Các loại sữa, bột

Sữa Friso, Friso Gold, Friso Comfort (phần 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 270K Lượt đọc
  • 1.48K Trả lời

32 Người đang theo dõi

• 203 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Có mẹ nào đang cho con uống sữa Friso không thì cho mình biết với. Bé nhà mình 8 tháng tuổi, từ trước đến giờ mình cho bé uống sữa dòng Enfa, nhưng rất lạ là chẳng thấy bé tăng cân được mấy trong vòng 2 tháng nay. Mình định đổi cho bé uống Friso. Thế nên mẹ nào cho con uống sữa đó thì chia sẻ kinh nghiệm cho mình với.
    Cảm ơn trước các mẹ nhiều nhé.
    Mẹ bé Ốc và Sóc
    Mẹ bé Ốc và Sóc - Album của Ốc và Sóc đây !

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mẹ ốc và Sóc yên tâm ho bé uống Friso nha. Hồi xưa Bo nhà mình cũng toàn Friso thôi (trước một tuổi í), lên cân rất tốt, mình xem thành phần sữa thì nó cũng tương đuong như Enfa hay Gain, quan trọng là bé hợp với loại sữa nào.

Còn giờ thì nhóc nhà mình ngán sữa thèm nước , có lẽ vậy mà huhu hắn leo lên cân, cứ thế chẳng nhích lên gì cả. (thôi len men một hồi lại bán than thì chít)
    Me Bo (TP.HCM)
    • 884 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

To Ngo Thi Hoang Lam: Mình cho bé nhà mình uống thêm Friso từ hồi bé mới sinh ( có uống thử 1, 2 bình sữa gain và enfa rồi thôi vì táo ), nhưng bé chỉ uống ngày 1,2 bình 60/90/120ml tuỳ hôm thôi, còn lại bú mẹ là chính. Bé lên cân rất đều, chủ yếu là không bị táo bón, tính đến hồi 6 tháng thì trung bình mỗi tháng lên 90 gram, bây giờ bé 10 tháng được 11 kg ( khi sinh được 3,3 kg ). Mình rất kết sữa này, nhưng hình như chẳng mấy mẹ cho con uống hay sao ấy nên sữa chẳng được nhắc đến mấy. Bạn mình cũng đổi sữa cho con giống mình, bé cũng lên cân đều, 12 tháng được 11kg. Mẹ Ốc và Sóc cứ cho bé uống thử và theo dõi sự tăng cân xem, biết đâu bé hợp. Nhưng có điều mình vẫn thắc mắc khi dùng Friso: hồi bé uống số 1 là loại sữa cũ, gọi là Frisolac, rẻ hơn và vị nhạt, nhưng khi có loại Friso mới, bé chuyển sang uống Friso 2, minh cho uống mấy hộp và có sự so sánh, hộp mua ở hàng này thì màu vàng nhạt, vị nhạt, hộp mua ở hàng khác thì màu vàng sậm hơn và vị đậm hơn ( có 2 hàng mình mua thường xuyên ), có sự so sánh vì khi mua hộp mới, hộp cũ vẫn còn 1 ít. Bây giờ mình cứ lo là mua phải sữa giả nhưng chẳng biết loại nào là giả nữa. Đang định đi Vincom mua, nghe nói ở đấy bày nhiều Friso lắm, còn ở Fivimark chẳng có hộp nào, mua ở siêu thị đắt hơn nhưng chắc đỡ lo giả. Không biết đại lý của Friso ở đâu nhỉ.
    • 988 Bài viết

