Các loại sữa, bột

Có nên pha sữa với nước cháo, nước cơm

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 56.3K Lượt đọc
  • 125 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 2,864 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Em đọc sách thấy nói em bé 3 tháng rưỡi có thể dùng 1 muỗng gạo nấu nữa lít nước dùng pha sữa cho em bé, không biết pha sữa bằng nước gạo lúc này có sớm quá không? Các mẹ truyền thụ cho em ít kinh nghiệm với, híc híc
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,728 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sea_love79
    Em đọc sách thấy nói em bé 3 tháng rưỡi có thể dùng 1 muỗng gạo nấu nữa lít nước dùng pha sữa cho em bé, không biết pha sữa bằng nước gạo lúc này có sớm quá không? Các mẹ truyền thụ cho em ít kinh nghiệm với, híc híc
    Mình lại đọc được tài liệu nói rằng : Không nên dùng nước gạo (nước cơm) để pha sữa cho em bé, vì như thế sẽ làm giảm tối đa các chất khoáng và Vitamine trong sữa.
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ http://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
    • 443 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NHIM-MA
    Mình lại đọc được tài liệu nói rằng : Không nên dùng nước gạo (nước cơm) để pha sữa cho em bé, vì như thế sẽ làm giảm tối đa các chất khoáng và Vitamine trong sữa.
    Chính xác rồi đấy bạn ạ. Các cụ trước kia pha nước cháo với sữa bò để tăng chất nhưng thực ra không đúng và không nên làm như vậy, rất nhiều tài liệu về chăm sóc bé đã nói về vấn đề này rồi đấy.
    • 734 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Minh cũng có ý kiến giống 2 mẹ là cực kỳ không nên , ít nhất nếu muốn cũng phải ngaoif 5-6 tháng , các mẹ cho uống kiểu này nhằm cho bé no lâu , nhưng nếu bé nào không hấp thu được sẽ gây rối loan tiêu hoá đấy nhé!
    Simple life, simple things and complicated heart...

• 416 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

mình nghĩ là tốt nhất bạn cứ nên cho bé ăn sữa thôi, khi bé được khoảng 4T trở lên thì cho ăn sũa bột của Nestle dùng cho giai đoạn I ấy( nhớ đọc kỹ hướng dẫn pha). Mình áp dụng với bé nhà mình được 0.5 T nay rồi ( bây giờ là 4.5T), 1 bữa bột sữa/ ngày, thấy bé tiêu hoá tốt.
    • 1,014 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Poohcoi
    hichic hôm nay vào đọc bài của các chị mới biết nguyên nhân làm sao 1 tháng nay con em nó cứ bị đi ngoài, thôi phải dừng ngay món sữa pha với nước cơm thôi. Giờ chẳng biết cho nó ăn gì bây giờ
    Ối bé nhà em dước hon 4 thang em cho ương sua pha voi nước chao loang ma van thay OK lam kg di ngoai dau. 2ngày mới đi mốt lần. Em thấy bé chậm tăng cân nên pha cho bé uống thử bé có vẻ rất thích đấy. Chắc tại mỗi bé mỗi khác nhỉ!?

• 1,651 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Bé dưới 6 tháng tuổi, ngoài sữa ra không nên cho ăn thêm bất cứ thứ gì cả. LÚc nào tập ăn dặm thì mẹ nấu nước cháo đặc trộn thêm sữa chobé tập ăn dặm dần dần.
    • 550 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi janine
    Bé dưới 6 tháng tuổi, ngoài sữa ra không nên cho ăn thêm bất cứ thứ gì cả. LÚc nào tập ăn dặm thì mẹ nấu nước cháo đặc trộn thêm sữa chobé tập ăn dặm dần dần.
    Thế này thì HIPP khóc nhỉ? HIPP có sản phẩm bột cho trẻ từ 4 tuần tuổi trở lên mà.

Theo mình thì tuỳ từng trẻ. Nếu nó ko chịu ăn sữa, ăn ít sữa quá. Thì ko thể dựa hoàn toàn vào sữa được. Nên bổ sung từ từ.

Pha nước cháo, nước cơm với sữa phải pha sữa + nước theo công thức đi đã rồi hãy cho nước cháo vào. Kẻo mà sữa chả tan thì sao bé tiêu hoá được.
    Tôi yêu khoảng trời sau khung cửa bình yên ....
    • 4,454 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tumtis
    Thế này thì HIPP khóc nhỉ? HIPP có sản phẩm bột cho trẻ từ 4 tuần tuổi trở lên mà.

