• 0 Lượt chia sẻ
  • 36.2K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 2,683 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Ăn sữa chua thường xuyên thì có tác dụng gì? Dùng sữa chua làm từ sữa đặc có bị tăng cholesterol không?

Sữa chua là loại sữa được cho lên men bằng một loại vi khuẩn đặc biệt họ Lactobacteriacae, là thức ăn tốt, rất dễ tiêu hóa. Đường đôi lactoza có nhiều trong sữa khi lên men sẽ chuyển thành các đường đơn glucoza, galactoza là những chất dễ tiêu hóa. Mặt khác, độ pH axit của sữa chua còn kiềm chế sự phát triển của vi khuẩn gây bệnh và các vi khuẩn lên men thối trong ruột.

Theo nhà bác học Nga Metnicov, sữa chua có tác dụng chống lão hóa. Còn các nhà khoa học Mỹ cho rằng sữa chua là liều thuốc quý để bổ sung canxi cho những người già bị loãng xương nhưng lại không ăn được sữa. Ngoài ra, những vi khuẩn đã tạo nên sữa chua có thể làm tăng số interferon gamma, giúp hệ miễn dịch đấu tranh chống bệnh tật.

Sữa đặc, sữa tươi hay sữa bột đều không chứa nhiều cholesterol. Còn sữa chua thì có tác dụng làm giảm cholesterol.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,252 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

(Dân trí) - Dù là sữa chua thường, sữa chua ít béo hay sữa chua tách kem nhưng giá trị dinh dưỡng của nó luôn không đổi và ngày càng được xem là một phần không thể thiếu trong thực đơn hằng ngày.

Sữa chua làm từ sữa bò, sữa trâu, sữa dê, sữa cừu và cả từ đậu nành đều được xem là một thứ đồ tráng miệng lý tưởng.

Sữa chua rất giàu vi chất với rất nhiều lợi ích “vàng” được chỉ tên. Nó là nguồn bổ sung protein, vitamin và khoáng chất, giúp cân bằng cơ thể. Nó cũng rất giàu canxi và hỗ trợ tích cực cho hệ tiêu hóa nhờ các protein chuyên biệt.

Sữa chua cũng có tác dụng giải khát, làm mát cơ thể khi hoạt động quá mức.

Sữa chua được làm từ sữa giàu bơ với 90% là nước nhưng hương vị của nó thì lại rất dễ chịu và dạ dày cũng dung nạp rất dễ dàng.

Các yếu tố hỗ trợ tiêu hóa trong sữa chua tốt hơn hẳn sữa tươi. Ăn sữa chua cũng giúp bổ sung sinh tố B, vitamin rất cần thiết cho cảm giác ngon miệng, giúp cơ thể được cung cấp đủ dinh dưỡng.

Tính axit cũng được tìm thấy trong bơ sữa nhưng axit lactic thì chỉ có trong sữa chua. Dù là sữa chua thường, sữa chua tách béo hay sữa gầy thì nó đều có tác dụng làm tăng cảm giác ngon miệng ở trẻ và người lớn.

Sữa chua cũng rất giàu các vi khuẩn có ích cho cơ thể và mang lại nhiều lợi ích thiết thực cho sức khỏe. Nó giúp giảm cân và nhiều vấn đề phát sinh.

Đã có những nghiên cứu cho thấy việc ăn sữa chua 3 lần/tuần sẽ giúp sống thọ hơn những người chỉ ăn sữa chua có 1 lần/tuần nhờ hệ miễn dịch được tăng cường.

Ăn sữa chua còn giúp bảo vệ “vùng kín” của chị em nhờ kích thích cơ thể tăng tiết men chống nhiễm khuẩn.

Khuẩn sữa có khả năng giúp ngăn ngừa chứng viêm khớp.

Những người có vấn đề về tiêu hóa có thể ăn sữa chua hàng ngày và sẽ sớm nhận thấy tác dụng lớn lao của chúng.

