Các loại sữa, bột

Sữa Dutch Lady - Cô gái Hà Lan

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 162K Lượt đọc
  • 702 Trả lời

23 Người đang theo dõi

• hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi papa&daughter Xem bài viết
    Mình nghe một số mẹ khen ngợi sữa này và ngay lập tức mua sữa về cho con gái. Con gái đang uống Nuture Gold của NZ nhưng mình bị hoang mang vì có mẹ nói: ko nên tin tưởng hàng xách tay. Mua về thất vọng hoàn toàn, mình nói luôn loại sữa nào của con gái mình cũng thử trước xem mùi vị ra sao. Khác hoàn toàn với những loại sữa trước đây con mình dùng: Enfalac, Dumex, Farley, Nuture Gold, ko có mùi thơm ngậy, ko sánh và các thành phần đều ko bằng. Và chính con mình mới 2 tuổi khi uống đã bảo: Mẹ ơi! Sữa kinh, nhưng kêu thì kêu vẫn cứ hết 1 cốc 250ml. Chắc mình sẽ quay lại Nuture Gold vậy.
    Sao lại thế nhỉ, bé nhà mình 6 tuổi rồi, uống loại DLG 456 thì lại khen lắm, con bảo thích uống, mùi thơm thơm, nó còn xúi mình uống luôn sữa đó với nó chứ đừng uống sữa bà bầu nữa :Smiling:

Không biết bác bảo thành phần không bằng các loại sữa khác cụ thể là sao? chứ mình thấy có đủ DHA, AA, Cholin, mà ngoài ra còn thấy ghi có Palatinose và Thiamine, giúp tăng cường khả năng nhận thức và tư duy của trẻ, vì con mình bắt đầu đến trường đi học nên mình để ý mấy vụ này lắm. Cũng không chắc có phải hoàn toàn là do uống sữa có cung cấp năng lượng cho não hay không nhưng thấy con đi học cũng có vẻ ổn, nhớ lâu, mẹ cũng đỡ vất vả kèm còn học trong lúc bầu bì thế này.
    • 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hnm Xem bài viết
    Sao lại thế nhỉ, bé nhà mình 6 tuổi rồi, uống loại DLG 456 thì lại khen lắm, con bảo thích uống, mùi thơm thơm, nó còn xúi mình uống luôn sữa đó với nó chứ đừng uống sữa bà bầu nữa :Smiling:

Không biết bác bảo thành phần không bằng các loại sữa khác cụ thể là sao? chứ mình thấy có đủ DHA, AA, Cholin, mà ngoài ra còn thấy ghi có Palatinose và Thiamine, giúp tăng cường khả năng nhận thức và tư duy của trẻ, vì con mình bắt đầu đến trường đi học nên mình để ý mấy vụ này lắm. Cũng không chắc có phải hoàn toàn là do uống sữa có cung cấp năng lượng cho não hay không nhưng thấy con đi học cũng có vẻ ổn, nhớ lâu, mẹ cũng đỡ vất vả kèm còn học trong lúc bầu bì thế này.
    Con nhà em cũng thế, khen mà.
    • 1,370 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

thế nào hãng sữa cũng đổ thừa là do mình bảo quản không đúng cách cho mà xem.
    • 104 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dau_yeu Xem bài viết
    thế nào hãng sữa cũng đổ thừa là do mình bảo quản không đúng cách cho mà xem.
    kok phải đỗ thừa đâu mẹ ơi , thực tế lỗi do vận chuyển quăn ném hoặc làm sốc mạnh làm hộp sữa tươi bị lọt khí vào 1 hoặc 2 ngày sau hộp sữa í sẽ phình lên như ...heo con có vị vừa chua vừa đắng vài ngày nữa thì có mùi như ...mèo ị !!! túm lại sữa tươi khó bảo quản các mẹ nên nếm thử trước khi cho bé dùng cho chắc cú!! đem hộp sữa hư đến chổ mua sẽ dc đổi hôp khác liền hoặc gọi hotline các mẹ sẽ dc công ty chăm sóc đền bù 1 lốc !!hehe!!
    • 730 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Vừa mới đọc bài về sữa Vinamilk xong, bây giờ lại đến CGHL, thế này thì biết tìm sữa đâu cho con uống????:Sigh::Sigh:
    • 435 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Nói chung là VNM hay CGHL hoặc hãng nào thì cũng có nguy cơ này thôi các mẹ ạ. Bị phồng là vi khuẩn tấn công rồi. Tốt nhất là kiểm tra kỹ trước khi mua hoặc nếu lỡ mua phải thì điện thoại cho hãng để bắt đền. Có khi 1 hộp hỏng được đền 1 thùng thì tốt nhỉ.
    • 2,341 Bài viết

