• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.5K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Các mẹ ơi mình đọc đuoc bài báo này post lên cho các mẹ ngâm cứu. Mình cũng như một số mẹ thỉnh thaỏng cho con uống sữa sáng, vậy liệu có được không? Mình nhớ hồi trước chương trình "ở nhà chủ nhật" cũng khuyên không nên uống sữa lúc ngủ dạy...vậy thì chúng mình xem rồi rút kinh nghiệm vậy nhé :

Hỏi : Từ trước tới giờ tôi quan niệm uống sữa rất tốt cho sức khoẻ . Vì vậy tôi khuyến khích các thành viên trong gia đình tôi uống sữa mọi lúc mọi nơi : Sáng thức dậy. khi thấy mệt và đói . trước khi ngủ...Nhưng gần đây tôi lại nghe nói uống sữa không đúng cách có hại cho sức khoẻ . Vậy dùng sữa thế nào thì đúng cách
    Ngô thị thuý Hằng - quận Phú Nhuận – TP Hồ Chí Minh
    Đáp : Bạn nói đúng sữa rất tốt và cần thiết cho sức khoẻ nhưng nếu không dùng đúng cách sẽ gây khó chịu , thậm chí còn ảnh hưởng đến sức khoẻ. Dưới đây là một số điều cần lưu ý khi uống sữa:
    1. Không uống sữa vào những lúc quá đói hoặc trước khi ăn sáng: uống sữa vào lúc đó sẽ khiến cơ thể bạn cảm thấy mệt mỏi và buồn ngủ. Ngoài ra, uống sữa khi chưa ăn sáng , sẽ khiến dạ dày co bóp mạnh, sữa chưa được tiêu hoá sẽ bị đẩy xuống đường ruột. Nên ăn sáng trước khi uống một cốc sữa là tốt nhất.
    2. Không nên vừa uống sữa xong đã ăn hoa quả. Vì một số protit trong sữa gặp chất chua sẽ kết tủa, gây ảnh hưởng không tốt đến đường tiêu hoá
    3. Không đun sôi sữa sẵn để dành trong phích. Vì sữa sẽ bị biến chất trong môi trường nhiệt độ cao, uống sữa như vậy dễ dẫn đến viêm dạ dày, đường ruột , đau bụng hoặc gây tiêu chảy.
    4. Không cho đường vào trước khi đun sôi sữa. Vì trong môi trường nhiệt độ cao, thành phần của sữa và đường sẽ sinh ra chất có độc. Nếu thích uống đường hãy đun sôi sữa để nguội rồi mới cho đường vào.
    5. Không đun sôi sữa quá lâu . Vì thành phần dinh dưỡng có nhiều trong sữa gặp nhiệt độ cao sẽ bị phá huỷ các chất dinh dưỡng biến mất.
    6. Không nên uống quá nhiều sữa. Vì cơ thể sẽ không hấp thụ hết chất dinh duỡng, đồng thời sẽ gây nhiều tác dụng phụ khác. Mỗi người dùng 200ml/ngày là vừa đủ.

Theo Bếp Gia đình
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

C.Loan ơi, em cũng đã nghe bài này từ lâu rồi, nhưng em thấy bên dinh dưỡng của trường DreamHouse hai bé nhà em khuyên không cho cháu uống sữa khi chưa ăn sáng vì nếu uống sữa trước khi ăn sáng sẽ tạo thành một lớp tráng dạ dày làm cho cơ thể không hấp thụ được thức ăn sau. Chính vì vậy bao giờ trường của bé cũng cho các cháu ăn một bát súp, cháo,....(nói chung là chất bột) trước rồi uống một cốc sữa enfa.
    thuy
    • 1,862 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Chị Loan ơi, thế là thế nào, em đã hỏi chị Trang (mẹ Susu) rồi mà, chị Trang bảo là uống được, miễn là phải cho bé uống trước vài ngụm nước. Thế là cả tháng nay em cho Khanh uống 1 cốc sữa khi ngủ dậy, sau đó mới ăn cháo :rolleyes:
    • 1,862 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Đường link đây này chị Loan ơi