Phương Uyên

Theo Chinadaily
    ĐAM MÊ là phẩm chất có sẵn trong mỗi con người, nó làm phong phú đời sống, làm giàu cảm xúc và đam mê đã gắn kết chúng tôi lại với nhau.

đánh dấu cho dễ tìm---Ngôi nhà nhỏ
    • 2,252 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Sữa chua là một đồ ăn khá phổ biến và quen thuộc với nhiều người. Có người một ngày có thể ăn vài ba lần, thậm chí là nhiều hơn thế, nhưng hiểu được tác dụng của loại đồ ăn này thì không phải ai cũng có được câu trả lời đầy đủ.

Cho đến nay người ta vẫn chưa thể xác định chính xác sữa chua được bắt nguồn từ đâu. Nhiều người cho rằng công thức làm ra sữa chua phải do người dân ở một vùng nào đó thuộc châu Á hoặc châu Âu sáng tạo ra bởi đây là khu vực có nguồn sữa dồi dào. Tuy là một loại đồ ăn đơn giản nhưng những tác dụng có ích của sữa chua đối với cơ thể không phải là ít. Trước tiên là tác dụng của nó đối với hệ tiêu hoá. Khi ăn sữa chua, hệ tiêu hoá của chúng ta sẽ được "thanh lọc", giúp quá trình tiêu hoá thức ăn diễn ra nhanh hơn và hiệu quả hơn.

Ngoài ra có thể coi sữa chua là một loại đồ ăn rất bổ dưỡng với hầu hết các loại protein, vitamin (đặc biệt là B12) cũng như chất khoáng cấn thiết cho cơ thể. Không chỉ có vậy, hàm lượng can-xi trong sữa chua cũng khá lớn giúp hạn chế những tác động của axít chua (hiện tượng ợ chua) trong hệ tiêu hoá.

Hơn nữa người ta có thể dùng sữa chua để tạo ra một loại sữa, gọi là sữa bơ, với 90% là nước. Tuy chứa hàm lượng nước cao nhưng loại sữa này có mùi vị rất hấp dẫn và dễ uống. Đối với những người có hệ tiêu hoá yếu thì loại sữa này rất phù hợp và cần thiết. Nếu sữa bơ chuyển sang có vị chua thì tác dụng của nó thậm chí còn lớn hơn. Nó sẽ ngăn chặn không cho axít lactic xâm nhập vào hệ tiêu hoá.

Tác dụng của sữa chua đối với cơ thể còn được tạo ra bởi các loại vi khuẩn có ích, thường được gọi là khuẩn sữa, có trong nó. Những vi khuẩn này có thể giúp kéo dài tuổi thọ của chúng ta. Nhiều cuộc khảo sát đã chỉ ra rằng những người ăn sữa chua trung bình 3 lần/ tuần thường có tuổi thọ cao hơn những người chỉ ăn sữa chua khoảng 1lần/tuần. Hơn thế nữa, những vi khuẩn đó còn giúp tăng cường sức đề kháng cho cơ thể. Nhiều bệnh có thể bị đẩy lùi nhờ ăn sữa chua, chẳng hạn như chứng viêm khớp…Gần đây người ta còn phát hiện ăn sữa chua sẽ giúp những người béo giảm được cân nhanh hơn.

Tác dụng của sữa chua đối với cơ thể là rất đa dạng và rõ ràng. Không có lý do gì mà chúng ta không biến nó trở thành một đồ ăn có trong thực đơn hàng ngày của mình, đặc biệt là trong tiết trời mùa hè nóng bức.

Theo VTV
    ĐAM MÊ là phẩm chất có sẵn trong mỗi con người, nó làm phong phú đời sống, làm giàu cảm xúc và đam mê đã gắn kết chúng tôi lại với nhau.