• 1,305 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoài mốc Xem bài viết
    Không hiểu với hộp sữa thế này thì có ai dám cho con mình uống không nhỉ?
    Sữa cho trẻ con mà "có đường" thì cho uống làm gì?
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoài mốc Xem bài viết
    Không hiểu với hộp sữa thế này thì có ai dám cho con mình uống không nhỉ?

Các bạn nhìn hộp sữa ấy mà xem: Bao bì đã bị trầy xướt, bên ngoài bẩn thỉu thế kia mà hok biết bạn nào có thể trả tiền cho người bán mà cầm về hộp sữa như vậy nhỉ? Cầm đã không muốn thì nói chi đến việc cho con uống nhỉ? Nhìn vào là đủ biết chỉ tại người bán hàng không bảo quản kỹ mà thôi.
    • 83 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chèn ơi, mẹ Cẩm Tú nói kĩ hơn cho mình nghe với nào, sữa mà có DHA thì mình nghe ra rã trên ti vi rồi. Bi giờ còn thêm palatinose gì đó nữa, ôi các nhà sản xuất tài quá. Mà nó là gì thế mẹ Cẩm Tú??? :Thinking::Thinking::Thinking::Thinking:

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Cẩm Tú Xem bài viết
    @papa&daughter:thành phần nào không bằng thế nhỉ, cụ thể hơn đi bạn

Theo mình biết, hàm lượng DHA, AA trong Dutch Lady Gold step 1 con người bạn mình đang uống cao hơn cả Enfa A+ đang quảng cáo là tăng gấp 4 lần DHA đấy

Còn nữa nhé, mấy sữa kia có palatinose không? Mỗi hãng có 1 chất riêng biệt chứ,Riêng palatinose cung cấp năng lượng cho não thì không có hãng nào có trừ DLG
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

DLG uống có giống S26 ko các mẹ. Tớ đang cho con uống S26 nhưng thấy tình hình sữa có vẻ không ổn nên lo quâ!
    • 134 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phongthi Xem bài viết
    Chèn ơi, mẹ Cẩm Tú nói kĩ hơn cho mình nghe với nào, sữa mà có DHA thì mình nghe ra rã trên ti vi rồi. Bi giờ còn thêm palatinose gì đó nữa, ôi các nhà sản xuất tài quá. Mà nó là gì thế mẹ Cẩm Tú??? :Thinking::Thinking::Thinking::Thinking:
    Mẹ nó chú ý đọc nhé:

DHA (Docosahexaenoic Axit)

Thuộc nhóm axit béo không no cần thiết, cơ thể không tự tổng hợp được mà phải được cung cấp từ khẩu phần ăn. DHA là tên viết tắt của axit Docosahexaenoic.
    1.Vai trò:
    o Tham gia cấu tạo tế bào não: DHA là thành phần chủ yếu của các axit béo tham gia cấu tạo não. DHA cần thiết cho sự phát triển não bộ và quá trình Myelin hóa để hoàn thiện tế bào thần kinh. Ở giai đoạn não phát triển mạnh (3 tháng cuối của thai kỳ và trong 2 năm đầu đời) DHA được tích lũy nhiều ở não.
    o Chức năng thị giác: DHA là thành phần quan trọng cấu tạo tế bào võng mạc mắt. DHA là thành phần chính trong các tế bào tiếp nhận hình ảnh.

