• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 2 Lượt chia sẻ
  • 329K Lượt đọc
  • 1.33K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 3,342 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

Các chị ơi, em sắp sinh em bé nên muốn tìm hiểu vế sữa cho trẻ sơ sinh. Em nghe nói sữa NAN dùng cho trẻ sơ sinh như Enfalac. Có chị nào biết chỉ giúp em với nhé. Thanks!
    rooling:tulisfamilyrooling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• G&B
    • 12 năm
    • 1,458 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Nếu bạn định dùng NAN thì NAN1 dùng cho trẻ từ 0 đến 6 tháng, tương tự có Lactogen cũng của Nestle, Enfalac cua MeadJohnson, Similac cua Abbott rồi Hipp, Dumex..., nói chung là nhiều lắm. Cứ mua thử 1 hộp nhỏ cho bé dùng xem thế nào rồi quyết định mua tiếp bạn à. Thành phần sữa thì na ná như nhau cả thôi.
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • 18,631 Bài viết

• 11,477 Được cảm ơn

Chị Linh ơi , em thấy sữa dành cho bé từ 0 -6 tháng nhiều lắm như ng vì sữa này không được quảng cáo đấy thôi. Chị vào siêu thị tha hồ xem họ chưng bày hay là các hiệu bán sữa cũng có. Em thấy Dielac ana 1 :4: cũng dành cho bé sơ sinh..... :1:
    Em nghĩ dự trữ đấy thôi ,chứ mẹ có sữa rồi bé đâu cần bú nhieu sữa ngoài chị nhỉ.... :4:
    Chúc chị mẹ tròn con vuông và luôn khỏe mạnh nha.... :4:
    • 1,909 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Mình biết đang có chương trình mua 16 hộp Nan 1 hoặc 2 sẽ được giảm 70.000 đấy, có mẹ nào muốn mua thì mình giúp cho. Giang nhà mình uống sữa này lên cân tốt lắm đấy!
    • 6,920 Bài viết

• 715 Được cảm ơn

Uh mấy mẹ cùng mua đi. Mình chưa cho bé uống sữa này bao giờ. Bây giờ thử cho uống xem nhỉ? Giá cả mỗi hộp là bao nhiêu vậy MeoHuong ơi!
    • 94 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMit
    Uh mấy mẹ cùng mua đi. Mình chưa cho bé uống sữa này bao giờ. Bây giờ thử cho uống xem nhỉ? Giá cả mỗi hộp là bao nhiêu vậy MeoHuong ơi!
    Hi ,MEMIT bạn nên thử dùng sửa NAN cho bé đi ,theo mình thấy thì tốt lắm bé nhà mình trước kia bú sửa S26 không lên cân nhiều vây mà khi đổi qua sửa NAN 1 bé lên cân khá lắm ,à mà con bạn được mấy tháng nếu bé 6tháng thì bạn nên dùng sửa NAN 2 cho bé còn bé nhà mình vừa tròn 4 tháng ,chúc bé nhà ban ăn mau chóng lớn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,920 Bài viết

• 715 Được cảm ơn

Em đang cho bé nhà em uống Dumex, trộm vía cũng lên cân đều. Em nghe nói là nếu bé hợp sữa nào thì uống sữa đấy. Bé nhà em cũng được gần 6 tháng rồi. Có mẹ nào cho con uống sữa NAN thì mình cùng chung mua đi vì em chỉ định mua khoảng 2 hộp để uống thử thôi. Chứ mua 16 hộp thì bao giờ uống cho hết???
    • 6,350 Bài viết