đánh dấu cho dễ tìm---Ngôi nhà nhỏ
    • 134 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình 11 tháng, trước đây không chịu ăn sữa chua, dạo này trộm vía lại ăn được(có lẽ do mẹ ép nhiều quá). Nhưng ăn những 160ml sữa chua hoa quả của Neslte/ ngày thì có bị nhiều quá không? Bé đi ngoài vẫn bình thường.
    • 47 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em một ngày ăn 4 hộp sữa chua của Neslte, tại nó không chịu ăn sữa công thức, bé được 2 tuổi rồi, như thế có nhiều quá không các chị nhỉ???
    • 532 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BoCuameCua Xem bài viết
    Bé nhà em một ngày ăn 4 hộp sữa chua của Neslte, tại nó không chịu ăn sữa công thức, bé được 2 tuổi rồi, như thế có nhiều quá không các chị nhỉ???
    chào các bạn,
    Thằng cu nhà mình cũng rất thích sữa chua Nestle, thỉnh thoảng mình cũng cho nó ăn 2 hộp (80gx2)/ngày. Mặc dù thấy con đi ngoài vẫn bình thường nhưng mình vẫn không yên tâm nên đã hỏi tư vấn của công ty Nestle. Họ trả lời là bé từ 6tháng tuổi đến 3 tuổi chỉ nên ăn ngày 1 hộp thôi, vì sữa chua sẽ bổ sung các men tiêu hóa tổt cho đường ruột nhưng nếu nhiều quá (như mình uống thuốc bổ quá liều ý) thì sẽ diệt 1 số loại men khác trong thành ruột và như thế sẽ không tốt cho đường ruột của bé. Sau khi được chính hãng tư vấn như vậy mình không dám cho con ăn quá 1 hộp/ngày nữa. Nếu các bạn có gì băn khoăn hãy vào đây để được giải đáp: http://www.nestle.com.vn/hoidap.aspx?nav=42
    Không ai thương con bằng mẹ. Không ai yêu mẹ bằng con!

• 2,567 Bài viết

• 763 Được cảm ơn

Thôi chết,
    Em lại cho con ăn những 2 hộp Vinamilk 120ml/hộp 1 ngày.
    Như thế là quá liều à các bố mẹ?
    • 47 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thôi chết, con em ăn nhiều quá, nhưng sao hôm trước em được bác sỹ ở Viện dinh dưỡng tư vấn là nếu không ăn sữa kia thì bù sữa chua cũng được. Tối đa có thể ăn 500ml/1 ngày cơ ạ.
    Nhưng như thế này em cũng chẳng dám cho cháu nhà em ăn nữa. Thôi ngày 2 hộp thôi vậy
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy mọi người hay cho bé ăn sữa chua hoa quả nhập từ Pháp về, nhưng mình thì muốn cho nhóc nhà mình ăn sữa chua của Nettle thôi vì mình nghĩ hàng sản xuất tại VN mà đảm bảo chất lượng có lẽ sẽ tươi ngon hơn là hàng nhập khẩu. Có mẹ nào có kinh nghiệm hay không? xin chia sẻ nhé!
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CuBisg Xem bài viết
    Mình thấy mọi người hay cho bé ăn sữa chua hoa quả nhập từ Pháp về, nhưng mình thì muốn cho nhóc nhà mình ăn sữa chua của Nettle thôi vì mình nghĩ hàng sản xuất tại VN mà đảm bảo chất lượng có lẽ sẽ tươi ngon hơn là hàng nhập khẩu. Có mẹ nào có kinh nghiệm hay không? xin chia sẻ nhé!
    Lúc đầu khi mới cho con gái ăn sữa chua, mình cũng cho ăn sữa chua của Pháp. Nhưng sau đó thấy sữa chua Nestle vừa rẻ lại ngon nên mình chuyển luôn. Mình cho bé ăn 2 ngày 1 hộp vì sợ ngày ăn 1 hộp thì nhiều quá, không biết có đúng không các mẹ?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ thế! Nhưng bé nhà mình lại không thích ăn sữa chua. Các Mẹ có bí quyết gì để con thích ăn sữa chua thế không chia sẻ với mình nhé.
    • 2,594 Bài viết

• 2,708 Được cảm ơn

Nói về sữa chua, có mẹ nào đã được bác sĩ tư vấn là khi con bị đau bụng đi ngoài thì cho ăn 100g sữa chua/ngày chia làm 2 lần thay vì uống men tiêu hóa trực tiếp chưa ạ? Bác sĩ của Đậu tư vấn thế và em search trên mạng cũng thấy thế nhưng mẹ em ko cho em cho Đậu ăn như vậy.

