cũng k phản đối gì. Thế các mẹ cho con ăn ntn? 1 hộp 1 ngày? hay 1 hộp/2 ngày? Theo các mẹ váng sữa có tốt k?
    Oái, sao mà bạn cho nhiều váng sữa thế. 1 hộp váng sữa Mộc Châu là 200ml, 1 bát cháo mà bạn cho tận 100ml cộng với dầu ăn nữa là quá nhiều chất béo. Như thế, bé sẽ không thể hấp thu hết được. Phần chất béo thừa ra, lâu ngày sẽ gây nên bệnh (mình không nhớ rõ tên, nhưng triệu chứng của bệnh là ở phân của bé có váng mỡ, bệnh này khá nguy hiểm đấy).
    Theo mình, vì váng sữa đã là chất béo nên bạn có thể cho vào bát cháo từ 2-3 thìa, không cần cho dầu ăn nữa. Còn nếu bạn cẩn thận thì cho 1 thìa dầu ăn và 2 thìa váng sữa là ok rồi.
    Với liều lượng như thế thì bạn cho bé ăn 3 lần/ngày cũng được. Nhưng mình thường cho con gái mình ăn cách bữa/lần. Tức là ăn tối đa ngày 2 lần thôi. Trong tuần mình thường cho ăn thêm mỡ động vật (mỡ gà/lợn) 2-3 lần/tuần. Tuổi của bé là tuổi cần Cholesteron, không nên kiêng khem quá mức.
    Các BS ở Viện DD cũng khuyên như thế đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 548 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho nhà em hỏi với.

Em đang tập cho Nhím ăn phô mai, thường thì em cho nó ăn vào lúc 6.30 tối, hôm qua thì cho nó ăn vào 9 giờ tối. Từ lúc em cho ăn đến giờ, ít nhất 2 lần em nghe bảo là không nên cho bé ăn phô mai sau khi mặt trời lặn vì sẽ khó tiêu. Bản thân em nghĩ là phô mai lâu tiêu thì cho con nó ăn vào buổi tối để chặt bụng. Không biết như vậy có đúng không? và tốt nhất nên cho bé ăn vào lúc nào trong ngày.

Thứ 2 nữa là, bình thường em cho nó ăn có 1 cục phô mai con bò cười. Hôm qua nó chịu ăn, cả ngày tổng cộng em cho nó ăn 4 cục, trong đó 9h tối là 2 cục rồi. KHông biết như thế có quá nhiều không?

Con em 27 tháng rồi, còi quá, có 11.5kgs, em đang cố cho nó ăn cho có da có thịt một tí, nhưng không biết cho ăn như thế có phản khoa học không? các mẹ chỉ giúp em với.

Em cảm ơn ạ.
    Tiểu học Nam Sài Gòn - trường công. Em đang cần thông tin của trường. Mẹ nào có giúp em với! Đa tạ!
    • 1,841 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimxu04 Xem bài viết
    cả nhà ơi, trả lời giúp em với
    Mẹ Nhím,

Theo mình, bạn cho bé ăn phômai vào lúc nào trong ngày cũng được vì bé của bạn đã hơn 2 tuổi rồi (với các bé dưới 12 tháng thì khác). Phômai là đạm sữa, việc tăng cường phômai là bổ sung đạm do vậy việc chọn phômai cho bé mới là việc suy nghĩ. Tuổi các bé dưới 3 tuổi món phômai của các bé là phômai hoa quả có hàm lượng béo 6%. Bạn hãy đọc lại phômai bạn cho con ăn xem có phù hợp với bé không. Bé ăn và tiêu hoá tốt lượng phômai bằng lượng đạm chứa trong một cốc sữa mà bé uống (250 ml sữa/lần uống), tức bé có thể ăn hết 250g:4 ~ 60g phômai/lần ăn, vì một lít sữa bạn lấy ra được ~ 250g đạm sữa (phômai tươi). Như vậy ngoài việc bé uống sữa + ăn bạn có thể bổ sung đạm sữa (phômai) cho bé tuỳ thích của bé (mỗi lần bé ăn được 60g).
    Theo phong tục ăn uống của nhà bếp Pháp truyền thống, trên bàn ăn của họ lúc nào cũng có món phômai (dùng để ăn tráng miệng đấy).
    Bé của bạn không đến nổi nào đâu, bạn đừng lo lắng quá.
    • 548 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị,

Theo như thông tin ghi trên nhãn Phô Mai Con Bò Cười thì 1 hộp bao gồm 8 portions, tổng cộng 140g, nếu em cho Nhím ăn khoảng 3-4 portions / ngày thì nằm trong khối lượng cho phép đúng không ạ?

Chị trả lời em mừng quá, vì gặp ai cũng bảo là sao cho con ăn lắm Phomai thế? Ai cũng bảo là bé chỉ ăn 1 portion/ ngày, hoặc là 2 ngày / 1 portion, và ăn vào buổi sáng. Chị giải thích như vầy em yên tâm cho nó măm măm rồi.