• 1,260 Được cảm ơn

Mod DD ơi suy nghĩ lâu lắm mới vào đây làm phiền em tý. Thế này nhé bé Bình sinh ngày 5.9.2004 . Bác sĩ bảo bé nặng 4kg , mẹ bé nói bé 5kg.
    Hôm mới nhập viện Xuka gặp đựoc có cho bé hộp sữa Enfa , uống đến khi bé lên mổ. Sau khi mổ tim xong BS bảo mẹ bé mua sữa NAN cho bé uống
    Tình hình là bé cần phải có một thể lực tốt để chuẩn bị cho ca mổ thứ hai.
    Vâng hoàn cảh bên nội bé thì rất khó khăn , bố mẹ bé đi làm từ sáng đến tối. Bé ở nhà với cụ. Nhưng bên ngoại có ông bà ngaọi hiểu biết và nhiệt tình sẽ định cùng chăm sóc bé.
    Thế nên các mẹ thông thái ơi , vì mình nuôi Bùm "trộm vía dễ " nên khôgn nhiều kinh nghiệm. Nay nhờ các mẹ hãy tư vấn giúp mình với. Nhưng đặc biệt phải thật đơn giản , hợp với hoàn cảnh gia đình nông dân , các mẹ nhé.
    Sữa NAN bé đang uống theo các mẹ thế nào...
    Rồi bé bị bệnh tim nghe nói khó tăng cân lắm...
    Vâng mình chờ tin các mẹ , mình cùng Xuka sẽ cố gắng theo dõi sát sao vấn đề này...
    Mong các mẹ cùng mod dinh dữong giúp giùm
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 8,195 Bài viết

• 1,645 Được cảm ơn

Chị Loan ơi,
    Về sữa Nan thì Tũn nhà em dùng suốt cho đến 1 tuổi đấy, sữa này là của Nestle (như Lactogen nhưng Lactogen liên doanh sản xuất tại VN, còn Nan là nhập); bé ăn sữa này trộm vía là tiêu hóa rất tốt, tăng trưởgn cũng được. Nhưng sữa này cũng không rẻ đâu chị ạ (hình như chỉ kém Enfa và Abbot một chút), lâu rồi em không mua nên không nhớ lắm.
    Cong về việc nuôi bé, tầm tuổi này thì bé đã ăn bột rồi. Em thấy chị họ em ở quê nuôi một cách "đơn giản, rẻ tiền" là: cá nhỏ hoặc tôm tép nhỏ, thịt, rau,... xay nhuyễn hoặc băm nhuyễn lọc qua cái xô hoặc cái rá vo gạo lấy nươc đặc để quấy bột cho em bé thấy cũng tốt lắm./.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 112 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em đã cho Nguyên và Bách ăn NAN từ bé, và nhận thấy: sữa NAN rất mát, cũng kinh tế, tiêu hoá tốt, tuy nhiên không tăng cân tốt đâu. Việc nuôi một bé bị tim rất khó khăn, em đã từng có người nhà có bé cũng bị tim bẩm sinh rồi nen biết. Việc bé bị tim, trước khi mổ tăng cân rất khó, việc chăm sóc đòi hỏi rất tỉ mỷ và cẩn thận.
    Chị Loan ơi, tuy biết gia đình nhà Bé Bình khó khăn nhưng theo em cần phải nói họ việc chăm sóc Bình cần phải được đầu tư tốt, không đơn giản được đâu.
    • 157 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Sữa Nan thường được các BS dinh dưỡng khuyên cho bé dùng vì dễ hấp thu, dễ tiêu hoá.
    (Bé nhà mình trước đây cũng được BS khuyên dùng & đã cho bé dùng hết Nan 1 rồi đến Nan 2 - sau đó lớn hơn hết tuổi dùng Nan 2 mình mới đổi sữa khác, bé nhà mình vấn lên cân đều). Về mặt lên cân khi dùng sữa nào thì cũng khó nói, vì còn phụ thuộc vào khả năng hấp thu của từng bé nữa. Cũng đã có mẹ Kemmut làm bảng tổng kết so sánh sữa rồi, nên cũng không chắc sữa nào hơn sữa nào.
    Tuy nhiên, đúng là Nan đắt - về mặt kinh tế thì không phù hợp lắm với gia đinh phải chi tiêu nhiều khoản như gia đình bé Bình bây giờ. BS dinh dưỡng ngày trước khuyên bé nhà mình dùng 1 trong 2 loại sữa Nan hoặc Meiji - Meiji rẻ hơn thì phải nên có thể thay Nan bằng Meiji.
    Song có một điều cần lưu ý chị rằng bé bệnh & sẽ lại mổ tiếp, nên tốt nhất hãy theo sự chỉ dẫn của BS về các chế độ. Nếu cần thay đổi bất kỳ điều gì trong thực đơn tốt nhất chị hay gia đình bé hãy hỏi ý kiến của BS trước tiên.
    • 996 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Bác Loan bảo phải hợp hoàn cảnh nông dân thì em thấy sữa của Vinamilk gay Nutifood gì cũng được rồi, còn rẻ hơn cả sữa Nestle đấy chứ.
    elm:4:'s w:4:rld