• 211 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng uống Friso từ hồi 4 tháng đến giờ (18 tháng). Bé nhà mình thì vẫn lên cân chậm nhưng mình vẫn trung thành với sữa này vì nó nhạt, dễ uống và tốt cho tiêu hoá.
    Mẹ Cá - Hà nội
    • 203 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhé.
    To mẹ Bo dễ thương: Ôi, đúng là trông Bo dễ thương thật. Mình băn khoăn bởi vì bé Ốc (anh bé Sóc) nhà mình thì lại rất hợp Enfa, lên cân tốt, hồi 9 tháng đã 10kg cơ, thành ra nhìn cậu em lại hơi sốt ruột: 8 tháng mà mới được hơn 8 kg chút xíu thôi.
    To mẹ 19052004: Bé Sóc nhà mình thì tự bỏ bú mẹ rồi, nên mỗi ngày cu cậu ăn khoảng 400-500cc sữa ngoài cơ. Bé nhà bạn 10 tháng 11kg là tuyệt rồi. Mình cũng hy vọng là biết đâu cu cậu nhà mình lại hợp sữa này hơn. Về tiêu hoá thì mình thấy tương tự như khi bé uống Enfa. Mình cũng có băn khoăn y như bạn: mình cũng mới cho bé uống thử mới được mấy hôm, hôm qua vừa mua hộp thứ hai mà đúng là lại thấy màu vàng nhạt hơn hộp thứ nhất. Mình cũng chỉ sợ nhất vụ sữa giả, vì thực ra Friso cũng là từ Hãng Cô gái Hà Lan, mà hãng này hình như năm ngoái hay năm kia có vụ kiện cáo sữa kém chất lượng. Mình cũng không biết đại lý Friso ở đâu, sẽ cố gắng tìm hiểu. Nếu đi Vincom thấy hay thì bạn viết cho mình nhé. A, mà bây giờ bạn đang mua sữa với giá nào: cho hộp 400g và 900g? Mình thì mua với giá là 83.000 và 162.000.
    To mẹ Cá: đúng là việc tăng cân của bọn trẻ con thì cũng không thể biết được là do yếu tố nào quyết định nhỉ, cũng tuỳ từng bé thôi. Mình cũng như các mẹ lúc nào cũng thích con tăng cân tốt, và cao nữa.
    Cám ơn các mẹ lần nữa nhé.
    Mẹ bé Ốc và Sóc

• 2,520 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Mình không biết sữa ở Vietnam và Halan có gì khác nhau nhưng mình đang sống ở Halan bé nhà mình uống Friso từ lúc 3 tuần đến bây giờ được 5 tuần rồi mà mỗi tuần tăng 300 gr. Bé nhà mình không bú mẹ nên bú sữa này hoàn toàn mà bây giờ bé 5 tuần tuổi nặng 5.3kg (lúc sinh nang 4.3kg) mỗi ngay bú 850 ml. Ở đây không có nhiều loại sữa đẻ lựa chon như ở nhà mình nhưng bác sĩ tư vấn cho mình dùng sữa này cho bé từ lúc sinh. mà sữa cũng tuỳ vào từng bé nữa có bé hợp có bé không.
    • 2,520 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

à quên mất bên này mình thấy từ 0-6 thang tuổi thì dùng Friso 1, từ 6-12 tháng thì dùng Friso 2 lớn hơn nữa thì có Friso 3. Có loại Friso đặc biệt dùng cho bé hay đói gọi la Friso for hunger baby, hoặc Friso cho trẻ dễ bị dị ứng nữa.
    • 884 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

To Mẹ Ốc và Sóc: Thứ 7 vừa rồi mình đi Vincom mua Friso 2 cho bé, nhiều la liệt Friso luôn, nhưng đắt hơn mua ở ngoài.Ở ngoài mua Friso 2 83.00đ thì trong siêu thị bán 87.00đ hộp 400g, hộp 900 g là 171.200đ trong siêu thị, mua ngoài là 168.000đ. Mình cũng biết đắt hơn nhưng ở siêu thị này Friso đang có khuyến mãi đây, mua 1 hộp 900g hoặc 2 hộp 400g được tặng 1 gấu bông to và xinh lắm,mình làm luôn 2 con. Cứ mua để lấy khuyến mãi đã, đắt rẻ tính sau. Hạn khuyến mãi là 22/4, số lượng có hạn. Tuỳ mẹ Ốc và Sóc có chê đắt hay không nhé.
    À, mà mẹ Ốc và Sóc cũng phát hiện thấy màu sữa khác nhau à, mùi vị thế nào? Hộp sữa mình mua ở siêu thị màu có vàng hơn, mà theo mình thì sữa màu vàng thì tốt hơn, nhưng vị vẫn nhạt nhạt.
    Chán nhỉ, chẳng biết đại lý ở đâu nữa, biết thì mách nhé.
    • 203 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

