Các loại sữa, bột

Sữa tươi nguyên chất 100%!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 16.2K Lượt đọc
  • 100 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• 55 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các mẹ thông thái,
    Mình làm cho dự án của Pháp hỗ trợ phát triển chăn nuôi bò sữa tại Huyện Lương Sơn - Tỉnh Hòa Bình. Nên mình có chút kiến thức về sữa tươi, muốn lan man cùng các mẹ một chút.
    Sữa bao gồm các thành phần sau: nước, mỡ sữa, protein, khoáng, vitamine và đường lactose. Mỗi thành phần chiếm một tỉ lệ nhất định trong sữa. Tỉ lệ đó phụ thuộc vào giống, thời kỳ tiết sữa, chế độ dinh dưỡng và sức khỏe của bò.
    Thành phần chính của sữa gồm:
    - Nước: 85,5 – 89,5 %
    - Mỡ sữa: 2,5 – 6%
    - Chất khô không béo: 7,1 – 11,4 %.
    Chất khô không béo bao gồm:
    + Protein: 2,9 – 5%
    + Đường lactose: 3,6 – 5,5 %
    + Khoáng: 0,6 – 0,9 %
    + Vitamine A, B1, B2, D, E, K
    Sữa bò tiết ngay sau khi sinh gọi là sữa đầu hay sữa non. Sữa đầu có nhiều protein, khoáng và mỡ sữa nhưng ít đường lactose. Sữa đầu có kháng thể và một số yếu tố cần thiết giúp bê tăng khả năng miến dịch.
    Tại các nhà máy, người ta sẽ dùng nhiệt để loại bỏ các vi sinh vật gây bệnh có thể có trong sữa. Việc dùng nhiệt để xử lý sữa cũng có thể làm thay đổi các thành phần trong sữa. Nhiệt độ càng cao, thời gian tiếp xúc với nhiệt càng dài thành phần sữa biến đổi càng nhiều.
    Mặc dù bảo quản dưới nhiệt độ thấp nhưng sữa vẫn có thể bị hỏng nếu thời gian bảo quản kéo dài.
    Sữa rất giàu dinh dưỡng và là môi trường lý tưởng cho vi khuẩn phát triển. Vi khuẩn phát triển rất nhanh, chỉ trong 30 phút, số lượng vi khuẩn có thể tăng lên gấp đôi. Nếu số lượng ban đầu là 10 con thì chỉ sau 12 giờ con số sẽ tăng lên là 167 triệu con.
    Nhiệt độ thấp không thể tiêu diệt được vi khuẩn nhưng có sự hạn chế sự phát triển của chúng. Do đó, nên bảo quản sữa ở nhiệt độ dưới 40C.
    Mình nghĩ, rất nhiều mẹ vẫn hàng ngày mua sữa cho con uống, nhưng chúng ta vẫn chưa rõ sữa từ đâu ra. Tất cả những loại sữa bột hoặc sữa tiệt trùng trên thị trường đều được cô đặc và được chế biến từ sữa tươi. Vậy theo bạn, loại nào sẽ ngon hơn? Và tốt hơn cho sức khỏe?
    Sau vụ khủng hoảng melamine, như các mẹ thấy, người chăn nuôi bò sữa Việt Nam, không phải là những người gây ra melamine, nhưng họ lại là những người phải hứng mũi chịu sào. Mình làm việc trực tiếp với họ, mình cảm nhận được những đau xót của họ khi phải bán bò hay đổ bỏ sữa đi.
    Mình thấy các mẹ ở webtretho rất thông thái, nhưng mình chưa gặp một topic nào về sữa tươi nguyên chất cả. Hôm nay, mình lập topic này, cùng các mẹ trao đổi, chung tay phát triển nghành sữa Việt Nam và cùng giúp đỡ các bác nông dân bằng cách tạo niềm tin để họ tiếp tục công việc của mình.
    Xin cảm ơn các mẹ rất nhiều!!!

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 2,058 Bài viết

• 3,054 Được cảm ơn

Mình đang rủ bạn bè uống sữa tươi nguyên chất vắt từ bò sữa, đem về chỉ nấu sôi rồi bỏ tủ lạnh uống thôi. Như vậy có an toàn cho sức khoẻ không bạn? Mới đây mình nghe nói uống như vậy không tốt vì vi khuẩn trong sữa không thể tiêu huỷ hết bởi cách nấu thông thường.

• 2,631 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

Sữa tươi là 1 nguồn dinh dưỡng bổ sung rất quý cho trẻ em trong độ tuổi phát triển, và các gia đình rất sẵn lòng để dành 1 khoản tiền ko nhỏ (so với thu nhập) để đảm bảo nguồn dinh dưỡng đó cho con em (thế hệ tương lai của đất nước). Mình thấy thực là xót xa, khi mà các hãng sữa ở VN miệng quảng cáo Bán sữa tươi nguyên chất lại sẵn lòng mua sữa bột về pha phách, dối trá lừa đảo người tiêu dùng.
    Trên thực tế, các hãng bán sữa tươi nguyên chất 100% đã có dấu ấn tích cực trong lòng người tiêu dùng như Mộc Châu, Ba vì và số lượng tiêu thụ cũng ko phải là ít. Mặc dù sao với đại gia là VNM vẫn chưa bằng (mình ghét VNM)
    Có lẽ vì chính sách Marketing chăng ?
    Giá như người VN nào cũng được uống sữa tươi nguyên chất và đảm bảo chất lượng hàng ngày nhỉ.
    Chắc cái cảnh đổ xô đi mua sữa bột sẽ giảm xuống nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Thảo quyên; 12/02/2009 vào lúc 02:07 PM.
    Closed !

