• 0 Lượt chia sẻ
  • 88.2K Lượt đọc
  • 425 Trả lời

20 Người đang theo dõi

• 876 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mẹ Kem định để đề tài này làm chủ đề cho môt buổi sinh hoạt offline nào đó nhưng vì vừa đọc bài về sữa XO của các mẹ trong mục Dành cho các mẹ Việt ở nước ngoài nên mình phải post lên đây để các mẹ cùng tham khảo và cho ý kiến.
    Mình copy nguyên bài bên mục đó này, lười viết lắm:

Tất nhiên điều quan trọng là phụ thuộc vào các bé, nếu các bé thích loại nọ, phun phì phì loại kia thì em chịu vì em chưa có nhiều kinh nghiệm nuôi con. Ở cơ quan em có mấy chị sinh con thứ hai, có nhiều kinh nghiệm nuôi con rồi và con thì lười ăn và rất nhẹ cân vì vậy các chị ấy làm một cuộc nghiên cứu sữa để tìm ra loại nào phù hợp và tốt cho sự phát triển của bé. Kết cục như sau:
    Trong 4 loại sữa được nghiên cứu là Gain IQ, Enfa , Nan (Nestle ) và Lactogien ( Nestle ) thì các chị ấy thấy rằng những tiêu chí Best in class có nhiều nhất trong sưa Lactogen ( Loại sữa ít tiền nhất trong 4 loại ) và khi cho bé ăn Lactogen thì kết quả là bé tiêu hóa rất tốt vì Lactogen co nhieu Vitamin còn những thứ khác như sắt, canxi, chất béo cũng nhiều nhất trong 4 loại sữa. Kết quả là bé ăn nhiều hơn khi dùng Lactogen... và em đã hỏi một người bạn làm packing sữa cho một công ty Thụy Điển thì chị ấy nói rằng tất cả các hãng sữa đều nhập nguồn sữa bột từ Úc và chỉ chế biến thêm các chất xúc tác đặc trưng của từng hãng ví dụ Gain thì nhiều chất đạm và khoáng chất, ít vitamin( Chắc vì thế trẻ uống Gain hay bị táo bón), Enfa thì đặc biệt có DHA và ARA mà o hãng nào có, những chất đó phát triển não bộ của bé nhưng các chất khác thì ít lắm, tất cả các nhãn có branch tốt đều có thể dùng được, càng đắt thì do đóng gói và quảng cáo tốn kém hơn để xây dựng thương hiệu chính vì vậy chị ấy khuyên nên cho bé uống quay vòng tất cả các loại sữa có branch tốt như của Abbott, Meadjonson, Nestle vì các hãng lớn có tên tuổi thì vấn đề vệ sinh an toàn thực phẩm rất tốt và bé sẽ hấp thụ được tất cả các đặc trưng của từng hãng sữa nhưng phải để cho bé hấp thụ được nên phải uống khoảng 2, 3kg rồi mới đổi sang loại khác để tránh dị ứng sữa nên mua hộp nhỏ trước rồi mới mua sang hộp lớn.

Nghe cũng thấy hợp lý nên em cũng bắt đầu đổi sữa cho Kem và ở cơ quan em các chị ấy đều quyết định chẳng tội gì dùng sữa đắt tiền vì chi phí quảng cáo thương hiệu rất lớn và theo cái bảng tổng sắp thì total tiêu chí Best in class là 18 đối với Lactogen còn 16 với Gain và 6 với Enfa, 2 với Nan. Và còn một điều nữa cô bạn bên công ty packing nói rằng sữa hộp giấy và sữa hộp sắt chẳng khác gì nhau nên em mua Lactogen 400g hộp giấy có 35.000 còn sữa Enfapro Kem vẫn dùng hộp 400 là 76.000, thế là tháng này mẹ tiết kiệm được già nửa tiền sữa rồi... Kem mut uống ngày 800ml sữa nên mẹ cháu tốn tiền lắm...