19052004 ơi,
    Thế nào tuần sau mình cũng lên đó mua mới được, mình cũng khoái gấu bông lắm. Thế bạn có để ý hạn dùng ở sữa mua ở đó không? Hộp mình mua 900g có hạn tháng 9/2006.
    Về màu sữa khác nhau: mình không biết mùi vị có khác nhau hay không nhưng mình lại nghĩ là sữa màu nhạt có vẻ tốt hơn vì mình mua cho cu lớn sữa Enfa thì thấy hộp nào sữa trắng hơn thì pha tan nhanh hơn. Hỏi Bs dinh dưỡng của Enfa thì họ nói là do lúc phun lên giàn khoan gì đó màu không đều...
    U, lúc nào biết đại lý mình sẽ nhắn nhé
    Mẹ bé Ốc và Sóc

• 247 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

À, vậy là mình có biết loại sữa này, mình nhớ họ còn có cả sữa ăn kiêng cho trẻ bị tiêu chảy, vì ngày trước lúc thằng lớn về Việt Nam vào mùa xuân, mới có 7 tháng thì bị rối loạn tiêu hoá, minh được hướng dẫn mua sữa ăn kiêng co tên Frisosoy, không biết giờ họ còn bán không. Nếu các mẹ có con bị tiêu chảy thì nên cho con ăn sữa ăn kiêng, cho tới khi con đỡ hẳn. Trong sữa ăn kiêng vẫn đảm bảo đủ chất, chỉ bớt mỡ béo, và măm thì không ngon miệng, không ngậy bằng sữa thường.
    • 268 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cún nhà mình được bác sĩ dinh dưỡng của viện Nhi khuyên uống Friso từ hồi bé được 7 tháng, từ chỗ bé ghét uống sữa đến khi cho uống sữa này dần dần bé thích uống sữa, trước đó một ngày được 100ml là tốt lắm rồi, khăn ăn thì nhiều, người ăn thì ít, nhưng từ khi uống Friso có hôm cô nàng uống được cả lít sữa, nhưng bình thường mình cho bé uống một ngày là 500ml (3 bữa sữa) và 3 bữa cháo, mình thấy bé lên cân bình thường, đặc biệt là tiêu hóa tốt, mình thì cứ thấy bé uống được sữa gì cũng tốt, miễn là bé thích uống.
    • 1,572 Bài viết

• 810 Được cảm ơn

Bebe nhà này cũng uống friso từ tháng thứ 3 đến giờ. Lúc sanh ra thì cho bé uống similac của abott ai dè nó bị táo bón hoài nên nửa đêm cứ khóc vì cái bụng cứ ót ót... Từ lúc chuyển sang Friso hệ tiêu hóa của bé ổn lắm.
    Lúc có bầu bebe em cũng thích uống Friso mama hương vị cam...... Em thấy sữa này rất dễ uống không có ngán... bây giờ nhớ lại em cũng thấy thèm thèm nữa đó. Lúc có bầu em cũng uống enfa mama nhưng thấy khó uống quá, phải nín thở mỗi lần uống......Từ sữa của mẹ nên suy ra là sữa của bé chắc cũng uống không ngán.
    Em thấy con nít nó phân biệt mùi vị của sữa rất hay. (Giống như bố nó phân biệt hương vị của bia vậy). Sữa Friso mua ở siêu thị thì nó bú rất sung nhưng nếu mua ở đại lý bán lẻ Trí Vỹ (rẻ hơn 5k) thì nó chê. Mà thấy cũng đúng lắm. Hộp sữa mua ở siêu thị khi khui nắp mùi rất thơm (mặc dù date đều giống nhau). Còn một món nữa là phômai con bò cười. Mua ở Metro thì nó ăn ngon lành con mua ở Coop thì nó lại chê. Cùng là con bò cười nhưng nhà phân phối khác thì nó khác (ở metro là của SG tuorist phân phối NK còn ở Coop thì của cty hoàng lan). Không biết các bé có để ý vây không???
    • 808 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Ở trong Metro, em vừa lượn để rinh gấu cho cu nhà em đây các mẹ ơi!
    Nếu mua 3 hộp 900g Friso 2 hoặc Friso 3 sẽ được KM 1 địu em bé trị giá 90K.
    Nếu mua 2 hộp 900g Friso 2 hoặc Friso 3 sẽ được KM 1 đồ chơi xếp hình trị giá 45K.
    Nếu mua 1 hộp 900g Friso 2 hoặc Friso 3 sẽ được KM 1 gấu bông to trị giá 35K.
    Còn hộp 400g thì các mẹ cứ nhân đôi lên so với hộp 900g.
    Friso 2 là 161.500d/hộp/900g Friso 3 là 146.500d/hộp/900g
    Friso 2 là 82.300d/hộp/400g Friso Mum là 78.200d/hộp/400g
    (Lưu ý: Các mẹ có bầu cũng được KM đó.)
    Nhanh nhanh kẻo hết
    • 270 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