Theo mình thì tuỳ từng trẻ. Nếu nó ko chịu ăn sữa, ăn ít sữa quá. Thì ko thể dựa hoàn toàn vào sữa được. Nên bổ sung từ từ.

Pha nước cháo, nước cơm với sữa phải pha sữa + nước theo công thức đi đã rồi hãy cho nước cháo vào. Kẻo mà sữa chả tan thì sao bé tiêu hoá được.
    Hipp có 1 cái bột gạo nhũ nhi cho trẻ 2 tuần tuổi trở lên í
    hồi con chim hư hư nhà em 3 tháng cũng không chịu ăn sữa nữa, xúc thìa cũng không chịu ăn, cả nhà xì chét cực kì
    em cho thêm bột hipp này vào sữa thì lại ăn
    con em nó thích ăn đặc, thế là 3 tháng ăn bột luôn đấy
    đến bây giờ sữa vẫn pha sữa với cereal mới ăn, chẳng ăn sữa không bao giờ cả
    mà xúc thìa thì ăn như vậy nhanh hơn, nhiều hơn và sạch hơn ạ
    em nghĩ sách vở là 1 chuyện thôi, con mình nó cứ không theo sách vở mà mình cứ theo sách vở thì con mình chết đói các mẹ ợ
    em thì cứ theo con chim hư hư nhà em mà xoay thôi,
    bây giờ 8 tháng còi dí còi dị, cả ngày ăn khoảng 500 sữa với 3 bát bột nhỏ
    chán đời lắm ạ
    • 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Mình thì thấy có sách nói vẫn có thể nấu nước cháo pha sữa cho bé, có sách thì bảo không nên.
    Còn thực tế thì nhà mình vưỡn nấu cháo lấy nước pha sữa cho bé, cả 2 bé luôn. Bé nào cũng thích uống sữa pha bằng nước cháo hơn là sữa bình thường.
    Tất cả vì con em chúng ta
    • 2,864 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Con_chim_hư_hư
    Hipp có 1 cái bột gạo nhũ nhi cho trẻ 2 tuần tuổi trở lên í
    hồi con chim hư hư nhà em 3 tháng cũng không chịu ăn sữa nữa, xúc thìa cũng không chịu ăn, cả nhà xì chét cực kì
    em cho thêm bột hipp này vào sữa thì lại ăn
    con em nó thích ăn đặc, thế là 3 tháng ăn bột luôn đấy
    đến bây giờ sữa vẫn pha sữa với cereal mới ăn, chẳng ăn sữa không bao giờ cả
    mà xúc thìa thì ăn như vậy nhanh hơn, nhiều hơn và sạch hơn ạ
    em nghĩ sách vở là 1 chuyện thôi, con mình nó cứ không theo sách vở mà mình cứ theo sách vở thì con mình chết đói các mẹ ợ
    em thì cứ theo con chim hư hư nhà em mà xoay thôi,
    bây giờ 8 tháng còi dí còi dị, cả ngày ăn khoảng 500 sữa với 3 bát bột nhỏ
    chán đời lắm ạ
    Mẹ con chim hư hư ơi, vậy Ruby nhà em có thể ăn cái bột gạo nhũ nhi ấy không nhỉ? Pha chung với sữa ah? Công thức ntn, chỉ cho em với. Ruby bắt đầu chán uống sữa không rồi, em đang xì trét lắm đây, cứu với, híc híc
    • 2,864 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me2Xiu
    Mình thì thấy có sách nói vẫn có thể nấu nước cháo pha sữa cho bé, có sách thì bảo không nên.
    Còn thực tế thì nhà mình vưỡn nấu cháo lấy nước pha sữa cho bé, cả 2 bé luôn. Bé nào cũng thích uống sữa pha bằng nước cháo hơn là sữa bình thường.
    Me2xiu ơi, bạn nấu nước cháo cho bé uống bao lâu rồi? Bé vẫn tăng cân đều không? Và bé đi ngoài vẫn bình thường chứ?
    • 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sea_love79
    Me2xiu ơi, bạn nấu nước cháo cho bé uống bao lâu rồi? Bé vẫn tăng cân đều không? Và bé đi ngoài vẫn bình thường chứ?
    2 bé nhà mình rất giống nhau: cùng đi ngoài không tốt ngay từ khi mới sinh (có bác sĩ chẩn đoán không dung nạp được sữa mẹ do thiếu 1 loại men tiêu hoá nào đó, trường hợp này ít có), do đó tuy sinh ra bé nào cũng khá nhưng đến khi nuôi thì tăng cân rất kém, uống sữa rất khó khăn, hay nôn trớ, hay khóc đêm... Bé đầu mình phát hiện ra việc nấu nước cháo pha sữa hơi muộn, trước đó bé rất khó uống sữa nhưng từ lúc pha sữa bằng nước cháo thì uống nhiều hơn hẳn và tăng ký tốt hơn, nhưng mình cũng không nhớ rõ cụ thể các chỉ số vì lâu rồi. Còn bé thứ 2 thì nấu nước cháo sớm hơn (khi bé khoảng 4-5 tháng gì đó), bé bú khá hơn hẳn so với pha sữa bằng nước thường và tăng cân cũng tốt hơn hẳn. Tất nhiên không phải chỉ bằng mỗi phương pháp nâấ nước cháo mà làm nên chuyện, mình phải phối hợp nhiều phương pháp chứ: thay sữa, cố gắng cho bé uống nhiều sữa hơn, cho bé ăn thêm sữa chua, pho mai...
    Đến 1 giai đoạn, bé phát triển tốt lên thì việc ăn, uống, ngủ của bé đều trở nên dễ dàng hơn. Khi đó sữa pha bằng nước thường bé cũng uống chứ không kén chọn như trước nữa nên mình thôi nấu nước cháo vì lích kích quá, với lại cân nặng của bé (theo mình) cũng đã được rồi nên không cần phải tích cực bồi bổ nữa.
    Bây giờ bé nhà mình gần 11 tháng, nặng gần 12kg, rất dài người.
    Tất cả vì con em chúng ta
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình đọc một số tài liệu về chăm sóc bé cũng nói rằng không nên cho trẻ uống sữa pha chung với nước cơm hay nước cháo đâu vì nó làm mất chất sữa. Sữa cho trẻ bây giờ đã có đầy đủ chất rồi (nhỡ đâu bạn pha sữa chung với nước cháo nó có phản ứng gì với các chất trong sữa thì sao), ngày xưa chỉ có sữa bò nên các cụ mới pha chung với nước cháo để có thêm chất thôi. Tốt hơn hết nếu bạn muốn cho con ăn thêm nước cháo thì nên cho ăn ngoài đừng pha với sữa.
    • 260 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mõi sách mọt khác, ngay tại WTT này cũng hướng dẫn ninh gạo lấy nước pha sũa cho bé uống đấy, có bé hợp thì bụ lắm, còn có bé không hợp thì không ăn thua gì, tuỳ vào các bé thôi các mẹ ạ.

