Các loại sữa, bột

Cảnh giác với sữa tươi "nguyên chất 100%" của Vinamilk

Đến trả lời mới nhất
  • 9 Lượt chia sẻ
  • 32.4K Lượt đọc
  • 84 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mẹ Bin vì quá bức xúc nên mặc dù từ trước đến nay chỉ biết coi cọp trên web trẻ thơ nhưng hôm nay hạ quyết tâm kiếm cho được cái nick để trao đổi cùng các mẹ.
    Cũng chỉ vì mẹ Bin sợ bé hơi thừa cân nên từ mấy tháng nay đổi hẳn cho bé sang loại sữa tươi "tiệt trùng" của Vinamilk. Mẹ Bin thường thì cứ mỗi ngày 3 bữa rót sữa ra bình rồi cho con uống, cách nào thì cách, khóc cười đều phải uống, kiểu gì cũng phải nhồi cho cu cậu đủ tiêu chuẩn thì mới thôi. Ấy thế nên hôm trước mới tá hỏa!
    Chả là cách đây mấy hôm, bà ngoại có cho bé uống sữa, loại hộp 1 lít, nguyên đai nguyên kiện trong tủ lạnh bóc ra từ tủ lạnh. Vốn là mẹ của mẹ Bin nên mẹ của mẹ Bin rất cẩn thận, tráng bình nước sôi, vẩy sạch rồi mới rót sữa ra. Sau đó ngửi mùi sữa không có vấn đề gì, Ok, qua bước tiếp theo, rỏ 01 giọt sữa ra nếm thử, các mẹ có tưởng tượng được không? ĐẮNG!
    Chỉ mỗi tội cu Bin cuối cùng cả ngày không được giọt sữa nào, mặt buồn thiu.
    Mẹ Bin về nhà nghe chuyện mới giật mình, giá mà không phải là mẹ của mẹ Bin cho Bin uống sữa thì không biết sự thể đến đâu. Những tưởng không bao giờ mua loại bị móp méo hay quá đát, ở những địa chỉ có uy tín và chất lượng, rồi thì bảo quản đúng cách thì không xảy ra chuyện, ai dè...
    Bực mình, tức tốc gọi cho công ty Sữa Vinamilk yêu cầu kiểm tra chất lượng, 1 ngày sau, có 1 nhân viên tới, mang mẫu sữa đi kiểm nghiệm, 3 ngày sau tư giấy báo kết quả về có mỗi một dòng " Vỏ hộp có hiện tượng bị xước! Đề nghị đổi SP khác!" mà không nói rõ nguyên nhân sữa có vị đắng, thành phần thay đổi trong hộp sữa đó như thế nào. Đây điển hình là thái độ vô trách nhiệm của Vinamilk nói riêng và các doanh nghiệp VN nói chung trong thời buổi mà việc bảo vệ người tiêu dùng được đặt bên dưới lợi nhuận và bản thân doanh nghiệp.
    Mẹ Bin vẫn giữ hộp sữa đó, cái vỏ vẫn bình thường, chẳng có một chút dấu hiệu nào khác biệt so với tất cả các hộp sữa vẫn bày trên siêu thị...chẳng nhẽ lại phải post cho họ (Vinamilk) cái ảnh để cãi nhau tiếp...
    Tại VN, Sữa được xếp vào hàng các sản phẩm có nguy cơ cao về mất an toàn vệ sinh thực phẩm, chỉ đứng thứ 2 sau thịt và các sản phẩm từ thịt. Tuy nhiên chế tài cho việc đó thì mẹ Bin không biết ai thực hiện !!! Ở nước ngoài, họ đã ghi nhận rất nhiều trường hợp ngộ độc từ sữa và thậm chí trong nhiều trường hợp họ phải ra lệnh đóng cửa tạm thời nhà máy để kiểm tra.
    Chỉ mong các mẹ hãy cẩn thận hơn khi chăm sóc đứa con yêu của mình, như mẹ của mẹ Bin vậy....
    Mẹ Bin post bài này mong nhận được sự trao đổi của các mẹ, các chuyên gia về dinh dưỡng để nhận được thông tin đầy đủ về những vấn đề từ sữa kém phẩm chất, hướng xử lý các vấn đề khi trẻ bị ngộ độc do các sản phẩm từ sữa.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,120 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Thông cảm với mẹ nó nhé !! Mình cũgn muốn cho con dùng sữa tươi nhưng thấy chất lượng sữa ở VN kém quá, bs thì khuyên mình nếu muốn thì nên mua sữa Úc cho con, nhưng mình cũng ngại khâu vận chuyển, cuối cùng con vẫn còn dùng sữa công thức. Chán các mẹ nhỉ ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,424 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

:Crying: :Crying: Biết làm thế nào nhỉ? Tớ đang tập cho con uống sữa vì nó chán sữa ct. Tớ đang dùng sữa Mộc Châu. Có ai biết về sữa này không?
    • 576 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Chán, chẳng còn biết nên làm gì cho con.
    • 2,892 Bài viết