O ngoai Ha Noi dang khuyên mãi , thích thật, nhưng trong Tp.HCM thi ho 5 lại nói hết hàng FRISO 3 , chỉ có Friso 1 và Friso 2 thôi.
    • 884 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

[QUOTE=Ngo Thi Hoang Lam]19052004 ơi,
    Thế nào tuần sau mình cũng lên đó mua mới được, mình cũng khoái gấu bông lắm. Thế bạn có để ý hạn dùng ở sữa mua ở đó không? Hộp mình mua 900g có hạn tháng 9/2006.
    Về màu sữa khác nhau: mình không biết mùi vị có khác nhau hay không nhưng mình lại nghĩ là sữa màu nhạt có vẻ tốt hơn vì mình mua cho cu lớn sữa Enfa thì thấy hộp nào sữa trắng hơn thì pha tan nhanh hơn. Hỏi Bs dinh dưỡng của Enfa thì họ nói là do lúc phun lên giàn khoan gì đó màu không đều...
    U, lúc nào biết đại lý mình sẽ nhắn nhé
    Mẹ bé Ốc và Sóc[/QUO
    Mình mua sữa cũng thường để ý hạn nhưng toàn đến tháng 9/2006 thôi, chắc hãng này phân phối cả thị trường đều cùng 1 đợt hàng như nhau thôi.

Mình thì lại nghĩ là sữa màu vàng thì tốt hơn màu nhạt mẹ Ốc và Sóc ạ, vì mình cho bé uống thử sữa S26 của Đài Loan thấy sữa hơi bết, màu vàng như màu lông gà con ấy, pha lên thì đặc và vị hơi ngọt, còn sữa Friso thì hơi ngược lại, nhưng thôi, cũng chẳng biết nữa, cứ Friso nhé, mua ở siêu thị cho yên tâm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ của các bé ơi, mình cũng cho hai nhóc ở nhà uống Friso từ lúc mới sinh và thấy rất hợp, nhưng ko hiểu sao rất ít người biết đến loại sữa này. Cám ơn 19052004 đã thông tin về hai loại sữa, chiều nay mình sẽ kiểm tra lại.
    gd rbo
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cho bé uống Friso từ nhỏ, có 1 băn khoăn là sữa này thường có hạn sd đến 2006, dù bây giờ mới 2005 nhưng mình nghĩ đó là sữa cũ vì sữa bột thường khi bán ra thì phải có date đến vài 3 năm chứ. Mình tìm khắp nhưng ngay cả siêu thị cũng vậy o có lon nào mới hơn cả, các nơi khác có vậy o bà con hè? hay là do tui nhiêu khê quá!
    • 111 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng cho con uống friso đây, cũng có lần mình thắc mắc thế với chị bán sữa quen, bà ý bảo là date ở đâu cũng thế, mà hàng của bà ý nhập liên tục đấy. Chẳng rõ thế nào nữa. Nhưng cứ còn date với ngửi sữa thơm ngon thì chắc không sao đâu bạn ạ.
    Poni là Poni xinh, Poni là Poni ngoan ---> Mẹ yêu Poni nhất đời
    • 270 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Con mình đang uống sữa này đây, nhưng khi mua thì sữa của mình date là 2007 đó.
    • 322 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chẳng hiểu thế nao, nhung mình cũng có thắc mắc tương tự như thế đấy. Thế là đổi sang sữa HIPP, đắt quá nhưng thấy yên tâm hẳn. Hôm trước gửi thư cho Friso, hỏi lại nhưng không thấy trả lời gì cả. Thế nên vẫn phải tốn kém vậy thôi.