• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại sữa, bột

Pha sữa bột bằng sữa mẹ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.5K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các mẹ! bé nhà mình 2 tháng tuổi. Mình muốn hỏi có mẹ nào vắt sữa mẹ để pha sữa bột không? Pha sữa bột bằng sữa mẹ như thế có sao không nhỉ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Pha thêm bột vào sữa cho bé 2 tháng tuổi

Em có 1 việc muốn hỏi các mẹ. Bé nhà em 2 tháng, giờ muốn pha thêm 1 thìa bột vào bình sữa để bú đêm cho bé, chỉ 1 bình bú vào ban đêm, còn ban ngày vẫn pha sữa bình thường vì ban đêm bé hay thức dạy đòi ăn nhiều lắm, mà pha nhiều sữa thì bé hay bị đầy, lại trớ ra. Nếu thêm được 1 thìa bột thì bé...

• Muốn mua sữa thật phải biết rõ sữa giả

Hiện nay, dù đã được báo chí thông tin nhiều về các loại sữa giả đang được bày bán tràn lan tại...

• Thích sữa bột, chê sữa mẹ

Báo cáo mới đây của Quỹ Nhi đồng Liên Hợp Quốc (UNICEF) cho hay, số trẻ Việt Nam bú sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu theo đúng khuyến cáo của thế giới rất ít: chỉ hơn 12%. Trong khi đó, tại Việt Nam, trẻ bú sữa mẹ được coi là phổ biến. Nhiều người cho rằng nguyên nhân do ngày càng nhiều trẻ...

• Cảnh báo sữa Frisolac Gold giả và dấu hiệu nhận biết ?!

Mình nghi hộp sữa này là hàng giả, kém chất lượng vì con mình ăn mấy hôm bị đi ngoài nhiều lần...

• Lazada chọn DigiCity làm đối tác chiến lược cung cấp hàng.

Là thương hiệu siêu thị điện máy online với doanh số cao nhất hiện nay, mới đây DigiCity và Lazada,...

• 1,099 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhtung Xem bài viết
    chào các mẹ! bé nhà mình 2 tháng tuổi. Mình muốn hỏi có mẹ nào vắt sữa mẹ để pha sữa bột không? Pha sữa bột bằng sữa mẹ như thế có sao không nhỉ?
    Đã là sữa công thức thì tuyệt đối công thức, nhà sản xuất bảo thế nào, làm thế đấy :Smiling:, tuyệt đối không sáng tạo
    • 192 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Hihi, chả ai pha thế bao giờ, phí cả sữa mẹ
    • 3,882 Bài viết

• 4,242 Được cảm ơn

Có tớ phí sữa mẹ kiểu đấy đây. Có lúc sữa về mà còn không ti, tớ vắt ra, sữa trong vắt, tớ cất đi đến lúc hết sữa mẹ phải pha thêm sữa ngoài, tớ lấy sữa đó ra pha sữa bột vào cho con bú. Biết là không đúng công thức nhưng sữa trong vắt cho con bú thì chắc chẳng có dinh dưỡng gì mấy. :Angel::RaisedEye
    • 2,318 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Uống sữa công thức đặc hơn bình thường là k tốt cho bé đâu, cho nên chỉ nên pha sữa ct bằng nước
    • 9,525 Bài viết

• 7,771 Được cảm ơn

Trời ôi, đúng là các mẹ "sáng tạo" thật, hết nước cơm, nước ninh xương, nước ninh rau củ... rồi lại đến sữa mẹ. Cứ tưởng bổ + bổ = bổ gấp đôi, nhưng thật là ra bổ + bổ = bổ ngang/bổ ngửa.
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình sắp phải đi làm nên muốn cho bé tập bú bình, vả lại mình rất nhiều sữa nên mới vắt ra bình như vậy. Nhưng nếu cho bé bú bình mà không pha thêm sữa ngoài thì bé không mút. Mình chỉ cho thêm một nửa lượng sữa ngoài theo tiêu chuẩn. Bé nhà mình tháng đầu lên được 1,7 kg nhg dần đây thỉnh thoảng bé bị táo 2 ngày bé mới ị một lần.
    • 194 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ý tưởng của bạn không nên áp dụng cho bé. Đó cũng là một trong những nguyên nhân gây táo bón và còn nhiều tác hại không tốt cho tiêu hóa còn non nớt của bé nữa.
    • 10,062 Bài viết

