• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại sữa, bột

Sữa wakodo của nhật hoang mang quá

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 17.8K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

http://www.zing.vn/news/kinh-doanh/s...l#home_noibat1
    Các mẹ ơi,e mới đọc được bài báo này mà thấy hoang mang quá,huhu. E tin tưởng wakodo 100% ý vì con e trộm vía ăn tốt lắm.giờ lại đọc được cái thông tin này thật lo lắng quá đi.e post lên đây các mẹ nào giống em thì vào tham khảo và cho ý kiến với ạ (
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 45 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

http://www.baomoi.com/Can-trong-khi-...50/9068912.epi

Như thế này thì chắc chỉ có sữa xách tay mới bị iodine thấp thôi bạn ạ. Mình vẫn cho con dùng sữa nhập bán ở ngoài hàng như bthuong. Uống wakodo đc cái dễ uống mah phát triển chiều cao tốt. Học tập chúng nó cho con ăn thêm rong biển vậy ta, hehe.
    • 9,049 Bài viết

• 5,106 Được cảm ơn

Đây là ý kiến của 1 mẹ bên top của Wakodo và mình hoàn toàn đồng ý.
    Tớ cũng đang cho con dùng wakodo nên rất bất ngờ khi đọc tin mới này. Tuy nhiên là người thận trọng, kỹ lưỡng nên tớ ko vội hoang mang vì nhiều lý do:
    - Gần đây, ai cũng biết TQ đã làm mất lòng tin với chính người dân của họ trước hàng loạt các vụ bê bối về sữa TQ: sữa bẩn melamine, sữa có vi khuẩn Cronobacter - gây viêm màng não, viêm kết tràng ruột non hoại tử, sữa nhiễm thủy ngân cao, sữa chứa nấm mốc, chất gây ung thư Aflatoxin, dậy thì sớm...
    - Vì thế, lượng tiêu thụ sữa TQ đã giảm mạnh, người dân đổ xô chuyển sang dùng sữa nhập khẩu uy tín từ Nhật, Mỹ, Châu Âu.
    - Trước tình hình đó, TQ đã chơi trò đểu với các hãng sữa cạnh tranh hiện đang được ưa chuộng tại TQ, đầu tiên là Mỹ Abbott với chiêu trò tung tin "sữa bột dành cho trẻ 0-6 tháng của Abbott không đáp ứng các tiêu chuẩn của TQ về hàm lượng protein", rồi "1 người dân TQ phát hiện có bao cao su đã qua sử dụng trong sữa Abbott"; đến Mead Johnson thì "phát hiện chứa chất thơm hại gan, thận". Sau khi tung các tin trên làm hạ uy tín các hãng Mỹ, các hãng lên tiếng thì chỉ cần gỡ các tin đó đi chẳng mất gì mà gây hại cho lòng tin của người tiêu dùng. Bây giờ thì đến lượt sữa Nhật trong đó có wakodo và morinaga thành nạn nhân. Lý lẽ thiếu hụt iod có thuyết phục ko khi mà các hãng sữa này đều rất danh tiếng, tồn tại và phát triển cả hơn 100 năm qua? Chiều trò kêu gọi phụ huynh đưa con đi thử máu và thu hồi, khuyên đổi sữa chẳng hề thuyết phục. Chả nhẽ, suốt hơn 100 năm qua, trẻ em Nhật cũng như ở các nước đã dùng sữa này đều thiếu iod, đần độn cả chắc? Chẳng nhẽ, sản phẩm kém chất lượng như thế tồn tại cả hơn 100 năm đến bây giờ mới được TQ phát hiện? Tiêu chuẩn Nhật thua xa tiêu chuẩn TQ ư? Thật vô lý. Hay lại vẫn chiêu trò tung tin rồi lại đính chính và mục đích bôi nhọ đã được thực hiện? Không thể chấp nhận được kiểu của TQ.
    Sau khi tìm hiểu, đánh giá, tớ đi đến kết luận:
    - Vẫn chung thủy với lựa chọn sữa wakodo cho con. Tớ rất hài lòng sử dụng cho Cà rốt suốt hơn 3 năm qua.
    - Khuyên các bố mẹ đừng vội hoang mang, lo lắng trước tin vịt của bọn Khựa bẩn.