BẢO VỆ CHỦ QUYỀN LÃNH THỔ VÀ HẢI ĐẢO CỦA VIỆT NAM
    • 112 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em nghĩ mục tiêu của việc chăm sóc bé Bình là phải lam thế nào để bé tăng cân và tăng sức đề kháng để đảm bảo ca mổ tiếp theo thành công. Vì vậy em nghĩ nên có ý kiến bác sỹ trong vấn đề dinh dưỡng.

Lê Thu Hiền
    Hà nội
    • 6,350 Bài viết

• 1,260 Được cảm ơn

[
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mod_SPT
    Sữa Nan thường được các BS dinh dưỡng khuyên cho bé dùng vì dễ hấp thu, dễ tiêu hoá.
    Chắc vậy rồi , mà hôm đó mẹ NguyenBach còn bảo là NAN mát nữa đúng ko ??
    Tư vấn BS thì chắc phải BS DD nhỉ . chứ mấy BS tim đâu có nói gì nhiều đâu ...đến ..trước khi mổ hỏi gia đình mổ gì thì họ bảo mổ phổi ..
    Trứoc tiên các mẹ cho tớ biết với bắt đầu bé ăn gì ngoài sữa ...mấy bữa ntn ??
    Nhocty ơi đúng là phải hợp với hoàn cảnh thật .... dễ mua , vừa túi tiền . Nếu không tớ sẽ mua gửi dần xuống ... miễn là hợp tốt cho bé thôi . Con tớ giờ dùng sữa Nutismart 32K/400Gr đấy , cũng thơm lắm .
    • 2,249 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Theo em được biết thì NAN và Meiji khác nhau đấy chị Loan ạ. Nhiều bé ăn Meiji táo lắm, còn NAN thì khác hẳn đấy, mát nên dễ tiêu hoá. Nhưng đúng là không kinh tế lắm đâu chị ạ, NAN1 là 84K/hộp 400gr, NAN2 là 73K/hộp400 gr. TUy nhiên em gợi ý là có thể dùng Lactogen, đây cũng là sữa mát vì có nhiều rau mà giá cả rẻ hơn khá nhiều, lại cùng hãng Nestle, và lại có sữa hộp giấy rất kinh tế. Chị thử suy nghĩ xem.
    "Tình yêu cũng cần phải nỗ lực. Nỗ lực để không thay đổi và tan vỡ. Đó mới là tình yêu đích thực" :Kiss: :Kiss: :Kiss:
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 112 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị Loan ơi, theo thực đơn của Nguyên Bách nhà em thì 7 tháng bé sẽ ăn 4 bữa sữa + 2 bữa bột. Cứ 4 tiếng ăn một lần, nếu bé ăn mỗi lần ít thì phải ăn nhiều bữa hơn. Trước đây, khi được 6 tháng, Bách nhà em bị bỏng hai bàn tay, bác sỹ bắt phải ăn nhiều đạm hơn để tăng sức đề kháng nên em cho ăn khá nhiều thịt, tim...,
    Còn bột thì em mua ở Châu Long, em vẫn đang mua cho nhóc nhà em ở đó, nên hay là mỗi khi em mua thì mua luôn cho bé Bình, ở đó bột ngon lắm, rồi gửi cho bé. Chị thấy thế nào?
    Cần làm gì thì Chị cứ Alo cho em nhé.

