• 3 Lượt chia sẻ
  • 257K Lượt đọc
  • 1.23K Trả lời

51 Người đang theo dõi

• 2,314 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Mẹ nào nhận được thư của hãng Namyang nói về sữa XO bị nôn trớ và tiêu chảy cho mẹ cháu xin với.

Mẹ cháu cảm ơn nhiều
    • 444 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyen Ngoc Tra My
    Thế các bé Việt Nam là thử nghiệm của cái hãng Namyang này à ?
    Năm sau ra thông báo mới là đường GOS vẫn chưa phù hợp thay bằng đường khác à ? Hãng này được đấy nhỉ. Sữa bán thì đắt vào loại nhất nhì, giờ lại bảo không hợp.
    Liệu có gì ẩn bên trong lý do này không các mẹ nhỉ ?

Nếu thật thì có lẽ đây là hãng đầu tiên dám đứng ra nói rằng sản phẩm của mình có khuyết điểm.

Không biết hãng có bị khiếu kiện vì chất lượng sữa không mà không bán nữa.
    Vì cũng lạ là mình không thấy mẹ nào ca cẩm con ăn sữa XO bị đi ngoài và nôn trớ. Và nếu thực sự có trường hợp bé nào bị đi ngoài và nôn trớ thì chắc cũng rùm beng lên rồi.

Mình biết một bé ăn XO bị táo bón phải đi khám cùng bé nhà mình.
    Úi chắc Cu em nhà mình là con chuột bạch đây, từ lúc đẻ đến lúc được 4 tháng tuổi ăn sữa XO chẳng lên cân, đi táo kinh khủng đến mức bây giờ gần như thành bệnh, trớ cũng siêu nhiều 1 ngày không dưới 4 lần. Thể nào con chẳng lớn gì cả, ác thật.
    • 2,314 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cu em
    Úi chắc Cu em nhà mình là con chuột bạch đây, từ lúc đẻ đến lúc được 4 tháng tuổi ăn sữa XO chẳng lên cân, đi táo kinh khủng đến mức bây giờ gần như thành bệnh, trớ cũng siêu nhiều 1 ngày không dưới 4 lần. Thể nào con chẳng lớn gì cả, ác thật.
    Bé dưới 4 tháng tuổi thì rất dễ bị nôn trớ sinh lý. Bé nhà mình bú mẹ mà cũng trớ suốt. Sang tháng thứ 4 là hết.

Nhưng mà hễ cứ trớ nhiều là khó lớn.
    • 162 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Bé dưới 4 tháng tuổi thì rất dễ bị nôn trớ sinh lý. Bé nhà mình bú mẹ mà cũng trớ suốt. Sang tháng thứ 4 là hết.

Nhưng mà hễ cứ trớ nhiều là khó lớn.
    Hì hì, thế thì không đúng với bé nhà mình. Bé nhà mình nôn trớ cực nhiều, có ngày nôn trớ 10 lần. Có những bữa phải ăn lại đến lần thứ tư mới không biutifun. Nhưng mà trộm vía vẫn nhớn: 7 tháng rưỡi được gần 10kg rùi
    Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo thông tấn xã vỉ hè, vụ dùng "sữa XO bị nôn chớ" là 1 trò mèo của các nhà nhập khẩu với nhau, và có dính líu đến Phú Thái Group. Chả phải các vị ấy tử tế đến mức thông báo để các mẹ cảnh giác đâu, mà các vị ấy gài vào thư là "đừng mua XO mà hãy mua Star" -- còn tại sao lại nên chọn 1 trong 2 thương hiệu cùng của 1 hãng thì lại liên quan đến nhà NK và cách OEM sản phẩm (or private labeling).

Về giá thành, thì XO là "đại bịp" rồi, các mẹ có biết tại sao cửa hàng nào cũng mời xơi xơi là mua XO đi không? Chẳng qua cũng 1 chữ "tiền" đấy ạ?