• 1,461 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Cho mình hỏi thế sữa vinamilk 100% còn bò (như quảng cáo) có đúng là từ sữa tươi hay từ sữa bột pha ra?
    NGoài tách vi sinh gây hại trong sữa họ có tách luôn phần chất béo (bơ) trong sữa không vì mình thấy nếu sữa bò tươi vắt ra thì sẽ có 1 lớp váng trên mặt và uống rất béo và mùi thì nồng lên mùi bò sữa (chả biết diễn tả thế nào ) còn hàng VNM uống thấy lạt lạt, mùi thì thoang thoảng.
    Nếu bên bạn là nghiên cứu thì có lấy các sp sữa tươi của các hãng sữa trên thị trường để phân tích, so sánh không? Nếu có thì hãng sữa nào sử dụng đúng sữa bò vậy?
    Quan tâm lắm vì bi giở bác sĩ bảo phải uống 1L sữa tươi/ ngày

• 55 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DIEPGIAMI Xem bài viết
    Mình đang rủ bạn bè uống sữa tươi nguyên chất vắt từ bò sữa, đem về chỉ nấu sôi rồi bỏ tủ lạnh uống thôi. Như vậy có an toàn cho sức khoẻ không bạn? Mới đây mình nghe nói uống như vậy không tốt vì vi khuẩn trong sữa không thể tiêu huỷ hết bởi cách nấu thông thường.
    Trong sữa luôn có vi khuẩn, nhưng nếu số lượng vi khuẩn ít sẽ không gây ảnh hưởng đến sữa, nếu có quá nhiều vi khuẩn trong sữa, sữa sẽ bị hỏng và không sử dụng được. Vi khuẩn sinh sôi nảy nở rất nhanh ở môi trường nhiệt độ 25độ C

• 2,058 Bài viết

• 3,054 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mepikachu Xem bài viết
    Trong sữa luôn có vi khuẩn, nhưng nếu số lượng vi khuẩn ít sẽ không gây ảnh hưởng đến sữa, nếu có quá nhiều vi khuẩn trong sữa, sữa sẽ bị hỏng và không sử dụng được. Vi khuẩn sinh sôi nảy nở rất nhanh ở môi trường nhiệt độ 25độ C
    Có nghĩa là uống sữa theo quy trình đơn giản như mình nói ở trên là an toàn? Bạn nói cụ thể hơn giùm mình nhé, vì nếu OK thì cả nhà cùng uống mà.

• 2,058 Bài viết

• 3,054 Được cảm ơn

Trong trường hợp bò sữa bị bệnh thì sữa sẽ ảnh hưởng sức khoả người uống thế nào?

• 55 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nacoi Xem bài viết
    Cho mình hỏi thế sữa vinamilk 100% còn bò (như quảng cáo) có đúng là từ sữa tươi hay từ sữa bột pha ra?
    NGoài tách vi sinh gây hại trong sữa họ có tách luôn phần chất béo (bơ) trong sữa không vì mình thấy nếu sữa bò tươi vắt ra thì sẽ có 1 lớp váng trên mặt và uống rất béo và mùi thì nồng lên mùi bò sữa (chả biết diễn tả thế nào ) còn hàng VNM uống thấy lạt lạt, mùi thì thoang thoảng.
    Nếu bên bạn là nghiên cứu thì có lấy các sp sữa tươi của các hãng sữa trên thị trường để phân tích, so sánh không? Nếu có thì hãng sữa nào sử dụng đúng sữa bò vậy?
    Vụ này mình xin pó tay. Dự án mình là hỗ trợ các Bác Nông dân chăn nuôi bò sữa thôi, thành phẩm ra đến nhà máy là bên mình hết việc. Mong có bác nào bên nghiên cứu tham gia giúp em.
    Tuy nhiên, các mẹ đọc ngoài bao bì sản phẩm sẽ thấy thành phần một số loại sữa tươi đều có sữa bột nhé.

• 1,021 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nacoi Xem bài viết
    Theo bác thấy thì nacoi về nuôi cấp tốc 1 con bò, hàng ngày vắt đủ 1 lít sữa uống, còn lại thì ới bác đến lấy về dùng ké. :Laughing:
    Hãy đối tốt khi còn ở bên nhau...:LoveStruc::Rose:

• 2,058 Bài viết

• 3,054 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DIEPGIAMI Xem bài viết
    Có nghĩa là uống sữa theo quy trình đơn giản như mình nói ở trên là an toàn? Bạn nói cụ thể hơn giùm mình nhé, vì nếu OK thì cả nhà cùng uống mà.
    Mẹ nó trả lời giùm mình vụ này với, pls