• 419 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me2Xiu
    2 bé nhà mình rất giống nhau: cùng đi ngoài không tốt ngay từ khi mới sinh (có bác sĩ chẩn đoán không dung nạp được sữa mẹ do thiếu 1 loại men tiêu hoá nào đó, trường hợp này ít có), do đó tuy sinh ra bé nào cũng khá nhưng đến khi nuôi thì tăng cân rất kém, uống sữa rất khó khăn, hay nôn trớ, hay khóc đêm... Bé đầu mình phát hiện ra việc nấu nước cháo pha sữa hơi muộn, trước đó bé rất khó uống sữa nhưng từ lúc pha sữa bằng nước cháo thì uống nhiều hơn hẳn và tăng ký tốt hơn, nhưng mình cũng không nhớ rõ cụ thể các chỉ số vì lâu rồi. Còn bé thứ 2 thì nấu nước cháo sớm hơn (khi bé khoảng 4-5 tháng gì đó), bé bú khá hơn hẳn so với pha sữa bằng nước thường và tăng cân cũng tốt hơn hẳn. Tất nhiên không phải chỉ bằng mỗi phương pháp nâấ nước cháo mà làm nên chuyện, mình phải phối hợp nhiều phương pháp chứ: thay sữa, cố gắng cho bé uống nhiều sữa hơn, cho bé ăn thêm sữa chua, pho mai...
    Đến 1 giai đoạn, bé phát triển tốt lên thì việc ăn, uống, ngủ của bé đều trở nên dễ dàng hơn. Khi đó sữa pha bằng nước thường bé cũng uống chứ không kén chọn như trước nữa nên mình thôi nấu nước cháo vì lích kích quá, với lại cân nặng của bé (theo mình) cũng đã được rồi nên không cần phải tích cực bồi bổ nữa.
    Bây giờ bé nhà mình gần 11 tháng, nặng gần 12kg, rất dài người.
    tiếp thu ngay bài này của mẹ 2 Xíu :1:. Thằng lớn nhà em cũng gặp tình trạng đi ngoài không tốt (phân có bọt, chua) từ lúc 2 tháng tuổi, BS cũng nói do thiếu men tiêu hóa, không dung nạp đường lactose trong sữa mẹ, nó lại không chịu uống tý sữa ngoài nào trong 1 năm đầu nên rất còi.