P/S: Mình cũng cho 2 nhóc nhà mình dùng toàn Wakodo và mình ko hề bị lung lay vì mấy bài báo này, ngay cả lúc tin đồn về nhiễm phóng xạ mình cũng ko thay đổ sữa cho con.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,049 Bài viết

• 5,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_meu_mup Xem bài viết
    http://www.baomoi.com/Can-trong-khi-dung-sua-Wakodo-va-Morinaga/50/9068912.epi

Như thế này thì chắc chỉ có sữa xách tay mới bị iodine thấp thôi bạn ạ. Mình vẫn cho con dùng sữa nhập bán ở ngoài hàng như bthuong. Uống wakodo đc cái dễ uống mah phát triển chiều cao tốt. Học tập chúng nó cho con ăn thêm rong biển vậy ta, hehe.
    Wakodo do HD nhập vào VN và Wakodo nội địa là 1. Mẹ này ko tìm hiểu rõ trc khi chọn sữa cho con rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 103 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Hic sáng nay em cũng mới có người quen gọi điện báo tin này, nghe xong thấy hoang mang quá con em thì chẳng chịu uống sữa j ngoài wa, giờ mà đổi sữa thì chết mất. Vào trang chủ của hãng cung cấp wa thì thấy cái nì http://hdp.com.vn/vi/tin-tuc/438-an-toan-iodine.html, không biết thực hư thế nào nhỉ

• 103 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

"Sữa Wakodo do công ty TNHH DP Hoàng Dương nhập khẩu và phân phối tại thị trường Việt Nam là sữa trẻ em Nhật Bản đang sử dụng. Do đó nó đạt những tiêu chuẩn cao nhất về an toàn vệ sinh thực phẩm của Nhật Bản và thế giới." Như vậy là các bé nhà mình cũng uống sữa giống các bé Nhật, nhưng mình có ăn nhìu đồ chứa i-ốt như dân Nhật đâu, nhất là như em thì chẳng ăn đc 1 miếng rong biển,ăn nhạt lại ít ăn cá nữa thì con mình có thiếu i ốt ko các mẹ nhỉ. Em vẫn đang hoang mang quá các mẹ ơi

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhà mình cũng cho con dùng wakodo. Từ qua đến giờ hoang mang quá. Mình vẫn tin sữa này tốt. Có điều là thích hợp với trẻ ở Nhật hơn. Nhà mình ăn thì nhạt mà ko có rong biển, thiếu iot là cái chắc
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mà mình cũng hơi thắc mắc. Trẻ em từ 0-6 tháng tuổi đã ăn được tảo biển đâu nhỉ. Chỉ códùng sữa thì lượng iot phải đủ chứ.Chắc là phải bổ sung thêm qua đường sữa mẹ
    • 101 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Em searchi thì cũng thấy nói thế, hàm lượng i-ốt trong sữa mẹ của Nhật cao và các bà mẹ Nhật cho bé bú sữa nhiều.
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ đừng lăn tăn nữa, bọn Tàu khựa lại chơi bẩn rồi, em thì vẫn trung thành với Wakodo vì sau bao nhiêu lần đổi sữa, Susu nhà em lại chịu ăn sữa này nhất
    • 161 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Từ hôm qua tới giờ có nhiều người nói với mình về thông tin sữa wakodo nhưng mình tin tưởng sữa Nhật.Công nghệ của họ cao.Cái nhỏ nhất như việc làm ra những cái muỗng phù hợp với các bé đã hơn hẳn 1 số hãng khác rồi.Mình thấy trong cơn hoảng loạn sóng thần mà người ta vẫn kiên trì xếp hàng chờ đến lượt mình ,mình rất khâm phục
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 132 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Mấy hôm nay đọc báo thấy các nhãn hàng sữa Nhật: Morinaga, Wakodo, Meiji bị thu hồi ở Hồng Kông mà hoang mang quá, các mẹ có thông tin gì chia sẻ với bà con với. Em search có mấy bài liên quan đến sữa Nhật thiếu I-ốt trên Webtretho nhưng đều bị xóa, ko biết tại sao, các mẹ trả lời giúp.
    Sữa thiếu i-ốt bị thu hồi tại Hồng Kông vẫn bày bán tại Việt Nam
    (Dân trí) - Ngày 8 và 10/8 chính quyền đặc khu hành chính Hồng Kông ra thông báo thu hồi tổng cộng 6 loại sữa mang nhãn hiệu Meiji HP, Wakodo và Morinaga có xuất xứ Nhật Bản vì hàm lượng i-ốt thấp. Tuy nhiên tại thị trường Việt Nam các thương hiệu này vẫn được bày bán.
    Sữa Wakodo, Morinaga và Meiji liên tục bị thu hồi tại Hồng Kông