Mạn phép các bác chia sẻ vài thông tin như vậy. Nếu bác nào muốn tham khảo bảng phân tích hàm lượng chất trong các loại sữa thì mail cho mẹ cháu tloan@ford.com. Mẹ cháu sẽ gửi file cho các bác tham khảo.
    Tui iu thằng cu giống ngưòi iu tui như lột... :1:
    (Loan - 0904281172)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 57 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ Loan post lại những thông tin hay và bổ ích quá. Mình không chú ý xem mục Dành cho các bà mẹ VN ở nước ngoài nên không hề đọc được bài này. Mình thì cũng thỉnh thoảng thay đổi loại sữa cho bé (vì trước đây đã được khuyên là nếu bé không bị dị ứng sữa thì nên dùng đa dạng nhiều loại sữa để hấp thu đầy đủ các chất trong các loại sữa khác nhau, cũng không biết có đúng không???). Hồi bé TA nhà mình còn nhỏ cũng cho uống Lactogen trong thời gian rất dài, vì thấy Lactogen mát, mà bé nhà mình hay bị táo bón. Bây giờ thì đang cho uống thay đổi giữa Gain Advance và Enfagrow, cứ dùng vài hộp loại này lại thay sang loại kia. Loan ơi mình nhớ hình như Lactogen chỉ cho bé dưới 1 tuổi thôi phải không?
    • 876 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Kiều Anh ơi,
    Mọi người khuyên nên uống khoảng 2 đến 3 kg hãy đổi sữa khác, quay vòng nhiều loại sữa khác nhau vì cơ thể bé chưa kịp hấp thu mà mình đã đổi sữa thì cũng o tốt. Lactogen cho bé hơn 1 tuổi là Nestle Gấu 1, Gấu 2 đấy Kiều Anh ạ.

Nghiên cứu vậy thôi chứ mình đang mệt mỏi lắm đây vì chuẩn bị cho bé ăn cháo, muốn cho bé ăn ngon thì mẹ phải vất vả mà sáng nào cũng khăn gói quả mướp ra khỏi nhà từ 7h, chẳng biết nấu cháo sao đây? Nấu từ tối hôm trước thì o nên rồi... chắc phải làm đồ đông lạnh thôi.
    (Loan - 0904281172)
    • 1,069 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Cám ơn Loan đã post bài này nhé.
    Chắc mình phải xem lại sữa cho con gái thôi, vì bé rất lười ăn sữa ngoài ăn gì cũng phun hết, mà sữa mẹ thì ít. Đến độ mình phải mua sữa cho trẻ thiếu tháng, nhẹ cân (đắt lè lưỡi :evil:, hi vọng cho bé thêm được tý nào hay tý ấy) thế mà toàn bổ vào khăn với áo thôi. :evil: :evil: Chẳng phải sữa đắt tiền mà đã tốt, chỉ cần phù hợp với bé, cứ ăn ngoan lên cân tốt thì không gì bằng.
    Saving my energy.
    • 139 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ Loan ơi! Thông tin này thật là bổ ích quá! cảm ơn bạn nhiều. Cún nhà mình 1 tháng dùng hết 4kg sữa enfa mà thu nhập của mẹ có hạn, mẹ cún định xen 2 laọi sữa uống song song có nên không! mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn cho mẹ cún với!
    Cún nhà mình từ trước chỉ uống sữa của enfa thôi! đã có lần mình thử đổi sang sữa meiji nhưng thấy tiêu hoá không tốt, nên thôi!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ừ mình cũng dùng vài hộp loại này mới chuyển loại khác mà (hộp to toàn 900g/hộp phải không?). Bé nhà mình trung bình dùng 2 hộp/tháng đấy. Mình sẽ thử cho bé dùng Nestle Gấu xem sao. Được cái bé nhà mình sữa gì cũng xơi tuốt.
    Đúng vào thời điểm tập cho bé ăn cháo mà bé đi học thì vất vả và thương bé quá. Mẹ Loan có thể nghiên cứu cách nấu cháo trắng từ tối hôm trước xem? Buổi sáng chỉ phải chuẩn bị rau và thịt/cá/tôm thôi. Chia sẵn thành từng bữa mang đến chỗ gửi trẻ để tủ lạnh (ở đó có không?), đến bữa thì nói với người ta đun nấu lên cho mình có được không? Xin lỗi hơi ngoài lề một tí.
    • N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 615 Được cảm ơn

Mẹ Kem ơi topic này hay qâs. Mình có một kinh nghiệm thé này: mình không căn cứ vào bảng thành phần của sữa mấy, nhưng thấy đúng là sữa Lactogen thì rất mát. Cạnh nhà mình có một cu cậu 8,5 tháng, không ti sữa mẹ tẹo nào, hoàn toàn dùng sũa Lactogen vậy mà đã được 11,5 kg rồi, trong khi đó thì Minh nhà mình được co 9,5 kg thôi, và đặt cạnh anh chàng kia thì thấp hơn hẳn 5 cm. Vậy nên mẹ cháu cũng tín nhiệm Lactogen lắm mặc dù mình chỉ dùng sữa để nấu bột ngọt cho anh chàng thôi, và cho anh Ngọc cũng sữa của Nestle luôn, tiết kiệm được khối đấy các mẹ ạ.
    • 139 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