• 1,647 Được cảm ơn

Ôi giời, chả phải riêng mình mẹ nó bị, nhà tớ đây này. Đợt nọ tớ mua cho bố mẹ tớ 1 thùng sữa tươi nguyên chất 100% cho các cụ uống dần, đỡ phải đi mua, hạn sử dụng còn 3 tháng nữa mới hết ( tức là đã sản xuất được 3 tháng). Cả nhà có tưởng tượng được không, sau đúng 2 tuần, mẹ tớ gọi điện bảo tớ: "sữa đó hỏng hết rồi, túi phồng lên, tự vỡ ra, thối kinh khủng, mẹ chưa bao giờ thấy có cái gì mùi khó chịu đến thế".
    Đấy, Vinamilk đấy, từ đó nhà tớ cạch hẳn hãng vinamilk, bất kể loại sản phẩm nào.
    Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471
    • 4,976 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gicungduoc Xem bài viết
    :Crying: :Crying: Biết làm thế nào nhỉ? Tớ đang tập cho con uống sữa vì nó chán sữa ct. Tớ đang dùng sữa Mộc Châu. Có ai biết về sữa này không?
    Em cũng toàn cho Nhím uống Mộc Châu, tới giờ thì vẫn chưa thấy gì cả
    Hy vọng là không giống Vinamilk,
    • 1,685 Bài viết

• 3,131 Được cảm ơn

Mình thấy Nesle có sữa tươi thanh trùng đấy, date ngắn lắm khoảng 7 ngày thôi, lấy từ Ba vì , mình toàn cho con uống hoặc làm sữa chua.

Trước mình có mua sữa tươi Anchor ở 55 Hàng Bài thấy cũng được.
    Không ký cọt gì nữa, sợ rồiiiiiiiiiiii:Sad:
    • 1,061 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Các mẹ ơi sao các mẹ không vô Metro mua sữa tươi nguyên kem của Úc, mình hay mua về làm sữa Kefir. Chất lượng khỏi chê, có điều khi khui phải giữ lạnh và uống hết trong vòng 1 tuần nhé, không thì sữa bị chua. Chứ ai như nhà bác Vinamilk, mình để quên trong tủ lạnh gần 2 tháng nhé, tươi nguyên! :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 789 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Mình ghét sữa Vinamilk từ cái vụ lừa người tiêu dùng,mặc dù bình thường mình cũng ít dùng . Nhưng hình như sữa tươi của Vnm cái hộp 200ml cũng chỉ 95% là sữa tươi thôi:Crying: . Uống thì thấy loãng tệch, mình hay dùng sữa Mộc Châu thấy ngon hơn, hy vọng cái Công ty Mộc châu này đừng để mất lòng tin của khách . Chán như con gián về cách làm ăn kiểu này .
    ...trẻ em như búp trên cành...
    • 287 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Nghe các mẹ bàn tán mà em thấy ớn quá!! Em đang dự định cho con dùng sữa tươi kèm chung với sữa ct, vậy mà thấy các mẹ nói làm em chùng lòng k muốn cho bé dùng. Nhà mẹ chồng em trước đây cũng có trường hợp như vậy: mua sữa về để dành uống tới chừng khui ra thì sữa bên trong cứ lợn cợn từng cục và đắng, đổ đi hết!!! Liệu mua sữa nguyên kem của Úc chất lượng có ok k nhỉ? Hay là....???
    • 68 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rubymaikhanh Xem bài viết
    Nghe các mẹ bàn tán mà em thấy ớn quá!! Em đang dự định cho con dùng sữa tươi kèm chung với sữa ct, vậy mà thấy các mẹ nói làm em chùng lòng k muốn cho bé dùng. Nhà mẹ chồng em trước đây cũng có trường hợp như vậy: mua sữa về để dành uống tới chừng khui ra thì sữa bên trong cứ lợn cợn từng cục và đắng, đổ đi hết!!! Liệu mua sữa nguyên kem của Úc chất lượng có ok k nhỉ? Hay là....???
    Chet thoi, tu nay em ko cho con em an cai the loai sua lua loc nguoi tieu dung nay nua. Duoc moi cai quang cao hay (ma chi hay voi may dua tre con thoi)

:LoveStruc:
    • 2,819 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Từ lâu em cũng đã mất lòng tin ở Vinamilk (bọn trẻ nhà em hay hát "sữa tươi nguyên chất năm phần trăm") Em cũng dùng Mộc Châu được hơn 3 năm, "trộm vía" chưa thấy gì bất thường dù dùng liên tục 2L thanh trùng/ngày chưa kể sữa đóng hộp 200ml.