Nói về các loại phô mai, em không rành lắm, em chỉ biết phô mai hiệu Con Bò Cười của Pháp. Chắc chị ở nước ngoài nên chưa nghe về loại này, loại này thịnh hành trong nước lắm chị ạ. NGoài hộp ghi thế này " Hàm lượng canxi trong 100g là 250mg, tức là 31% nhu cầu canxi cần thiết hằng ngày" và "Sản phẩm chứa 55% chất béo, khối lượng tịnh 140gr".

Em thấy nó ăn tiêu hóa tốt, không bị táo bón hay là phân sống, không trằn trọc khó ngủ (tức là không bị nặng bụng khó tiêu). Em không biết là có cần cho Nhím uống thêm nhiều nước để lọc canxi tránh ứ đọng ở thận không hả chị?

EM cảm ơn chị nhiều lắm.
    Tiểu học Nam Sài Gòn - trường công. Em đang cần thông tin của trường. Mẹ nào có giúp em với! Đa tạ!
    • 5,354 Bài viết

• 3,151 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em hỏi váng sữa của Nga tên là Monte hình con bò ấy, có cho bé từ 4 đến 5 tháng ăn được ko ạ? 1 hộp là 13k, em cho bé ăn mỗi ngày nửa hộp ko biết có nhiều ko các mẹ?Trộm vía bé nhà em thích ăn lắm có khi cả hộp cũng hết luôn.
    Cảm ơn các mẹ nhiều!
    • 5,354 Bài viết

• 3,151 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecuabong06 Xem bài viết
    Chị ơi cho e hỏi váng sữa Nga chi mua ở đau vậy và cho ăn ở ngoài có được ko ạ và ăn như thế nào.Thanhk
    Bạn ơi, cái này cho bé ăn ngoài mà. Cho ăn như sữa chua thôi mà, nếu muốn mua bạn mua trên nhà chị Hải Anh ấy, rẻ hơn chỗ mình mua chỉ có 12k thôi. Mình cũng mới được tư vấn đấy. Địa chỉ đây nhé: Phòng 604 Tập thể 27 Lê Thánh Tông.
    Bé nhà bạn được bao nhiêu tháng rồi?
    • 692 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecuabong06 Xem bài viết
    Chi ơi thế ăn cái này bé có tăng cân lên ko vì con e tăng cân chậm quá.cái này có ngạy như phomat ko a
    Các mẹ à, váng sữa Monte rất thơm ngon nhưng dành cho bé >12 tháng, gày yếu, còi xương nhé. Nên các bé muốn tăng cân thì cho măm măm đi thôi.

• 1,929 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Mình thấy bảo chưa nên cho bé dưới 3 tuổi ăn váng sữa đâu. Tốt nhất các mẹ cho con ăn phomai tươi ấy tốt cho bé lắm. Cách làm phomai tươi thì các mẹ có thể xem topic của mẹ Freida cũng ở trong box Dinh dưỡng. Hoặc các mẹ có thể mua phomai tươi sẵn cũng được. Tớ rất hay mua phomai tươi cho Bill nhà tớ ăn. Còn váng sữa thì tớ hay mua cho bé lớn nhà tớ ăn thôi hii. Chỗ mua phomai rất nhiều ví dụ các siêu thị đều có cả.
    • 33 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nam nha em sap duoc 6 thang roi. Hom truoc co nguoi cho may hop vang sua cua Nga, em cho an thu thay chi chang co ve thich, nhung em ban khoan khong biet da an duoc chua nua.
    Neu be an duoc roi cac me chi cho em cho mua vang sua voi nhe. Thanx cac me nhieu nhieu
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 30/05/2007 vào lúc 09:54 PM. Lý do: Vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
    • 359 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me MinhHa Xem bài viết
    Làm ơn cho mình xin địa chỉ mua váng sữa Mộc châu với. Cảm ơn các mẹ.
    Váng sữa Mộc châu bạn có thể mua ở các cửa hàng bán sữa Mộc châu, hoặc ở F-mart (bán thực phẩm an toàn). Mình thấy trên phố có nhiều lắm.

Mình có mua một lần nhưng thấy khó ăn lắm, chắc là do Mộc châu không chế biến thêm gì cả.

Váng sữa Monte thì dễ ăn lắm, mình hay mua ở nhà số 137 Nguyễn Ngọc Nại. Hoặc bạn có thể vào diễn đàn mà xem. Mục ĐỒ cho bé.