Theo thông tin được hãng tin AFP đăng tải, cơ quan chức năng Hồng Kông ngày 8/8 đã thông báo sẽ tiến hành kiểm tra sức khỏe cho các trẻ em đã sử dụng các loại sữa bột công thức nhập khẩu từ Nhật Bản có hàm lượng i-ốt không đạt tiêu chuẩn.

2 loại sữa bị thu hồi tại Hồng Kông hôm 8/8 (Ảnh: CFS)

Trước đó 2 loại sữa mang nhãn hiệu Wakodo và Morinaga đã bị buộc phải thu hồi khỏi thị do hàm lượng i-ốt thấp hơn mức cho phép của của chính quyền Hồng Kông. Quyết định trên được đưa ra sau khi cơ quan chức năng tiến hành kiếm tra ngẫu nhiên hàm lượng dinh dưỡng của 14 nhãn sữa lưu hành trên thị trường.

Các sản phẩm bị thu hồi được sản xuất dành cho trẻ em từ 0 đến 9 tháng tuổi nhưng có hàm lượng i-ốt thấp hơn tới 1/3 so với khuyến cáo của Tổ chức y tế thế giới (WHO). “Điều này có thể ảnh hưởng tới chức năng của tuyến giáp. Nếu chức năng của tuyến giáp bị suy giảm đáng kể, trẻ em có nguy cơ chậm phát triển trí não”, thông báo của Trung tâm an toàn thực phẩm Hồng Kông, trực thuộc Cơ quan Thực phẩm và vệ sinh môi trường Hồng Kông (FEHD) khẳng định.

Ngoài việc tạm dừng lưu thông, FEHD cũng kêu gọi người dân đưa con đi kiểm tra sức khỏe. “Chúng tôi kêu gọi các bậc cha mẹ đưa con mình tới 10 trung tâm y tế được chính phủ chỉ định để tiến hành thử máu”, phát ngôn viên của FEHD phát biểu trước AFP. Đồng thời cơ quan này ước tính có khoảng 2000 trẻ em địa phương có thể bị ảnh hưởng.

Đến ngày 10/8, FEHD tiếp tục ra thông cáo báo chí về việc phát hiện thêm 4 loại sữa bột có xuất xứ Nhật Bản có hàm lượng i-ốt không đạt tiêu chuẩn. 2 trong số này là các sản phẩm của Morinaga (loại hộp giấy 13g x 10 gói cho trẻ 0-12 tháng tuổi và loại hộp thiếc trọng lượng 820g cho trẻ 0-12 tháng tuổi), 1 sản phẩm của Wakodo (loại hộp giấy 13g x 10 gói cho trẻ 0-9 tháng tuổi) và 1 sản phẩm của Meiji HP (cho trẻ từ 0 – 36 tháng tuổi, hộp thiếc 850g).

Thêm 4 loại sữa bị thu hồi tại Hồng Kông hôm 10/8 (Ảnh: CFS)

“Ngoài các sản phẩm sữa bột công thức dành cho trẻ sơ sinh của Wakodo và Morinaga (đều là loại hộp thiếc 850g) được thông báo trước đó, trên đây là 4 loại sữa bột công thức cho trẻ sơ sinh được sản xất tại Nhật Bản bị phát hiện có hàm lượng i-ốt dưới mức tiêu chuẩn của Codex Alimentarius Commission (một cơ quan của WHO)”, người phát ngôn của CFS khẳng định.