Lê Thu Hiền
    Hà nội
    • 465 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Sorry chị Loan vì hôm nay mới trả lời bài viết của chị được.
    Mình vừa vào mục Hội quán để đọc lại những thông tin cụ thể về bé Bình. Không biết lúc bé sinh, cân nặng của bé là bao nhiêu nhưng bé 6 tháng đạt 5kg thì cũng là hơi nhỏ. Bé sẵn có thể trạng yếu, cuộc đại phẫu thuật vừa rồi chắc chắn đã lấy đi nhiều sức lực của bé.
    Mình nghĩ rằng bên cạnh việc tích cực tìm nguồn tài trợ từ các tổ chức từ thiện để đủ tiền thực hiện ca phẫu thuật ở nước ngoài thì việc phục hồi và duy trì thể trạng tốt cho bé, giúp bé đủ sức khoẻ vượt qua được (những) cuộc phẫu thuật tiếp theo là việc rất cần thiết, nếu không muốn nói là trên hết.

Với thể trạng bé Bình hiện giờ, mình nghĩ rằng thức ăn dễ tiêu hoá và hấp thu nhất đối với bé
    là Sữa.
    Nếu mẹ bé vẫn duy trì được việc cho bé bú mẹ thì là quá tốt. Dù biết rằng điều kiện dinh dưỡng cho mẹ ở nông thôn ko thật đầy đủ, sữa mẹ có thể ko đảm bảo đủ dinh dưỡng cho bé nhưng dù sao cũng cung cấp cho bé nguồn dinh dưỡng, kháng thể nhất định. Hơn nữa, khi bé bú mẹ, bé sẽ cảm nhận được nhiều hơn tình yêu thương từ mẹ, bé sẽ được tiếp thêm sức mạnh … mình nghĩ điều này quan trọng lắm.
    Ngoài ra có thể cho bé uống thêm sữa công thức. Để nói loại sữa nào là tốt cho bé bây giờ cũng là điều khó vì mình ko biết trước đây bé đã từng ăn loại sữa nào, hợp (tiêu hoá, hấp thu tốt) hay ko hợp (táo bón, tiêu chảy, dị ứng, whatever… ) với loại sữa nào. Nhưng trong hoàn cảnh gia đình bé khó khăn, sự quyên góp của mọi người cũng hữu hạn, thì mình nghĩ nên chọn sữa của Vinamilk hoặc Nestle. Nutifood cũng tốt nhưng chỉ dành cho trẻ trên 1 tuổi.

Vinamilk hiện có Dielac 2 dành cho trẻ từ 6 tháng (họ có cả Dielac alpha 2 và Dielac Star 2 – thành phần như Dielac 2 và có thêm DHA, ARA, chất xơ … nhưng mình nghĩ ko cần thiết). Các mẹ trên diễn đàn ít khi dùng sữa vinamilk nhưng ko có nghĩa là nó không tốt, mình đọc thành phần dinh dưỡng thì thấy cũng rất OK. Nếu mua loại này thì nên chọn loại đóng hộp giấy 400g cho kinh tế - giá cửa hàng là 32000đ/hộp.
    Nestle có Lactogen 2 và NAN 2 dành cho bé từ 6 tháng tuổi. Mình nghĩ hai dòng sp này của Nestle cũng ko khác nhau nhiều đâu, có chăng mùi vị NAN thơm ngon hơn thôi.

Về lượng sữa cho bé Bình thì mình nghĩ nếu duy trì cho bé ăn 800ml sữa (kể cả sữa mẹ)/ngày thì tốt nhất.

Bé Bình cũng đến tuổi ăn dặm rồi, trẻ bthường ở tuổi này chỉ nên ăn một bữa bột nhưng với bé Bình, chắc chắn khả năng tiêu hoá sẽ kém hơn so với các bé khác, nên chia nhỏ bữa ăn dặm của bé làm 2 –3 lần và nấu loãng thôi. Một bữa nhỏ sữa bột còn bữa kia có thể cho bé ăn bột thịt rau củ được rồi. Rất có thể là bé Bình hiện giờ đã được ăn dặm nhiều hơn thế vì các bà mẹ nông thôn thường cho con ăn dặm sớm lắm.

