• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại sữa, bột

Có nên cho bé dùng các loại sữa dành cho trẻ nhẹ cân, sinh non?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 19.3K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 531 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Chào các mẹ thông thái!
    Bé nhà em sinh ở tuần 39 mà có 2.3kg :Crying:. Em cho bé bú được 1 tháng thì mất sữa, bé dùng sữa ngoài hoàn toàn cho đến h. Bây h bé 5 tháng mà mới có gần 6kg. Em đưa bé đi khám VDD thì bsi khuyên dùng 1 trong 3 loại sữa dành cho trẻ sinh non, nhẹ cân: Similac Neosure, Pre Nan, Enfalac Premature.
    Tuy nhiên em có đọc ở đâu đó là các loại sữa này nhiều chất nên khiến thận bé hoạt động nhiều và khiến bé trở nên trì trệ. Vì thế em rất băn khoăn ko biết có nên cho bé dùng các sữa này ko? Nếu có thì em cũng chỉ có ý định dùng cho đến khi bé đạt cân nặng trung bình rồi thôi.
    Có mẹ nào đã cho kon dùng 1 trong các loại sữa này rồi thì cho em hỏi sau khi dùng sữa loại này, các bé có trở nên trì trệ hơn bình thường như em đã được đọc ko ah?
    Em cảm ơn các mẹ nhiều :Smiling:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,988 Bài viết

• 7,066 Được cảm ơn

Con mình đã dùng triền miên Neosure và PreNan nhưng hầu như chẳng thấy tiến triển mấy, căn bản vì bản thân bé đã bị suy dinh dưỡng bào thai (bé nặng 1.5kg lúc ra đời) nên hấp thụ rất kém. Lúc 1 tuổi, con mình nặng có hơn 6kg thôi:Sad:
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờ
    10 = 7.56:Crying:
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chủ đề này em cũng quan tâm nhưng sao theo dõi mà không thấy nhiều mẹ trả lời lắm. Reply cho các mẹ chú ý, Em có đứa bạn nó gọi đến trung tâm tư vấn dinh dưỡng thì họ lại khuyên dùng SỮA NON, tiện thể hỏi các mẹ có mẹ nào dùng SỮA NON nhằm mục đích tăng cân cho bé không ? Tác dụng thế nào, các mẹ chia sẻ luôn nhé
    • 531 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimi&mina Xem bài viết
    Con mình đã dùng triền miên Neosure và PreNan nhưng hầu như chẳng thấy tiến triển mấy, căn bản vì bản thân bé đã bị suy dinh dưỡng bào thai (bé nặng 1.5kg lúc ra đời) nên hấp thụ rất kém. Lúc 1 tuổi, con mình nặng có hơn 6kg thôi:Sad:
    Thế bây h bé được mấy tuổi oy hả mẹ nó? Bé còn bị còi nữa ko? Bé nhà mình mới có 5 tháng nhưng mình cũng nghĩ bé kém hấp thụ các chất DD, vì thực ra bé uống sữa khá tốt, 1 ngày được khoảng trên dưới 700ml, có ngày 800, 900ml, nhưng lên cân lại rất chậm.
    Bé nhà mẹ nó hồi uống các loại sữa này có thấy bé chậm chạp hơn bt ko, cho mình xin tí ý kiến :Sad:

Trích dẫn Nguyên văn bởi conla_tatca Xem bài viết
    Chủ đề này em cũng quan tâm nhưng sao theo dõi mà không thấy nhiều mẹ trả lời lắm. Reply cho các mẹ chú ý, Em có đứa bạn nó gọi đến trung tâm tư vấn dinh dưỡng thì họ lại khuyên dùng SỮA NON, tiện thể hỏi các mẹ có mẹ nào dùng SỮA NON nhằm mục đích tăng cân cho bé không ? Tác dụng thế nào, các mẹ chia sẻ luôn nhé
    Mình đang cho bé uống sữa non Good health đây. Mình cho bé uống với mục đích tăng sức đề kháng cho bé, vì bé ko có sữa mẹ mà. Hiện tại thì mình chưa thấy hiệu quả gì rõ rệt từ việc bé uống sữa non này cả. Từ bé đến h bé bị ốm 3 lần, 3 lần kháng sinh oy, huhu. Nhưng mình vẫn cho kon uống Good health, hy vọng kon sẽ được tăng cường sức đề kháng:LoveStruc:
    • 1,749 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc mới sinh cũng nhẹ cân, có 2,5kg, mình cho bé dùng kết hợp 2 loại là NAN pro và Neosure, tháng đầu trộm vía lên dc 1,4kg, tháng thứ 2 thì 1,1kg, mấy hôm nữa thì bé tròn 3 tháng nên mình cũng chưa cân. Cái khoản trì trệ hơn bt theo mình là ko có đâu, bé nhà mình trộm vía tập thể dục dữ lắm, chân tay khua khoắng liên tục, để bé nằm 1 mình thì cứ phải đi ra đi vào nhòm con vì con cứ đạp chăn ra, dù là mình đắp chăn ng lớn hơi nặng 1 tí đối với bé thế mà lần nào mình vào chăn cũng tung ra hết rồi. Còn mẹ mimi cho con dùng mà ko thấy lên cân vậy thử đổi sữa cho bé xem sao, có khi bé nhà bạn ko hợp
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu Bin nhà mình cũng bị thiếu 1 tháng, sinh ra được 2,9kg, mẹ lại ít sữa, tháng đầu uống Nan và Milex, sang tháng này mình định cho bé uống Similac Neosure vì bác của bé cũng sinh thiếu tháng và cho bé nhà bác uống và bảo mình nên cho cu Bin uống vì đây là sữa cho trẻ thiếu tháng. Có mẹ nào đã cho con ăn rồi thấy có kết quả gì không. Cu Bin nhà mình lúc 1,5 tháng mới cân được 5kg.
    • 717 Bài viết

• 776 Được cảm ơn

2 bé nhà mình sinh non lúc 33w được có 1,6 và 1,8 kg. mình cho con uống preNan thấy cũng ok lắm, 1,5 tháng 1 bé được 4kg 1 bé được 3,6kg. các bé cũng nghịch ngợm lắm, bi giờ mới 2 tháng đã biết hóng tivi lúc bật ca nhạc rồi. nhưng h mình cho bé uống XO rồi, ko uống pre Nan nữa
    • 1,281 Bài viết