http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=3306&start=280
    • G&B
    • 12 năm
    • 1,458 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Mình cũng nghe nói là không uống sữa khi đói, vậy các bé chỉ bú sữa thì sao nhỉ? Và lại có những bài viết khác khuyên là không uống sữa ngay sau bữa ăn, chỉ nên uống sữa buổi sáng với 1 lát bánh mỳ hoặc ngũ cốc, dạng như cornflakes. Chả hiểu phải sao nữa, 2 đứa nhà mình ngủ dậy là uống sữa, bé lớn thì ngay sau đó sẽ đến trường và ăn cháo tại lớp, còn bé thứ 2 thì phải sau đó 3 tiếng mới ăn bột.
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • 2,643 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Mẹ B&P cũng đọc thấy ở đâu đó là không uống sữa và ăn yaour lúc bụng đói rồi. Nhưng làm sao bây giờ nhỉ? Phô Mai nhà mình sáng dậy chỉ chịu uống sữa, mẹ đã thử đút bột hay cháo buổi sáng là hắn lơ ngay. Y chang bố hắn, chỉ uống cafe buổi sáng, chứ không ăn nổi tô mì, bún, phở vào bụng chút nào cả ! Thế đấy :evil:
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 2,683 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Hoang mang quá, em thì toàn cho bé ăn cháo gạo Nestle pha sữa công thức khi mới ngủ dậy thôi, chắc là ở giữa hai trường phái OK và không OK rồi, nhưng biết hỏi ai đây???
    • 2,643 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Sáng nay mình đã tập cho Phô Mai ăn 1 cái bánh AFC và 1 khúc nhỏ xúc xích tiệt trùng, nghỉ 1 chút mới tu bình sữa. Sẽ tập dần dần cho hắn thôi
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Đấy nhiều khi cũng rất khó nhưng khi nghe rồi mà ko theo thì rất áy náy. Bum nhà mình sáng ra ăn cháo cũng rất ơn và o oẹ. Mình phải nấu cháo thật thật là loãng để bé ăn. Mình mua mấy goi cháo ăn liền trộn với thức ăn đã xay nấu cho kịp để ăn sáng. À mà cháo ăn liền knor rất dễ ăn đấy mấy mẹ ạ.
    Nhưng lắm lúc cũng lười cứ pha sữa cho nó uống , nhưng cũng rất hiếm thôi.
    Buổi sáng mình cũng áp dụng giống người lớn , bữa sáng hấp thu tốt nên minh cũng cho ắn lượng thức ăn bằng 2 bữa cháo trưa chiều , còn lượng cháo thì ít và loãng cho dễ ăn.
    Vụ uống sữa sáng ngại nhất là mấy đứa bé đi hoạc sớm như 2 bé nhà mình mẹ BP nhỉ
    • hai anh
    Chi Loan ơi, trước đây em cũng đã từng mua cháo knor về ăn mà sao em thấy ninh mãi không nhừ không biết chị nấu thế nào?

P/s: à chị đã tìm thấy đĩa giúp em chưa?
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Sao lại phải ninh cháo knor nhỉ , chị chỉ cho thức ăn xay nhuyễn vào cũng chút nước thả gói cháo quấy vào một lúc là đuoc thôi mà. Bản thân cháo đó hinhnhư người ta đã sấy chin rồi mà.
    Đã tìm thấy , nhưng lại quên ở nhà , mai sẽ nhớ..thông cảm già rồi mà
    • 2,683 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Chị Loan à, em cũg thắc mắc sao gọi là cháo ăn liền mà mình quấy cho kỹ thế , khi cho vào mồm vẫn thấy lợn cợn khó ăn quá. Cho bé nhà em ăn thử tất các loại cháo có trong siêu thị (trên dưới 20 loại , chủ yếu của Bình Tiên, Thực phẩm HNội, Knor và một số hãng khác không nhớ nổi tên) em mới thấy là không bằng bột gạo Nestle. Có hôm bé nhà em ăn ngon lành hết một bát tô, được 40 phút sau thì nôn ra hết, thấy có các hột nhỏ nhưng cứng như là đỗ xanh ý, tất nhiên không phải là đỗ nhưng không hiểu sao khi vào dạ dày rồi nó lại vón cục như thế, chắc bé không tiêu hoá được. Thế nhưng đổi qua bột gạo nestle thì OK, không bị nữa. Thế đấy , chả hiểu thế nào.
    • 1,862 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Chị Loan ơi, em cũng thấy thế đấy, em cũng thả cháo vào quấy một lúc nhưng vẫn thấy hạt cháo chưa nhuyễn hết. Thế là lần sau em đun nước với các thứ sôi lên, đổ cháo ra bát rồi đổ nước vào, vừa đổ vừa quấy. Đậy nắp lại, để khoảng 2 phút, mở ra khuấy lên 1 lần nữa, lại đóng lại đợi thêm 2 phút nữa, để bớt nóng là ăn ngay, thì thấy không bị hiện tượng còn hạt cứng nữa.
    • hai anh
    Cún nhà mình chỉ ăn cháo mẹ nấu, cháo ăn liền vifon và cháo sườn thôi, không được phong phú lắm các mẹ nhỉ nhưng mà mình nghĩ quan trọng nhất là thay đổi thực phẩm, gia vị cho vào cháo thội
    Cảm ơn chị Loan nhé, lúc nào mang đi thì ới ời ơi em nhé.
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Nói thầm với các mẹ chẳng quá nấu cháo ăn liền vì cam cái tội lười thôi Nhưng các mẹ ơi ở ngoìa siêu thị có cháo ăn liền gạo lứt thỉnh thoảng mua về cho bé ăn cũng tốt lắm đấy.
    Vụ sữa sáng thì thôi chúng ta đành cố gắng tránh được chừng nào hay chừng nấy các mẹ nhỉ .
    • 71 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Theo như em hỏi BS tư vấn của CLB các bà mẹ CGHL thì có một số bé do không quen uống sữa buổi sáng như vậy nên thường nhợn ói, tiêu chảy.... chứ những bé khác như con em nếu đã quen uống 1 cốc sữa ở nhà trước khi đến trường ăn sáng thì không vấn đề gì hết. Mẹ cứ yên tâm cho bé uống như cũ, chỉ lưu ý là nên uống ít thôi để còn ăn sáng nữa.
    BT (Tp.HCM)
    • 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Mình cũng thấy lạ. Các bé sơ sinh chỉ có ăn sữa chứ ăn gì, thế sáng ra ko ăn sữa thì 1-2-3 tháng đã ăn cái khác à? Dạ dày bé sơ sinh khoẻ hơn người lớn à?
    Bông nhà mình sáng toàn ăn sữa, từ bé đến giờ, bây giờ có hôm bắt ăn thêm một nắm xôi chim chim hay miếng bánh mì, chứ đến 3 tuổi chỉ sữa ko thôi, chả thấy sao cả, phát triển vẫn bình thuòng. ăn cái khác chắc gì được nổi 1/2 số calo cần thiết có trong số sữa nó ăn được?
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