“Các nghiên cứu cho thấy, khi trẻ được cho ăn theo hướng dẫn được các nhà sản xuất ghi trên vỏ hộp, ngay cả khi tính tới hàm lượng i-ốt có trong nước máy, lượng i-ốt cung cấp cho các trẻ em được nuôi bằng các loại sữa công thức nêu trên thấp hơn 1/3 mức khuyến cáo của WHO là 15 micrograms/kg trọng lượng cơ thể”.

Trước thông tin trên, người phát ngôn của cả 2 hãng sữa Wakodo và Morinaga lý giải các sản phẩm trên được sản xuất không phải cho thị trường Hồng Kông và quy định về hàm lượng i-ốt ở mỗi nơi là khác nhau. “Chúng tôi cho rằng các nhà nhập khẩu địa phương đang làm công tác tiếp thị tại đó”, phát ngôn viên Natsumi Takahashi của Morinaga phát biểu trên AFP tại Nhật Bản. “Khi chúng tôi xuất khẩu sản phẩm, chúng tôi sẽ điều chỉnh để chúng tương thích với tiêu chuẩn tại quốc gia được bán”.

Trong khi đó phát ngôn viên Kenta Mitsuhashi của Asahi Group Holdings, tập đoàn sở hữu thương hiệu Wakodo thì cho rằng các sản phẩm trên không phải hàng nhập khẩu chính thức. “Cho đến thời điểm này Wakodo không xuất khẩu sản phẩm vào Hồng Kông”. Đồng thời ông cho biết “các sản phẩm được cung cấp tại thị trường trong nước hoàn toàn an toàn khi sử dụng” và rằng chính phủ Nhật không cho phép bổ sung i-ốt vào sữa bột.

Thị trường trong nước vẫn bình chân như vại

Tại thị trường Việt Nam, theo khảo sát của người viết bài, hiện các sản phẩm sữa ngoại nhập khẩu không chính thức, thường được giới thiệu là “hàng xách tay” rất phổ biến. Trong đó các sản phẩm sữa từ Nhật Bản khá nhiều dù mức giá không hề rẻ (từ 520.000 – 600.000/hộp 850g). Đáng chú ý là 3 nhãn hiệu sữa Meiji, Wakodo và Morinaga vẫn đang được chào bán công khai sau thông tin sản phẩm bị thu hồi tại Hồng Kông.

Trong vai người đi mua sữa cho con 2 tháng tuổi, người viết bài được một nhân viên công ty Kidsplaza tại phố Thái Thịnh (Hà Nội) tư vấn qua điện thoại rằng sữa Morinaga có tác dụng hỗ trợ phát triển toàn diện và rất tốt cho trẻ sơ sinh do là sản phẩm được nhập từ Nhật. Công ty này cũng có bán cả sữa Wakodo nhưng là loại sản xuất trong nước nên chất lượng không bằng hơn sữa nhập khẩu (?).

Trong khi đó các cửa hàng khác tại phố Nguyễn Ngọc Nại (Thanh Xuân) và khu đô thị Mỹ Đình 2 đều nhiệt tình chào giá sữa “xách tay” của Wakodo (540.000/hộp 850g) và Morinaga (605.000/hộp 900g) cho trẻ sơ sinh kèm theo dịch vụ giao hàng miễn phí trong nội thành dù người mua chỉ hỏi mua với số lượng 2 hộp. Còn trên các website bán hàng trực tuyến, các loại sữa nêu trên có thể dễ dàng được tìm thấy chỉ sau vài cái nhấp chuột.

Thiết nghĩ cơ quan chức năng cần chủ động thông tin rộng rãi hơn nữa về sự việc này đồng thời phổ biến sâu rộng để người tiêu dùng hiểu rõ chất lượng các sản phẩm sữa nhập khẩu, nhất là những sản phẩm “xách tay”. Bởi dù có giá cao hơn hẳn nhưng các loại sữa này có thể lại không phù hợp với trẻ em trong nước do chế độ dinh dưỡng và nhu cầu của người dân mỗi nước là khác nhau.