2.Nguồn cung cấp:
    o Sữa mẹ có chứa DHA cần thiết cho sự phát triển não bộ của trẻ trong những năm đầu đời. Ở nhóm các bà mẹ ăn nhiều cá thì hàm lượng DHA trong sữa mẹ cao hơn nhóm các bà mẹ ăn nhiều thịt.
    o Các thực phẩm chế biến sẵn có bổ sung DHA: sữa bột, bánh, kẹo...
    o Các thực phẩm khác : các loại cá da trơn, lòng đỏ trứng, tảo biển, hải sản...

3. Bổ sung DHA:
    o DHA cần thiết cho sự phát triển của não bộ và thị giác ở trẻ nhỏ. Trẻ sơ sinh đủ tháng có khả năng tự tổng hợp DHA, nhưng khả năng này bị hạn chế. Trẻ được bú mẹ hàm lượng DHA trong máu cao hơn trẻ không được bú mẹ hay bú mẹ không hoàn toàn. Trẻ cần nhận được thêm DHA từ khẩu phần ăn hàng ngày.
    o Nhiều nghiên cưú cho thấy bổ sung DHA cho trẻ giúp trí trí não và khả năng thị giác của trẻ phát triển tốt hơn, việc bổ sung DHA trong các thời kỳ sau sẽ có ít hiệu quả hơn.
    o Trẻ sơ sinh đủ tháng nhận được nguồn DHA dự trữ từ mẹ qua nhau thai. Ở trẻ sinh non, nguồn dự trữ này bị hạn chế. Nhu cầu bổ sung DHA cao hơn ở trẻ sinh non và sinh nhẹ cân do dự trữ DHA kém và khả năng tự tổng hợp DHA bị giới hạn so với trẻ sinh đủ tháng.

4. Thiếu DHA:
    Sự thiếu hụt DHA từ khi con trong bào thai và chế độ ăn không đủ DHA sau khi sinh đến năm 2 tuổi sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của hệ thần kinh trung ương và thị giác của trẻ.
    5. Thừa DHA:
    Hiện nay chưa có bất cứ khuyến cáo nào về chế độ ăn thừa DHA gây ảnh hưỏng đến sức khỏe.

Không khéo mình chuyển sang làm chuyên gia dinh dưỡng quá :Laughing:
    • 9,532 Bài viết

• 7,763 Được cảm ơn

@Mẹ Cẩm Tú: bà ơi, người ta đang hỏi về palatinose đấy, chứ còn DHA thì
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phongthi
    sữa mà có DHA thì mình nghe ra rã trên ti vi rồi
    :Laughing: lo buôn sữa quá nên cứ lơ tơ mơ mãi, thế này thì làm chuyên gia dinh dưỡng thế nào được.