• 1,135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiwii Xem bài viết
    Chào các mẹ thông thái!
    Bé nhà em sinh ở tuần 39 mà có 2.3kg :Crying:. Em cho bé bú được 1 tháng thì mất sữa, bé dùng sữa ngoài hoàn toàn cho đến h. Bây h bé 5 tháng mà mới có gần 6kg. Em đưa bé đi khám VDD thì bsi khuyên dùng 1 trong 3 loại sữa dành cho trẻ sinh non, nhẹ cân: Similac Neosure, Pre Nan, Enfalac Premature.
    Tuy nhiên em có đọc ở đâu đó là các loại sữa này nhiều chất nên khiến thận bé hoạt động nhiều và khiến bé trở nên trì trệ. Vì thế em rất băn khoăn ko biết có nên cho bé dùng các sữa này ko? Nếu có thì em cũng chỉ có ý định dùng cho đến khi bé đạt cân nặng trung bình rồi thôi.
    Có mẹ nào đã cho kon dùng 1 trong các loại sữa này rồi thì cho em hỏi sau khi dùng sữa loại này, các bé có trở nên trì trệ hơn bình thường như em đã được đọc ko ah?
    Em cảm ơn các mẹ nhiều :Smiling:
    Bạn ơi bạn đừng lo lắng về vụ cân nặng của con nhé. bé nhà mình khi sinh ra có 2.4kg lại phải nằm trên phòng sơ sinh non tháng mất gần tuần vì hạ đường huyết, sốt,vàng da, khi đưa về chỉ còn 2kg thôi bé tí tẹo.
    Khi con mình 5 tháng cũng chỉ được có >6kg, nói chung rất nhỏ. Vì diểm xuất phát của con mình thấp nên hàng tháng tăng cân rất chậm. Mình cũng ko có sữa và conphair ăn ngoài đến 70%.
    Điều quan trọng nhất bạn nuôi con phải giữu gìn cẩn thận để con ko bị ốm. Bé nhà mình tuy bé vậy nhưng rất ít khi ốm (trộm vía con tỷ lần). có ốm cũng chỉ qua loa thôi. 1 năm được 9.5kg. Giờ 20th >12.5kg (gái), rất nhanh nhẹn hoạt bát. Con tuy tăng cân chậm (lười ăn chỉ thích sữa) nhưng đều đều tháng nào cũng tăng. Mình thấy các bé xung quanh nhà mình đẻ ra rất to, lại bụ sữa 3 tháng đã 7kg rồi nhưng càng lớn càng còi, thỉnh thoảng cho trận ốm thì mất cả cân thịt như chơi. Đứng cạnh con nhà mình thấy đuối hẳn.
    Tuy nhiên lần này mình vẫn rất mong con mình sinh ra được tầm 3 kg cho có lực ngay từ đầu. Nhưng nếu ko được mình cũng sẽ ko áp lực nặng nề như khi nuôi chị nó đâu
    • 166 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thực ra con bạn ko quá nhẹ cân đâu, vì vậy đừng ham cho con uống Neosure, bởi đó là loại sữa chuyên dành cho trẻ sinh non - nhẹ cân ( dưới 3kg). Con mình sinh non lúc 28 tuần, được 1,3 kg; vậy mà bác sĩ cũng khuyên chỉ nên dùng đến khi con hơn 3kg chút thôi.
    Nấm và Kiến còi
    • 33 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con mình lúc mới sinh cũng fai nằm phòng chăm sóc đặc biệt vi thiếu tháng ( 35w 4d) , nhẹ cân (2,5kg), vàng da, lúc ấy các cô y tá cũng cho uống Neosure, khi về nhà mình vừa cho ti mẹ vừa tiếp tùng dùng neosure thêm vì mình ít sữa wa.Lúc đầu cu cậu bú ngon lành lắm, đựoc 1 tháng bs nhi cua bé nói ko cần dùng neosure nữa vì bé tăng trưởng tốt ( 3 w tăng được 1.5kg).Thế nhưng sau đó do fat hiện bé bị tim, bs tim chỉ thị fai tăng cường dinh dưỡng cho bé khỏe để đủ sứcc khỏe mỗ hoặc tự lành, nên bs nhi lai tiếp tục cho dùng neosure mà còn phải fa đặc hơn nữa. Kết quả là từ chổ bú 70ml lúc 3w ( cách 3h), 90ml lúc 5w ( cách 2-2.5h), 2 tuần nay cu cậu ớn quá hay sao mà bữa nay 9w rồi, cách tới 3h vẫn nuốt ko nỗi 60ml, càng ngày bú càng ít, phèo ra phèo vô thấy ghê lắm, còn nôn ọe ra nữa. ( nhưng ko đến nổi bón) Sáng nay đi khám cân đựoc có 5kg, ( 6w tăng có 1 kg ) mình hỏi ý kiến bs để đổi sữa, ổng đang cho thử Gerber goodstart 1 tuần, fa xong nến thử thì thấy ít béo hơn neosure nhiều, cu cậu bú có vẻ thoải mái hơn, nếu mấy ngày tới vẫn vậy chắc mình đổi luôn. Neosure tốt thật nhưng do dinh dưỡng wa cao, béo và ngọt hơn các loại sữa khác nên xem ra cu cậu càng ngày càng chịu ko nổi rồi. Các mẹ có mẹ nào cho con xài Gerber Good Start ko zay??? okie ko??? Be có bón ko??? tư vấn cho mình với nha!!!
    • 14,179 Bài viết

• 2,613 Được cảm ơn

@Susomom: Theo mình biết sữa pha phải đúng công thức, không được pha đặc cũng như lỏng hơn. Mình nghĩ có thể do pha đặc nên béo và ngọt quá nên bé không thích. Hiện tại nếu bé thích Gerber thì đổi sữa này cho bé, mình không cho con uống Gerber bao giờ nhưng hãng Gerber thì rất có tiếng hi hi biết có nhiêu đó thôi à.
    Bé sinh non thường được dùng loại sữa dành cho trẻ sinh non đến khi đạt được số cân chuẩn thì ngưng. Mình chỉ nhớ nhiêu đó, lâu quá rồi quên mất hết. Bé nhà mình cũng sinh non 28w - 1,3kg hi hi.
    CHúc bé nhà ăn ngoan, và có một sức khỏe thật tốt để tự lành!
    CHúc ngày mới tốt lành!

P/s: chắc bạn không ngủ đc nên ol giờ này, cố gắng ngủ và giữ sức khỏe để chăm con nữa nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi M3K!; 08/04/2011 vào lúc 07:27 AM.