• 3,254 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhtung Xem bài viết
    Mình sắp phải đi làm nên muốn cho bé tập bú bình, vả lại mình rất nhiều sữa nên mới vắt ra bình như vậy. Nhưng nếu cho bé bú bình mà không pha thêm sữa ngoài thì bé không mút. Mình chỉ cho thêm một nửa lượng sữa ngoài theo tiêu chuẩn. Bé nhà mình tháng đầu lên được 1,7 kg nhg dần đây thỉnh thoảng bé bị táo 2 ngày bé mới ị một lần.
    Sữa mẹ vốn ko ngọt, nó chỉ có các chất bổ cho bé thôi. Bạn pha như vậy sẽ làm cho sữa mẹ ngọt. Nên bé sẽ quen miệng chỉ ăn sữa có pha sữa bột thôi.

• 31 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chao cac chi. Be Ocgao nha minh duoc gan 6 thang tuoi nhung moi chi nang gan 13 lbs thoi ( BS noi hoi bi thieu can va BS yeu cau nen cho be bu formula thay vi sua me)A, nhan tien day minh xin duoc noi la do minh co rat nhieu sua sau khi sanh be cho nen minh da dong da phan sua hut ra con nhieu de dong da va bay gio minh dang cho Ocgao uong phan sua dong da do. Gio thi minh dinh dung sua me do de thay nuoc pha sua bot cho be. Khong biet co nen khong? Xin cac chi cho minh y kien voi. cam on rat nhieu!!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,444 Bài viết

• 1,025 Được cảm ơn

Bạn ơi, nếu muốn con uống thêm sữa ngoài thì dùng nước sôi để nguội đến nhiệt độ mà nhà sản xuất quy định để pha sữa nhé, đừng dùng nước gì khác (sữa mẹ, nước cháo...) để pha sữa bột. Sau khi pha sữa bột, nếu thích bạn có thể đổ thêm ít sữa mẹ vào cũng được. Con mình thì ngược lại, quen uống sữa bột trước, mẹ phải tập chuyển sang uống sữa mẹ đó. Sữa mẹ con uống ko tăng cân mấy nhưng con lại ko bệnh.
    • 3,043 Bài viết

• 1,964 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oclen15 Xem bài viết
    Chao cac chi. Be Ocgao nha minh duoc gan 6 thang tuoi nhung moi chi nang gan 13 lbs thoi ( BS noi hoi bi thieu can va BS yeu cau nen cho be bu formula thay vi sua me)A, nhan tien day minh xin duoc noi la do minh co rat nhieu sua sau khi sanh be cho nen minh da dong da phan sua hut ra con nhieu de dong da va bay gio minh dang cho Ocgao uong phan sua dong da do. Gio thi minh dinh dung sua me do de thay nuoc pha sua bot cho be. Khong biet co nen khong? Xin cac chi cho minh y kien voi. cam on rat nhieu!!!!
    Sữa mẹ mà dùng để pha sữa công thức thì sẽ trở nên rất đậm đặc, bé khó tiêu, hại thận. Bạn cứ giữ đông chỗ sữa ấy để đến lúc con ăn dặm thì dùng pha bột thay nước -> quá ổn.
    • 31 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me bé Na Xem bài viết
    Sữa mẹ mà dùng để pha sữa công thức thì sẽ trở nên rất đậm đặc, bé khó tiêu, hại thận. Bạn cứ giữ đông chỗ sữa ấy để đến lúc con ăn dặm thì dùng pha bột thay nước -> quá ổn.
    Cam on cac mẹ nhe. U, chac la minh danh dung nuoc de pha sua cho be thoi vay, con sua me cua minh de danh ma de pha bot thay nuoc thi chac con minh an den ....5 tuoi cung chua het, hichic...
    Hoi do vat sua ngay dem nhu ....bo sua, moi ngay gan 3 lit sua, de danh cho con bu den 1 tuoi, nguyen 1 tu da chuyen dung chi de dung sua thoi the ma bay gio phai bo di,dau long chet duoc nhung biet lam sao bi gio :Crying::Crying::Crying::Crying:
    • 263 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Các Mẹ cho mình hỏi tí nhen. Vắt sữa Mẹ bằng tay hay lấy đồ hút. Vắt vậy liệu Mẹ có bị hư ngực không nhỉ??? Vì có lần mình vắt bằng tay. Đau quá trời luôn hix. Thanks các Mẹ :Smiling:
    • 3,043 Bài viết