cô bé cạnh nhà mình cũng vậy, dùng nestle gấu, thấy đô ra phết!
    Gấp gấp! các mẹ tư vấn cho mẹ cún với! dùng 2 loại sữa cùng một lúc có sao không? monh tin nhiều!
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình cũng thuộc diện mua đủ các sữa rồi về so sánh thành phần nhưng không ghi chép ra đầy đủ để đánh giá Best in class như cty mẹ Kem Mút được. (Bữa nào mua xe hơi phải hỏi mẹ Kem Mút xem Ford Laser / Ford Escape được bao nhiêu tiêu chí Best in class nhé ). Nhím nhà mình thấy uống Enfa lên cân ít và đã chuyển sang Lactogen lúc tháng thứ 5 và kết quả là lên 1kg, tháng thứ 6 lên 0.9kg. Vì mấy tháng đó sữa là chính nên bé uống nhiều mình cũng toàn mua hộp giấy.

Tất nhiên phải nói rõ là các bé hấp thụ sẽ khác nhau. Có bé hợp sữa này mà không hợp sữa kia. Cũng như cái dòng sữa DD đặc biệt Pediasure / XO. Có bé uống rồi lên cân tới tới, có bé chẳng "nhúc nhích", bố mẹ thì xót tiền.
    • 44 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Tít nhà mình uống đủ các loại sữa : Hipp, Enfa, nan, dumex, gain trong vòng 4 tháng trời ko lên cân. Mẹ cháu đổi sang NUTISMART (29,000 VND/400g hộp giấy) trong vòng 2 tháng cháu từ 10kg lên 11,5 kg.
    • 6,349 Bài viết

• 1,245 Được cảm ơn

Theo mình đúng là rất nhiều loại sữ , nhưng cơ địa của các bé khác nhau , nên bé nào hợp với loại sữa nào thì lên cân chóng lớn. ví dụ như sữa Lac cũng có bé hợp bé không hợp , nếu điều tra cụ thể thì sẽ có bà mẹ bảo con tôi uống sữa đó chả lên cân tẹo nào...có bà mẹ bảo là rất lên cân. Tuy nhiên đói với những bé đã ăn dặm thì còn nhiều yếu tố kết hợp tạo nên sự phát triển của bé nữa. Tóm lại tuỳ khả năng hấp thụ của từng bé , và khả năng tìa chính của bố mẹ nữa
    Mẹ cun ơi mình thật sự không biét dùng hai loại sũa có sao không. Nhưng bé nhà mình từ bé luôn dúng hai loại sữa. Lúc 4 thnág mẹ đi lám dùng Hipp + Enfa (hhoặc đổi sang Gain + Hipp). Mãi đến bây giờ khi bé lớn rồi mình mới cho dùng một lịa sữ vì bé đã ăn ít sữa hơn (XO). Bé nhà mình dùng 2 loại sữa như vậy vẫn lên cân tốt 15tháng 13.8kg
    To Loan ơi : Chị sáng cũng không có thời gian nấu cháo , nên suốt từ khi bé ăn dặm đến giờ mình nấu cháo bằng nồi ủ qua đêm. Mình mua nối ủ 1.500.000đ hình như Tiger, tối đến mình cho gạo vào nấu sôi 10 phút rồi đặt nồi đấy vào ủ. Nồi này có hai nồi , một nồi đặt lên bếp ga nấu rồi 10' cho vào nồi kia đóng nắp lại. Sáng hôm sau được nồi cháo ngon lành. Khi bé còn ăn bột thì mình xay nhuyễn cùng thức ăn. Còn bây giờ thì mình trộn với thức ăn đã xay nhuyễn. Nói chung rất tiện lợi và không mất thời gian. Với thức ăn như tôm , cá , lươn thì hôm trước mình đun nước sôi luộc , sáng hôm sau mình đun rồi thả rau vào kế đó xay nhuyễn. còn thịt thì sáng mình đi mua rồi cũng luộc cùng rau , xay nhuyễn. Mọi việc rất nhanh chỉ trong vong 15' được 3 bũa cho bé ăn cả ngày.
    Mình mới có kinh nghiệm dùng gạo Thái Lan nấu cháo rất mềm và nục. Một chút kinh nghiệm giúp các mẹ tham khảo
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Nghe bác Hằng kể chuyện chị Nhím lên cân như vậy, mẹ cháu cũng thử đổi lactogen cho Tít xem thế nào. Tít uống HIPP mãi mà chẳng tăng cân, mà cũng đúng là ko tăng cân từ khi dùng HIPP, đã mấy lần mẹ cháu định đổi sữa nhưng lại thấy Tít rất chịu ăn sữa đó, hơn nữa mọi người cũng nói bé khoẻ mạnh không ốm vặt là được, nên lại thôi. Đang lăn tăn với XO, nhưng có lẽ chiều nay sẽ đi mua Lactogen xem thế nào. Sau 3 tháng nữa sẽ thông báo kết quả cho các mẹ nhé.
    • 876 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Hợp sữa nói đúng hơn là con mình thiếu thành phần gì thì khi uống loại sữa có nhiều thành phần đó sẽ giúp con mình tăng cân chính vì vậy mà cách cho con uống sữa quay vòng vừa giúp mẹ tìm ra loại sữa nào phù hợp với con và giúp con hap thụ được tất cả các chất dinh dưỡng quan trọng bởi vì dù có hợp, có thiếu chất thì sau một thời gian uống con bạn sẽ tăng cân và sẽ đủ chất vì vậy nên quay vòng để tất cả các thành phần dinh dưỡng tối ưu được hấp thụ.
    (Loan - 0904281172)
    • 6,349 Bài viết