Chị Loan nên nói chuyện với mẹ bé Bình để mẹ bé ý thức được những nguyên tắc cơ bản trong việc nuôi dưỡng bé như:
    - Nên cho bé bú mẹ dù sữa mẹ còn rất ít
    - Phải pha sữa đúng công thức, uống lần nào pha lần đó, nếu thừa thì mẹ uống giúp con luôn chứ đừng tiếc rẻ cho bé uống lại mà bị tiêu chảy thì khổ thân lắm
    - Ko cho muối, đường vào thức ăn dặm của bé (mình e các bà mẹ nông thôn vẫn chưa ý thức được việc này đâu)
    - Với tuổi và thể trạng của bé thì nên cung cấp sữa là chủ yếu, đừng cho bé ăn dặm nhiều quá vì có cho bé ăn nhiều cơ thể cũng ko tiêu hoá, hấp thu được.

Mình đang nghĩ đến một cách thức bổ dưỡng nữa nhưng ko biết có là quá xa xỉ với gia đình bé ko, đó là cái chiêu ninh thịt thăn lấy nước cho bé uống của Tumeo đấy. Sau này cũng có người làm trong ngành y khuyên mình như vậy. Nhất là đối với những người sau phẫu thuật, đang điều trị mà ko ăn uống bthường được, phải ăn bằng xông thì cũng là một cách thức tốt.

Trên đây là những lời khuyên dinh dưỡng cơ bản mà thôi, e hèm, khiếp đọc lại thấy như đang giảng đạo ..., mình nghĩ nên tham vấn thêm bác sĩ điều trị của bé nữa, nhất là trong trường hợp nếu bé vừa phẫu thuật xong chưa thể ăn qua đường miệng bình thường, phải ăn bằng xông thì cần chọn loại thức ăn lỏng đặc biệt khác.

Mong cho bé Bình đủ sức khoẻ để vượt qua căn bệnh hiểm nghèo này.
    Khi cần PM cho MOD nhé

Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,350 Bài viết

• 1,260 Được cảm ơn

Bận quá giờ mới chạy vào để cảm ơn em . Chị còn làm phiền em dài dài có đựoc ko ?

Bé uống sữa bình thưòng rồi , tu bình . Chắc mai T6 sẽ xuất Viện . Những ý kiến của em, sẽ phải nhắc nhở họ thưòng xuyên .
    Em thỉnh thoảng em vào tư vấn dùm chị nhé . Bé còi quá làm sao tăng cân đựoc đây , lo quá đi mất thôi.

Hiền NgBách ơi chắc vụ mua sữa và vụ mua bột mấy chị em minh sẽ phải lo dài
    • 112 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thế hôm nay có cần mua luôn không chị, sợ bé xuất viện về nhà lại không có để ăn.
    Có gì chị cứ nhắn cho em nhé, em online cả ngày mà.

Lê Thu Hiền
    Hà nội
    • 1,909 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Thấy các mẹ bàn nhiều về vụ sữa quá nên mình cũng muốn có đôi lời. Giang nhà mình dưới 1 tuổi toàn uống Nan 1 và 2. Nói chung mình thấy lên cân rất tốt, các mẹ nhìn ảnh cháu thì sẽ thấy. Tuy nhiên sữa Nan thì giá hơi mắc một chút, trước mắt nếu cần hồi phục sức khoẻ cho bé Bình thì có thể dùng loại sữa này, mình có người nhà làm cho Nestle nên có thể mua được giá hợp lý. Về lâu dài thì cũng cần phải cân nhắc xem nên cho bé uống sữa gì giá cả phải chăng. Ngoài sữa ra còn có nhiều cách khác để giúp bé tăng cân, vì bé đã đến tuổi ăn được những thức ăn khác rồi mà.
    Rất mong là sẽ giúp được gì cho bé và các mẹ.