Thanh Tùng
    (Nguồn: http://dantri.com.vn/c728/s728-62906...i-viet-nam.htm)
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Củ chuối thật. Không hiểu tại sao mà khi nghe tin này mình không có gì là sốc lắm, vì mình nghĩ , người VN muốn dùng hàng VN đấy, nếu mang tất cả các loại sữa của VN ra kiểm tra an toàn thực phẩm xem có đạt tiêu chuẩn quốc tế không nhé? Bọn TQ mà tin được sao hả các bạn? hix...hix, cả ngày hôm qua tớ bị đau đầu vì bị các cụ gọi từ quê lên về vụ sữa này đây, á mà có đổi sữa con mình cũng đơn giản thôi, lại càng tiết kiệm cho mình ấy chứ, không biết sữa Nan đa được kiểm tra mẫu chưa nhẩy hĩc, con mình uống nhiều loại sữa rồi mà thấy mỗi sữa này ok nhất, chiều cao ok, lại thông minh nữa chứ.
    • 280 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

oi doi cac bac cung doi hoi qua. Thuc ra tieu chuan Nhat thi ok rui. Ma co cung thi co cau, tham chi cung con ko du cau. Tre con khon lam, sao uong sua Vn thi ko thich ma cu thich sua Nhat. Bon tre con nha mh toan uong sua Nhat, jo dua nao cung thong minh binh thuong, co thay thieu chat ji dau. Luong iot neu be duoi 6t thi co trong sua me, tren thi khi an dam da dc bo sung trong bua an hang ngay rui. Ma thuc pham sach jo thi moi nguoi tin tuong do Nhat thoi.
    • 280 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

cac me la nguoi tieu dung thong thai. Theo minh cai bon Tau ban no lai xo la thoi. Sua cua bon no bi tay chay rui, jo cha lam an ji dc thi lai di tim li do de danh sap sua khac. Cha le hon 100 nam nay tre con Nhat bi thieu nang di thieu iot???? Nhat chu co phai Tau dau. Chuc cac me co su lua chon dung.
    • 157 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

mình cũng nghĩ cần tìm hiểu thêm, biết đâu đây chỉ là chiêu thức dìm hàng, không uống sưac nhật nữa thì chẳng biết cho con uống gì, hay chuyển sang uống sữa hồng kông cho yên tâm
    Sống là trân trọng từng phút giây. Mẹ yêu 3 ba con
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 157 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

chuẩn quá, dìm hàng nhau thôi. Mình nuôi 2 đứa toàn uống sữa nhật, bé lớn phát triển bình thường và cực kì nhanh nhẹn, bé nhỏ thì đang theo dõi, nhưng trộm vía các con mình chỉ uống sữa wa hoặc meiji cấm chịu uống loại gì khác nên có thiếu ti iot trong sữa mình cũng ok, thôi thì chịu khó cho con ăn thêm cá biển, rồi bổ xung mắm cát hải vào bột ..... thiếu gì cách bổ xung iot đâu
    Sống là trân trọng từng phút giây. Mẹ yêu 3 ba con
    • 397 Bài viết

• 2,434 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nttn191 Xem bài viết
    Hic sáng nay em cũng mới có người quen gọi điện báo tin này, nghe xong thấy hoang mang quá con em thì chẳng chịu uống sữa j ngoài wa, giờ mà đổi sữa thì chết mất. Vào trang chủ của hãng cung cấp wa thì thấy cái nì http://hdp.com.vn/vi/tin-tuc/438-an-toan-iodine.html, không biết thực hư thế nào nhỉ
    Mình cũng cho con uống Wakodo (nhưng hiện tại thì bé lớn mình chuyển qua cho uống sữa thanh trùng, bé nhỏ thì vẫn uống sữa bột nhưng đã chuyển qua hãng khác được vài tháng), nói chung là các bé phát triển bình thường, còn có thiếu iodine không thì phải làm xét nghiệm mới biết. Nhưng mình nghĩ có lẽ là không do:
    1. Cả 2 bé nhà mình mình đều cho bú mẹ đến 2 tuổi
    2. Ngoài uống sữa thì bé nhà mình còn ăn cháo, cơm và các loại thức ăn khác.
    Vì vậy theo mình thì những mẹ đã trót cho con uống Wa mà vẫn cho bé bú mẹ và bổ sung các loại thực phẩm khác nữa (vì mình biết có bé chủ yếu chỉ uống sữa chứ ăn rất ít) thì cũng không nên lo lắng quá. Tuy nhiên, khi đã có thông tin như vậy thì cũng nên cân nhắc có nên tiếp tục dùng sữa này cho con nữa không.