• 1,245 Được cảm ơn

Loan nói rất đúng , cũng chính vì điều đó mà ngày bé mình rất hay đổi sưã , và dùng hai loại sữa cho bé nhà mình > hy vọng là sữa này có cái này sữa kia có cái kia (nôm na như vậy ). Nhưng cuối cùng chị đã gặp đến 3 trường hợp (bạn bè của chị )chính vì bố mẹ đổi sữa nên con đã bỏ sữa luôn. Thê là chị không dám đổi nữa , từ lúc bé 12 tháng chỉ dùng một hay hai loại mà bé đã quen dùng khi bé , nhưng vẫn phải song song hì hì sợ bé quên vị mà . Và từ 13 tháng thì chỉ 1 loại thôi. Nhưng có khi đó chỉ là cá thể đặc biệt mà thôi...
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 1,153 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Ôi hóa ra mình gặp may các mẹ ạ. Vì sinh con lần đầu nên mình cũng chẳng có kinh nghiệm mấy về cái vụ chọn sữa đâu. Hơn nữa khi sinh con ở Từ Dũ, các BS khám và y tá cứ dặn đi dặn lại đây là BV đạt tiêu chuẩn "bạn của trẻ em", nên chỉ khuyến khích cho bú sữa mẹ thôi, bảo khi đi sinh đừng mang sữa và bình theo. Thế là mình cứ tênh tênh chỉ mang mỗi quần áo theo thôi. Đến lúc sinh thì lại sinh mổ, con thì về phòng rồi mà mẹ còn ở hồi sức, thế là cả nhà cứ cuống cả lên vì bé khóc đòi bú. May sao có người sinh cùng phòng mách cho sữa Lactogen, bảo tốt cho tiêu hóa của trẻ sơ sinh. Thế mà bé nhà mình lại hợp, tăng cân vù vù. Đến khi ngoài 6 tháng bé có vẻ hơi chán sữa Lactogen vì ít ngọt thì mình cho bé bú thêm Enfa (để có DHA cho thông mình ) bé cũng ok luôn. Cho đến giờ bé vẫn bú cùng lúc 2 loại sữa đấy, không có vấn đề gì cả. Mình dự đình sẽ vẫn tiếp tục cho đến khi bé ngoài 3 tuổi thì cho bé dùng Nestle Gấu.
    • 897 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Bé Cốm nhà mình vẫn thường đc ăn 2 loại sữa cùng 1 ngày đó, buổi sáng cho ăn Gain Advance, tối thì ăn Lactogen2, mình thấy biểu hiện tốt.
    Quả thực, sữa Gain nhiều đạm, khá nóng, ăn Lactogen thì có phần mát hơn
    Các bé ăn đc nhiều loại sữa thì đều tốt cả -dễ thích nghi , nhưng trước khi muốn đổi sữa thì cũng phải cho bé ăn khoảng 2-3 ký như Loan nói, và khi thay đổi thì cũng nên cho bé đổi từ từ 1, rồi đến 2, 3 bữa/ ngày (để theo dõi xem bé co hợp không), đừng đổi nhanh quá (hôm trước vừa ăn toàn bộ là sữa này, hôm sau lại ăn toàn bộ sữa khac) , làm thế bé sẽ ko quen và dễ bỏ sữa. Như chị NPLoan nói, mỗi bé đều có thích nghi riêng, ko phải cứ con người ta tốt là con mình cũng tốt, bởi vậy các mẹ nên theo dõi kỹ.
    Còn 1 điều nữa, khi các mẹ đổi sữa cho bé thì nhớ kiểm tra sữa nhé, có đợt sữa ko tốt đâu,có đợt mình mua Lactogen thấy mùi sữa khét lăm', đó là biểu hiện của đợt sữa chất lượng kém, phải bỏ đi cả hộp.
    Một chút chia sẻ cùng các mẹ
    • 159 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình thì cho Long uống Enfapro, nhưng thấy bé hơi bị bón, cho nên đổi sang Dumex cho mát hơn, vì thấy cháu mình uống Dumex rất hạp. Mấy ngày đầu tiên thì không sao, vì bé uống song song Dumex và Enfapro, nhưng từ lúc mình đổi hẵn sang Dumex thì bé có triệu chứng như là tiêu chảy vậy, bị ị trong quần thường xuyên, một ngày khoảng chục lần, tuy là vẫn ăn, vẫn chơi bình thường, làm mình lo lắng quá chừng. Kéo dài chừng 3 ngày thì hết, do mình nghe Mẹ Rennes bày cho uống Pelargon. Thật ra bé nhà mình không kén sữa, vì đã từng uống qua Olac, Pelargon, Enfa, Gain….nhưng mà chưa từng bị như vậy. Cho tới bây giờ mình cũng phân vân không biết có phải tại sữa hay không ? Mình cũng muốn tìm một loại sữa thích hợp cho bé lên cân tốt, và mát mát nữa. Nhưng nếu đổi sữa mà xảy ra tình trạng như vậy thì thật là nguy hiểm quá.
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