Bây giờ em đang bầu thằng 2 mà chưa nghĩ ra cách nào - nếu thỉ thui cái mồm - nó lại ỉa bọt như anh nó.

Vậy bác mẹ Xíu cho em liên lạc hỏi thêm kinh nghiệm nhá. Tập 2 nhà bác, bác cho ăn nước cháo pha sữa từ đầu hả? cải thiện hơn hả?

Cho em cái ID yahoo của bác với
    • 800 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hey hey, đọc bài này của mẹ Nhiu thấy yên tâm quá. Lúc trước nhóc nhà em cũng lười ăn 7 đến 8 tiếng mới chịu ăn một bình 90ml thôi, người thì như cái kẹo ấy. Nhưng lúc đầu em cứ sợ là pha sữa với nước cháo thì làm hỏng công thức của sữa nên không dám làm. Nhưng về sau, thấy con chẳng chịu ăn gì cả, mà bà ngoại thì cứ một mực bắt làm như vậy, tặc lưỡi thử xem sao, thấy con ăn ngon lành, chăm ăn hơn, và chỉ khoảng 2 ngày thôi đã nhìn khác lăm rồi. Thế là từ 3 tháng đến giờ (4 tháng) em đều cho con ăn sữa pha với nước cháo lích kích tí nhưng nhìn con ăn ngon mình thấy vui lắm.

Cũng tiếc tiếc vì mình áp dụng chậm quá, nếu không chắc nhóc nhà em giờ đã khá hơn rồi.
    Giờ cháu được 4 tháng chưa lật được, mới được 7kg..
    • 419 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 13305
    Hey hey, đọc bài này của mẹ Nhiu thấy yên tâm quá. Lúc trước nhóc nhà em cũng lười ăn 7 đến 8 tiếng mới chịu ăn một bình 90ml thôi, người thì như cái kẹo ấy. Nhưng lúc đầu em cứ sợ là pha sữa với nước cháo thì làm hỏng công thức của sữa nên không dám làm. Nhưng về sau, thấy con chẳng chịu ăn gì cả, mà bà ngoại thì cứ một mực bắt làm như vậy, tặc lưỡi thử xem sao, thấy con ăn ngon lành, chăm ăn hơn, và chỉ khoảng 2 ngày thôi đã nhìn khác lăm rồi. Thế là từ 3 tháng đến giờ (4 tháng) em đều cho con ăn sữa pha với nước cháo lích kích tí nhưng nhìn con ăn ngon mình thấy vui lắm.

Cũng tiếc tiếc vì mình áp dụng chậm quá, nếu không chắc nhóc nhà em giờ đã khá hơn rồi.
    Giờ cháu được 4 tháng chưa lật được, mới được 7kg..
    13305 à, mình thì chưa có kinh nghiệm về ăn nước cháo pha sữa tốt cho bé. Mình cũng nghe nói nước cháo pha sữa gây đầy bụng, khó tiêu, mất công thức này nọ,...nhưng có đứa cháu mình hiện 7 tháng đang ăn nước cháo pha sữa lên cân khá tốt, trông thấy so với ăn sữa pha nước.
    • 2,654 Bài viết

• 3,594 Được cảm ơn

Nhieu nguoi noi pha sua voi nuoc chao k0 tốt, co nguoi bao tot. Hôm trước BS DD Le Thi Hải trả lời tren afamily la pha sữa với nước cháo để chống trớ. Cha biết nên ntn. :Thinking:Thú thật là mình k0 tin cây lam may bai viet đăng báo vì nghi họ viêt theo dat hang cua hang sua.
    • 782 Bài viết

• 737 Được cảm ơn

Mình cũng hỏi tư vấn, người bảo nên, người bảo không nên.
    Mình thì vẫn pha sữa với nước cháo và bé nhà mình có vẻ thích uống thế hơn là pha sữa không. Nếu mới ăn chỉ nên pha với nước cháo loãng cho con đỡ bị đầy bụng, thực ra nếu con ăn bột hoặc cháo được nhiều thì không cần nước cháo.
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7