~ Đậu Dế ~

• 36 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu Dế Xem bài viết
    Nói về sữa chua, có mẹ nào đã được bác sĩ tư vấn là khi con bị đau bụng đi ngoài thì cho ăn 100g sữa chua/ngày chia làm 2 lần thay vì uống men tiêu hóa trực tiếp chưa ạ? Bác sĩ của Đậu tư vấn thế và em search trên mạng cũng thấy thế nhưng mẹ em ko cho em cho Đậu ăn như vậy.

~ Đậu Dế ~
    Đậu Dế ơi, bác sỹ nói như vậy, trên mạng cũng nói như vậy mà bà vẫn không đồng ý cho Đậu ăn như thế, vậy mẹ nó hỏi thêm ý kiến trên này làm gì.
    • 2,594 Bài viết

• 2,708 Được cảm ơn

Mình hỏi là có mẹ nào được tư vấn như vậy và làm vậy chưa mà, chứ có hỏi nên hay ko nên đâu. Đậu ko ở VN nên bác sĩ hay tư vấn cho mình những cái khác với những gì mình thường được biết.

~ Đậu Dế ~

• 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu Dế Xem bài viết
    Mình hỏi là có mẹ nào được tư vấn như vậy và làm vậy chưa mà, chứ có hỏi nên hay ko nên đâu. Đậu ko ở VN nên bác sĩ hay tư vấn cho mình những cái khác với những gì mình thường được biết.

~ Đậu Dế ~
    Thành phần của yoghurt có chứa men lactobacillous, gồm các loại vi khuẩn tốt như L.acidofilous, có tác dụng làm tăng khả năng hấp thụ các chất dinh dưỡng, cải thiện vấn đề tiêu hóa và làm tăng các chất miễn dịch tự nhiên trong cơ thể như IgA (immunoglobulin antibodies).

Các loại men tiêu hóa như antibio, biobaby....cũng gồm các loại vi khuẩn tốt với cùng công dụng như trên.

Cho nên ăn yoghurt, hay uống men tiêu hóa đều có tác dụng như nhau cả.
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình muốn hỏi Đốm nhà mình mới hơn3tháng tuổi đã ăn được sữa chua chưa? Nếu ăn được thì nên ăn loại nào? Tại Đốm nhà mình bị bón lắm nên muốn cho ăn sữa chua để giúp tiêu hóa tốt.
    Mãi yêu Đốm&bố
    • 106 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Theo tôi được biết, cho bé ăn sữa chua rất tốt cho đường tiêu hoá. NHất là những bé hay bị rối loạn tiêu hoá. Tất nhiên là sữa chua không lạnh rồi
    • 379 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi violetz129 Xem bài viết
    Theo tôi được biết, cho bé ăn sữa chua rất tốt cho đường tiêu hoá. NHất là những bé hay bị rối loạn tiêu hoá. Tất nhiên là sữa chua không lạnh rồi
    Mình bổ sung thêm tí xíu, với điều kiện là bé từ 6 tháng tuổi trở lên.

• 5,867 Bài viết

• 1,261 Được cảm ơn

Các mẹ ơi sữa chua mua ở siêu thị thường được bảo quản lạnh, muốn nó hết lạnh thì mua về để luôn ở ngoài à! Mình chỉ sợ để ở ngoài nó sẽ nhanh lên men thôi.
    • 373 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qh2qa06 Xem bài viết
    Các mẹ ơi sữa chua mua ở siêu thị thường được bảo quản lạnh, muốn nó hết lạnh thì mua về để luôn ở ngoài à! Mình chỉ sợ để ở ngoài nó sẽ nhanh lên men thôi.
    Sữa chua mua về vẫn fải để ở ngăn mát trong tủ lạnh, khi nào cho bé ăn thì lấy ra để cho bớt lạnh rồi cho bé ăn.

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5