• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.5K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

• 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào cả nhà, bé nhà e được gần 10 tháng rồi, em nghe các mẹ trên WTT nói dầu oliu rất tốt cho trẻ nên ra siêu thị mua một chai Virgin Extra hiệu Oliviola ghi là của TBN, về trộn vào cháo cho bé, nhưng em thấy nó có mùi hơi hăng hăng. Tìm hiểu thì nghe nói là dầu nguyên chất nên có mùi như vậy.
    Các mẹ thông thái biết mua loại nào thì đảm bảo chất lượng, em ở SG thì mua ở đâu cho chắc ăn ah?
    Em cảm ơn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hic ko mẹ nào chia sẽ thông tin về dầu Oliu sao ah?
    • 885 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Con mình cũng được bà nội chế biến cháo cho dầu này, mình thấy cũng dc. Riêng mình thì lúc con gái mình dưới 12 tháng, mình có cho dùng dầu Kiddy mùi cá ngừ - mình thấy vị này là thơm và khi nếm thấy ngon. Rồi bà nội bé cũng cho dùng dầu gấc của Tường an (loại dành cho bé) để thay đổi khẩu vị.

Bạn nên tham khảo nhìu loại để thay đổi cho bé, tránh dẫn đến bé ngán.
    Coca lọt vào chung kết cuộc thi Ngôi Sao Nhí rùi cả nhà ui!

[I]Coca - NB: 3,55kg --> 1m: 4,9kg --> 2ms: 5,4kg --> 3ms: 5,9kg --> 4ms: 6,7kg --> 5ms: 7,25kg --> 7ms: 7,8kg + 67cm --> 8ms: 8kg +69cm --> 9ms: 8,6kg + 70cm --> 10ms: 8,4kg (hu hu bỏ cháo 1 tháng) + 71cm --> 11m: 9,5kg + 72cm --> 14m: 10kg + 74 cm/I]

Happy time of my life!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các bạn biết không, theo viện dinh dưỡng Việt Nam thì trẻ dưới 1 tuổi cần cung đủ chất béo trong khẩu phần ăn của trẻ. Các chuyên gia chăm sóc bé yêu của BeautyMom -Chăm sóc và làm đẹp cho mẹ và bé. nhận định rằng chất béo cung cấp gần phân nửa năng lượng cho bữa ăn của trẻ. Dầu ô liu là một thực phẩm được khuyên dùng kèm vào thức ăn của trẻ để giải quyết vấn đề chất béo cho bé.

Song một vấn đề đặt ra với các mẹ : Thêm bao nhiêu và thêm như nào thì gọi là đủ.

Các chuyên gia chăm sóc bé của BeautyMom khuyên bạn nên sử dụng dầu oliu vào thức ăn của bé nhăm cung cấp đủ năng lượng và chất béo cho bé. Dầu ăn ngoài cung cấp năng lượng còn giúp hòa tan và hấp thu các vitamin tan trong dầu bao gồm vitamin A, D, K, E, rất cần thiết cho sự tăng trưởng và phát triển của bé .

Bây giờ các mẹ hãy cùng BeautyMom vào bếp và thêm dầu oliu vào thức ăn cho bé yêu nhé .

Các mẹ nết mua loại dầu ô liu đựng trong các chai thủy tinh tối màu và có các nhãn hiệu chỉ rõ các cấp độ : Dầu oliu siêu nguyên chất ( Extra Virgin Olive Oil), dầu nguyên chất ( Virgin olive oil), dầu lọc lại ( Pure, refined), nhẹ ( Light).

Thường thì từ 6 tháng tuổi bạn có thể cho dầu ô liu vào bát bột dặm cho bé. Hoặc tùy vào thể trạng sức khỏe cụ thể của bé nhà bạn, nên tham khỏa trước các chuyên gia sau khi xem xét tình trạng dinh dưỡng của bé đang ở mức độ nào, để có thể cho bé sử dụng dầu ô liu bổ trợ ngay.