MInh cung phan van qua. Vi be nha minh thuong doi uong sua luc 5h sang thoi. Minh tuong uong sua la tot. Nhung dung la sau khi uong sua xong, ko nen an hoa qua ngay. Dieu nay thi minh con biet. The con uong sua luc doi ma ko tot thi minh chua nghe noi den bao gio...

Me Tung Bi (HN)
    • 497 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Mãi hôm nay mới thấy chủ đề này của mẹ Loan .
    - Các mẹ ơi, mình nghĩ bài mẹ Loan post là bài trả lời chủ yếu cho người lớn và con nít lớn thôi, người lớn đúng là 200ml/ngày là đủ. Có một nghiên cứu thấy rằng các quý ông nếu uống quá nhiều sữa hơn 500ml/ngày có khả năng bị yếu tinh trùng nữa đấy, lưu ý nhe các mệ !!
    - Còn bé sơ sinh, em bé nhỏ thì thức ăn chính của nó vẫn là sữa thì uống sữa lúc nào chẳng được, hệ thống tiêu hóa của bé đã được ''quy định sẳn'' để đặc biệt tiếp nhận sữa như là một loại thức ăn chính rồi.
    - Tuy nhiên, có 4 điều sau trong bài báo mẹ Loan post thì cũng nên áp dụng khi cho bé bú sữa:
    2. Không nên vừa uống sữa xong đã ăn hoa quả. Vì một số protit trong sữa gặp chất chua sẽ kết tủa, gây ảnh hưởng không tốt đến đường tiêu hoá
    3. Không đun sôi sữa sẵn để dành trong phích. Vì sữa sẽ bị biến chất trong môi trường nhiệt độ cao, uống sữa như vậy dễ dẫn đến viêm dạ dày, đường ruột , đau bụng hoặc gây tiêu chảy.
    4. Không cho đường vào trước khi đun sôi sữa. Vì trong môi trường nhiệt độ cao, thành phần của sữa và đường sẽ sinh ra chất có độc. Nếu thích uống đường hãy đun sôi sữa để nguội rồi mới cho đường vào.
    5. Không đun sôi sữa quá lâu . Vì thành phần dinh dưỡng có nhiều trong sữa gặp nhiệt độ cao sẽ bị phá huỷ các chất dinh dưỡng biến mất
    .
    • 13,146 Bài viết

• 9,410 Được cảm ơn

Cho tớ hỏi tí nhé: đun sôi sữa là sao hả các mẹ????? Tụi nhóc nhà Liên uống sữa tươi vào buổi sáng nhưng các mẹ ở VN xài sữa công thức thì pha bột sữa với nước nóng thôi chứ nếu đun sôi là đun sôi lúc nào hả Loan và mẹ Su???
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2