Tóm lại là chỉ được cái dựng quảng cáo lôi cuốn bọn trẻ con ăn bột.
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: http://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    • 5,176 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Từ hồi tớ được học Công nghệ sản xuất sữa và đi tham quan một số nhà máy sữa thì tớ chả còn nghĩ sữa bán ra là 100% nữa.
    Cho đến thời điểm năm 2005 thì Mộc Châu là nhãn hiệu sữa 100% thật sự (cái này được tai nghe mắt thấy), còn đến giờ thì chịu, lâu rồi chưa có điều kiện lên thăm.
    Tại vì chưa biết thế nào nên toàn uống Mộc Châu cho yên tâm. Nhưng bác nào mua MC thanh trùng mà bảo quản không tốt sữa cũng hỏng.
    • 266 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Choáng thật! Chép nhà mình từ khi xem quảng cáo "Chúng tôi là nhũng con bò vui vẻ..." cứ đòi uống Vinamilk 100%. Mình mua hộp 200ml rồi cứ thế ép con "tu", chả biết nó có lợn cợn, ngọt đắng gì ở trong nữa. Sợ quá! Chắc cũng trở lại với sữa Mộc Châu thôi.
    • 381 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bây giờ mỗi ngày em dùng từ 2-3 túi sữa tười Vinamill để làm sữa KEFIR cho cả nhà uống. Hôm nay đọc mấy bài này em thấy ghê quá. Chắc phải chuyển sữa Mộc châu thôi. Không biết ở chỗ nhà em họ có bán ko nữa, vì em chỉ thấy có đại lý sữa VNM thôi. Có mẹ nào biết ở khu Thanh Xuân có cái đại lý của sữa Mộc châu không??? Chỉ giùm cho em với...
    • 114 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Đọc bài của các mẹ thấy sợ cái chữ 100% quá, chả biết tin vào cái j nữa:Sad: thế k biết những sp khác của họ thì thế nào nhỉ, con lớn nhà tớ sáng đi học là 1 hộp sữa dâu or socola của vnm k biết bây giờ nên đổi sang loại j các mẹ nhỉ? . Nhân tiện cảm ơn mẹ Bin đã post bài này lên để cả nhà cùng biết cùng cảnh giác, à và cảm ơn cả mẹ của mẹ Bin nữa nhờ sự cẩn thận của bà thì mới phát hiện ra chứ như mình thì cứ thế là cho con uống k biết hậu quả ra sao nữa:Crying: :Crying:
    Ác nghiệp như chén muối. Phước nhiệp như nước trong.
    Muối nhiều nước ít thì mặn,
    Nước thật nhiều,muối thật ít thì nhạt.:Nottalkin:
    • 1,396 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Hôm nay mới đọc cái này. Chính xác là sữa tươi nguyên chất chăm phần chăm thật tồi tệ, tớ mua 2 hộp về uống, vừa cho vào mồm giật mình, đắng và hôi nồng nặc. Kinh khủng. May mà chưa cho con uống.
    những mặt người xa lạ
    • 254 Bài viết

• 2,007 Được cảm ơn

Giật mình đánh thót vì ngày nào cũng cho con uống Vinamilk 95%, chả biết ngọt đắng thế nào. Lại gửi cô giáo cho uống nữa chứ, chả nhẽ nhờ cô thử trước :Worried:
    • 5,176 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi melamnhi Xem bài viết
    Giật mình đánh thót vì ngày nào cũng cho con uống Vinamilk 95%, chả biết ngọt đắng thế nào. Lại gửi cô giáo cho uống nữa chứ, chả nhẽ nhờ cô thử trước :Worried:
    Ở nhà mình luôn uống một chút sữa của con trước khi đưa cho nó. Còn đi học thì dặn, nếu con thấy đắng, hôi, kinh thì bảo với cô giáo. Được cái con bé cũng đã biết nhận dạng mùi vị nên cũng yên tâm.
    • 790 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình có 1 kinh nghiệm nhỏ khi mua sữa tươi muốn share với các mẹ là không nên mua loại sữa hộp 1 lit có nắp !!!

Có 1 lần nhà mình cũng bị như vậy nhưng mà dùng Harvey của Úc đấy các bác ạ . Mình hay mua nguyên thùng cho con uống, mọi lần mua ở siu thị thì không sao (vì mình lựa hộp rất kỹ, coi date, vỏ từng hộp một mà) , nhưng 1 lần alo cho bên cty cung cấp họ mang đến thì lại bị sữa đắng. Lúc đó rót ra cho bé uống nó cứ lè lưỡng ra kêu đắng, mới tá hỏa ra ròi nếm thử thì thấy đắng thiệt . Sau đó mình tìm ra nguyên nhân là do hộp sữa bị hở nắp 1 góc nhỏ, mà không biết do mình là hay đã bị như thế từ trước nên thôi.

Bây giờ chuyển sang Lait đỏ của Pháp thấy rất ok vì loại này hộp giấy 1 lít không có nắp nên rất kín , bị lủng hay hở chổ nào là biết ngay.
    Mùa đông đến rồi, nhòa dấu chân em qua mùa thu - Từng cơn gió lạnh làm sắt se thêm hồn băng giá :Rose:
    Chợt khóe mắt cay - Chợt tim quắt quay - Tình ơi lắt lay, tựa lá úa trên cây buồn xoay... :Rose:
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5