To mẹ Kem Mút: mẹ Kem Mut mua 1 cái phích nước rạng đông 1L, buổii tối đun sôi nước rồi rót vào phích, cho 2.5 nắm gạo (tương đương 2 chén cháo đầy) vào. Sáng hôm sau đổ ra xoong nấu 5' là có ngay cháo đủ cho bé ăn cả ngày. Rẻ, tiện lợi, đỡ tốn ga, điện

Mẹ carrot toàn làm vậy từ khi bé ăn cháo đến giờ
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 876 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Hay quá mẹ Kem cũng đang định hỏi về cái phích nước Rạng Đông đây, đó là cái phích đựng nước sôi bình thường hay phích chuyên dụng để nấu cháo. Nấu như vậy rồi mang đến bà trông trẻ. Nếu cứ để trong cặp lồng sợ thiu o vì cháo vẫn nóng, bữa sáng thì o sao nhưng bữa chiều dễ thiu lắm vì cháo nóng? Các mẹ tư vấn giúp với nhé... LÀM SAO ĐỂ KEM MÚT CÓ CHÁO VỪA NGON VỪA VỆ SINH AN TOÀN THỰC PHẨM?
    (Loan - 0904281172)
    • 2,691 Bài viết

• 4,775 Được cảm ơn

Các mẹ toàn cho con dùng sữa của các hãng nổi tiếng nhỉ ?!! Đúng là mỗi bé thích nghi với 1 loại sữa nhưng ko vì vậy mà cứ cho bé uống mãi loại sữa đấy. Decon từ lúc bỏ sữa mẹ (3 tháng) đến 1 tuổi mình cho uống MEIJI mà 6 tháng đã được 8,6 kg rồi đấy ! Có người nói Meiji nóng nhưng bé uống lại hạp, tăng cân đều và hệ tiếu hóa khá tốt. Sau 1 tuổi mình cho dùng Gain (vì mình thấy sữa này có Canxi cao hơn các loại khác) nhưng bé bị bón nên bây giờ cho uống Enfa grow A+ thấy bé cũng có vẻ thích loại này. Mình đang sợ decon thành dê lùn nên rất muốn cho bé uống sữa để phát triển chiều cao. Cá mẹ ơi, theo kinh nghiệm của mọi người thì bé uống sữa gì là phát triển chiều cao nhanh nhất vậy ? Decon hiện nay gần 14 tháng, nặng 11,3 kg nhưng cao có 75 cm khi đo đứng còn khi đo nằm thì được 77 cm. Cân nặng và chiều không khong cân xứng rồi, làm sao bi giờ !!!
    Hà Nội mùa này nắng lắm hả em
    Phượng vĩ kia đã rực trời chưa nhỉ…
    Ðường Hùng Vương đã tím màu chung thuỷ
    Hoa bằng lăng đã trải bước em về ?!
    !