@Mẹ phongthi: copy từ trang web DL Gold cho mẹ nó tham khảo
    Palatinose, một loại đường chậm có nguồn gốc từ thiên nhiên được tiêu hóa tại ruột non và thẩm thấu chậm hơn so với các loại đường truyền thống khác chính là nguồn cung cấp glucose cho trí não một cách lâu dài và ổn định. Vì thế, Palatinose là một trong những dưỡng chất rất quan trọng có tác động tích cực trong việc giúp não bộ của trẻ họat động hiệu quả, giúp trẻ học hỏi không ngừng. Đặc biệt, Palatinose rất có ý nghĩa trong việc giúp phát triển trí lực ở trẻ em trong giai đoạn từ 1- 6 tuổi – giai đoạn học hỏi, tiếp thu kiến thức mạnh mẽ nhất của một con người. Tính liên tục, ổn định của Palatinose lại càng quan trọng hơn nữa khi não của trẻ không có khả năng dự trữ “pin” mà bé thì cần lượng “pin” gấp đôi cho hoạt động học hỏi!
    Thiếu năng lượng cho não hoặc cung cấp một nguồn năng lượng không ổn định, tăng mạnh mà giảm nhanh trong những năm đầu đời sẽ ảnh hưởng đến khả năng vui chơi, hoạt động, học hỏi và trải nghiệm của bé, ảnh hưởng xấu đến sự phát triển trí não. Vì vậy, để bé có sự phát triển toàn diện, cha mẹ không nên xem nhẹ việc cung cấp “pin” đầy đủ và ổn định trong thời kỳ vàng phát triển từ 1-6 tuổi này. Dưỡng chất Palatinose giúp tối ưu hóa việc duy trì tính ổn định, liên tục của “pin” cho não có trong nhiều loại thực phẩm tự nhiên như mía, mật ong với tỷ lệ rất ít, nhưng gần đây, từ kết quả nghiên cứu của mình, Dutch Lady Việt Nam đã đưa ra thị trường dòng sản phẩm Dutch Lady Gold 123 và 456 có dưỡng chất Palatinose. Nhờ vậy, các bậc cha mẹ có thêm một sự lựa chọn lý tưởng cho bé.
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!
    • 83 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

@ mẹ Hannah: cảm ơn mẹ nhiều nhiều nhé. Thật không ngờ thế gian này còn nhiều chất hay ho như thế - palatinose ôi, ôi, ôi
    @ mẹ Cẩm Tú: thiệt là bổ ích DHA, mẹ nhỉ. Mẹ cũng sắp thành chuyên gia dinh dưỡng rồi đó
    Cảm ơn 2 mẹ nhiều nhiều hen
    Mimimi
    • 223 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Con mình uống CGHL123 rất ổn. Mình chưa mua sữa cho bé bao giờ vì toàn mọi người cho. Con mình loại nào cũng dùng được không thấy thấy táo hau đi ngoài. Bây giờ mình định mua cho con nhưng không biết chọn loại nào. Định mua CGHL 123 tiếp để đỡ lo vì cháu uống tốt và tăng cân ổn nhưng cũng hóng hớt DLG 123 nhưng lại lo biết đâu con không hợp.Các mẹ giup mình với nhé. Thanks anyway!
    • 2,255 Bài viết

• 350 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehannah Xem bài viết
    Hihi, không thấy gì là ... không trúng chứ sao!
    Chừng nào...có gì thì mới trúng vàng
    Mẹ hannah ơi, nhìn thấy mẹ nó cùng gia đình trên TTGĐ số vừa rùi cười xinh quá.
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dien Linh Xem bài viết
    Con mình uống CGHL123 rất ổn. Mình chưa mua sữa cho bé bao giờ vì toàn mọi người cho. Con mình loại nào cũng dùng được không thấy thấy táo hau đi ngoài. Bây giờ mình định mua cho con nhưng không biết chọn loại nào. Định mua CGHL 123 tiếp để đỡ lo vì cháu uống tốt và tăng cân ổn nhưng cũng hóng hớt DLG 123 nhưng lại lo biết đâu con không hợp.Các mẹ giup mình với nhé. Thanks anyway!
    Con mình ngày bé dùng suốt CGHL123 đây, chỉ dùng loại đó thôi vì ngày đó còn chưa có DLG :Smiling:
    Khi lớn hơn mình chuyển sang CGHL 456, giờ có DLG thì mua luôn loại đó, bé nhà mình uống thấy hợp & con khen. Mà con nhà mình ngày nhỏ là bị táo bón, phải thử mãi mới tìm ra loại sữa hợp đấy, dùng trường kỳ dòng CGHL vậy mà chuyển qua DLG thấy cũng hợp & thậm chí còn có vẻ tốt hơn nữa.
    Mẹ nó mua thử về cho con dùng đi, nếu còn băn khoăn thì cứ mua hộp nhỏ trước, trẻ con pha uống vài lần là hết bay một hộp nhỏ thôi, không lo phí đâu.
    • 450 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Hộp này do chụp ảnh kĩ thì vậy chứ làm gì có trầy xước gì đâu hả bạn? Do mẹ bé cho vào túi quần áo của con đi nhà trẻ nên thế thui
    Đã tới cảnh giới cao nhất của chém gió thần công
    • 2,346 Bài viết