• 1,964 Được cảm ơn

Cam on cac mẹ nhe. U, chac la minh danh dung nuoc de pha sua cho be thoi vay, con sua me cua minh de danh ma de pha bot thay nuoc thi chac con minh an den ....5 tuoi cung chua het, hichic...
    Hoi do vat sua ngay dem nhu ....bo sua, moi ngay gan 3 lit sua, de danh cho con bu den 1 tuoi, nguyen 1 tu da chuyen dung chi de dung sua thoi the ma bay gio phai bo di,dau long chet duoc nhung biet lam sao bi gio :Crying::Crying::Crying::Crying:
    Bây giờ bạn còn vắt sữa ko? Nếu vắt thì để lại sữa cuối đặc ấy, còn sữa đầu thì bỏ bớt đi. Ghi nhãn ngày cho bịch sữa để sau có dùng thì dùng cái mới nhất trước, rồi loại dần, vì sữa mẹ trữ đông chỉ dùng được trong vòng 6 tháng. 5 tháng tuổi con tập ăn dặm được rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cả nhà oi, cho mình hỏi: Pha sữa nhw bình thuong rồi thêm một phần sữa mẹ có đuoc ko?
    • 1,651 Bài viết

• 397 Được cảm ơn

ôi giờ mới thấy topic này. Trong sữa mẹ hoặc sữa CT hoàn toàn đủ chất cho bé, các mẹ làm thế phản khoa học quá, vừa phí sữa lại vừa không tốt cho tiêu hoá của con...hơn nữa khi dùng sữa mẹ pha sữa CT, các bạn phải hâm nóng sữa ở nhiệt độ cao (đủ để pha sữa) sẽ làm mất chất ở sữa mẹ.
    Đúng là không hiểu nổi nữa
    • 943 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Pha sữa ct bằng nuớc nóng bình thuờng, lượng nứoc bằng phân nữa lượng sữa thôi, khoấy tan sữa rồi sau đó cho thêm sữa mẹ cho đủ dung lượng nước, chưa thấy bé bị hại thận do uống sữa mẹ pha với sữa ct bao giờ:Thinking: chỉ thấy rằng sữa pha với sữa mẹ sẽ loãng hơn bình thường 1 tí, như vậy bé sẽ dễ tiêu hóa hơn, các bà mẹ có nhiều sữa hãy thử xem, nếu ta pha bột với nứoc or sữa ct với cùng dung tích, chén bột sẽ đặc hơn so với pha sữa mẹ. Mẹ gì đó có nhiều sữa mẹ đông lạnh thì làm thế này nè, nấu cháo đặc hơn bình thuờng rồi cho thêm sữa mẹ vào, sữa mẹ không ngọt tới mức bé ngán đâu:Smiling: mong rằng mẹ nó không phải buồn vì đã làm bò sữa cho con nhé
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 794 Bài viết

• 1,211 Được cảm ơn

Thú thật là lần đầu tiên mình nghe cái vụ BS khuyên không cho bú mẹ mà cho bú sữa công thức chỉ vì bé lên cân chậm. (không biết BS có được hoa hồng không mà khuyên thế nhỉ?)