• 1,061 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MebeTEEN Xem bài viết
    Con em hơn 3 tháng rưỡi.đã ăn được váng sữa chưa vậy chị
    Bé bắt đầu ăn dặm thì cho bé ăn pho mai tươi và váng sữa luôn nhưng lượng ăn ít thôi. Vài muỗng sau bữa ăn rồi tăng từ từ , khoảng 6 tháng cho ăn 1/2 hũ (khoảng 60g/hũ) 1 ngày cho đến 1 hũ 1 ngày
    • 58 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết
    Mẹ Nhím,

Theo mình, bạn cho bé ăn phômai vào lúc nào trong ngày cũng được vì bé của bạn đã hơn 2 tuổi rồi (với các bé dưới 12 tháng thì khác). Phômai là đạm sữa, việc tăng cường phômai là bổ sung đạm do vậy việc chọn phômai cho bé mới là việc suy nghĩ. Tuổi các bé dưới 3 tuổi món phômai của các bé là phômai hoa quả có hàm lượng béo 6%. Bạn hãy đọc lại phômai bạn cho con ăn xem có phù hợp với bé không. Bé ăn và tiêu hoá tốt lượng phômai bằng lượng đạm chứa trong một cốc sữa mà bé uống (250 ml sữa/lần uống), tức bé có thể ăn hết 250g:4 ~ 60g phômai/lần ăn, vì một lít sữa bạn lấy ra được ~ 250g đạm sữa (phômai tươi). Như vậy ngoài việc bé uống sữa + ăn bạn có thể bổ sung đạm sữa (phômai) cho bé tuỳ thích của bé (mỗi lần bé ăn được 60g).
    Theo phong tục ăn uống của nhà bếp Pháp truyền thống, trên bàn ăn của họ lúc nào cũng có món phômai (dùng để ăn tráng miệng đấy).
    Bé của bạn không đến nổi nào đâu, bạn đừng lo lắng quá.
    Mình cũng muốn cho bé ăn phômai tươi nhưng chưa biết bé đc 5.5 tháng thì nên ăn vào lúc nào trong ngày. Bạn có thể tư vấn rõ cho mình không?

• 33 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Theo tư vấn của các mẹ mình cho bé ăn ngày một hộp váng sữa, nhưng theo mình các bé nào không chịu ăn sữa hẵng bổ sung váng sữa, vì váng sữa rất béo. nếu bé vẫn ăn sữa bình thương thì cứ từ từ, 6-7 tuổi bé ăn váng sữa cũng chưa muộn.
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bao nam Xem bài viết
    Nam nha em sap duoc 6 thang roi. Hom truoc co nguoi cho may hop vang sua cua Nga, em cho an thu thay chi chang co ve thich, nhung em ban khoan khong biet da an duoc chua nua.
    Neu be an duoc roi cac me chi cho em cho mua vang sua voi nhe. Thanx cac me nhieu nhieu
    Bạn à, mình hay mua váng sữa, sữa chua và các loại thức ăn cho con ở 17 Hai Bà Trưng, bạn thử ra đấy xem thế nào. Mình thì hay cho con mình ăn hộp váng sữa tên là Monte, mình thấy có vẻ ngon. ở đấy cũng có nhiều loại và cho nhiều lứa tuổi khác nhau, nói chung cứ phải đích mục sở thị bạn nhỉ? Theo mình, khi nào con bạn ăn dặm thì là ăn đc váng sữa và sữa chua, pho mai các kiểu. Chúc bé hay ăn chóng lớn
    • 59 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Petit Beur Xem bài viết
    Ăn được rồi, con tớ 7 tháng ăn cách ngày 1 hũ, váng sữa ăn béo béo như kem tươi ý!
    Con gái mình sắp hết tháng thứ 6 mà mình cho ăn váng sữa khi hơn 5 tháng trộm vía con thích và ăn ngon lắm có khi ăn hết 1 hộp còn thòm thèm khóc toáng lên đòi ăn nữa. Từ ngày ăn váng sữa + fomai + hoa quả con đi output ngày 1 lần ko táo như trước nữa và lên cân nên mẹ cháu cứ ngày một hộp vì nó ngọt và ngậy lắm người lớn còn thầy thơm và ngon nữa là bé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 33 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecua&bong Xem bài viết
    Con gái mình sắp hết tháng thứ 6 mà mình cho ăn váng sữa khi hơn 5 tháng trộm vía con thích và ăn ngon lắm có khi ăn hết 1 hộp còn thòm thèm khóc toáng lên đòi ăn nữa. Từ ngày ăn váng sữa + fomai + hoa quả con đi output ngày 1 lần ko táo như trước nữa và lên cân nên mẹ cháu cứ ngày một hộp vì nó ngọt và ngậy lắm người lớn còn thầy thơm và ngon nữa là bé.
    Các mẹ ơi, hôm qua em cho cheese vào bột cho bé, vì các mẹ trên diễn đàn tư vấn là rất tốt. Nhưng ông nội thì kiên quyết không cho vì cho rằng cheese và váng sữa có nhiều đạm quá, không khéo sẽ bị gút mất. Liệu như thế nào các mẹ nhỉ.