Còn về giải thích của Cty Hoàng Dương, mình thực sự không thấy thuyết phục một chút nào.

Giải thích của Hoàng Dương: " Sữa công thức wakodo HAIHAI của chúng tôi được sản xuất dựa trên Tiêu chuẩn (*2) về quy định đối với sữa công thức cho trẻ nhỏ, đặc biệt tuân thủ quy định về sử dụng thực phẩm được đặt ra trong Luật Phát triển Y tế Nhật Bản. Chúng tôi cũng nhận được Giấy phép của Hội bảo vệ người tiêu dùng Nhật Bản. Vì thế, không có gì đáng lo lắng trong việc sử dụng sản phẩm này của chúng tôi.

Hơn nữa, ở Nhật Bản, Chính phủ không cho phép việc bổ sung iot vào sữa công thức cho trẻ nhỏ*.[ "

Đây là quy định của Nhật Bản, họ không cho phép bổ sung iot vào sữa công thức cho trẻ nhỏ là có nguyên nhân, theo mình đọc được thì đó là do các thực phẩm ăn uống hàng ngày của họ đã cung cấp đủ lượng iot do thói quen ăn rong biển. Còn trẻ chưa ăn dặm thì được bú sữa mẹ mà thói quen ăn uống của họ như vậy thì sữa mẹ cũng sẽ đủ iot cho con rồi. Tóm lại là đồ ăn thức uống của Nhật Bản nó đủ iot còn ở VN thì sao, tại sao không phân tích cho rõ rồi kết luận là trẻ em VN cũng đủ iot rồi nên ko cần bổ sung giống như trẻ em Nhật Bản cho nó thuyểt phục?"

(*1): Tiêu chuẩn CODEX là tiêu chuẩn do FAO – Tổ chức Nông lương và WHO – Tổ chức Y tế Thế Giới đặt ra.
    (*2): Tiêu chuẩn về sữa công thức cho trẻ nhỏ được đặt ra hoàn toàn độc lập theo tiêu chuẩn của Chính phủ mỗi nước so với Tiêu chuẩn CODEX. Vì thế, tiêu chuẩn này không cần thiết phải theo đúng chuẩn của CODEX."

Chính xác là như vậy, tổ chức YTTG chỉ đặt ra tiêu chuẩn chung, còn việc bổ sung bao nhiêu thì mỗi nước sẽ nghiên cứu để đưa ra mức phù hợp vì mỗi nước có thói quen ăn uống khác nhau mà. Vậy sao không làm luôn phép tính xem là trẻ em Việt Nam với thói quen ăn uống như vậy thì mức iod cần bổ sung bao nhiêu là đủ, và với mức đó thì sữa Wa có đạt tiêu chuẩn hay không, có như vậy mới thuyết phục được người tiêu dùng chứ.

Tóm lại, cái giải thích của Cty Hoàng Dương theo mình thì có cũng như không. Chẳng giải quyết được cái gì cả. Đọc hết cái thư đó thì chỉ rút ra một điều là sữa Wakodo hoàn toàn phù hợp với tiêu chuẩn Nhật Bản và trẻ em Nhật Bản, còn có phù hợp với trẻ em Việt Nam không, có cung cấp đủ lượng iot cần thiết cho trẻ em Việt Nam trong giai đoạn sữa là thực phẩm bổ sung dưỡng chất chính không thì không có kết luận.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi leelee80; 13/08/2012 vào lúc 01:20 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 209 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Mẹ nó có óc hài hước và châm biếm thế
    Teppi của mẹ hay ăn chóng lớn con nhé:LoveStruc:
    • 155 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Oái, đang cho con uống wakodo.
    Chả bít đâu mà lần >_<
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2