Còn không được bú mẹ vì các lí do như dị ứng sữa mẹ, mẹ dùng thuốc điều trị bệnh... thì có.

Bé nhà mình 6 tháng cũng tầm 6.6. Có 1BS nam ở ĐHYD (hình như lần nào mình cũng khám trúng BS đó) đi khám lần nào cũng nói chị ráng cho cháu bú mẹ nhiều vào, sữa mẹ là tốt nhất, đừng có mê mẩn theo lời quảng cáo. Giọng như là năn nỉ sợ mình mê sữa công thức hơn. Rồi tư vấn cho mình là ngày chị phải uống thêm 2,3 ly sữa tươi, sữa đậu nành, ăn uống đầy đủ... Mình cứ lo con suy dinh dưỡng, nhưng BS chỉ nói bé lên cân hơi yếu, nhưng không sao hết....

Còn về vấn đề dùng sữa mẹ để pha sữa CT thay nước thì mình thấy không nên, ngay cả trên hộp sữa CT còn có ghi là nên dùng đúng lượng sữa để tốt nhất cho thận của bé mà. Mẹ làm vậy là làm quá tải thận con. Tội nghiệp con.
    • 943 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi docmung Xem bài viết
    Thú thật là lần đầu tiên mình nghe cái vụ BS khuyên không cho bú mẹ mà cho bú sữa công thức chỉ vì bé lên cân chậm. (không biết BS có được hoa hồng không mà khuyên thế nhỉ?)

Còn không được bú mẹ vì các lí do như dị ứng sữa mẹ, mẹ dùng thuốc điều trị bệnh... thì có.

Bé nhà mình 6 tháng cũng tầm 6.6. Có 1BS nam ở ĐHYD (hình như lần nào mình cũng khám trúng BS đó) đi khám lần nào cũng nói chị ráng cho cháu bú mẹ nhiều vào, sữa mẹ là tốt nhất, đừng có mê mẩn theo lời quảng cáo. Giọng như là năn nỉ sợ mình mê sữa công thức hơn. Rồi tư vấn cho mình là ngày chị phải uống thêm 2,3 ly sữa tươi, sữa đậu nành, ăn uống đầy đủ... Mình cứ lo con suy dinh dưỡng, nhưng BS chỉ nói bé lên cân hơi yếu, nhưng không sao hết....

Còn về vấn đề dùng sữa mẹ để pha sữa CT thay nước thì mình thấy không nên, ngay cả trên hộp sữa CT còn có ghi là nên dùng đúng lượng sữa để tốt nhất cho thận của bé mà. Mẹ làm vậy là làm quá tải thận con. Tội nghiệp con.
    Tại bạn chưa biết đó thôi, có nhiều bà mẹ sữa trong vắt àh, lạ lắm. BS khuyên dùng thêm sữa ct cũng có lý do đó, nếu lên cân chậm trong mấy tháng đầu thì mấy tháng sau lại càng khó lên hơn, mỗi cơ thể mỗi khác, biết là sữa mẹ rất quý nhưng mẹ ăn nhiều nhưng mẹ chỉ mập hơn mà sữa thì vẫn cứ trong khe àh, mình cũng thấy rất lạ, bé bú mẹ da xanh xao, đầu lơ thơ vài sợi tóc thì đủ biết là bé thiếu dinh dưỡng, nếu mình cứ khăng khăng là sữa mẹ tốt thì con sẽ suy dinh dưỡng đó bạn, lên cân nhiều ít cũng không quan trọng bằng bé có bị suy dd hay không?
    @ Chúc bạn oclen15 nuôi con tốt nhé
    [SIGPIC][/SIGPIC]
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2