Các mẹ nên cảnh giác, cứ sữa Abbott, Mead Johnson hay Nestle mà dùng, đấy là các hãng lâu đời rồi. Bây chừ thời đại thông tin, nếu cái gì mình chưa bao giờ nghe thấy, mà tự dưng có ai bảo là tốt thì có lẽ là "tốt đen" đấy các mẹ ạ
    • 2,314 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeDuy2005
    Hì hì, thế thì không đúng với bé nhà mình. Bé nhà mình nôn trớ cực nhiều, có ngày nôn trớ 10 lần. Có những bữa phải ăn lại đến lần thứ tư mới không biutifun. Nhưng mà trộm vía vẫn nhớn: 7 tháng rưỡi được gần 10kg rùi
    Trớ ra mà ăn lại đến lần thứ 4 thì đúng là mẹ siêu thật. Đúng là vỏ quýt dầy có móng tay nhọn.
    • 2,314 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Mình cũng dị ứng với cái giá trên trời của XO.

Nhưng có mấy mẹ trên diễn đàn ở Hàn quốc cũng mua sữa XO cho con ăn và nói là mua ở siêu thị bên đấy còn đắt hơn bên này- không biết chất lượng có khác không. Mà thấy bảo mẹ chồng và chị chồng người Hàn mua cho mà. Cũng xác nhận là Namyang cũng to ở Hàn quốc.

Về vấn đề trẻ em thì hiện nay Hàn quốc đang sôi sục với vấn đề chăm sóc và nuôi dạy nhân tài từ khi còn thơ ấu, nên cũng hơi quan trọng hoá vấn đề sữa siếc như các mẹ ở Việt Nam. Lại còn nói mua đến 4000 quyển sách cho con. Nghe mà hãi.
    • 236 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

TRên diễn đàn cũng có khá nhiều bài nói về XO rồi, mình chỉ muốn nói thêm cho các mẹ một vài thông tin chung về XO tại Korea nữa nhé!
    Ở Korea Õ chưa phải là dòng sản phẩm đắt nhất dành cho trẻ em, nhưng là sản phẩm có uy tín về chất lượng. Hơn 50% phụ huynh ở đây chọn sản phẩm này cho con của họ. Vì thế xét về mặt chất lượng mình nghĩ ko có gì phải băn khoăn cả (nhưng ko biết XO bán ở VN có đúng là sản phẩm nhập từ Korea hay ko ). Hiện tại trên mọi gian hàng sữa ở các siêu thị tại Korea vẫn tràn ngập XO với lượng tiêu thụ ko giảm. Bên này ko có loại XO 400gram, và ko có sữa XO cho bà bầu. Những sản phẩm này ko hiểu có được sản xuất tại Korea ko thì mình ko rõ!
    Star cũng là sản phẩm của XO, giá rẻ hơn hẳn XO, vẫn song song có mặt trên thị trường cung XO, nhưng ko được đánh giá tốt bằng XO đâu các mẹ ạ. Thông tin về giá cả mà mẹ Kity vừa cập nhật trên website của Korea như sau: XO1 315k/800gram, XO2 315k/800gram, XO3: 325k/800gram và XO4 325k/800gram (giá này là giá bán cho số lượng mua 3 hộp, mua lẻ chắc đắt hơn chút). Trong khi đó Star rẻ hơn khoảng 60k/hộp.
    Tuy nhiên ko phải XO hợp với moi đứa trẻ (theo mình thì sữa nào cũng vậy). Kity nhà mình dùng XO từ bé, mình gửi từ đây về dù cộng thêm giá vận chuyển thì đắt hơn rất nhiều mua tại VN (vì thỉnh thoảng lại thấy một vụ sản xuất sữa giả bị phát hiện nên mẹ cháu hãi ). Và thấy XO xét về mặt tăng trưởng về trọng lượng thì có vẻ ko hợp với Kity, nhưng khả năng vận động thì khá ổn. Hơn 11 tháng biết đi, nói được một số từ đơn: bà, đi, măm.... Đặc biệt ko có hiện tượng tiêu chảy, nôn trớ và ít ốm đau (trộm vía)
    Đấy là nhưng thông tin mà mình biết về XO. Hy vọng các mẹ có thể tham khảo khi lựa chọn sữa cho bé yêu.
    • 1,628 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Be li xi nha em van dang an XO nhung e thay noi XO co chat duong FOS ko tot voi dk thoi tiet VN. E chua nhan duoc thu nhung thay nhieu nguoi noi vay va khuyen nen dung STAR. Hai hom nay e cho an thu STAR nhung be co ve khong khoai bang XO. Lieu e co nen cho an XO tiep ko nhi. co chi nao nhan duoc thu cua NAMYANG ve vu XO thi gui cho em biet voi
    • 2,314 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me li xi
    Be li xi nha em van dang an XO nhung e thay noi XO co chat duong FOS ko tot voi dk thoi tiet VN. E chua nhan duoc thu nhung thay nhieu nguoi noi vay va khuyen nen dung STAR. Hai hom nay e cho an thu STAR nhung be co ve khong khoai bang XO. Lieu e co nen cho an XO tiep ko nhi. co chi nao nhan duoc thu cua NAMYANG ve vu XO thi gui cho em biet voi
    Sau khi đi tìm hiểu một hồi về XO nôn trớ và táo tỏng, tớ được biết như sau:

Tớ nghe nói là Công ty VA nợ công ty NamYang 1tr USD. VA không chịu trả.
    Nam Yang không cho VA làm nhập khẩu nữa. Nhưng vẫn muốn cho PT làm phân phối. Nhưng PT không có chức năng nhập khẩu. VA và PT đánh nhau loạn xạ. Hết hàng XO và xuất hiện thư nói XO không phù hợp VN gây nôn trớ, táo tỏng

XO vẫn tốt, STar vẫn hợp. Chỉ có mấy đồng chí kia bị táo tỏng thôi.
    • 396 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

[QUOTE=Nguyen Ngoc Tra My]Sau khi đi tìm hiểu một hồi về XO nôn trớ và táo tỏng, tớ được biết như sau:

Oi trời, theo biết thì Ko phải là PT ko có chức năng nhập khẩu mà ông PT chơi bẩn quá, trước VA nhập về và đưa PT phân phối, lòng tham nổi lên Ông PT bèn sang hãng đòi mua thẳng, công nợ ông ấy chậm trả cho VA nên mới lùm xùm chuyện nợ nần lăng nhăng, kết cục hình như hãng cho mỗi ông PP một nhãn, rồi ông PT mới làm 'tâm thư' nói xấu XO. 2 sữa này bên HQ bán rất rẻ mạt, khoảng 120K/hộp 900gm ko hiểu sao sang VN bị bơm giá lên cao thế. Kiểu này chắc các mẹ xem có ai có máu kinh doanh nhập sữa về bán coi....
    • 2,314 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

[QUOTE=xtina]
    Sau khi đi tìm hiểu một hồi về XO nôn trớ và táo tỏng, tớ được biết như sau:

Oi trời, theo biết thì Ko phải là PT ko có chức năng nhập khẩu mà ông PT chơi bẩn quá, trước VA nhập về và đưa PT phân phối, lòng tham nổi lên Ông PT bèn sang hãng đòi mua thẳng, công nợ ông ấy chậm trả cho VA nên mới lùm xùm chuyện nợ nần lăng nhăng, kết cục hình như hãng cho mỗi ông PP một nhãn, rồi ông PT mới làm 'tâm thư' nói xấu XO. 2 sữa này bên HQ bán rất rẻ mạt, khoảng 120K/hộp 900gm ko hiểu sao sang VN bị bơm giá lên cao thế. Kiểu này chắc các mẹ xem có ai có máu kinh doanh nhập sữa về bán coi....
    Bên này thì Mẹ kity là nó đắt hơn. Mẹ xtina và mẹ kity chắc tham khảo cùng XO và Star nhưng là dòng sữa khác nhau.

http://www.webtretho.com/forum/showt...t=13752&page=5

Túm lại là như thế nào nhỉ. Nhức đầu thật. Mình thì không cho bé uống XO nhưng mà chị họ mình đang cho bé uống, bấy giờ đổi sữa khác thì bé chê ngọt không uống, lại bị hết hàng XO. Lòng cứ rối như tơ vò, chị ấy rất hoang mang như mẹ lixi. Chị ấy không có thời gian vào WTT, chứ nếu không chắc đọc được stress mất. Con mình là con vàng con bạc. Mua sữa đắt thế mà mấy ông PP đạo đức kinh doanh có vấn đề như thế này thì sợ quá.