• 746 Được cảm ơn

Hộp này rõ ràng bị trầy xước. Thậm chí, cái chỗ cắm ống hút còn có vẻ bị cắm rồi rút ra rồi nữa. Đem hộp sữa này đi khiếu nại thì chỉ cực cái thân thôi.
    • 9,532 Bài viết

• 7,763 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beVuphong Xem bài viết
    Mẹ hannah ơi, nhìn thấy mẹ nó cùng gia đình trên TTGĐ số vừa rùi cười xinh quá.
    Oái, cái vụ xinh tươi này chắc chắn là không phải em rồi
    Em cũng vừa mua TTGĐ mấy hôm trước, có hình mẹ Cẩm Tú và các gia đình khác đi chơi trong chương trình dã ngoại do Friso tài trợ đấy ạ. Không biết mẹ Vũ Phong định nói đến mẹ nào nhưng chắc chắn là không có em trong đó rồi :Silly:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hỏi cách làm sữa chua ngon nhất

Dạo trước mình đọc trên mạng cách làm sữa chua nhưng mình làm theo nó không ngon lắm. Các mẹ có...

• Cảnh báo sữa Frisolac Gold giả và dấu hiệu nhận biết ?!

Mình nghi hộp sữa này là hàng giả, kém chất lượng vì con mình ăn mấy hôm bị đi ngoài nhiều lần...

• Sữa công thức - những thắc mắc thường gặp

Sữa công thức - những thắc mắc thường gặp Sữa mẹ vẫn luôn là lựa chọn được khuyến cáo cho trẻ sơ...

• Sữa Vinamilk và Cô gái Hà Lan

Chào cả nhà, mấy hôm nay khi có thông tin sữa Trung Quốc có hóa chất độc hại và gây sạn thận, em cứ nghĩ đùng sữa chua, sữa tươi và sữa bột của Vinamilk và Cô gái Hà Lan cho yên tâm, nhưng hôm nay đọc báo thấy dù sữa nhập từ New Zealand thì cũng vẫn có thể là nguồn gốc từ Trung Quốc, rồi trong kho...

• Món đào dầm sữa tươi Cô gái Hà Lan 20+

Đào là một loại quả giaù chất sắt, lại còn giúp nhuận tràng. Nhưng con gái mình lại không thích ăn loại quả này. Vì vậy, mình kết hợp đào với sữa tươi Cô gái Hà Lan 20+ để khuyến khích bé ăn Nguyên liệu: - Đào: 1 quả - Sữa Cô gái Hà Lan 20+ trắng có đường: 110ml Cách làm: - Đào rửa sạch,...

• 9,532 Bài viết

• 7,763 Được cảm ơn

Trước khi đến tay mình mua thì nó đã bị lên xe xuống ngựa, ba chìm bảy nổi qua bao nhiêu chặng rồi, các mẹ mua sữa ngoài chuyện xem hạn sử dụng thì cũng nên để ý xem hộp sữa có còn nguyên vẹn không, màu sắc có còn sắc sảo không... chứ đừng nghĩ còn trong HSD là không vấn đề gì. Chuyện bảo quản không đúng là nguyên nhân chính tạo ra những hộp sữa "quái thai" như thế đấy.
    Mà không biết các mẹ thế nào, mình chỉ coi ngày sản xuất, ít khi coi HSD lắm. Ngày sx càng gần thời điểm mua thì càng tốt. Chứ HSD tuy đến 2009 nhưng sản xuất mãi đầu năm 2008 thì cũng xa vời lắm rồi.