Dầu ô liu chứa chất béo không bão hòa đơn, loại chất béo có lợi, giúp giảm cholesterol xấu, tăng cường cholesterol tốt. Dầu ô liu chứa các axit linoleic và linolenic (axit cũng có trong sữa mẹ) giúp ích cho tăng trưởng và phát triển của xương. Các axit oleic trong dầu ô liu (cũng hiện diện trong sữa mẹ) giúp hỗ trợ sự tăng trưởng và phát triển của não bộ của bé.

Các chuyên gia của BeautyMom chia sẻ rằng dầu oliu có tính chất chống viêm, có tác dụng ngăn chặn hoặc hạn chế bênh hen suyễn. Đặc biệt dầu ô liu có tác dụng nhuận tràng tránh táo bón và giúp bé đi tiểu đều đặn. Tuy nhiên các mẹ lưu ý không nên lạm dụng cho quá nhiều dầu ô liu vì có khả năng gây tiêu chảy ở trẻ.

Do dầu ô liu hiếm khi gây ra phản ứng dị ứng nên khá an toàn cho bé mới ăn dặm. Tuy nhiên, cần lưu ý là dầu ô liu là chất béo tốt nhưng cần cho bé ăn điều độ. Với một bát bột nhỏ cho bé mới ăn dặm thì không nên nêm quá ½ đến ¼ thìa cafe dầu ô liu. Nếu đã nêm dầu ô liu thì không cần nêm thêm bơ hay phômai đun chảy vào bát bột.

Dầu ô liu rất dễ mất chất do nhiệt, nên các mẹ nhớ cho dầu vào sau khi đã nấu xong nhé. Để cho phong phú, mẹ có thể trộn dầu ô liu vào rau củ quả như súp lơ xanh, khoai tây nấu chín nghiền nát, hay củ quả sống như salad, tùy vào độ tuổi của bé. Các mẹ đã thử cho dầu ô liu vào khoai láng hấp chín dầm nhuyễn chưa? Thêm vị lạ cho bé để thức ăn cho bé phong phú hơn các mẹ nhé.

Theo BeautyMom.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Dầu ô liu cung cấp năng lượng còn giúp hòa tan và hấp thu các vitamin trong dầu ăn bao gồm vitamin A, D, K, E rất cần thiết cho các bé
    • 54 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình đang sống ở nước ngoài và đc khuyên không nên dùng dầu oliu. Cho trẻ nhorv- chỉ nên dùng cavs loại dầu đc chế biên bằng nhiệt độ cao như dầu cải dầu hướng dương ... còn như dầu dừa hay dầu oliu họ chưng cất lạnh # cold press# nên vẫn có nhiều vi khuẩn chứ không hoàn toàn tiệt trùng đâu . Dĩ nhiên không phải cứ dungf dầu oliu là đau bụng nhưng mà có risk nhất là ở vn khí hậu ẩm và mở 1 chai thương để lâu mới dùng hết thì mình nghĩ không nên dùng
    • 97 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng hay dùng dầu Oliu cho bé nhà mình, mình có nếm thử mỗi lần cho dầu vào bát bột cảm giác mùi vị rất thơm và ngon. Bé nhà mình trộm vía rất thích ăn bột. Mình hay mua dầu oliu đã qua sơ chế nên có vẻ dễ ăn hơn, nếu mẹ nào mua dầu oliu của TBN mà hơi hăng thì đó là hàng nguyên chất. Nguyên chất thì tốt hơn nhưng hơi khó ăn hơn.
    Thân.
    Mẹ Sunny
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình có bán dầu oliu made in Italy nhé. 100% oliu của Italy. Còn bổ sung vitamin D,A, E. của hãng Plasmon rất nổi tiếng bên đó. Bạn nào có nhu cầu inbox mình nha
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thì lúc nào cũng có sẵn mấy lọ dầu ăn thay đổi cho bé là dầu ăn kiddy, dầu olive và dầu oliu.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của vukhanhchi2013
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng vậy.thấy bé ăn vẫn bình thường mà.