Chắc phải nhờ mẹ nào ở HQ và mẹ nào biết rõ việc này confirm xem sao.
    mẹ kity ở HQ chắc cũng biết rõ việc này.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nguyen Ngoc Tra My; 21/10/2005 vào lúc 09:44 AM.
    • 396 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Sữa XO nó bán dã man quá chị nhỉ, gần 300K/hộp, mà HQ thì có tiếng tăm gì về sữa đâu có chứ, nguyên liệu cũng toàn phải nhập. Còn em thỉ có ba cháu hay di công tác nước ngoài nên cũng hay mua rồi xách về, với cả trong SG có chỗ chuyên bán hàng xách tay của tiếp viên HK , sữa gì cũng có, đắt nhưng đảm bảo chất lượng
    • 1,628 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

chi oi em mươn nho ngươi gui XO tu Han quớc ve nhu the tháy dam bao hon. Chi co cách gi giúp em ko a? em cam on chi nhiêu.
    • 627 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

các mẹ đã đọc bài trên báo tuổi trẻ viết về sự gian dối của công ty nhập sữa XO chưa. Công ty này sắp tới sẽ bị khởi kiện vì họ đã viết một bức thư gửi các khách hàng dùng sữa XO tung tin sữa này làm trẻ bị tiêu chảy và khuyên mọi người dùng sữa Star nhưng kỳ thực là sữa Star ế quá nên họ lừa khách hàng và vừa rồi bị hãng phát hiện sắp tới sẽ khởi kiện đấy. Chỉ có người tiêu dùng là thiệt thòi thôi
    • 1,031 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngananh
    các mẹ đã đọc bài trên báo tuổi trẻ viết về sự gian dối của công ty nhập sữa XO chưa. Công ty này sắp tới sẽ bị khởi kiện vì họ đã viết một bức thư gửi các khách hàng dùng sữa XO tung tin sữa này làm trẻ bị tiêu chảy và khuyên mọi người dùng sữa Star nhưng kỳ thực là sữa Star ế quá nên họ lừa khách hàng và vừa rồi bị hãng phát hiện sắp tới sẽ khởi kiện đấy. Chỉ có người tiêu dùng là thiệt thòi thôi
    Nhưng còn về chất lượng thật sự của sữa XO thì sao??? Em bé nhà mình ăn XO từ bé tí, tăng cân siêu ít, bây giờ chuyển sang Enfa và Latogen, trộm vía có nhỉnh hơn. Mình thất vọng về XO và tất cả những gì liên quan đến nó rồi.
    • 1,699 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Chán nhỉ. Hôm trước thì các mẹ nói về scandal của sữa Gain - Abbot. Một thời gian trước thấy báo chí đưa tin Mead Jonhson bị thu hồi sản phẩm ở Thailand vì có vi khuẩn gây tiêu chảy. Trước nữa thấy Nestle bị cấm lưu hành ở TQ vì hàm lượng iốt quá cao. Có lẽ các mẹ nói đúng, càng quảng cáo nhiều càng không tin được. Thế vấn đề là bây giờ nên cho con ăn sữa gì? Có mẹ nào có kinh nghiệm về các loại sữa thì lại chia sẻ ý kiến thêm nhé.
    (empty)
    • 407 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hôm qua ti vi kênh hà nội í cũng nói về sữa XO mình cũng đang tìm xem cụ thể tin tức đó thế nào đây. Nghe bập bõm quá ko rõ. Hình như là cũng có vấn đề đấy ạ.
    • 1,628 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mẹ Anh đức ơi đã tìm được thông tin gì chưa? Hôm qua em không xem ti vi nhưng nghe mọi người nói sẽ thu hồi hết XO và STAR hay sao y. Có thông tin thì thông báo cho em với nhé
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 53 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tui cũng xem chương trình đó. Lý do là sữa nk từ HQ về có vấn đề. Người ta đã cấm nhập. Và vụ việc đang được làm rõ đấy.